เหมือนได้ยินเสียงสวดมนต์แว่วๆในหูครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย ekkachai20051, 21 กรกฎาคม 2016.

1. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    คือวันก่อนฝนตกประมาณเที่ยงคืนผมยังไม่หลับนอนๆอยู่ก็แว่วได้ยินเสียงสวดมนต์ เหมือนมีคนสวดมนต์จะว่าไกลก็ไม่ไกลคือได้ยินทำนองสวดชัดมากแต่ฟังไม่ออกว่าสวดว่าอะไร ตอนแรกคิดว่าเสียงแมลงร้องแต่ไม่ใช่เงี่ยหูฟังชัดๆก็เหมือนเสียงสวดมนต์ เลยลุกออกไปดูที่ห้องพระก็ไม่มีอะไรแต่ได้ยินเสียงในหูอยู่ตลอดเวลา. เข้ามานอนก็ยังได้ยินเหมือนเดิม ฝนตกแรงนะครับก็นึกว่าเสียงฝนแต่เสียงสวดมนต์ที่ได้ยินมันชัดในหูแทบไม่ได้ยินเสียงฝนเลยพยามฟังก็ฟังไม่ออกคือมันชัดแต่ทำนองแบบเหมือนสวดหลายๆคน ผมก็ไม่รู้จะทำไงก็เลยนอนสวดมนต์ในใจตามเสียงที่ได้ยิน.ในบทของตัวเองที่เคยสวดบ่อยๆจนหลับ. ตอนแรกจะไปสวดในห้องพระแต่ห้องพระมันติดกะห้องลุงหัวเตียงแกหันมาทางห้องพระพอดีเลยไม่ได้ไปสวดเพราะลุงหลับแล้วเป็นบ้านไม้กลัวจะรบกวนลุงน่ะครับ. แต่ก็ไม่ได้ฝันอะไรนะครับคืนนั้น. หมายถึงอะไรฮะ

2. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    @Ekkachai20051 ขออนุญาตกล่าวตามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์นะคะ เนื่องจากว่าไม่เคยได้เจอปรากฏการณ์แบบนั้น แต่ฟังแล้วเหมือนอาการ Ear Worm บางทีจะเรียกว่า Stuck song syndrome เสียงเพลงที่ติดในหัว เช่นบางคนชอบเปิดเพลงสวดมนต์ บางทีเสียงหรือทำนองนี้ติดอยู่ในห้ว หรือบางทีในหัวจะฮัมเพลงนี้เองหรือทำนองที่คุณเคยฟัง เป็นไปได้ไหมคะ

เช่นทำนองท่อนสวดมนต์เป็นท่อนที่คุ้นเคย สวดบ่อยๆ หรือ มีการเปลี่ยนแปลงที่ทำให้คุณติดตาม หากใช่ก็ลองเคี้ยงหมากฝรั่ง หรือ ลองสวดบทน้ันจนจบ

อีกด้านต้องรอให้คนอื่นๆมาตอบค่ะ แต่เป็นประสบการณ์ที่น่าสนใจดีค่ะ ขอบคุณนะคะที่มาแบ่งปันประสบการณ์

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ทีหลังทำสมาธิตามเลย

4. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกก็คิดแบบนี้เหมือนกันฮะ. คิดว่าคงหูแว่ว แต่ปกติไม่เคยได้ยินอะไรแบบนี้. มากสุดก็แค่ เหมือนได้ยินเสียงคนเรียกชื่อเฉยๆ

ปกติผมก็ไม่เคยฟังเพลงสวดมนต์ด้วยนะฮะ ปกติจะเปิดหนังสืออ่านเอา
    มาเริ่มสวดเป็นทำนองก็ตอนที่บวชพระ. แต่เสียงที่ได้ยินคือในใจมันรู้เองว่าทำนองเนี่ย คือเสียงสวดมนต์ แต่แปลกที่เราฟังไม่ออก. คือจับเป็นคำไม่ได้ และสวดยาวแบบไม่เว้นวรรคเลยครับ คือมีทำนองแต่ไม่เว้นช่วงพักคือปกติตอนบวชเวลาสวดจะมีช่วงพักหายใจกะช่วงกลืนน้ำลาย. แต่ที่ได้ยินคือ. แบบสวดยาวและเร็วมากฮะ

5. ekkachai20051

ถ้าได้ยินรอบหน้าจะลองทำที่อาจารย์แนะนำนะฮะ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คือ จิตมันสงบชั่วคราวครับ
    และมีความเป็นทิพย์ชั่วคราว
    แบบเป็นไปของมันเองครับ
    ณ เวลานั้นครับ เสียงสวดมนต์เป็นกลุ่มแบบนี้
    และไม่ใช่ภาษาที่เราฟังรู้เรื่อง
    เชื่อกันว่าเป็นเสียงของภูมิระดับที่เป็นน้องๆเทวดา
    ที่มีถิ่นชั้นความสูงอยู่บริเวณเดียวกันกับเราครับ
    บางทีเราเรียกกลุ่มนี้ว่า เมืองซ้อนทับมิติครับ
    บริเวณนั้นอาจจะเคยเป็นภูเขา เป็นป่า มาก่อน
    แล้วมีหมู่บ้านอีกหมู่บ้านที่เรามองไม่เห็นครับ
    หรือปัจจุบันก็เป็นอยู่ได้ครับ

ถ้าเป็นเสียงสวดระดับภูมิเทวดาขึ้นไป
    เราจะได้ยินเป็นคำว่า นะ_โม_ตัสสะ_ภะคะวะโต
    อระหะโต_สัม_มา_สัมพุท_ตัสสะ
    สวดวนไปวนมาอย่างนี้หละครับ
    ส่วนตัวเคยบันทึกเสียงเหล่านี้ได้เมื่อซัก
    ๔ หรือ ๕ ปีก่อนนี่หละครับ

แต่ถ้าได้ยินเสียง บทสวดมนต์ที่เราเคยได้ยิน
    ขึ้นมาลอยๆ แสดงว่าดวงจิตเราเคยมี
    สัมผัสกับท่านเจ้าของบทสวดนั้นครับ

ปล.ลองสังเกตุดูนะครับ