เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

"อย่าลองเล่นบ่อยน่ะคับจะเอาต้องเอาจริงๆคับ ...เมื่อถึงเวลาคับ'' และต้องรับผิดชอบในการกระทำคับ

เรื่องแบบนี้ไม่อยากจะแนะนำและส่งเสริมน่ะครับ คบกันเป็นเพื่อน ฮาๆ ขำๆ เป็นเพื่อนช่วยกันเรียนและตั้งใจเรียนดีกว่า เชื่อผม

สำหรับวัยอย่างคุณ พอมาถึงวัยแบบผม มันยังมีระยะทางอีกไกลมาก ผมอยากจะบอกว่า โลกนี้กว้างมากนัก มากกว่าที่คุณคิดเยอะน่ะครับ ยังมีสิ่งที่น่าเห็น น่าอภิรมณ์อีกเยอะมาก อย่าพึงไปรีบตัดสินใจอะไร เพราะด้วยวัยนี้ คุณอาจจะยังไม่รู้จักตัวคุณเองดีพอ และอาจจะไม่รู้ถึงความต้องการของตัวเอง ผู้ชายน่ะ สามสิบกว่าก็ยังไม่แก่เลย

หนทางข้างหน้ายังอีกไกล ใช้ชีวิตวัยหนุ่มให้คุ้ม อย่าพึ่งรีบไปสร้างความรับผิดชอบเพิ่มขึ้น ผจญภัยให้สนุก อย่าให้มีห่วงนอกจากพ่อแม่แล้ว อย่าพึ่งรีบหาห่วง ดูโลกกว้างๆนี้ให้คุ้มที่สุดครับ และเมื่อถึงเวลาคุณจะรู้เองว่าเจอคนที่ใช่ เมื่อนั้น ค่อยลงหลักปักฐาน ...ยังทันถมเถครับ เชื่อพี่เถอะน้อง​

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

น่าสนใจครับ

3. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ...องค์หักให้น้องหรือครับ

4. เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆๆคับ พี่พี จิงๆๆผมไม่ได้อะไรหรอคับ เพื่อนมันท้าเลยลองดู ตอนนี้คบกันแบบรุ่นพี่รุ่นน้องคับ ปรึกษาเรื่องเรียนคับผม

5. เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่คับเค้าเห็นผมใส่องค์ที่หัก แล้วสอบผ่าน เลยขอองค์ที่หักไปใช้คับ

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เช...

7. hayate126 Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ยินดีกับเจ้าของตัวจริงด้วยนะครับ แล้วถ้าใครมีเหลือเก็บไว้มากพอแบ่งปันให้คนอื่นที่ยังไม่มีก็เยี่ยมเลยครับเพื่อเผยแพร่กิตติคุณของหลวงพ่อทรง ฉันทโสภีที่เคารพ ผมเองก็เก็บไว้พอสมควรและยังเก็บเพิ่มอีก ติดตัวไว้บูชาจริง2-3 องค์เองครับที่เก็บไว้ก็เก็บไว้เพื่อส่งต่อเจ้าของตัวจริงในอนาคตครับ ไม่ขายนะครับ ย้ำ ไม่ขายครับ มีแต่ซื้อเข้าเพื่อรอส่งต่อในอนาคต จริงจริงวัตถุมงคลของหลวงพ่อทรงทุกอย่างมีเจ้าของทุกอย่างครับแต่ในตอนนี้เจ้าของเขายังไม่มาหรือบางคนอาจยังไม่เกิดด้วยซ้ำ ผมก็มีหน้าที่เก็บไว้เพื่อรอส่งต่อเท่านั้น แล้วบางคนก็คงสงสัยว่าซื้อเข้าก็ต้องใช้เงิน แต่ทำไมเก็บไว้ส่งต่อฟรีหละ ไม่ต้องสงสัยครับเรื่องเงินผมไม่เดือดร้อนพอมีและอยากเผยแพร่กิติคุณของหลวงพ่อทรง ฉันทโสภีที่เคารพครับ และเจ้าของในอนาคตที่ผมจะส่งต่อให้ ผมอาจจะเคยติดค้างเขามาก่อนเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ถ้าใช่จะได้ไม่ต้องติดค้างไงครับ ล้างให้หมดเลย

