เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

" พระผงรูปเหมือน หลวงพ่อทรง ....พระนี้มีทางดังเป็นสากลได้สูง เพราะมีปัจจัยเอื้อครบ ...... " ตามที่คุณพี เสาวภา ได้บันทึกไว้

ที่หน้า ๕๑ ขออนุญาตยกมาเรียนพี่น้องและท่านสมาชิกค่ะ

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ชุดที่วัดเอามาขายหลังจากหลวงพ่อล่ะสังขารจะเลี่ยมมาเสร็จโดยช่างแถวหน้าวัดน่ะแหละครับ เลี่ยมแบบขอบจะเป็นปลาสติกลายๆ

3. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

สีผึ้ง หลวงพ่อทรงวัดมอญ

4. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

" สีผึ้งหลวงพ่อทรง " คุณพี เสาวภา บันทึกการสร้างสีผึ้งวัดมอญไว้

ที่หน้า ๒๑ ขออนุญาตยกมาเรียนพี่น้องและท่านสมาชิกค่ะ

quote=พี เสาวภา;1320253

เปิดดูไฟล์ 350661

สีผึ้งหลวงพ่อทรง

ประมาณปี ๒๕๔๘ น่ะ ผมเอาสีผึ้งชาววังแม่ละเมียด ถ้าจำชื่อไม่ผิด กระป๋องละ เก้าร้อยบาท ( ราคาตอนนั้น ) อันนี้ราคาเก่าน่ะ ถ้าขึ้นมาอีก หรือจำชื่อผิด เพราะนานแล้วขอโทษด้วยน่ะครับ แต่เป็นสูตรชาววัง เป็นสีผึ้งเนื้อแดงละเอียด ใส เหนียว หอม ใส่ขวดไปให้หลวงพ่อเสก ฝากไว้พรรษาหนึ่ง ท่านจารให้ในสีผึ้งแล้วเอาไปสีปากท่านให้เป็นประเดิม ท่าทางชอบๆ ผมเลยถามท่านว่า อยากได้สีผึ้งไหมครับ ผมจะทำให้ ท่านบอกเอาซิ

ต้องย้อนเรื่องนิดหนึ่ง ว่าอาจารย์ผมน่ะ หลวงปู่พระครูบุญศรี ท่านเก่งเรื่องสีผึ้งอันดับหนึ่ง เป็นของอันดับหนึ่งของท่านที่ชอบแจก และแจกดะถ้าขอ เอาว่าสีผึ้งท่านมีครบทุกรส ทุกอย่าง เก่งรอบทิศ ท่านชอบแจกสีผึ้งมาก มีเพื่อนผมกะผมนี่แหละชอบทำไปถวาย ให้ท่านแจกอย่างเดียว ย้ำคือแจก ในช่วง ๖ – ๗ ปี ที่พวกผมทำถวายท่านน่ะ หลายพันตลับ ดีไม่ดี น่าจะถึงหมื่น เพราะทำมาหลายปี สีผึ้งของท่าน มีคนพกไปทวงหนี้ก็ได้ในยุค ไอเอ็มเอฟ ได้เงินกลับมาครบ เล่าแค่นี้ล่ะครับ เพราะมันยาวมาก

ผมไม่บอกสูตรล่ะ แต่ว่าถ้าหยอดสีผึ้ง ไม่เต็มตลับและไม่มีใครไปปาดหน้าหรือลูบหน้าทิ้ง จะมีรูปดอกพิกุลลอยอยู่ อันนี้ไม่โม้ เรื่องสูตรและวัสดุหาได้ที่ไหน คาถาที่ใช้กวน กรรมวิธี ผมก็ไม่บอก เดี๋ยวพวกเอาไปทำขาย ( ตอนนี้คนได้จากวัด ตลับละ ๑๐๐ บาท ) อยากทำต้องไปหาเอาเอง

เอาว่าชุดแรกผมทำที่วัดกับนายหมีและพระสวัสดิ์ ทำกันที่วัดน่ะแหละ หลังจากหลวงพ่อเสกวัสดุให้ พอเสร็จ พระสวัสดิ์ จารที่ตลับ มีประมาณ ห้าร้อยตลับแล้วใส่ถาด ยกกันไป เอาไปให้หลวงพ่อเสก ทางวัดเอาไปจำหน่ายตลับละห้าสิบบาท ชุดนี้กลิ่นน้ำหอมแรงหน่อย เพราะเรื้อเวทีไปนานเลยใส่หัวน้ำหอมมากไปนิด ...แหะๆ

