เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

สัมภเวสี ก็น่าสงสารค่ะแต่ถ้าพลาดทำกรรมมากขึ้นจะเข้าข่าย เปรต นี่ต้องน่าเวทนาเลยค่ะ

กระทู้เหรียญบิน ถ้าเป็นห้องสมุดคือมาค้นคว้าหาความรู้หากมีมรรยาทมีผู้อบรมมาไปอ้างอิงก็เป็นเรื่องดี แต่นำไปตัดต่อแล้วเขียนออกมาใหม่ ใครๆอ่านเขาจำได้ จะกลายเป็นกระทู้ติดเกาะเพราะมาเกาะติดกระทู้เหรียญบินนี่เองค่ะ

2. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ความเป็นมาเรื่อง รูปหล่อ หลวงตาเล็ก ค่ะ

3. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดทองรูปหลวงตาเรียบร้อยแล้ว สามัคคีบุญพี่น้องบ้านเหรียญบิน ค่ะ

4. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง ครับ

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    คณะ อยู่กับก๋ง นี่เป็นคณะคล้าย ๆคณะ คุณประกิต ลพบุรีน่ะครับ แต่ของ คุณลุงประกิต แกแสดงเดี่ยวแทบคนเดียว

แต่คณะ อยู่กับก๋ง นี่ มาเป็นคู่ ครับ คู่แรพป์ ประมาณนี้ ชอบเต้นคนล่ะจังหวะ คุ้นๆไหมครับ...เหอๆๆ

6. BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    น้ำ แสวงหา xabaha67@hotmail.com Tel.086-5886541

แฮะๆ ชุดนี้ที่ส่งมี แม่พิมพ์ของผมด้วยไหมน๊าาา

ถ้ามี จริงก็งานเข้าแล้วเพราะ ป่านนี้ยังมาไม่ถึงเลย :':)'(

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ช็อตหน้าทำฐานแล้วเชิญท่านประดิษฐานให้สมเกียรติ ครับ

8. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ยังไม่ได้ส่งจ้า คนแสวงหานี่.... จู้จี้...คริคริ

เดี๋ยวส่งทีเดียวพร้อมกับของประมูล

แก่เลี้ยวทำทีเดียว ทำหลายทีมันงงๆ น่ะ ...เหอๆๆ

9. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

***กระทู้ นี้ ไม่มีใคร แก่ ครับ ฟันธง เอิ๊กเอิ๊ก***

10. ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี,หลวงปู่ทรง,หลวงปู่อั๊บ ครับ :cool::cool::cool:

11. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

งานยุ่ง ดีกว่าไม่มีงาน...เหอๆๆ

12. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
  13. Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    (good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

14. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 11 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    Chang_oncb, พี เสาวภา, รตอ ประกิจ, putsudsoi, Krishs, แสงแข

ฉิบหายแล้ว วันนี้ มีตำรวจ รตอ ประกิจ มาเ้ยี่ยมถึงบัาน ผมไม่เกี่ยวนะครับ ท่านรุ่ง ชะอำ มันพิมพ์ืืืืืืืืคำ ว่า " ตำรวย " ผมจำได้

15. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อยี ครับ ( ที่จริงผมก็เหมือนกันนับถือ หลวงพ่อยี ตั้งแต่ตัวกะเปี้ยก ชอบพระที่ไปบิณทบาตรกับต้นไม้ ประทับใจตั้งแต่เด็ก )

หรือ เพราะตารุ่งรวย พาผู้เยาว์ไปเที่ยวที่มาเก๊าแน่ๆเลย...เหอๆๆ

17. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เล่าด้วยภาพดีกว่า

มาเป็นชุดเลย หลวงตากับแผ่นชนวนที่ท่านลงทุกแผ่น พระบูชาพระพุทธสิหิงค์ ๙ นิ้วองค์ต้นแบบ

ถ่ายบริเวณหน้ากุฏิ และ หน้าแทงค์น้ำ ( อันที่ขโมยมันปีนได้ เรื่องนี้จะเล่าทีหลังแต่นานหน่อย รอความเหมาะสม ) มียามและเด้กส่งของ ส่วนครอบครัวที่เห็นผมจำชื่อท่านไม่ได้ จารย์ช้างน่าจะจำได้ครับ คนถ่ายเป็นวิศวกร ที่ช่วยสร้าง เขื่อน และ แพฯ