8. *DEXDOY* สมาชิก

13 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับพี่ๆ ผมน้องใหม่จากเหนือ นับถือหลวงพ่อทรง มากๆครับ ไม่ทราบว่า รูปหล่อรุ่นแรกที่มีสังฆฏิ ออกเป็นรุ่นแรกจริงๆมั้ย ครับช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับพี่ๆ เมล์ผมครับ nainong@sanook.com มีคนบอกว่า(หลวงพ่อท่านดังแบบเงียบๆครับ แต่ไม่อยากเจอประสบการณ์ว่ามั้ย อิอิอิ )

9. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เงียบ อดทนฟัง เดินหนี เปลี่ยนบรรยากาศและอารมณ์

เคยใช้สีผึ้ง อาจารย์พิจารย์ วัดโพธิ์ผักไห่ อย. เพิ่มกำลังใจ นี่ได้ผลดี

ที่บ้านผมเป็นบ่อย แต่ผมก็ปรับตัวไม่ได้สักที (สอนคณิตศาสตร์ด้วยนะนี่)

10. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง

และขอบคุญพี่พีมากครับ สำหรับเบี้ยครับ

ก็ไม่คิดเหมือนกัน ว่าตัวเองโพสในกระทู้

เหรียญบินหลวงพ่อทรง ถึง 80 กระทู้

และแสดงความดีใจกับพี่ๆๆ ที่ได้รับวัตถุมงคลด้วยครับ

11. *DEXDOY* สมาชิก

สวัสดีครับพี่ ผมคนเหนือครับ แต่มีวัตถุมงคลหลวงพ่อทรงนิดหน่อยอะครับ แล้วผมจะนำรูปมาให้ชมนะคัรบพี่ อยากได้เหรียญ บิน นะครับแต่คงจะแรงน่าดูนะครับพี่ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ ไม่ทราบว่ารูปหล่อรุ่นแรกที่มีเลข 1 ที่สังฆฏิ เป็นรุ่นแรกและวัดส้างเองมั้ยครับพี่ แท้มั้ย ผมอยู่ไกลไม่ค่อยได้ศึกษาเท่าไรพอจะทราบมั้ยครับพี่รบกวนท่านพี่มากไปมั้ยครับ ตอบตรงๆเลยว่าอยากได้เหรียญบิน ชักเหรียญคงจะครบแล้วครับ เก็บมานานพอสมควร รบกวนท่านพี่ด้วยนะคัรบ 082 3849769

12. Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีตอนรับครับ

หลวงพ่อดังเงียบๆ เหรอ ผมว่าไม่ค่อยเงียบแล้วล่ะ วัตถุมงคลของท่านเริ่มจะหายากแล้ว ฮ่าๆ

ในส่วนประสบการณ์ ผมว่าถ้ามีวัตถุมงคลที่ผ่านหลวงพ่อมา เชื่อเถอะ ต้องได้้สัมผัสประสบการณ์ไม่ทางใด ก็ทางหนึ่ง

ถ้าไม่เจอประสบการณ์เลยนี่ ... ก็ ;k01

13. ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับผมหมู่เฮาจาวเหนือ <label for="rb_iconid_10"></label> แหม ค่อยๆเพิ่มขึ้นครับผมศิษย์หลวงพ่อทางเหนือนี่

ผมเองก็เก็บเรื่อยๆครับผม เก็บของท่านแล้วเย็นใจดี อยู่ใกล้อยู่ไกลบ่ค่อยเป็นปัญหาครับผม ถ้าเข้าถูกทาง

มาถึงกระทู้นี้ได้ สบายแล้วครับผม

14. ลายสะลอง เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้าทักทายกันนิดหนึ่ง ช่วงนี้งานเข้าครับ