หลังจากนั้นระยะหนึ่ง ผมดูๆ แล้วเห็นว่ายังเหลืออยู่อีกมากในหอสวดมนต์ ก็ไม่ทำเพิ่มมาอีกเพราะขี้เกียจ แต่พระสวัสดิ์เห็นอยากได้ มาขอนายหมีผ่านมาผมบอกว่าอยากได้ไปแจกงานกฐินที่บ้าน คนกันเองผมก็ทำให้ ทำที่วัดอีกเหมือนกัน อีกประมาณห้าร้อยตลับ ผมออกทุนทั้งหมด ทั้งค่าตลับ และวัสดุ ซึ่งต้องไปเดินหาซื้อให้ สีผึ้งจะต้องแท้ๆจึงจะหอมกลิ่นน้ำหวาน สีผึ้งนี้พระสวัสดิ์ก็จารมาบนหน้าสีผึ้งก่อน แล้วผมเอาไปให้หลวงพ่อจารซ้ำ แล้วเสกให้อีกทีหลังจากเสร็จแล้ว

รวมทั้งหมดมีประมาณ พันตลับ สองครั้ง ส่วนอีกห้าร้อยตลับหลัง พระสวัสดิ์จะไปทำอะไรบ้างผมไม่ทราบ แล้วผมเรียนให้หลวงพ่อทราบแล้ว สีผึ้งชุดหลังนี้เสกแล้ว ผมยกไปขอให้ท่านเสกให้เอง ส่วนจะกระจัดกระจายไปที่ได้บ้างไม่ทราบเพราะหมดหน้าที่ ถ้าเอาไปแจกก็อนุโมทนา ถ้าเอาไปขายแพงๆ ก็เป็นเรื่องของเขา แล้วอย่ามาขอผมต่อเลย ผมก็มีบ้างนิดหน่อย ขอแบ่งหลวงพ่อมาบ้าง แค่นั้นน่ะจ้ะ

ในตลับจะมีตะกรุดนี้บอกตามตรงสำหรับพวกมีจริตชอบ บางคนว่างๆเขาว่าไม่ขลัง หลวงปู่พระครูบุญศรีอาจารย์ผมท่านชอบให้ใส่ว่านสาวหลง อันนี้ต้องไปหากันมาเอง และมีปลูกอยู่หลังกุฏิท่าน ราคาแพงมาก แล้วตัดใส่ ท่านว่าเป็นเคล็ด ให้สาวหลง ที่จริงท่านพูดเล่ามากกว่านี้.....แหะๆ ไม่เล่าต่อล่ะ

ส่วนของหลวงพ่อทรงท่านไม่ว่าไร ไม่มีอะไรบังคับ ตะกรุดที่ใส่น่ะลูกศิษย์ใส่เอง พระสวัสดิ์ ท่านจารใส่ไป แต่ชุดหลังๆน่ะมีคนไปซื้อตะกรุดโหลจากพยุหะคีรีมาถวายท่าน ผมเห็นเป็นถุง ถามพระสวัสดิ์ ท่านๆ ว่ามีคนถวาย ท่านก็เอาใส่ไปในตลับสีผึ้ง ใส่ในหลังพระผงก็มี แบบว่า บางคนชอบพิมพ์พิเศษน่ะ แบบมีตะกรุด ก็เอาใจคนชอบ

ตะกรุดนี้เอาว่าอยู่ในสีผึ้งหลวงพ่อท่านเสกก็แล้วกัน แล้วเคยเห็นมีแต่ตะกรุด อลูมินั่ม แต่เมื่อวันนี้( ๓๐ มิ.ย. ๒๕๕๑ ) มีคนได้แบบมีตะกรุดทองแดงด้วย อันนี้เป็นงง

สรรพคุณสีผึ้ง ผมไม่เคยลองน่ะ ก็แจกๆพวกกันไป นายคุณหมีมันก็แจกพวกเด็ก Messenger และพวกชิ้ปปิ้งไป มันมาเล่าให้ผมฟังว่า ทางเสน่ห์จีบสาวดีพี่...เด็ด ที่จริงเล่าแรงกว่านี้ แต่ผมเล่าแค่นี้แหละ ในส่วนของหลวงพ่อน่ะ ผมเห็นว่าเมตตาแรง มีเสน่ห์ สีผึ้งน่าไปในรูปนั้น แต่ไม่ส่งเสริมคนเอาไปลองแปลกๆน่ะครับ บาปน่ะ[/quote]

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[/QUOTE]

