เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้ขอฝากข้อความสั้นๆ ดีๆ มาให้ได้อ่านกัน

เมื่อต้องการความสุขที่ยั่งยืน
    มาเป็นรางวัลตอบแทนการเกิดมาของชีวิต
    เราไม่ควรที่จะให้จิตใจไหลลู่
    ตามแรงโน้มถ่วงของอารมณ์
    ไม่ควรให้ความรู้สึกที่ติดลบมาเหยียบย่ำชีวิตจิตใจ
    แล้วต้องทำให้เราเป็นได้แค่ผู้ยอมจำนน

การเรียกร้องเพื่อได้ครอบครองความสุขแต่ปฏิเสธที่จะอยู่กับความทุกข์
    ชื่อว่าเป็นธรรมดาที่เราทุกคนล้วนมีความรู้สึกเช่นนั้น
    เพราะเรามักจะคิดว่าความสุข เป็นสิ่งที่ชวนให้เข้าไปสัมผัส
    แต่ความทุกข์เป็นสิ่งที่ควรผลักไสออกไปให้ ไกลตัว

แต่ผู้อ่านสังเกตไหมว่า แม้เราจะเกลียดความทุกข์
    หรือต้องการหันหน้ามารักกับความสุขมากเพียงใด
    แต่หากไม่เข้าใจวิธีสร้างสุขให้เกิดมีแก่ตัวเรา
    และไร้วิธีปลดปล่อยความทุกข์ ให้ออกไปไกลตัว
    เราก็ยังชื่อว่ามีความทุกข์ที่พร้อมจะทอดเงาไปกับเราอยู่ทุก เมื่อเช่นเคย

ผู้อ่านลองสังเกตต่อไปอีกว่า หลายครั้งที่เราชอบชี้บอกเพื่อให้คนอื่นมีความสุข
    แต่หลังฉากของความสุขนั้น เรากลับต้องจมอยู่กับความทุกข์เสียเอง
    เป็นประเภทหน้าชื่นแต่อกตรมอย่างน่าสงสาร

ทั้งที่บางครั้งปัญหาที่คนอื่นมองว่าใหญ่หลวงยิ่ง
    เรากลับมองว่ามันเป็นเพียงเรื่องเล็กน้อยเท่านั้น
    ไม่น่าจะก่อให้เกิดความวุ่นวายได้แต่อย่างใด
    เพราะเรามองสิ่งที่เกิดขึ้น ด้วยความเข้าใจ
    และรู้จักวางใจที่จะทำความรู้จักกับปัญหาอย่างรู้เท่าทัน

ตรงกันข้าม เมื่อวันหนึ่งเราประสบกับปัญหา
    ที่ทำให้ความทุกข์มากลุ้มรุ้มจิตใจ
    เราเองกลับรู้สึกว่าสิ่งที่เกิดขึ้นนั้น ช่างเป็นเรื่องลำบากที่จะผ่านมันไป
    ทั้งที่เรื่องที่เกิดขึ้นคนอื่นกลับมองว่า มันเป็นเพียงเรื่องเล็กน้อยเท่านั้นเอง

ด้วยเหตุนี้ การจะแสวงหาความสุขให้เกิดขึ้นกับชีวิตจิตใจของเรา
    จึงไม่ใช่ อยู่ที่การสัมผัสแค่ความสุขที่ได้รับเท่านั้น
    แต่รวมถึงการทำความรู้จักความ ทุกข์ หรือปัญหาที่เกิดขึ้นด้วยความเข้าใจอีกด้วย

2. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงครับ
    สวัสดียามเช้าครับ

3. โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงครับ สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ เบี้ยหลวงปู่ดี ผมถามท่านที่วัด ท่านว่าหมดไปแล้ว เลยอดได้ครับ ไว้รอพี่พีแจกละกันครับ...:cool:

4. นายGEET เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบ กราบ กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ

5. ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่ทรง หลวงปู่อั๊บครับ

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน เห็นพี่ๆ โชว์กันใหญ่ ได้แต่มองตาปริบๆ อิอิ

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เข้าสุวรรณภูมิยากจริงๆ พระในคอยังต้องถอด....แหะๆ

ตะกรุดหลวงปู่ ภู สมศักดิ์ศรีจริงๆครับ

7. SomeO เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทรง...และสวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
    พี่พีครับคลังเบี้ยหมดหรือยังครับ เอามาลงอีกนะครับติดตามอยู่
    แต่กิเลสตามไม่ทันแล้ว อิอิอิ

8. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

9. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรงยามบ่ายค่ะ

สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านค่ะ

แบบนี้ถ้ารู้ว่าต้องไปสุวรรณภูมิ ต้องเปลี่ยนใส่พระเลี่ยมกรอบพลาสติกใส่กับสร้อยคอเชือกเทียน....แหะ แหะ

10. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เหมาะสมครับ............

11. gim เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- google_ad_section_end -->กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    สวัสดี พี่พี พี่ๆน้องๆบ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. bud_dha เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    สวยๆๆทั้งนั้เลยเนอะคับเบี้ยสายอ่างทองนะคับ

13. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ท่าเจ้าบ้านโชว์เบี้ยคนเดียวเลย สมาชิกบ้านเหรียญบินละครับช่วงนี้เงียบไป หลวงพ่อไม่มาโปรดใครบ้างเหรอครับ ซึ่งส่วนของผมเองก็เงียบๆครับ หลวงพ่อไม่มาแถบลพบุรีเลย

14. Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

15. น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2008
    พี่พีครับ
    ไม่ทราบว่าของหลวงพ่อทรงนอกจากตะกรุดกับตะโพนแล้ว
    มีพระรุ่นไหนที่เด่นทางด้านเมตตาหรือการพูด การจา บ้างครับ จะเอาไปใช้ตอนไปหาลูกค้าอ่ะครับ
    หรือของพระอาจารย์ท่านอื่นสายอ่างทองก็ได้ครับ ที่ราคายังไม่สูง ขอที่ใช้ได้จริงนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

16. G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    พระผงรูปเหมือนสิครับ

17. puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สุวรรณภูมิ ผมโดนจนชินแล้วครับ จนตอนนี้ถอดใส่กระเป๋า ให้รื้อทีเดียวไปเลย เข้าไปเรียบร้อนค่อยเอาออกมาคล้องหรือคาดเอว ไม่งั้นได้แก้ผ้าที่จุดตรวจกันแน่ครับ แหะๆๆ

18. น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นไหนเหรอครับ แล้วปรกโพธิ์ได้มั้ยครับ เพราะมีรูปเหมือนท่านด้วย :cool:

19. G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    พระผงรูปเหมือนพิมพ์สี่เหลี่ยม ของวัดครับพี่

ปรกโพธิ์ไว้พลิกวิกฤตครับ

20. น.จุลรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกนิดครับ พระผงรูปเหมือนฝังข้าวเปลืกพิรอด 3 เมล็ด กับ พระผงรูปเหมือน ฝังตระกรุดต่อลาภ องค์ไหนโอเคกว่าครับ พอดีเลือกไม่ถูกครับ ไม่รู้ความแตกต่าง