แจ้งที่อยู่ก่อนเน้อ วีระชัย ตรีวัฒนาวงศ์ 99/12 ถ.บำรุงบุรี ต.พระสิงห์ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200 ... ขอบพระคุณพี่พีมากๆๆ น่ะครับ

พี่พีครับ ผมขออนุญาตบอกกล่าวก่อนเน้อ.. ของที่ระลึกที่พี่พีมอบให้ ผมสามารถให้คนอื่นต่อได้ไหมครับ ( กุปิ กุปิ เผื่ออนาคตจะได้ซ้ำๆ ครับ ..คิดเหมือนน้าแมว.. คนเหนือพูดซื่อๆ ตรงๆ เน้อ ) สัญญาว่าบ่ได้ให้.เพื่อแลกเงินน่ะครับ .. ผมเห็นคนคนหนึ่งทำบางอย่างที่ผมทำบ่ได้และก็สิ่งที่เขาทำออกมาเกินร้อย ผมก็บ่เคยรู้จักเขามาก่อนเลย เพิ่งจะค้นเจอเขาเมื่อ 2-3 วันก่อนนี้เอง ที่ผมประทับใจมาก.ตรงที่เขาบอกที่มาของรูปและข้อมูลด้วย ฝากให้พี่พีและเพื่อนลองเข้าไปดูข้อมูลที่เขาลงเกี่ยวกับหลวงพ่อของเราด้วยน่ะครับ ... (กุปิ กุปิ มีรูปที่ผมแต่ง 2 รูปเน้อ )

ลานธรรมจักร • แสดงกระทู้ - หลวงพ่อทรง ฉันทโสภี

นี่เป็นหน้าที่ผมทึ่งว่าเขาเกินร้อย
    ลานธรรมจักร • บอร์ด - ประวัติและปฏิปทาของครูบาอาจารย์
    .
    .
    ไหนๆ เข้ามาแวะที่กระทู้นี้ ผมขอเล่าให้ฟัง (ส่วนมากผมจะอิงจากใจของเน้อ) เผื่อเพื่อนๆ จะได้มีมุมมองใหม่ๆ น่ะครับ ผมบ่ได้ว่าผมถูกเน้อ ....

สิ่งที่ผมขอหลวงพ่อทรงนอกจากจะเป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อ แล้วที่ผมพูดกับรูปหล่อหลวงพ่อทรงทุกคืนก่อนนอน (บางครั้งตื่นนอนด้วย) ว่าขอให้ผมและทุกคนในครอบครัวอยู่เย็นเป็นสุขและก็ขอให้ทางตันที่อาจเจอให้มีทางออกด้วยครับ .. แต่ก็จริงๆ น่ะครับ ทุกครั้งที่ผมและคนในบ้านมีปัญหา ก็จะมีทางสว่างมาพร้อมๆ กัน ผมไม่เคยเจอทางตันจนหาทางออกบ่เจอเลย (แล้วอย่างนี้ ผมจะมีเรื่องหวาดเสียวส่งมาให้พี่พีหรือเปล่าเนี่ย)

ผมอยากจะติงนิดหนึ่งว่าเรื่องการขอ เพื่อนลองคิดดูสิว่า ถ้าหลวงพ่อท่านนั่งอยู่ตรงหน้าแล้วเพื่อนๆ ยังจะกล้าขออยู่หรือเปล่า แค่นั้น... สมมุติน่ะสมมุติ ถ้าเราบ่อ่านหนังสือเลย บ่ทำการบ้าน บ่มีงานไปส่งครู แต่ทะลึ่งขอให้สอบผ่าน (ผมบ่ได้ว่าผู้ใดเน้อ ผมแค่สมมุตินา ) อย่างนี้ผมถามว่าสมควรไหม ยังมีตัวอย่างอีกหลายตัวอย่าง แต่ผมยั้งไว้ก่อน บ่งั้นเรื่องยาว สรุปสั้นๆ ว่า ที่ขอผิดศิลไหม ที่ขอได้ทำอะไรมาก่อนบ้างหรือ ที่ขอฉุกเฉินหรือเปล่า ... ตามนั้น

