เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    น้ำใจของท่านอีกคน ก็ประเสริฐยิ่งนัก ขออาราธนาพระรัตนตรัย ปกป้องคุ้มครอง ท่านและครอบครัว แคล้วคลาดปลอดภัย มหันตภัยทั้งหลาย จงแพ้ภัยแก่อำนาจ ด้วย พระพุทธเจ้่า ๕ พระองค์ นะ โม พุทธ ธา ยะ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ
    สวัสดีครับ พี่พี พี่ช้าง พี่Rungaran และพี่น้องบ้านเหรียญบิน

อ่านเรื่องที่พี่ช้างและคุณอินเขียนแล้ว สลดใจครับ แต่ชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป และอย่างพี่ช้างและพี่พีว่า ทำแต่กรรมดี เจริญสติ คือสิ่งที่เป็นหลักประกันว่าอย่างน้อยก็คงไม่ลำบากในวันข้างหน้า รวมถึงชาติหน้าด้วย
    ผมขอส่งแรงใจช่วยพี่น้องทุกท่านที่ประสบกับอุทกภัยในครั้งนี้ (ผมเองด้วย) ให้ผ่อนจากหนักเป็นเบา ด้วยแรงบุญที่เราท่านทำกันมาครับ

3. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

พระและของสมนาคุณ ที่เตรียมจะส่งน่ะครับ วันพรุ่งนี้ ถ้าว่างผมจะไปหากล่องที่ บางลำภู งามวงวาน ( ยังไม่ท่วม )

ได้รับของแน่นอนครับ เมื่อปิดผมจะบอกเบอร์บัญชี ตอนนี้ผมมี สี่เป้าหมายแล้ว

ยังหาเป้าที่ ๕ คือ มูลนิธิ สว่าง เพราะผลงานชัดเจนมากครับ ยังช่วยพวกเราพี่น้องบ้านเหรียญบินไว้ด้วยครับ

ส่วนคุณชาญชัย ( ลพบุรี ) ยังต้องการทุนทรัพย์อีกหรือไม่ ให้ PM มาหาผมน่ะครับ

ส่วนงวดที่แล้ว ของคุณ โจ และ คุณ ธรรมจักร ยังอยู่ที่ผมได้ ของแน่นอนครับ ไม่ต้องกังวล หลังน้ำลด พลังเศรษฐีใหม่จะไปหาท่าน เพื่อเริ่มต้น ฉากเศรษฐีในชีวิตใหม่แบบชัดเจนครับ

4. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

5. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สาธุ ศรัทธาต้องมาก่อน ปาฎิหารย์จึงจะเ้กิด ต้องเชื่อในกฏของกรรมก่อน ต้องเชื่อในพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า ก่อนว่า ทำดีต้องได้ดี ทำชั่วต้องได้ชั่ว มีความเชื่อแล้ว ความศรัทธาแล้ว ปัญญา จึงจะเกิด :cool:

6. พราหมณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    นึกว่าจะจบรอบนี้แล้ว
    มาต่อหน่อย
    รายการที่ 5 3999

7. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาครับ
    ความเชื่อที่ปราศจากปัญญา เป็นปัญหาในปัจจุบันครับ
    เฮ้อ!!! สงสารและเห็นใจทุกๆท่านที่ต้องร่วมกับวิบากกรรมใหญ่ในครั้งนี้ครับ

8. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ โมทนาครับ

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบนมัสการครับท่าน

ยังไม่จบครับ มีผู้ใจบุญ เทวดาเดินดิน ท่านจะไปต่อครับ

เดี๋ยวขอคุณ ONG มาอัพเดทน่ะครับ

10. ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ผมเชื่อเรื่องนี้มานานแล้วครับ และเข้าใจด้วยว่าสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นผลกรรมที่เคยทำไว้ในอดีต และสิ่งที่ทำให้ยังมีสติอยู่แบบนี้ได้ก็คือพระรัตนตรัย ซึ่งเป็นที่พึ่งที่ดีที่สุดครับ

11. SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับทุกท่านจากใจจริงค่ะ...สาธุ
    ตนเองอยู่แดนไกล ช่วยได้ตามกำลังทรัพย์ของตนเอง และ สวดมนต์ภาวนาให้ประเทศของเราผ่านวิกฤติไปไวๆ .....เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีในทุกๆ ด้านค่ะ..

12. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบนมัสการ พระคุณเจ้า น้ำใจพระคุณเจ้าก็ช่้างประเสริฐ ยิ่งนัก :cool:

13. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สอบ ทำได้ไหมครับ...แหะๆ

14. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อยู่แดนไกล เข้าใจ เงียบและเหงา และต่างถิ่นฐานบ้านเกิด ข้อความสั้น ๆ ที่เขียนมาก็ครบถ้วน ตามพรหมวิหาร ๔ ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำแ้ล้ว ท่านมีเมตตาคือความรักประเทศชาติ ท่านมีกรุณาคือ ความสงสาร
    คนไทย ประเทศไทย ท่านมี มุทิตาจิต คิดช่วยเหลือผู้อื่น แต่ช่วยได้ตามกำลังทรััพย์ของตนเอง หลวงพ่อฤาษีท่านเทศน์ว่า ช่วยเหลือให้ช่วยตามกำลัง เกินกำลังก็ให้ใช้อุุเบกขา วางเฉยเสียบ้าง ก็ไม่เป็นทุกข์ ข้าพเจ้าก็เลยขออาราธนา ท่านแม่ชีประทุม โชติอนันต์ ปกป้อง คุ้มครองท่าน แต่้ก่อนนี้ไม่ได้ศึกษาพระศาสนาลึกซึ้งก็คิดไปว่า ผู้ชายเท่านั้น ที่ สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าได้ แต่พอลึกซึ้งเข้า กลับพบว่าผู้หญิงก็สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าได้เช่นกัน ทุกอย่างสำเร็จได้ด้วยจิต :cool:

15. กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อัีบครับ

ติดตามอ่านเรื่องน้ำและภัยพิบัติแล้วก็รู้สึกว่าภัยพิบัติอยู่ไกล้ตัวทุกคนในตอนนี้เลยนะครับ
    เลยนึกย้อนไปเมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้วก่อนที่จะมาอยู่ชุมพรครับ
    ได้รู้จักและสนิทกับลูกศิษย์ครูบาอาจารย์ใหญ่ของ สุรินทร์นั่นคือหลวงปู่หงษ์ครับ
    พี่ท่านนี้ได้ถ่ายทอดเรื่องราวภัยพิบัติจากคำบอกเล่าหลวงปู่หงษ์เรื่อยๆ
    ตอนนั้นก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง หลวงปู่หงษ์ท่านบอกว่าอีกไม่กี่ปีภัยพิบัติจะรุนแรงมาก
    จะเกิดสงครามใหญ่ไม่ใช่รบกันแต่สงครามภัยพิบัติ พี่ท่านนี้ก็สร้างวัตถุมงคลทางป้องกันตัวถวายหลวงปู่หงษ์เพื่อมาแจกจ่ายแก่ลูกศิษย์ที่สนิทๆกัน สร้างแล้วหลวงปู่หงษืก็จะบอกว่าถ้าถึงเวลาท่านจะให้นำไปแจกก่อน ซึ่งเมื่อประมาณปีกว่าๆที่แล้วท่านก็อนุญาตให้แจกไปได้ท่านว่าให้ใช้ป้องกันภัยและกำบังตัวเวลาเกิดคับขันได้ เพราะภัยจะมาแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวให้หมั่นสวดมนต์ภาวนาให้จิตระลึกถึงพระรัตนตรัยอยู่ตลอดเมื่อมีภัยคับขันจะได้นึกทันน่ะครบ แล้วก่อนที่ผมจะย้ายมาอยู่ชุมพรเมื่อปีเศษๆ พี่ที่เป็นลูกศิษย์หลวงปู่หงษ์ได้โทรมาบอกว่า หลวงปู่บอกว่าพระแม่ธรณีได้มานิมิตหาหลวงปู่ นิมนต์ให้หลวงปู่เข้าสมาบัติติดต่อกันถึง 9 วันเพื่อช่วย โดยที่ไม่ออกไปไหนจากกุฎิเลย เมื่อครบ 9 วันแล้ว พระแม่ธรณีก็ได้มานิมิตขอให้หลวงปู่เข้าอีก 15 วัน อันนี้พี่คนนี้แกเล่าให้ฟังว่าหลวงปู่ไม่ออกจากกุฎิเลยแม้กระทั่งฉันก็ไม่ฉัน หลวงปู่บอกอีกไม่นานจะเกิดภัยพิบัติใหญ่ให้เตรียมตัว เตรียมข้าวของกันไว้ รายละเอียดผมก็จำได้ไม่มากเพราะหลังจากย้ายมาชุมพรก็ไม่ค่อยได้ติดต่อพี่คนนี้เท่าไหร่ครับ เลยไม่ค่อยได้รู้ความเป็นมาเป็นไปของภัยพิบัติในตอนนี้เลยครับ ตอนนั้นยังไม่เกิดอะไรมากมายก็ยังไม่คิดหรือใส่ใจอะไรมาก
    แต่มาตอนนี้ผมเริ่มนึกถึงคำเตือนต่างๆที่พี่คนนี้และหลวงปู่หงษ์ได้บอกมา เพราะภัยมันชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ แล้วยิ่งมาได้อ่านในนี้ที่หลายๆท่านบอกมาก็ยิ่งน่าจะเตรียมรับมือแบบรอช้าไม่ได้เพื่อไม่ประมาทครับ พวกลูกศิษย์ที่ยังพอเข้าใจธรรมะบ้างผมก็จะให้ยึดมั่นในไตรสรณคมน์หมั่นไว้พระสวดมนต์ รักษาศีล 5 เผื่อจะผ่อนหนักเป้นเบาได้บ้างครับ ภัยพิบัติกำลังเริ่มต้นเองน่ะครับดูๆแล้ว
    ขอบให้ทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันตรายทั้งปวงด้วยครับ
    เท็จจริงหรือผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

16. SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

แหะๆ คะแนนได้ A+ มาหนึ่งตัว A มาตัว และ ก็ B+ มาตัว ค่ะคุณพี ช่วงก่อนสอบ และ วันสอบ ท่องคาถาพระอินทร์ ที่คุณพีเคยเขียนไว้ในกระทู้ และ ก็อาราธนาทั้งพระชัย พระนักธรรมติดตัวเป็นกำลังใจสุดยอดค่ะ..อยากได้มากกว่านี้เหมือนกัน แต่หัวพุแล้วค่ะ สู้เด็กๆ ไม่ได้:'(

โมทนาสาธุค่ะคุณช้าง..ขอน้อมรับพรนี้ไว้เพื่อเป็นมงคลกับตนเองและครอบครัวค่ะ
    นกแอบเข้ามาอ่านคำสอน ข้อคิดจากคุณช้าง คุณพี ประจำ ได้ข้อคิดดีมาก บางตอนไม่เข้าใจก็อ่านแล้วอ่านอีก พยายามพิจารณาถึงค่อยเข้าใจ..บางตอนอ่านแล้วก็ต้องยกมือไหว้ขอบคุณสำหรับข้อคิด คำสอนใจดีๆ ..

ปล. รวมทั้งข้อคิดดีๆ จากเพื่อนๆ สมาชิกด้วยค่ะ...แต่ละท่านสุดยอดมาก..ข้าพเจ้าจะพยายามเข้าให้ถึงธรรมตามรอยพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ค่ะ

17. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ไม่ผิดพลาดหรอกครับ มีอะไรที่ดี ๆ อย่างนี้ อีก ก็เอามาถ่ายทอดเล่าสู่กันฟัง มีพระอริยะเจ้าสถิตย์อยู่ที่ใด ช่วยเมตตาบอกเส้นทางด้วย จะไปกราบด้วยจิต และใจ เพราะบ้านเมืองของเรา ท้ายที่สุดก็จะมีพระอภิญญาออกมาจากป่ากันมากมาย มาช่วยสงเครราะห์ประชาชน และประเืทศชาติ คนเราก็แปลก ไม่เห็นทุกข์ ไม่พบทุกข์ ก็จะมีพยศ ให้หายพยศเสียก่อน ค่อยว่ากัน ท้ายนี้นิมนต์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และท่านท้าวมหาราชทั้ง ๔ มาปกป้องคุ้มกัน
    ให้แคล้วคลาด ด้วยอานุภาพของพระเจ้า ๕ พระองค์ นะ โม พุทธ ธา ยะ

18. ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    อยู่ลาดพร้าวคร้าบบ

ตอนนี้ซอยข้างๆ เขาจับปลากันสนุกเลย ได้ปลาบึกกันตัวเบ้อเริ่ม (หลงกรุงสินะ ไอ้น้อง!!)

19. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปลาบึกมาไกลมาก พวกนี้อยู่แถว อยุธยา ปทุมธานีมาก แถวๆ ศูนย์ศิลปาชีพบางไทร นอกนั้นยังมีบ่อเลี้ยงโดย เขาว่าแอบเอา ลูกพันธ์มาจาก ราชการ ผมเองไม่ค่อยรู้จักปลาพวกนี้ แต่ได้ข่าวว่าที่เพาะมา เป็นกระเทย ไม่ทราบจริงหรือไม่ หรือ ไม่สามารถผสมพันธ์ ได้เองตามธรรมชาติ นอกจากนั้น ยังไม่แน่ใจว่ากินเบ็ดหรือไม่ แต่เคยมีคนว่าตกได้แถวศูนย์ศิลปาชีพ หนัก ๕๐ กว่ากิโลขึ้น

อีกไม่นานน่าจะมีแบบ ๑๐๐ กว่ากิโลให้เห็น ตามลำน้ำธรรมชาตฺถ้าเขาปรับตัวได้ คุณชาวประมงน่าจะรู้เรื่องดีน่ะครับ

ปลาแบบนี้มาโผล่กลางกรุง น่าจะเป็นลาง ซ่ะแล้ว...แหะๆ เพราะเป็นปลาไม่ธรรมดา เหมือนพวกปลาดุก ปลาช่อน ปลาสวาย

20. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบคุณแม่ประทุมครับ..................