เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ยิ้มมหาบุรุษ ผู้ก้าวพ้นสามโลก

อรรถกถามงคลสูตร

ทรงแย้มเมื่อนายมาลาการเอาดอกไม้ที่ต้องไปถวายพระราชามาโปรยบูชาพระองค์ (ตรัสว่านายมาลาการผู้นี้ในอนาคตกาลจะตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้านามว่า สมุมนิสสระ)

อรรถกถาคาถาธรรมบท เรื่องบุตรเศรษฐีมีทรัพย์มาก

ทรงแย้มเมื่อเห็นขอทานสองคนผัวเมียมายืนอยู่ที่โรงฉัน ตรัสว่าขอทานนี้เป็นเศรษฐีมีทรัพย์มากถึง 160 โกฏิ แต่รักษาทรัพย์สมบัติไม่เป็น หลงมัวเมาในสุราสุดท้ายต้องกลายเป็นขอทาน

อรรถกถา กุมมาสปิณฑชาดก

ลูกสาวนายมาลาการแห่งนครสาวัตถีนางหนึ่งกำลังไปสวนดอกไม้ ระหว่างทางพบพระพุทธเจ้ากำลังบิณฑบาตอยู่ ด้วยความศรัทธาจึงเอาขนมกุมมาส 3 ก้อนใส่บาตร (เป็นขนมแป้งทอดที่คนจนกินกัน) พระพุทธเจ้ารับบาตรแล้วทรงแย้ม ตรัสว่าวันนี้กุมารีนี้จะได้เป็นมเหสีพระราชา
    ธิดานายมาลาการคนนี้ก็คือมัลลิกากุมารี ในวันนั้นพระเจ้าปเสนทิโกศลแตกทัพกลับมาจากราชคฤห์ ทรงม้ากลับมาด้วยความเหนื่อย มาถึงสวนดอกไม้เจอนางมัลลิกาจึงลงพักผ่อน ทรงประทับหนุนตักนางมัลลิกา เมื่อกลับเข้าวังแล้วจึงส่งขบวนมารับนางมัลลิกาเข้าวัง แต่งตั้งให้เป็นพระมเหสี คือ พระนางมัลลิกาเทวี (ต่อมาเป็นผู้ถวายสตสัตกมหาทานอันยิ่งใหญ่ที่พุทธกาลหนึ่งมีสตรีผู้เดียวเท่านั้นที่ถวายได้)

อรรถกถา ฉัททันตชาดก

ภิกษุณีรูปหนึ่งมาฟังธรรมแล้วเกิดระลึกชาติหนหลังได้ ร้องไห้สะอึกสะอื้นเสียใจ พระพุทธเจ้าทรงแย้ม แสดงชาดกให้ฟัง แล้วตรัสว่าภิกษุณีผู้นี้อดีตชาติเป็นนางช้างจุลสุภัททาผู้ทำร้ายพระโพธิสัตว์ที่เกิดเป็นพระยาช้างฉัททันต์

อรรถกถา เนมิราชชาดก

พระพุทธเจ้าทรงแย้มเมื่ออยู่ในป่าแห่งหนึ่งแห่งเมืองมิถิลา ตรัสว่าเมืองนี้ในอดีตพระองค์เคยเป็นกษัตริย์พระนามว่า มฆเทวราช แล้วทรงแสดงชาดกเรื่องเนมิราช

อรรถกถาคาถาธรรมบท เรื่องสันตติมหาอำมาตย์

สันตติมหาอำมาตย์ได้ความดีความชอบไปปราบศึกชายแดน พระเจ้าปเสนทิโกศลจึงมอบราชสมบัติให้ 7 วัน สันตติมหาอำมาตย์ก็เมาเละ วันหนึ่งนั่งเมาอยู่บนคอช้างเห็นพระพุทธเจ้ากำลังบิณฑบาตอยู่ ด้วยความเมาจึงทำความเคารพพระพุทธเจ้าด้วยการผงกศีรษะ พระพุทธเจ้าทรงแย้ม ตรัสว่าสันตติมหาอำมาตย์จะสำเร็จเป็นพระอรหันต์และนิพพานในวันนี้ มหาชนจึงพากันรอดูว่าจะเป็นจริงได้ยังไง
    วันนั้น นางรำคนหนึ่งตาย สันตติมหาอำมาตย์เสียใจมากหายเมาเป็นปลิดทิ้ง ไปเฝ้าพระพุทธเจ้าที่วิหาร พระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมแค่ 4 บาทมหาอำมาตย์ก็สำเร็จเป็นพระอรหันต์ เมื่อตรวจดูรู้ว่าตนเองต้องตายวันนี้จึงกราบทูลว่า แล้วเหาะขึ้นไปนิพพานในอากาศ

