เล่นสมเด็จเสร็จทุกราย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย gune2233, 27 ตุลาคม 2012.

1. เศกขระ

เศกขระ สมาชิก

12 มิถุนายน 2009
    พระสมเด็จ เป็นรูปแทน "องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า" นะครับ

2. tarantura

tarantura สมาชิก

เพื่อแสดงความบริสุทธิ์ใจ ผมจึงขอลบข้อความที่ได้ Post ไว้ทั้งหมดในกระทู้ และขออภัยต่อท่านพี่ชัย ท่าน smaiworld ด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาจะกล่าวถึงท่านใดเลย ในทุกๆทาง หรืออาจใช้คำผิดไป หรือสื่อสารผิดไป ทั้งเรื่องบารมี เรื่องหนังสือ หรือเรื่องใดๆก็ตาม สิ่งที่ผมได้เขียนไป เป็นแค่ความเชื่อส่วนตัวของผมเท่านั้นครับ และหากท่าน smaiworld ยังออนอยู่ รบกวนหากจะช่วยลบข้อความของผมด้วย ก็จะขอบคุณมากครับ

และหวังว่าเรายังเป็นสมาชิกร่วมกัน เป็นพี่ เป็นน้อง เป็นเพื่อนกันนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2012
  3. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

อือหืออออออ ท่านชัย จัดหนักจัดเต็ม

4. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    อย่าไปซีเรียสกันเลยนะท่านทั้งหลายมีความรู้อาไรก็มาวางไว้กันดีกว่า..ใครอยากหยิบไปอ่านหรือเดินผ่านก็ไม่ว่ากัน....ไม่ต้องขอบคุณ..แต่อย่าติ..ก็ยาวไปได้ละท่านว่ามะ....เอามาฝากอีกนิดนะ..ข้อมูลภาพ10กว่าปีแล้วหละ..ใครชอบก็ดูไปใครไม่เข้าทางก็ผ่านละกัน...ผมสบายๆอยู่แล้วครับท่าน55555..มีอีกเยอะนะครับแต่เอาแค่นี้ไปดูกันเล่นๆก่อนนะ...ภาพเก่าๆ..ที่มีค่านะครับ....
    [​IMG][​IMG]
    ภาพพวกนี้คนรุ่นเก่าๆเค้าถือเป็นครูกันนะครับท่านทั้งหลาย55555555

5. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    ทุกวันนี้หนังสือพระเครื่องผมยังดูไม่หมดเลยนะครับางเล่มยังใหม่เอี่ยมอยู่เลยนะครับแค่กระดาษจากขาวเปลี่ยนเป็นเหลืองเท่านั้นเอง....10กว่าปีมาแล้ว..

6. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

บางท่านก็เขารกเข้าพงไปซะไกล ทะเลทุกข์กว้างไกล หวังท่านหยุดม้าริมผา

7. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    สมัยก่อน ตั้งกระทู้แบบงี้ โดน ด่ายับ ครับ

8. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    สมัยก่อน ตั้งกระทู้แบบงี้ โดน ด่ายับ ครับ 555

9. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    สวัสดีครับ ผมคิดว่า หลายท่านใคร่อยากจะรู้จริง ๆ ว่า พระสมเด็จวัดระฆังแท้ ๆ เป็นอย่างไรกันแน่ เพราะตลอดเวลา ได้มีหลายท่านนำเสนอพระสมเด็จวัดระฆัง โดยมากมักจะกล่าวว่าของตนเองนั้นแท้เสมอ แต่ก้อแปลกดีนะครับ เวลาที่เรามองดูมวลสารของพระสมเด็จวัดระฆังนั้น แทบไม่ปรากฏอยู่เลย แต่เจ้าของมักจะยืนยันว่าพระที่นำเสนอนั้นเป็นพระสมเด็จวัดระฆังแท้ ๆ และหากท่านศึกษาจากตำรา หนังสือ ที่เกี่ยวข้องกับพระสมเด็จ ที่พิมพ์ออกมาขายมากมาย ซึ่งนำมาวางเรียงกัน คงจะสูงท่วมหัว ต้องดูแล้วดูอีก ก้อยิ่งไม่เคยเข้าใจเสียที จนกระทั่งหลายคนที่แสวงหาพระสมเด็จมาชั่วชีวิตจนตัวเองตาย บางท่านก้อยังไม่เคยเข้าใจอยู่ดีและส่วนใหญ่แทบไม่มั่นใจจริงๆ ว่าพระสมเด็จวัดระฆังของตนเองนั้นแท้หรือเปล่า จึงต้องเก็บไว้ให้ลูกหลานไว้พิสูจน์ในกาลข้างหน้า คิดดูแล้วช่างน่าอนาถใจนะครับ เพราะพระนั้นร้อยกว่าปี ย่อมมั่วกันได้สบาย แต่งนิยายมาก้อเยอะ