ถ่ายมากๆ หลายแชะ หลวงตาท่านได้โอกาศ รีบหลบขึ้นกุฏิเลย คนที่เล่าเรื่องหลวงตามากๆแต่ไม่เคยเห็นตัวจริงของท่านและไม่รู้นิสัยจริงๆของท่าน เดี๋ยวจะเล่าผิด หลวงตาเป็นคนขี้อายมากและ กิริยามารยาทแบบชาววัง ( ศิษย์ศากยวงศ์ ด้วยศีลอันวิสุทธิ์ เป็นแบบนี้ ) เอาตัวท่านมาโชว์มากๆท่านจะ อึดอัดเลยหนีดีกว่า

หลวงตาท่านคงจะทราบว่ารูปเหล่านี้จะถูกนำมาโชว์ ในเวลาต่อมา ถ่ายพอหลายรูปแล้ว เลยไปก่อนดีกว่า รูปนี้เป็นรูปอิริยาบทไม่ใช่รูปแบบเป็นทางการที่ปลุกเสกแจก รูปแบบนั้นท่านจะนั่ง เป็นบริมณฑล ห่มจีวร รัดกุมอย่างดี

แต่รูปอิริยาบทจะห่มจีวรแบบสบายๆ ( ฝรั่งเรียก casual ) ท่านกลัวภาพแบบนี้จะหลุดครับ ( คนที่เคยบวชมานานๆจะเข้าใจ )

ไม่ใช่อยากดัง แต่เอาซ่ะหน่อย ๆ ไหนๆก็ไหนๆ รูป ยาม และ เด็กส่งของ จะเห็นรถยามอยู่ด้านหลัง

18. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ทั้งสองท่าน เป็นผู้พิพากษา เป็นศิษย์ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ ปัจจุบัน เป็นใหญ่ เป็นโต แล้ว แต่ยังติดต่อกันอยู่

19. rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

***จริงๆครับ ท่าน .......กระผมเป็นพยานได้ครับ แหะ****

20. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ดูทุกมิติ หน้า หลัง ข้าง ซ้าย ขวา ว่าพุทธลักษณะ งดงามหรือไม่ โดยช่างหลวง ช่างเทวดา ปั้นแก้มอย่างเดียว ๖ เดือน ปั้นทั้งองค์ถ้าผมจำไม่ผิด ๔ ปี ชีวิตนี้ทำได้ครั้งเดียว ไม่มีโอกาศที่ สอง

มาเป็นชุดโชว์ไปเลย พระบูชา ๙ นิ้ว ปิดทอง องค์ต้นแบบ เทที่ โรงงานช่าง หลวงตาไม่ได้เท เองครับองค์นี้ ผมเอามาแบบต้นแบบให้คนจอง แต่เสกนานกว่าเขา เพราะเป็นต้นแบบ ไม่ต้องไปหาที่ใครอยู่ที่ผมเอง ( อย่าถามซื้อน่ะครับ...แหะๆ ) จำนวนหล่อ ทีเดียว สองร้อยกว่าองค์ ช่างยังบอกว่า วัดเล็กๆแต่จำนวน หล่อเท่ากับที่หล่อ งานใหญ่ ของ จุฬาและ ธรรมศาสตร์ ทีเดียว เป็นพิมพ์เดียวกัน ต่างที่ อักขระและ ตราที่ฐาน จะเห็นบารมีของหลวงตา แก่ๆ วัดเล็กๆ แต่คนมาจองเพียบทีเดียว

อักขระชื่อและ ตราที่ฐาน ผมไม่ได้ใส่ แม้ในพระกริ่งก็ไม่ได้ใส่ ผมมีเหตุผลในตอนนั้น เพราะ ๑) ไม่อยากดังและ อ. อนันต์ท่านบอกไม่ใส่ก็ดี ดังแล้วมันอาจจะยุ่งๆ ๒) ทำให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม

