เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ตัวอย่างของการ "ตัดกรรม"

อดีตประธานาธิบดีบิล คลินตันทางโทรทัศน์เมื่อไม่นานมานี้แล้วก็ประหลาดใจยิ่งนัก เพราะน้ำหนักลดลงไปอย่างชัดเจน และสีหน้าก็แช่มชื่น, เหมือนอายุจะลดน้อยถอยลงไปสักสิบปี
    ต่อมาอีกไม่กี่วัน, เพื่อนส่งคลิบวีดีโอที่คลินตันให้สัมภาษณ์ CNN จึงถึงบางอ้อ
    คลินตันตัดสินใจใช้ชีวิตแบบ “ชาวชีวจิต” อย่างเอาจริงเอาจังแล้วครับ!
    แกบอกว่าตั้งแต่ตัดสินใจหันมากินอาหารที่หนักไปทาง “ผักและผลไม้” ที่แกเรียกว่า “plant-based diet” เลิกเนื้อและอาหาร “แดกด่วน” ที่เคยชอบหนักหนา ปรากฏว่าน้ำหนักลดไป 24 ปอนด์ หรือประมาณ 10 กิโลกรัม
    เหตุที่อดีตประธานาธิบดีคนนี้ตัดสินใจเลิกอาหารแบบ “หมูเห็ดเป็ดไก่” และหันมากินแบบชีวจิตอย่างเบ็ดเสร็จเด็ดขาดนั้นก็เพราะลูกสาวคนโปรดจะแต่งงาน เธอบอกให้พ่อลดน้ำหนักให้ “หล่อเฟี้ยว” เพื่อจะได้เข้าพิธีอย่างเต็มภาคภูมิเพราะ “เชลซี” เธอก็เข้าห้องยิมเพื่อออกกำลังกายอย่างตั้งอกตั้งใจเพื่อลดน้ำหนักให้ “สวยเช้ง” เช่นกัน

อดีตประธานาธิบดี สหรัฐคนดัง บิล คลินตัน หันมาบริโภคอาหารมังสวิรัติ เว้นเนื้อสัตว์
    สุขภาพ โดยรวม ดีขึ้น ทันตาเห็น น้ำหนักตัวลดลงกว่า 10 กก ในระยะ 6 เดือน
    อาการป่วยเรื้อรัง โรคหัวใจ ก็ ดีขึ้น ๆ

2. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อยากเป็นคนสวย ต้องทำบุญ อะไร จึงจะสวย หลวงพ่อฤาษีลิงดำ มีคำตอบ
    หลวงพ่อ ตัวอย่างก็คือน้องสาวของพระอนุรุทธ น้องสาวของท่านเป็นโรคเรื้อน เวลาพระพุทธเจ้าไปเทศน์เธอก็ไม่ออกมาเพราะอาย ต่อมาวันหนึ่งพระอนุรุทธก็ไปถามว่า
    “พระพุทธเจ้ามาทำไมจึงไม่ฟังเทศน์” เธอตอบว่า “เธอเป็นสาว เป็นโรคเรื้อนก็อาย”
    พระอนุรุทธก็บอกว่า “ถ้าอย่างนั้นหาเวลาทำบุญให้ทำแบบนี้เวลาที่พระไปบิณฑบาตก็จัดสถานที่ กวาดสถานที่ จัดน้ำใช้น้ำฉันให้พระ”
    เธอก็ทำแบบนั้นทุกวัน ทำไป ๆ ไม่ช้าโรคเรื้อนมันก็หายไปทีละหน่อย ๆ เพราะทำด้วยจิตใจเคารพ ต่อมาก็หายสามารถมาไหว้พระได้ มาฟังเทศน์ได้
    ต่อมาเธอก็ตาย ตายจากความเป็นคน ไปเกิดเป็นนางฟ้าบนสวรรค์ชั้นดาวดึงสเทวโลก ไปเกิดระหว่างวิมานของเทวดา ๔ องค์ เธอสวยมาก เพราะอานิสงส์กวาดพื้นที่ จัดพื้นที่
    เพราะฉะนั้นใครที่ถวายไม้กวาดจะสวยเหมือนกัน อันนี้เรื่องจริงนะ ไม้กวาดทำให้พื้นที่สะอาด อานิสงส์มาสนอง”

3. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ

มาเอาที่ร้าน
    รับรองลูกเดียวกระจุย
    แหะๆ

4. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มีผู้อ่านทางบ้าน สอบถาม ตัดกรรมหมายความว่า อย่างไร หลวงพ่อฤาษีลิงดำ มีคำตอบ
    ตัดกรรมหมายความว่า กรรมที่เราได้กระทำมาแล้วแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน หยุดอยู่นะวันนั้น เวลานั้น ต่อแต่นี้ไป เราจะไม่มีเวรมีกรรม ไม่สร้างเวรสร้างกรรมขึ้นมาใหม่ เช่น เราเคยกิน วัว กิน ควาย กินหมู เป็ด ไก่ ดวงวิญญาณของสัตว์เหล่านั้น ได้อาฆาตจองเวรเอาไว้ ไม่ว่าผู้ฆ่า หรือผู้กินเนื้อได้รับผลเท่ากัน ดวงวิญญาณเหล่านั้นก็มาเกาะคอบ้าง ขี่หลังบ้าง ดำเต็มไปหมด แต่เมื่อเราตั้งใจหยุด กินก็คือหยุดสร้างกรรม แล้วหมั่นสร้างสมบุญเพื่อขอขมากรรมในอดีต จนกว่าจะเบาบางลง โรคภัย ไข้เจ็บ ที่เคยมี เนื่องด้่วย เจ้ากรรมนายเวร จองล้าง จองผลาญ ก็จะหายไปหมดไป เป็นอันว่า “กรรมชั่ว อย่าทำเลยเสียดีกว่า “

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ว่าจะเอาด้วยเหมือนกัน

ตอนบวช เล่นมื้อเดียว ก็น้ำหนักลด ร่างกายแข็งแรง

บิล คลินตัน ถ้ามาบวช ได้ผลดีกว่าชีวจิตครับ...เหอๆๆ

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เล่นแรงไปจ้า

เอาเบาะๆน่ะครับ อย่าถึงตาย

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

8. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้กลับมาดึก งานเยอะ หลวงปู่ท่านช่วยสงเคราะห์ผม งานเพียบ...แหะๆ ชอบครับ แต่ห่างบ้านไปหน่อย

จะไม่ค่อยมีเวลาเล่าเรื่องหลวงปู่น่ะครับ

9. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ
    สำหรับการจัดส่งพระยูไล จะทยอยจัดส่งนะครับ ใครที่ยังไม่ได้รักษาสิทธิ์แจ้งขื่อและที่อยู่ จำนวนสิทธิ์ที่ได้ มาเลยครับ เรื่องจัดส่งผมจัดการเอง

10. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มาเล่าผลให้กันฟังบ้างครับ...แหะๆ

11. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ระเบิดประตูกรุอย่างเดียว
    ที่เหลือขนของในกรุครับ

12. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

งั้นนัดวัน

ผมจะไปช่วยขน มี ๒ คน....แหะๆ

13. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ทราบและเข้าใจครับ เอางานไว้ก่อน แม้จะเหนื่อย แต่จะหายเหนื่อยเมื่อได้เงิน มีงานก็มีเงิน เงินซื้อทุกอย่างได้ ยศสูง ตำแหน่งใหญ่ ซื้อข้าวแกงกินไม่ได้

14. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับพี่บัวแก้ว...ผมขอไปด้วยครับ

15. เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง หลวงปู่บุญศรี

มีระเบิดอะไรกันตูมตามครับ แห่ะๆๆ

ภาพถ่ายท่านพระครูสกลวิสุทธิ์ หลวงปู่เหมือน วัดกลางเหนือ สมุทรสงคราม ท่านเป็นศิษย์หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว ในยุคเดียวกับหลวงปู่ใจ วัดเสด็จครับ ชาวแม่กลองในยุคนั้น ให้ความเคารพท่านทั้งสองไม่แตกต่างกัน เพราะท่านทั้งสองเป็นนักพัฒนาทั้งถาวรวัตถุ และสั่งสอนอบรมจิตใจชาวบ้านให้เข้าถึงธรรมในการดำเนินชีวิต คนเฒ่าคนแก่เล่าให้ผมฟังว่า ใครมีพระของหลวงปู่เหมือนนอกจากจะคุ้มครองอันตรายแล้ว ยังมีแต่ความเจริญรุ่งเรืองด้วย

ภาพนี้ถ่ายประมาณปี ๒๔๙๕ - ๙๖ ซึ่งท่านมีอายุ ๙o ปี

ภาพนี้ผมสแกนแล้วครับ จะอัดภาพมาแจกพี่ๆ น้องๆ ครับ

ภาพนี้หลวงปู่ใจ วัดเสด็จครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เรื่องยศฐาบรรดาศักดิ์ ผมเลิกสนใจตั้งแต่ออกจากราชการ ตอนออกมาตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่กลับไปเอายศ เอาดาว เอาตำแหน่งอีกต่อไป ยศเมื่อได้โปรดเกล้าพระราชทานมา มีประกาศไว้ในราชกิจจานุเบกษา ก็คงไว้เป็น ความรู้สึกใกล้ชิดมี ยศพระราชทานมาจาก คนที่ผมรักและเคารพ และต้องการแค่นั้นจริงๆ

