เหตุที่ด่าว่ากัน เพราะอะไร?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 22 พฤศจิกายน 2011.

?
  1. เหม็นขี้หน้ามัน

0 vote(s)
    0.0%
  2. ไม่ชอบ

0 vote(s)
    0.0%
  3. จิตไม่เป็นไปในทางสายกลาง

0 vote(s)
    0.0%
  4. ลำเอียงเพราะกลัวว่าจะดีไปกว่าเรา

0 vote(s)
    0.0%
  5. นิสัยไม่ดีของเราเอง

0 vote(s)
    0.0%
  6. สติไม่ต้องพูดถึง ขาดอยู่แล้ว

0 vote(s)
    0.0%
  7. จะมาทำลายสิ่งดีๆในความคิดของเรา

0 vote(s)
    0.0%
  8. เครียดเก็บกดมาก ๆ

0 vote(s)
    0.0%
  9. ประมาทว่าในเน็ตไม่มีใครรู้จัก

0 vote(s)
    0.0%
  10. ใครจะไงไม่สน ทำตามใจตัวแล้วโล่งดี

0 vote(s)
    0.0%
Multiple votes are allowed.
  1. พระทร

พระทร สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2011
    ผมว่าหน้าจะเพราะอารมคับ

2. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะ ไม่ไปวัด 3 แยก ครับ เลยทะเลาะกัน

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    เมื่ือมีจิตคิดไม่ด่า ดีกว่ามีจิตคิดจะด่า
    เมื่อมีจิตคิดอภัย ดีกว่ามีจิตคิดประทุษร้าย

4. โฮดี้โจนส์

โฮดี้โจนส์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2011
    เพราะ รักกันไงถึงต้องด่า รักดอกจึ่งหยอกเล่น มาม่ะท่านเจ้าของกระทู้มาให้ด่าซะดีๆๆๆ จะได้รู้ว่าเค้ารักตัวเองนะฮิฮิฮิ กิ๊วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ด่ากันก็เพราะเสียสตินั่นแหละครับ

6. ผมเองครับ

ผมเองครับ สมาชิกใหม่

อาจจะด่า เพราะมีเหตุผล ...ก็ได้นะครับท่าน

เพราะบางคน ถ้าพูดด้วยภาษาดอกไม้ อาจจะเป็นที่แสลง ใจ ของเขาก็เป็นได้

อิอิ..เอาเป็นว่า ด่าแล้ว ดี..คนที่โดนด่าแล้วดีขึ้นกว่าเดิม..ก็ คือ ทำดี...ได้มั้ยครับ

เช่น...ทหาร ฆ่า ศรัตรู ที่รุกรานประเทศ.....เขาฆ่า เพื่อทำดี ...ได้มั้ยครับ

อิอิ..หมอล้างแผล สด แผลเน่า ขูดน้ำเลือดน้ำหนอง แล้ว คนป่วยเจ็บปวดทรมาน ..เพื่อ เป็นการรักษาให้ดีขึ้น...ถือว่าดีมั้ยครับ

อิอิ..

7. ผมเองครับ

ผมเองครับ สมาชิกใหม่

เสียก็ซ่อมสิครับ...ห้ามช้อน หรือ ตะเกียบล่ะ

ต้องซ่อม เท่านั้น ถ้า ซ่อมได้

อิอิ

8. bosslnwskr10

bosslnwskr10 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    หน้าตาดีเลยโดนด่า ด่าเพราะรักนะ แต่ไม่แสดงออก อิอิ

9. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อืมม์ เวลาด่าจิตเป็นโทสะไหม หรือมีเมตตาสูงอ่ะครับ

10. ผ่อนคลาย

น่าจะคำนี้น่ะครับ ส้อม

พจนานุกรมฉบับราชฯ

11. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เพราะความเห็นไม่ตรง ธรรม !

12. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    สิ่งกระตุ้น -> สัตว์ -> การตอบสนองอัตโนมัติ
    สิ่งกระตุ้น -> มนุษย์ -> ใช้สติเลือกการตอบสนองที่ดีที่สุด -> การตอบสนองที่เลือกมาอย่างดีที่สุด
    ปัญหาคือหลายๆ ครั้งคนเรา ก็ลืมที่จะใช้ความเป็นเป็นสัตว์ประเสริฐ ลืมใช้ "สติ" หรือเรียกว่า "ขาดสติ" .. จึงมักจะไม่ได้เลือกสิ่งที่ดีที่สุด ซึ่งก็คือการเป็นคน Reactive นั่นเอง
    แผนภาพข้างบนจึงเขียนได้เป็นแบบข้างล่างเช่นกัน

สิ่งกระตุ้น -> คน Reactive -> การตอบสนองอัตโนมัติ
    สิ่งกระตุ้น -> คน Proactive -> ใช้สติเลือกการตอบสนองที่ดีที่สุด -> การตอบสนองที่เลือกมาอย่างดีที่สุด
    ดังนั้น อีกกุญแจสู่ความสุข ก็คือการ "มีสติ" ให้มากที่สุด ที่จะเลือกสิ่งที่ดีที่สุด และเลือกที่จะมีความสุข ในทุกๆ ขณะ นั่นเอง

(ปล. ว่าตามตำรา....)

13. inbhf123

inbhf123 Active Member

15 พฤศจิกายน 2010
    เหตุที่ด่าว่ากัน ...
    เหม็นขี้หน้ามัน
    ไม่ชอบ
    จิตไม่เป็นไปในทางสายกลาง
    ลำเอียงเพราะกลัวว่าจะดีไปกว่าเรา
    นิสัยไม่ดีของเราเอง
    สติไม่ต้องพูดถึง ขาดอยู่แล้ว
    จะมาทำลายสิ่งดีๆในความคิดของเรา
    เครียดเก็บกดมาก ๆ
    ประมาทว่าในเน็ตไม่มีใครรู้จัก
    ใครจะไงไม่สน ทำตามใจตัวแล้วโล่งดี

จงทำดี แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
    ไม่มีใคร เขาอยากเห็น เราเด่นเกิน
    บุคคลประเภทนี้ จะไม่่ยอมเห็นด้วย กับความคิดคนอื่น ไม่ว่าจะถูกหรือผิด และบางครั้ง ก็สวมชื่อ เพื่อสนับสนุน คำพูด ของตัวเอง ด้วยซ้ำ เหอ ๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012
  14. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    มันจำเป็นต้องด่าไง
    เคยแต่ด่าคนอื่น พอโดนมั่งทำสำออย
    คนอื่นเค้าก็มีความรู้สึกเหมือนกัน
    อืม...รู้ซะมั่ง เดี๋ยวแม่ด่าเช็ด
    ถ้าไม่มีเหตุ ผลมันจะเป็นเยี่ยงนี้ได้อย่างไร ย่อมเป็นไปไม่ได้ อิอิ
    แค่นี้แหล่ะจ้ะ....
    แค่สอนพวก มนตด เรื่องพื้นฐานการอยู่ร่วมกันในโลกมนุษย์เท่านั้นเองจ้า ธรรมดาโนะ นี่สอนเรื่องโลกธรรม๘นะ จำไว้ จุ้บุ จุ้บุ

15. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    อีกอย่างนึงน๊า เหตุที่ต้องว่าเพราะสอนคนอื่นว่า เวรกรรมไม่มีจริงนะ นี่อีกเหตุผลนึง คือ มันจำเป็นต้องว่าไง แต่ไม่เกลียดนะ ระลึกถึงเสมอ ด้วยใจจริง^-^

16. Flashman

Flashman Active Member

อะไรหนิ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2012