สีผึ้ง วัดมอญ กลายเป็นที่เล่นหา รู้แบบนี้ทำอีกสัก ห้าพันตลับ แจกให้ชื่นอุรา

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันอังคารวันนี้ น่าจะเงียบๆสำหรับผม

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมขอนำประสบการณ์ของท่านนี้มาลงน่ะครับ ท่านลงมาทางเมลล์ ผมตัดขอความบางตอนออกเพราะอาจจะถูกฟ้องได้ และท่านนี้เรียกผมว่าอาจารย์...แหะๆ ฟังแล้วหนาวน่ะครับ เรียกพี่ก็พอจ้า

<O:p เปิดดูไฟล์ 608267 </O:p
    สวัสดี ครับ อาจารย์ ผมขอแนะนำ ตัวอย่างเป็นทางการนะครับ ผมชื่อ XXX XXX อยู่บ้านเลขที่ XXXXXXX โทรศัพท์ 086 9888ปปป
    ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมเคยได้ยินชื่อพระเองพระคุณหลวงพ่อทรง ตั้งแต่ประมาณ ปี 2543 ได้ สืบเนื่องมาจาก ตอนนั้น มีปัญหา เรื่องของชีวิตไม่ว่าจะเป็น งาน หรือ คนรัก อ่านหนังสือบ่อย เค้าบอกว่าให้ไปหาบูชา พระปรกโพธิ หรือ แหวกม่าน ของหลวงพ่อกวยดู( มีหมอดูหลายคนบอกว่า ผมนี่เวลาดวงดีจะประมาณ 1ปี และจะไม่ดีประมาณ 3 ปีสลับกันไป มันไม่คุ้มเลย ว่าจะให้พี่พีช่วยดูดวงและชี้แนะให้หน่อย ) จะทำให้คนที่ประสบเหตุการณ์แบบ ผม นี่ดีขึ้น เอาล่ะสิ และจะไปหาที่ไหนหว่า ท่านอยู่ที่ไหนก็ไม่รู้จัก เคยแต่ได้ยินชื่อ เอาไงดีหว่า พอดีคงจะเป็นกรรมเก่าหรือไงไม่ เห็นเค้าโฆษณา ว่ามีสมเด็จ พิมพ์แหวกม่านแตกกรุมาเมื่อปี 2541 ในราคา 4000 บาท ตอนนั้นเป็นเงินเยอะมาก ( ตอนนี้ก็ยังเยอะอยู่ ) สำหรับผม ตัดสินใจรวบรวมเงิน XXXXX โหตอนนั้นนี่ ดีใจที่สุดที่ มีหลวงพ่อกวยแล้ว ชีวิตน่าจะดีขึ้นล่ะว่ะ ( ตามประสาคนไม่ยอมพึ่งตัวเอง 555 ) ก็เลยถามว่าวัดหลวงพ่อกวยไปทางไหนครับ แกก็บอกทาง เลยถามอีกว่าตอนนี้มีหลวงพ่อไหน ที่เป็นของจริงที่ยังมีชีวิตอยู่บ้าง ชื่อที่แกบอกคือ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทรง แห่งวัดศาลาดินครับ แต่ ตอนนนั้บารมีไม่ถึงท่านครับ ไม่ได้ไปหาไปกราบเลย เวลาผ่านไป ผมก็แปลกใจพยายามหาหนังสือที่ระบุถึงพระที่แตกกรุออกมาปี 41 ปรากฏว่าไม่มีเลย พอดี มีเว็ปไซด์ ของวัดโฆสิตาราม เกิดขึ้น ผมเลย ลองเค้าไปถามโพล์ส เพื่อ หาข้อมูล ปรากฏว่า Webmaster รวมทั้งสมาชิก ต่าง PM. มาบอกว่ามันเป็น พระปลอม โง่อีกแล้ว ครับท่าน แต่พวกพี่เค้าบอกว่าอย่ามาอ้างว่ารู้ว่าจากพวกเค้า เพราะเค้าไม่อยากมีปัญหาด้วย ตอนแรกผมไม่เชื่อ ครับ เลย ไปกราบหลวงพ่อกวย ที่วัด เลยถามกับ ศิษย์วัด อายุ 80 ปี ที่บวชมากับหลวงพ่อกวย เลยกระจ่าง XXXXX เลยถึงบางอ้อว่า เราโดนเข้าแบบเจ็บๆ จนจุก 555
    พอเลย มาถึง ปี 2552 ผม นึกอยู่ในใจว่า จะทำอย่างไรได้พระเครื่องที่ดีดี สำหรับ ตัวเอง สักองค์ ไม่รู้อะไร มาเปิดเว็ปพลังจิต มาเจอกระทู้เหรียญบิน ของพี่พี เข้าอ่านอย่าตื่นตา ตื่นใจ แล้วก็หาข้อมูลเพิ่มเติม บ้างทำให้ ความอยากที่มีอยู่ในตัวนี่ เพิ่มจนยากที่จะระงับดับได้เสียแล้ว ยิ่งอ่านยิ่งทำให้รู้ว่า เราผ่านเรื่องราวหลวงพ่อมาโดยเราไม่ได้ใส่ใจเลย ทั้งเหรียญบิน ปี 13 ที่ ลงในหนังสือหลวงพ่อมุ่ยเล่มปกแข็งสีน้ำตาล ผมเลยเจอกระทู้คุณเบ็นท์ เข้าให้ สิ่งแรกที่ได้และติดตัวอยู่ทุกวันคือ เหรียญหล่อเศรษฐีใหม่ ( ตามรูปที่แนบมาให้ดูครับ ) จากนั้นก็ตามอ่าน และหาทางบูชาพระของหลวงพ่อหลายอย่าง