และผมเป็นนักเล่นพระ พระกริ่งดังๆ ไม่เห็น เขาใส่ชื่อ พระบูชา ดีๆ ไม่เห็นเขาใส่ชื่อคนก็รู้จัก พระนี้จะมีการ ตอกโค๊ด และ ใส่ตะกรุดฝังที่ฐ่าน แต่ไม่ทันได้ทำ พอเสร็จพิธี เสกบนแพ เจ้าของมานิมนต์ไปหมด

พระทั้งหมด ทำมา ๒๐๐ กว่าองค์ตามที่ผมบันทึกจำนวนไว้ไม่มีพลาด มีคนได้ไปเป็นสุภาพสตรี ถูกหวยหลายงวดติดต่อกัน รีบโทรมาหาผม ว่าหลวงพ่ออะไร ( แบบว่าเจตนาแรกจะทำบุญ ไม่ได้สนใจว่าหลวงพ่ออะไร ) และ จะบูชาเพิ่มอีก ผมบอกไม่มี อีกแล้วครับ ทำแค่นี้พอ เดี๋ยวดังแล้ว มันมีมากเกินไป จะไม่ใช่ของวิเศษ

มีคนเอามาปล่อย ผมเดาก็ไม่พลาดรู้ราคาและ เดาก็รู้ว่าใคร ปล่อยไปก็ตัวใครตัวมัน เพราะราคาที่ท่านปล่อยหลักหมื่นแก่ๆ แต่พอ พระนี้แพร่หลายไป ตามที่หลวงตาท่านบอก ราคาจะอัพขึ้นกว่าสิบเท่า และ หาของไม่ได้ เป็นพระบูชารุ่นเดียวที่หลวงตาเททองที่ลานวัด และ ปลุกเสกรุ่นเดียวบนแพโบสถ์น้ำ ตามวิธีโบราณ ย้อนวัน ย้อนเวลาไม่ได้อีกแล้ว มีเท่าที่มี งอกไม่ได้ งอกมา เก็ ชัวร์

โชว์แผ่นชนวน หลวงตาท่านลงหัวใจ ๑๐๘ ผมเอาแผ่นทองแดง ไปให้ท่านลง อาทิตย์ล่ะ ๕ แผ่น ๑๐ แผ่นแล้วแต่โอกาศ ไม่อยากเผยแพร่ รอยจาร ลายมือของท่าน แต่บอกตามตรงปลอมยากครับ ใครหาของที่มีลายมือท่านอย่าไปเชื่อครับ ของที่ท่านลงจะมีไม่มาก ไม่เหมือนหลวงพ่อทรง หลวงพ่อคูณ จะเป็นของเฉพาะตัว และ มีไม่กี่ชิ้น ประจำแต่ล่ะคนไป และท่านจะลงด้วยหมึก พอถึงพ.ศ. นี้หมึกจะจางไปเกือบหมด ท่านไปเจอหมึกสด วางได้เลยครับ

ท่านต้องดูธรรมชาติให้ออก เพราะหมึกที่ลงก็หมึก เมจิก ตามท้องตลาดธรรมดา

หลวงตาท่าน เขียนมาเป็นร้อยครั้ง ผมเห็นมาหมด เหมือนท่านเซ้นเช็ค เห็นลายมือ ผมก็รู้ว่าใช่

และ เห็นลายมือเลียนแบบหลวงตา ผมมองทีเดียวก็รู้ว่าไม่ใช่ ที่บอกนี้ไม่ใช่เก่ง แต่เห็นมาเยอะครับ ผมเห็นท่านเขียนมา เป็นปีๆ หลายพันตัวทั้งที่ลงของ ทั้งที่เขียนสอนให้ดู

แค่มองก็รู้ว่าใช่ หรือ ไม่ใช่ เหมือนดูลายมือตัวเองครับ ทั้งการลงน้ำหนัก ทั้งจังหวะ ทั้ง โค้งม น เหลี่ยม แหลม ผมเห้นมาเป็นปี หลังท่านเย ผมก็มีให้ดุมาเป้นสิบปี

ของที่ เนียนมา เป็นลายมือท่าน .....เห็นมาหลายที่ เก็แน่นอน ลายมือเปรตครับ