อรรถกถาคาถาธรรมบท เรื่องเจ้าสุปปพุทธศากยะ

พระพุทธเจ้าประทับอยู่ที่นิโครธารามกรุงกบิลพัสดุ์ เสด็จจะไปเรือนที่รับนิมนต์ไว้ แต่พระเจ้าสุปปพุทธะ (พ่อตา) ผูกเวรที่พระพุทธเจ้าทิ้งลูกสาวตัวเอง (พระนางพิมพา) มาบวช จึงดื่มเหล้าย้อมใจแล้วมานั่งขวางสะพานไว้ไม่ให้พระพุทธเจ้าเสด็จผ่านไปได้ พวกอำมาตย์พยายามห้ามก็ไม่ฟัง พระพุทธเจ้าทรงแย้มตรัสว่าพระเจ้าสุปปพุทธะจะถูกธรณีสูบในวันที่ 7

พระเจ้าสุปปพุทธะรู้ว่าพระวาจาของพระพุทธเจ้าไม่มีสอง (คือเป็นจริงเสมอ) จึงขึ้นไปอยู่บนปราสาทชั้น 7 ปิดประตูลงกลอนอย่างดี ใส่กุญแจ และให้ทหารตัวโตๆ เฝ้าเอาไว้ด้วย สั่งว่าใน 7 วันนี้ต้องขวางไม่ให้พระองค์ลงมาข้างล่าง แต่ผลกรรมนั้น ต่อให้หนีไปในอากาศ ลอยเรืออยู่ในทะเล หรือหนีไปซอกเขา ย่อมไม่อาจหนีพ้นได้ ในวันที่ 7 ม้ามงคลเกิดส่งเสียงร้อง พระเจ้าสุปปพุทธลืมตัวจึงวิ่งลงมาจากปราสาท บรรดากลอนและกุญแจก็หลุดออกเอง พวกทหารที่สั่งไว้ว่าให้คอยห้ามก็ไม่ห้าม แถมช่วยกันผลักลงมาด้วย พอพระบาทย่างลงบนพื้นเท่านั้น พระเจ้าสุปปพุทธก็ถูกธรณีสูบลงอเวจีมหานรก

อรรถกถาคาถาธรรมบท เรื่องนางลูกสุกร

พระพุทธเจ้าเสด็จบิณฑบาตในนครราชคฤห์ เห็นลูกสุกรตัวหนึ่งจึงทรงแย้ม ตรัสประวัติลูกสุกรนั้นว่า ในสมัยพุทธเจ้ากกุธสันโธ ลูกสุกรนี้เกิดเป็นแม่ไก่ ได้ฟังเสียงสาธยายธรรมแล้วชอบใจ (แต่ฟังไม่รู้เรื่อง) ตายแล้วไปเกิดเป็นเจ้าหญิงอุพพรี วันหนึ่งกำลังถ่ายอุจจาระแล้วมองเห็นหมู่หนอน เอาหมู่หนอนเป็นอสุภะจนได้ปฐมฌาน ตายแล้วจึงไปเกิดในพรหมโลก จากพรหมโลกมาเกิดเป็นสุกร (มีขยายความต่อว่าจากสุกรก็ไปเกิดในราชตระกูลสุวรรณภูมิ แล้วกลับมาเกิดที่สาวัตถี แล้วไปเกิดเป็นลูกพ่อค้า เป็นเกิดเป็นลูกนายท่า ไปเกิดในเมืองอนุราธบุรี ไปเกิดในเรือนกุฎุมพีมีสามีเป็นมหาอำมาตย์ใหญ่ แล้วเกิดระลึกชาติได้จึงออกบวชสำเร็จเป็นพระอรหันต์

อรรถกถาคาถาธรรมบท เรื่องพระสุนทรสมุทรเถระ

พระพุทธเจ้าทรงแย้มเพราะพระสุนทรสมุทรเถระถูกหญิงแพศยานางหนึ่งใช้เล่ห์มายาหญิงหลอกล่อให้สึก แต่พระเถระไม่สึก