เงินก็ไม่ใช่้เรื่องแรกของผม ขอให้ไม่มีหนี้ มีข้าวกินเลี้ยงคนใกล้ชิด และมีเงินส่งลูกเรียนก็พอใจ

ที่สนใจขอให้มีงานทำดีกว่านั่งเฉยๆ เหมือนตอนรับราชการ. ว่างเยอะกินแต่เหล้า ใครจ้างผมแล้วผมมานั่งเฉยๆเกรงใจ ไม่อยากได้เงินของเขา

เรื่องานขอให้มาเยอะๆ ดาหน้ากันเข้ามา ยืนทำไม่ได้ก็นอนทำ สมัยนี้มีคอม มีโทร ทำได้

และขอให้ไม่จน มีกำลังทำบุญ ได้ตามใจปราถนา ขอเป็นหน่วยเสบียงแก่พระพุทธศาสนา ไปจนสิ้นอายุขัย

และขอมีข้าวแกงกินจนตายครับ อย่าอด.....เหอๆๆๆๆ

17. Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการหลวงพ่อทรง และหลวงปู่บุญศรีครับ

สวัสดีครับพี่พี พี่ช้าง และสมาชิกทุกท่าน

ติดตามอ่านเสมอครับ และนำไปใช้เป็นแนวทางการเก็บด้วยครับ

ผมเองไม่นิยมเลี้ยงแมวครับ แต่เดี๋ยวนี้ที่ประตูทางเข้าบ้านตอนกลางคืนมานอน เป็นที่ประจำ ขึ้น ลงหลังคารถเป็นว่าเล่น ก็ได้แต่ดุ แล้วบอกเอา อย่าทำเดือดร้อน หรือสกปรก ที่เหนือประตูเข้าตัวบ้านผมติดยันต์ สิงห์ของหลวงปู่ไว้

ผมเองคิดว่าเดี๋ยวนี้แมวมากันเยอะขึ้น ไม่รู้ว่าอุปทานหรือเปล่า

กราบหลวงปู่ฯครับ

18. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เป็นพระสงฆ์ เป็นพระมหา แต่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ จะเหาะเหิน เดินอากาศได้หรือไม่ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ มีคำตอบ

เมื่อวันที่ ๒๐ ธันวาคม ๒๕๓๑ พูดถึงเรื่อง "ลาชเทวธิดา" หรือ "เทพธิดาข้าวตอก" เพราะว่าเป็นนางฟ้าในสมัยองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เรื่องมีอยู่ว่าเธอเป็นลูกคนจน ไปรับจ้างเฝ้าไร่อ้อยของเจ้านาย ได้นำข้าวตอกไปเพื่อจะกิน เพราะคิดว่าในตอนเช้ากว่าคนจะไปส่งอาหาร ถ้าเขาส่งสายเราก็หิว แต่ก็เป็นการบังเอิญวันนั้นเป็นเวลาพอดีที่ พระมหากัสสป พระสาวกองค์สำคัญขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าออกจากนิโรธสมาบัติ พระที่ออกจากนิโรธสมาบัติออกไม่ตามเวลาที่เขาบิณฑบาตกัน อาจจะสายไป ไปบิณฑบาตไม่ทัน ก็ต้องใช้ทิพย์จักขุญาณว่าจะไปรับบาตรที่ไหน ใครจะให้เราวันนี้ ท่านพระมหากัสสปก็ทราบว่าหญิงสาวที่เฝ้าไร่อ้อยอยู่ตรงโน้น เธอมีข้าวตอกไม่มีนํ้ากะทิอยู่ ๑ ขัน เพื่อจะมากินเวลาเช้า แต่ทว่าถ้าเราไปบิณฑบาต เธอเต็มใจพร้อมจะถวายเพื่อทำบุญ ความจริงท่านไม่ตั้งใจจะเบียดเบียน ต้องดูก่อนว่าถ้าเขาให้แล้วเขาเดือดร้อนไหม ก็ทราบว่าเรื่องอาหารเขาไม่เดือดร้อน แต่ท่านอาจจะทราบว่าให้แล้วเธอจะตายจึงตั้งใจมาโปรดคนนี้โดยตรง จึงเหาะมาในอากาศพอใกล้จะถึงก็ลงเดิน เหาะให้ชาวบ้านเห็นไม่ได้เป็นการแสดงปาฏิหาริย์คนจะติดเหาะ
    E]

19. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    เหรียญจอบเศรษฐีใหม่...มีโชค...มีลาภ...ตามที่อธิษฐานขอไว้ครับ
    ปรกโพธิ์หลังรูปเหมือน(เนื้อผง)สุดยอด+สุดเยี่ยม(อันดับ 1 ในใจผมครับ)

20. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาทบทวนสิทธิ์ได้รับ "พระยูไล"ให้ด้วยหาไม่พบเลยค่ะ ขอบคุณค่ะคุณcc5922