ตัวผม เวลาฉุกเฉินมักจะกำพระและจับกระเป๋าเล็กๆ แล้วบอกว่าหลวงพ่อกวย หลวงพ่อทรง ช่วยผมด้วย .. จากนั้นผมก็ทำตัวปกติแล้วลุยครับ ตัวอย่าง เมื่อ 2 อาทิตย์มีช่างมาซ่อมหลังคา ผมก็จะดูว่าช่างเขาทำไปถึงไหน ก็เลยเดินเข้าวัด (บ้านผมอยู่หน้าวัด หลังบ้านติดกำแพงวัด ดึกๆ พวกหมาชอบหอนเหลือเกิน) หมาฝูงใหญ่วิ่งเข้ามาเห่า ผมทำตามขึ้นตอน จับพระจับกระเป๋า บอกหลวงพ่อกวยหลวงพ่อทรงช่วยผมด้วย แล้วหยุดเดิน จ้องหมา เหลือเชื่อ หมาทั้งฝูงหยุดนิ่งเลย สักแป๊บวิ่งหนีกันไปหมด ผมหันหลังกลับอีกทีเจอพระถือหนังสติ๊กออกมา ผมคิดในใจว่าน่ะครับ ว่าหลวงพ่อกวย หลวงพ่อทรงท่านคงดลใจให้พระถือหนังสติ๊กออกมาไล่หมา (ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ ) ..

อนึ่ง ตรงลายเซ็นต์ผม (หลวงพ่อกวย) เข้าไปอ่านได้อย่างเดียวเน้อ เพราะเป็นกระทู้เก่า เขาคงล๊อคไว้ คนที่โทรมาถามบ่ต้องสงสัยว่าทำไมเข้าไปเขียนต่อบ่ได้ แค่เข้าไปดู รับพลังใจ และเติมศรัทธาให้ตัวเอง ผมก็ปลื้มและดีใจสุดๆ แล้วครับ

15. G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    มาแสดงตัวรับของขวัญครับพี่พี
    ศาศวัต กันภัย 3001 หมู่6 ซ.นารายณ์รักษ์3 ถ.เทพารักษ์ ต.เทพารักษ์ อ.เมืองฯ
    จ.สมุทรปราการ 10270

ขอบคุณพี่พีที่ให้ของขวัญและให้ผมเป็นกรรมการในครั้งนี้ด้วยครับ
    ขอคุณพระศรีรัตตรัยช่วยอภิบาลบันดาลดลให้พี่พีและครอบครัวพี่พีมีความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป รวย รวย รวย ครับผม

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รูปหล่อรุ่นแรก เนื่อทองเหลือง รมดำ มีกริ่ง ตอกเลข ๑ ที่สังฆาฏิ เป็นรูปหล่อรุ่นแรกตัวจริงครับ อย่างไปเชื่อ นายทุน ที่บอกรุ่น ๑ หลวงพ่อสร้าง แต่เป็นของนายทุนทำออกมาเอง ที่โรงงาน เอามาใส่ในหนังสืองานศพ ออกมาหลังทีหลังรุ่น ๑ นี่ร่วมยี่สิบกว่าปี บอกว่าหล่อปี ๔๘ ซ่ะด้วย แล้วมันจะรุ่น ๑ ได้อย่างไร ลองคิดดูเอาเองน่ะครับ โกหกคำโตครับ

และจากรุ่นนี้มีการถอดพิมพ์ออกมาอีกหลายรุ่น องค์จะเล็กกว่า ไม่มีกริ่ง และมีหลายเนื้อ เล่นได้ทั้งนั้นครับ

หลังจากนั้นอีก สิบกว่าปี ทางโรงเรียนออกรูปหล่อโบราณ รุ่น แรก หลวงพ่อเททองเอง และมีหล่อฉีด ด้วย รุ่นนี้ก็ออกก่อนนายทุน หลายปีเหมือนกัน รุ่นนรี้ก็เล่นได้ครับ

