เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อืมๆๆๆๆ

นามสกุลก็ไม่ให้ รหัสไปรษณีย์ก็ไม่มี น่าจะปรับใบแดง แจกใบเหลืองให้ก่อน...แหะๆ

2. karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

ราตรีสวัสดิ์ครับ

3. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ผูกเบี้ยอยู่ครับ แต่เป็นตัวเล็กเท่านิ้วก้อย คงเอาไม่อยู่
    ดูจากเวลาตกฟากของเด็กที่ผูกให้ ก็น่าจะยกให้เป็นลูกพระตั้งนานแล้ว แต่แม่มันหวง ไอ้เราจะทักก็กลัวเป็นตามปาก แต่เธอไปให้หมอดูที่อื่นดูให้แล้วตาแดงมาฟ้องเรา บอกหมอปากไม่ดี (ดีที่ไม่ทักแต่แรก จะกลายเป็นคนปากไม่ดีไปด้วย)

เรื่องตีเด็ก ต่อหน้าผมต่อหน้าแม่มันคงไม่มี เด็กก็เรียบร้อยมาก อารมณ์ดี ตอนเย็บไปสิบสามเข็ม ร้องตลอด "ไม่เจ็บ ฮือๆ ไม่เจ็บ..ฮือ" แต่เราเจ็บ
    ล่าสุด วิ่งชนโต๊ะเลือดกำดาวไหลไม่หยุด เข้าโรงพยาบาลอีกแล้ว...
    วันอาทิตย์ จะไปวัดแล้วครับ จะทำตามที่แนะนำครับ

ปล. ขอแก้ใบเหลืองครับ
    มั่นชัย เพ็งแจ่มศรี
    1209/137 ซ.เปรมฤทัย
    อาคาร9 ห้อง707
    ถ.บางนา-ตราด 4.5
    แขวง/เขต บางนา
    กทม 10260

4. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ เมื่อตอนเป็นเด็ก ผมห้อยเหรียญหลวงพ่อองค์หนึ่ง ในฉะเชิงเทรา ด้านหนึ่งเป็นรูปเจ้าอาวาส ด้านหนึ่งเป็นรูปหลวงพ่อโสธรฯ
    ผมว่ายน้ำไม่เป็น แต่ตัวลอย ลอยจะมาถึงขอบสระ รอดตายอย่างปาฏิหาร์ย
    ลอยแบบหน้าไม่จมน้ำนะครับ จากกลางสระ ลอยมุ่งมาที่ขอบสระเลย

เหรียญนี้ ผมเคยเห็นในเวปฯ ราคาไม่กี่ร้อยบาท ผมยังเก็บไปเลย
    จังหวัดนี้ มีพระเก่งๆเยอะ แต่ไม่ค่อยดัง ที่ดังระดับประเทศ ก็หลวงพ่อโสธรนี่แหละครับ

แต่คงเลือกไปฝากกับพระสงฆ์ เพราะตั้งใจจะให้เด็กคุ้นเคยกับพระ คุ้นเคยกับวัด คุ้นเคยกับการอุปถัมภ์พระภิกษุสงฆ์ จะได้เป็นบุญติดตัวเด็กด้วยครับ
    เด็กคนนี้ ผมทำใจตั้งแต่ผูกดวงแล้ว

5. ก้าวพ้น เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาทักทายขอเป็นสมาชิกด้วยคนชอบอ่านครับ น้าพีอย่าลืมผมนะครับ แฮ๋แฮ่ เกิดจะได้เบี้ยตัวเล็กๆซะตัว

6. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083-6139417)

พี่หนุ่มทิพ นามสกุล เพ็งแจ่มศรี นามสกุลเดียวกับอาผมนะครับ อยุ่ที่หัวตะพาน วิเศษ ไม่ทราบว่าพี่รู้จัก เลขาแดง สจ.อ่างทองป่าวครับท่านนี้แฟนอาผมเอง อาผมนามสกุลเพ็งแจ่มศรีครับ