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ....ผมก็ไปก็อบท่านมาน่ะครับ

สิ่งเหล่านี้มีในพระไตรปิฎกครับ ถ้าว่างๆหาอ่านได้ครับ

สนุกมากแต่อ่านยากหน่อย

เราเรียนภาษา อังกฤษ จีน ญี่ปุ่น เยอรมัน บังคับสอนกันใน โรงเรียนในมหาวิทยาลัย

แต่ภาษาพุทธ บาษา บาลี หรือ ภาษามคธ ดันไม่สอนมาแต่เด็ก เมืองพุทธ แท้ๆ แปลกไหมครับ

แต่ อิสลาม เรียน ภาษาคัมภีร์กุรอาน มาตั้งแต่ยังเด็ก

ส่วนคริส อันนี้ผมไม่วิจารณ์เพราะมีหลายนิกาย แต่มีการเรียน ภาษาลาตินมาแต่ยังเด็กในยุโรปครับ สำหรับพวก คาทอลิก

เราก็น่าเรียน ภาษาบาลี มาตั้งแต่ยังเด็ก เป็นพื้นน่ะครับ ภาษาพระพุทธเจ้าแท้ๆ ท่าน ตรัส ภาษานี้ครับ

แต่เราไม่บังคับเรียนกันครับ...อืมๆ

ต้องไปบวชพระถึงจะได้เรียนน่ะครับ

3. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

4. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

5. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่-หลวงตาด้วยความเคารพครับ
    เตาอบดีดีนี่เองครับผม อากาศยามนี้:cool:

6. Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

มากราบหลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

โจรก็จะวนอยู่ในหมู่โจร ที่วันๆ คิดแต่เรื่องโจรๆ

จิตมันคงสัมพันธ์ดึงดูดกันไป

พระศาสนามีของอัศจรรย์หลายอย่าง อย่างแรกคือเป็นที่พึ่งตอนมีภัย ทำให้จิตใจสงบ

ผมตั้งแต่มาฝึกโยคะ เข้าใจเรื่องลมหายใจดีขึ้น มาฝึกแบบอานาปานสติ ได้ดีกว่าเก่า

และพอจะเข้าใจว่าทำไม สมเด็จองค์บรมครูไม่สอนโยคะให้พระภิกษุ การฝึกโยคะก็การฝึกจิต ให้อยู่ในโลกตัวเอง และ ติดกาย เพราะกายสบาย

ส่วนการฝึก วิปัสนาก็การฝึกจิต ให้ระลึกรู้ในปัจจุบัน และ สงบ

8. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้ผมจะพยายามว่าง จะเคลียร์เรื่องน้ำมนต์ และ แม่พิมที่จะเดินทางไกล ไปต่างประเทศครับ

9. ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงตาเล็ก หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

10. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง ค่ะ

11. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งเวลานี้ ผู้บริหารประเทศ จับทิศทางประเทศไทยไปทางไหน งงๆกันค่ะ

เรื่องจะพัฒนายกระดับจิตวิญญาณ เป็นหน้าที่พลเมืองไทยต้องไขว่คว้าหากันเองนะคะ

ผู้ชายมีโอกาสที่ดีมากทีสุดได้ บวชพระ ประเสริฐค่ะ

12. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปลงก่อน อย่าหวังพึ่งใครมาก

ผู้หญิงปฏิบัติธรรมเยอะกว่าชายครับ

ชายมัวแต่เมากันครับ...เรื่องจริง

13. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง ปลง นี้ น้อมรับคำแนะนำค่ะ

ใจสบายดีค่ะ

14. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่ออั๊บ วัดท้องไทร ค่ะ

15. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญ เงินขวัญถุง หลวงพ่ออั๊บ มานำโชคนำชัยค่ะ

16. daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    นานๆเข้ามาอ่านสักครั้ง...ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...

17. พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ว่าจะไม่แล้วเชียวครับงวดนี้:cool:

18. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

19. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ร้อนจริงๆครับ ตอนนี้ ๔๒-๔๓ แล้วจ้า แหะๆๆ

20. ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

SIZE="5"]กราบ...หลวงปู่บุญศรี หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง[/SIZE]
    ..............................................
    ระหัสความหวัง 953, 153. 305,
    05