เวลาลอยกระทง ควรอธิฐานจิตอย่างไรครับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย pun, 24 พฤศจิกายน 2004.

1. pun

pun สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2004
    ไม่อยากบอกเลยว่าตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปลอยกระทงเลย
    ไม่ทราบว่าเวลาไปลอยกระทงนี่ ต้องอธิฐานจิตอย่างไรครับ

2. น้ำมันพราย

น้ำมันพราย สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2004
    (||) สำหรับน้ำมันพรายนะค่ะ จะอธิฐานในสิ่งที่ดี ๆ แล้วก็ขอขมาลาโทษต่อพระแม่คงคงค่ะ ที่เราได้กระทำล่วงเกินท่าน
    ส่วนสิ่งไม่ดีก็จะฝากไปกับกระทง แล้วก็ลอยไปตามสายน้ำเลยค่ะ

3. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อยากลอยกับน้ำมันพรายนะ แต่คงไปไม่ได้ :'(

4. น้ำมันพราย

น้ำมันพราย สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2004
    พี่มาไม่ได้จริงๆ เหรอค่ะ (เศร้าเลย)
    แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวเรามาส่งใจลอยไปด้วยกันดีกว่าว่าไหม อิอิอิ
    แบบว่าตัวไกลแต่ใจใกล้กัน

5. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ความเชื่อในการลอยกระทง ของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
    ขึ้นอยู่กับการรับรู้มาของแต่ละท่าน

บางคน ถือว่า เป็นการบูชาพระแม่คงคา

บางคน ถือว่า เป็นการบูชาท้าวผกาพรหม

บางคน ถือว่า เป็นการบูชาพระบัวเข็ม

บางคนเห็นเขาลอย ก็ลอยสืบๆกัน ก็ลอยตามประเพณี

บางคนเห็นหนุ่ม สาวเยอะดี เลยอยากไปลอย

ฯลฯ
    -----------------------------------------------------

ถ้าเป็นผม จะอธิษฐานว่า ....

"ขอบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครุบาอาจารย์ และสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย ที่ระลึกได้ก็ดี และระลึกไม่ได้ก็ดี "

"ขอบารมีทั้งหลายเหล่านี้ โปรดช่วยคุ้มครองข้าพเจ้าและครอบครัวของข้าพเจ้า ให้มีความสุข ความเจริ_ ยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางธรรมและทางโลก ด้วยเทอ_"