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ที่ตี หมายความว่า เรา พ่อ แม่โดยกำเนิด ก็ไปตีเขาไม่ได้ครับ เพราะยกเขาเป็นลูกพระไปแล้วครับ พระบางองค์ท่านมีบารมีสูงมาก มีเทวดาบริวารเพียบ ท่านจะส่งเทวดามาประจำตัวองค์หนึ่ง เทวดาที่มาจะเป็นเทวดาที่มีเมตตาสูง เป็นฝ่ายสัมมาทิฐิ ท่านจะมาดูแลเด็กไม่ให้มีอันตราย เราจะไปตีเด็ก ท่านก็ไม่ชอบน่ะครับ

จนบางคนลืมไปว่า นอกจากมีพ่อ แม่คอยดูแล แลวเรายังมีเทวดา ที่มองไม่เห็นคุ้มครองอยู่ คนมีบุญมากๆ คนมีตาในเขาเห็นเทวดามาเพียบ ทั้งครูบาอาจารย์ เทวดาประจำตัว เจ้าที่เจ้าทาง เทวดาประจำพระเครื่องรางของขลัง

ถ้าทำตัวไม่ดี และทำบ่อยๆ พวกท่านจะเซ็งแล้วจะหนีไป อันนี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่พระเครื่องรางของขลังบางชนิด แม้เป็นของเก่าแต่เอามาบูชาแล้วเงียบฉี่ ไม่เหลือทั้ง รัตนานุภาพ และ เทวดานุภาพ ( ศัพท์นี้คิดเอง ...เอิ้กๆๆ )

จนมาถึง ถ้าเทวดาประจำตัว ท่านเซ็งแล้ว หนีไปด้วย ทีนี้แหละ คนโบราณเรียก ชะตาขาด โดนอะไรเบาๆ พาลจะตายเอาง่ายๆ และมีให้เห็นตามหน้าหนังสือพิมพ์ ...แหะๆ

รีบพาไปครับ คุณพระรัตนตรัย ประมาณไม่ได้ จะได้ช่วยดูแลเด็กอีกทางครับ

8. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมไม่เคยลืม มิตรภาพจากมิตรทุกคนครับ

แต่แก่ๆ บางทีหลงๆไปบ้าง ...ไม่ว่ากันเน้อ ...แหะๆ

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ถ้าซีเรียสจริงๆ ผมมีพระอาจารย์เก่งทางต่อชีวิตหนึ่งองค์แต่บอกในที่นี้ไม่ได้ ท่านจะเขกกระโหลกเอา...แหะๆ

และไม่อยากให้ไปกวนท่านเลย ยกเว้นแบบหน้าสิ่ว หน้าขวานจริงๆ

โทรมาคุยน่ะจ้ะ

10. sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วนึกถึงเรื่องแม่ผมเล่าให้ฟังว่าเมื่อตอนผมเล็กๆนั่งรถไปกับแม่และพ่อเป็นคนขับ เส้นทางต่างจังหวัดตอนนั้นเป็นสองเลนสวน วิ่งไปมีรถบรรทุกใหญ่สวนมาแล้วคนขับหลับในหรือไงไม่ทราบเบนหัวรถกินเลนเข้ามาหารถพ่อในระยะกระชั้น ท่านตัดสินใจหักลงทุ่งข้างทาง โชคดีที่ไม่ชนกับอะไรเลยยังขับกลับขึ้นมาไปต่อได้ แม่บอกว่าวินาทีนั้นนึกว่าชนไปแล้วมันใกล้มาก เป็นเรื่องเล่าประกอบแผ่นปั้มหลวงพ่อโสธรที่ให้ผมมา หวงเลย อิอิ