17. *DEXDOY* สมาชิก

หวัดดีครับพี่ ong ไม่ทราบว่าพี่เก็บวัตถุมงคลหลวงพ่อใว้เยอะมั้ยครับ ไม่ได้ขอนะแต่อยากรู้
    อิอิ พอดีผมมีของหลวงพ่อนิดหน่อยอะครับ เช่นตะกรุด และเหรียญอะครับ และ เหรียญที่โชว์
    อยู่ที่ว้ายมือพี่นะเป็นเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อทองหยิบนะครับ ไม่ทราบว่าพี่เป็นสายนี้หรือเปล่าวครับ รบกวนมั้ยถ้าจะขอข้อมูลนะ อิอิอิ

18. เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

แหม๋ เข้าใจทำนะเนี่ย ฮิๆๆ

เขาให้โอกาสแล้ว รีบหาโอกาสเข้าทำประตู

นี่แสดงว่าเข้าใกล้กรอบเขตโทษแล้ว

จะยิงไกล หรือ ลากเข้าไป ก็เอาเลย ครับ

ฮิๆๆ ร้ายๆ

19. *DEXDOY* สมาชิก

รูปหล่อรุ่นแรก เนื่อทองเหลือง รมดำ มีกริ่ง ตอกเลข ๑ ที่สังฆาฏิ เป็นรูปหล่อรุ่นแรกตัวจริงครับ อย่างไปเชื่อ นายทุน ที่บอกรุ่น ๑ หลวงพ่อสร้าง แต่เป็นของนายทุนทำออกมาเอง ที่โรงงาน เอามาใส่ในหนังสืองานศพ ออกมาหลังทีหลังรุ่น ๑ นี่ร่วมยี่สิบกว่าปี บอกว่าหล่อปี ๔๘ ซ่ะด้วย แล้วมันจะรุ่น ๑ ได้อย่างไร ลองคิดดูเอาเองน่ะครับ โกหกคำโตครับ

และจากรุ่นนี้มีการถอดพิมพ์ออกมาอีกหลายรุ่น องค์จะเล็กกว่า ไม่มีกริ่ง และมีหลายเนื้อ เล่นได้ทั้งนั้นครับ

หลังจากนั้นอีก สิบกว่าปี ทางโรงเรียนออกรูปหล่อโบราณ รุ่น แรก หลวงพ่อเททองเอง และมีหล่อฉีด ด้วย รุ่นนี้ก็ออกก่อนนายทุน หลายปีเหมือนกัน รุ่นนรี้ก็เล่นได้ครับ<!-- google_ad_section_end -->

**หวัดดีครับพี่ ผมหน่องครับ อยู่เชียงใหม่ อ.ดอยสะเก็ด ครับ** อย่างที่พี่บอกนะครับ
    เอาเป็นว่าที่ผมมีคือรู่นหนึ่งจริงใช่มั้ยครับพี่ แล้ววัดไม่ได้สร้างหรือว่ายังงัยครับ งง
    ถ้าเป็นรุ่นหนึ่งจริงๆ คือรูปหล่อรุ่นไหนอะครับพี่ รอคำตอบอยู่หรือว่าผม งง ไปเองคับอ้าย....

20. เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

แหม๋ ไม่คาดคิดมาก่อน จะติด ท็อปไฟว์ กับเขาด้วย
    มีฤาษีแปลงสารรึป่าวเนี่ย 555

แต่น่าเจ็บใจ ห่างจากที่ 3 ไม่ถึง 10 เลย แหม๋ นิดเดียว

ไปรับกับมือ เจ้ากรม ดีกว่า ให้เจ้ากรม จารให้ และเป่าให้ด้วยครับ

ดีใจ ได้เบี้ยเก็บไว้ให้ลูกสาวในอนาคตใช้แล้ว (ป้องกันคนมีองค์พญานาค) ฮิๆ

จะได้ขอดู เบี้ยตัวฉกาจ ของเจ้ากรมบ้าง หวังว่าคงไม่หวงนะครับ
    อยากลองปลุกเบี้ยตัวแรงนั่นจัง ฮิๆๆ

อย่าพึ่งเตรียมลูกซองบรรจุกระสุนไว้รอผมหล่ะ คิๆ