ดังนั้น หากเราจะตามหาพระสมเด็จวัดระฆังแท้ๆ ซึ่งหน้าตาเป็นอย่างไรนั้น คงมีเพียงบันทึกตำราดูตำหนิของช่างสิบหมู่ที่เขียนไว้ วิธีดูพระสมเด็จวัดระฆังรุ่นสุดท้าย ที่สร้างโดยหลวงวิจารย์ เจียรนัย เท่านั้น นอกนั้นคงเป็นแค่ตำราเซียน ซึ่งก้อไม่แน่ใจว่าจะหลอกขายพระอีกหรือเปล่า แล้วถ้าเราหาพระตามบันทึกนั้นเจอ เราก้อจะรู้ว่าสมเด็จวัดระฆังนั้นเป็นอย่างไร ซึ่งบันทึกนั้นเขียนตำหนิลับไว้ว่า

พิมพ์ใหญ่ มี เส้นผ้าทิพย์บางๆ ซ่อนอยู่ใต้เข่า มีหูพระลางๆ มีขอบสังฆาฏิรักแร้ขวาบางๆ หัวไหล่ขวามน

หัวไหล่ซ้ายตัดเอียง ช่องรักแร้ซ้ายสูงกว่าช่องรักแร้ขวา ใต้รักแร้ขวามีรอยเข็มขีด ฐานชั้นกลางบางคนมีฐานสิงห์ชัดข้างไม่ชัดข้าง ฐานล่างหนา ตรงกลางยุบลงมองดูเป็นขอบฐาน ขอบฐานจะชี้เข้ามุมเส้นซุ้ม

พิมพ์เจดีย์ มี ขอบสังฆาฏิขวาลากลงมาถึงท้องพระ มีหูลางๆ เกศขยักเป็นตุ่ม ขาซ้อนขัดสมาธิเพชรเห็นหัวแม่เท้า แขนท่อนบนใหญ่กว่าท่อนล่างมาก ฐานชั้นที่ ๑ หัวแหลมทางด้านขวา มุมฐานล่างด้านขวาจะมีเส้นเล็กๆ ชีไปเข้ามุมซุ้ม ฐานชั้นแรกจะมีฐานแหลมข้างขวา

พิมพ์ฐานแซม นั่งขัดสมาธิเพชร มีรอยสังฆาฏิจากองค์พระถึงเอว หูยานเกือบถึงบ่า มีเส้นแซมฐาน ๑ – ๒ ชั้น มีทั้งอกนูนและอกร่องขอบสังฆาฏิ

พิมพ์เกศบัวตูม พิมพ์แรกเส้นแซมบนมีรอยขาด เป็น ๒ ท่อน และไม่มีรอยขาดเรียก “แซมขาด และแซมเต็ม” พิมพ์ที่สอง มีเนื้อเกินใต้แขนขวา

ทีนี้ลองย้อนกลับมาที่วัดเกศไชโย ซึ่งทางจังหวัด ได้นำไปเป็นคำขวัญของจังหวัด คงจะต้องมีการสร้างอยู่จริง และพระนั้นถูกบันทึกว่าเป็นพระบรรจุกรุ ย่อมมีคราบกรุบ้าง แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร อันนี้ก้อไม่ยาก ให้ดูพระพิมพ์นั้น ๒๐ ถึง ๓๐ องค์ หากองค์พระไม่เคยปรากฏคราบกรุเลย อันนี้ย่อมไม่ใช่พระที่สร้างบรรจุกรุแน่ และหากมีการสร้างจริง จะต้องมีคราบกรุปรากฏให้เห็น ส่วนการสร้างพระเครื่องนั้น ปกติมักมีเอกลักษณ์สูตรการสร้างเฉพาะตัวเกจิเสมอ ให้กำหนดเอาเพียงคร่าว ๆ ว่า จะต้องคล้ายคลึงกับวัดระฆัง เพียงแต่วัดเกศไชโยนั้น ท่านสร้างก่อน จะต้องแลดูเก่ากว่าเท่านั้นเอง และเมื่อท่านศึกษาพระทั้งสองวัดนี้จนเข้าใจแล้ว ท่านก้อจะเข้าใจปริศนา ความหมายของคำว่า เล่นสมเด็จเสร็จทุกราย เองครับ

10. เสี่ยซัน นาดูน

เสี่ยซัน นาดูน Active Member

แล้วแต่ชอบ และก็อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง เพราะไม่มีใครหรอกในโลกนี้..ที่เก่งคนเดียวได้...

11. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    ขอโทษนะท่าน ผมถึงมาสร้างคนเก่งในห้องนี้ครับ องค์ความรู้ที่สอนกันมาผิดๆ เพื่อผลประโยชน์นั้น ควรได้รับการแก้ไข และโปรดอย่าลืมว่า ปัจจุบันนี้ วิทยาการมันไปถึงไหนแล้วท่าน อะไรเขาก้อตรวจสอบได้ ควรทำอะไรให้มันมีมาตรฐานดีกว่าครับ ถ้าอยากจะได้เงินเขา เพราะไม่มีใครหน้าไหนอยากเช่าพระเก๊หรอกครับท่าน

12. เสี่ยซัน นาดูน

เสี่ยซัน นาดูน Active Member

ไม่ได้ว่าอะไรท่านครับ และทุกๆคนในห้องนี้ครับ ^_^ แค่อยากจะบอกใว้เป็นข้อพิจารณาเฉยๆ

13. sithisai

sithisai สมาชิก

10 พฤศจิกายน 2009

14. sithisai

สรุป หลวงวิจารย์ยังไม่จบเหรอครับ..5555 เป็นข่าวดังทั้งประเทศ

15. sithisai

ที่ว่า"พึ่งเริ่ม"เริ่มมากี่ปีแล้วครับ แล้วเริ่มต้น"ถูกทาง"รึเปล่า"เล่นพระก็เหมือนเราใส่เสื้อติดกระดุม"เม็ดแรก"ครับ ถ้าเริ่มถูกต่อๆไปก็จะถูกทาง ตรงกันข้ามถ้าเริ่มผิด ต่อๆไปก็จะเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเอาซะเลย พระสมเด็จไม่ว่าจะพุทธคุณฯหรือพาณิชย์ มันไม่สำคัญๆที่เรา"ดูเป็น"เคยเห็น"พระแท้"องค์จริง"มาก่อนรึเปล่า ไม่ใช่เฉพาะแต่"สมเด็จ"
    ครับ ทุกเกจิทุกสำนักที่ราคาสูง เราก็ควรที่จะเคยเห็นและมีพระแท้มาก่อน มิฉะนั้นแล้วย่อมเป็นเรื่องยากที่จะสามารถแยกแยะพระแท้เก๊ได้ แล้วที่บอกว่า"พระ"มีจำนวนเยอะครับไปฟังมาจากไหนเอา"หู"ฟัง แล้วใครบอกถ้ามันเยอะจริง แล้วพระจะแพงได้ยังไงละ ไม่ใช่พระ25 พุทธศตวรรษนะครับผมเห็นหลายคน
    เสาะหาสมเด็จมาตั้งหนุ่มจนแก่ตายยังหา
    "พระแท้"ไม่เจอเลยแม้แต่องค์เดียว แล้วเราๆท่านละครับ"พึ่ง"เล่น"หาสะสมมันจะเป็นยังไง
    ประเภทหวังฟลุ๊คตามแผง เหมือนเมื่อก่อนมันแทบเป็นศูนย์ไปแล้วในปัจจุบัน สมเด็จท่านสร้างพระเอาจริงๆปัจจุบันจะหลงเหลือตามสนามจะสักกี่องค์..กาลเวลาผ่านมานับร้อยปี
    สภาพพระจะเป็นอย่างไรบ้างลองๆเก็บไปคิด
    เอาครับมันไม่ใช่ของสนุกแบบที่คุณคิดนะครับ คิดเล่นๆง่ายๆสมมุติถ้าคุณซื้อพระสมเด็
    จมาองค์ละ1,000 บาทมาสักร้อย100 องค์
    คิดเป็นเงินหนึ่งแสนบาท ถือว่าไม่น้อยเลยนะครับ ถ้าพระองค์นั้น"แท้"ละก็ๆไปอีกอย่างแต่ถ้ามันเก๊หมดทั้งหมดละครับ จะไม่มานอนกุมขมับหรือ อย่าคิดว่าเล่นๆนะครับ ผมอยากให้"คิดใหม่"ครับ ถ้าคิดจะสะสมพระราคาสูง
    อย่ามอง"โลกสวย"จนเกินไปครับ ผมแนะนำถ้าคุณคิดจะเล่นพระสมเด็จจริงๆ ผมว่าควร
    เล่นหายุคหลังๆจะดีกว่า พระอะไรก็ได้จะถูกจะแพงเราต้องเรียนรู้เข้า "พื้นฐาน"การสร้างพระแต่ละชนิดนั้นๆซะก่อนเช่น พระป๊ัมเราต้องเข้าใจลักษณะของ"พระปั๊ม"เป็นแบบไหนถ้าพระหล่อๆแบบไหน หล่อออกมาแล้วเป็นอย่างไร พระที่ใช้"แม่พิมพ์"สร้างจะออกมาเป็นรูปเป็นร่างอย่างไร หรือพระที่ไม่ใช้แม่พิมพ์ในการสร้างเขาดูกันอย่างไร ฯลฯ
    ผมแนะถ้าคุณจะเล่นสมเด็จ ควรสะสมยุคหลังจะดีกว่า เช่น รุ่น100ปีๆ15,108ปี,118ปี,122ปีๆ37 หรือรุ่นล่าสุดชาตะกาล 214ปีเอารุ่นต่างๆเหล่านี้ให้
    "เป็น"ซะก่อนจะดีกว่า อย่าพึ่งก้าวข้ามไปหาเลยยุคที่ทันท่าน ประเภทโลภ,ใจร้อน,.มักจะเสร็จทุกรายเสมอ