11. Ong เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง ฝากเป็น ลูก พระ

ผมรู้จัก ท่านหนึ่ง เป็น หมอดู ด้วยตาใน

เคยคุยกันเรื่องนี้

เค้าเล่ามา ว่าวันหนึ่ง มี คุณแม่ มาดูดวง ก็ ดู ๆๆ ต่อมาก็มาถามถึงลูก

พอถามถึงลูก(แต่ลูกไม่ได้มาด้วย) เค้าก็เลย ดูไป

ดูไปสักพัก ก็เห็น มีพระ มาบัง เอาไว้

จนเค้า เอ๊ะใจ เลยถามคูณแม่ไป

เคยไปยกลูกให้ เป็น ลูกพระ ที่ไหนบ้าง

แม่เค้าก็นึก ได้ว่า เคย ยกลูก ให้หลวงพ่อโสธร

เพื่อนผมท่านนั้น เลย กราบขออนุญาติ ท่านเพื่อเปิดดูดวง

ฝากลูกกับพระ แม้นไม่เห็นในรูปธรรมด้วยตาเปล่า แต่จริงๆแล้วก็มีผลอย่างนี้นี่เอง

12. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สาธุ...

13. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างน้อย วันนี้ ก็ยังมีเรื่องให้ได้หัวเราะบ้าง

ฮ่า ฮ่า ฮ่า คนใหญ่คนโต ผมรู้จักหมดครับ (แต่เค้าไม่รู้จักผม)
    ประมาณปี 2536-37 ผมยังเคยไป งานบุญบ้านเลยครับ ลองถามดูสิครับ ว่าเคยนิมนต์พระวัดโพธิ์เอนหรือเปล่า (เอ..งานบุญหรืองานฯอื่นหว่า จำไม่ได้) ตอนนั้นผมบวชอยู่

จริงๆแล้ว ก็คนกันเองทั้งนั้นครับ เป็นครอบครัวเดียวกัน ทะเลาะกันไปก็เท่านั้น อย่าไปคิดว่าคนละจังหวัด อาจจะเป็นฝ่ายพ่อ หรือฝ่ายแม่ หรือเครือๆกัน

เสียดายที่คนรุ่นปู่เราหายไปหมดแล้ว ไม่งั้นคงรู้จักกันไปทั้งอำเภอ แบบว่า นามสกุลคนดังครับ

(จริงๆแล้วผมไม่อยากเปิดเผยตัว ผมเป็นเด็กที่รวยมาก ถูกสลับเปลี่ยนตัว ให้ไปตกระกำลำบาก เหมือนหนังไทย ต้องรอดูตอนจบครับ)

14. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

ขอบคุณครับพี่พี จะตั้งตารอรับรางวัลที่ไร่ไม่ไปไหนเลยครับ
    ได้รับแล้วจะแจ้งทีนทีครับ

15. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083-6139417)

ครับผม แต่นามสกุลนี้ดังอยู่ครับ ในอำเภอวิเศษฯ

16. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ เห็นประโยคนี้แล้วน้ำตาซึม

ผมเป็นคนรักเด็ก ข่าวช่องไหนหรือหนังสือพิมพ์ที่มีภาพหรือเรื่องเด็กโดนทำร้าย ผมจะไม่ดูไม่อ่าน หรือลูกคนอื่น ถ้ามาตีให้ผมเห็น ถ้าผมไม่เดินหนีก็เดินไปด่า ..... จะทำตามคำแนะนำครับ

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

17. เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุคับพี่พี

18. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ ....

ได้รับเบี้ยเรียบร้อยแล้วค่ะ 10.00 น.พอดีเลยค่ะ..
    ;aa40

19. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวตอนจบ ต้องมีการเปิดเผยตัวว่า "ที่จริงแล้ว ผมคือ สา-รา-วัด
    ......"

20. smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    รอวันจะได้ไปรับเบี้ยอยู่ค่ะ
    แต่ว่าพี่พีไม่ค่อยจะว่างเลย แหะๆ