เวลานั่งสมาธินิ่งๆแล้วเป้นไรไม่รู้ครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย โอ่นโอ้น, 9 มกราคม 2009.

1. ohmylove

ohmylove สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2008
    เมื่อก่อนเป็นเหมือนกันค่ะ พอจิตสงบถึงระดับนึง มันจะเอน... เอน ..เอน พยายามที่ฝืนให้มันกลับมาตั้งตรงอยู่ แต่มันเป็นนาน ๆ เข้าเริ่มคิดว่า เอ๊ะ!!!! เราเป็นอะไร ก็เลยแก้ปัญหาด้วยการคิดเรื่อยไปไปซะเลย :D แล้วมันก็หายค่ะ เพราะว่าจิตฟุ้งซ่าน แต่พอเริ่มกำหนดรู้หนอ ๆ ได้ซักพัก เริ่มสงบใหม่ มันก็เริ่มเอียงอีก ทีนี้เลยตัดสินใจเลิกนั่งซะเลยค่ะ
    แต่เดี๋ยวนี้ ถ้าเริ่มเอียงอีก นอนเลยค่ะ กำหนดรูปนอนก็ได้อ่ะ ในเมื่อนั่งแล้วมันเอนอยู่ตลอด