ส่วนประสบการณ์ จะออกแนวปัดเป่าปัญหาเรื่องการงานมากกว่า มีดังนี้ครับ
    <O:p</O:p
    <O:p</O:p1.) เรื่องวีซ่าดูไบ พอดีผมทำงานเกี่ยวกับการท่องเที่ยวพอดีช่วง เดือน มกราคม 2552 มีกลุ่มคนVIP จะเดินทางไปดูไบ ผมจองโรงแรมเรียบร้อยแล้วประเภท 7 ดาวอย่าง Atlantis the palm Dubai ทั้งหมด 4 ห้อง 3 คืน บวกกำไรบริษัท ได้เป็น เลข 5 หลัก แน่นอน แต่ปัญหามันอยู่ที่วีซ่า ดูไบ มันต้องใช้เวลาปกติขั้นต่ำหน่ะ 5 7 วันทำการ ไม่รวม วันศุกร์ แต่นี่หน่ะ แค่ 3 วันทำการเท่านั้น และทางดูไบเองก็ยกเลิกการยื่นวีซ่าแบบด่วนแล้วด้วย เอาละซิ พวก VIP นี่ถ้าไม่ได้อย่างใจนี่ เรื่องคงถึงท่านเจ้าของแน่ ๆ ผมเริ่มทำทุกอย่างส่งเมลส์ โทรไปที่นั้นให้พวกดูไบยื่นเรื่องด่วน พวกนั้นก็ไม่รับปาก ประกอบกับเวลาทางนั้นต่างกับบ้านเราอยู่ประมาณ 4 ชั่วโมงทำให้ผมต้องอยู่ออฟฟิศดึกประมาณ สอง ถึง สามทุ่ม กลับบ้านเพื่อตามเรื่องวีซ่าผมก็ไม่รู้จะไปพึ่งใครแล้ว จึงเอาพระหลวงพ่อทรงที่ห้อยคออยู่ มาอาราธนา ขอให้ท่านช่วยแบบเดี่ยวๆ ไม่ได้ขอองค์อื่นเลย ( ปกติผมจะห้อยพระประจำต้องมี 1 ในสามองค์ คือ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ และหลวงพ่อทรง ต้องมีอย่างใดอย่างหนึ่งติดคอเสมอ ) ขอให้ท่านช่วยให้วีซ่าออกมาทันเวลา เพราะไม่รู้จะทำอะไรได้ดีกว่านี้แล้ว อะไรที่มนุษย์งานคนหนึง พึงกระทำผมได้ทำไปหมดทุกอย่างแล้ว ต้องขอให้หลวงพ่อช่วยด้วย จน เหลืออีก 1 วัน จะเดินทาง ปรากฏว่า วีช่าออกมา ซึ่งปรกติแล้ว ไม่เคยมีการออกวีซ่าได้เลยภายใน 2 วัน อารมณ์ คนที่บอกว่าเอาภูเขาออกจากอกนี่มันอย่างนี้นี่เอง มันโล่งไปหมด มองอะไรก็สุขไปหมดจริง ๆ ขอบพระคุณหลวงพ่อมากครับ

2.) เรื่องนี้ได้ยินได้ฟังมาจากพระรูปหนึงมีดังนี้ครับ ปรกติผมเป็นลูกศิษย์ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ กับหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ( อันนี้ออกตัวก่อนนะครับ ไม่ทันกราบท่านทั้งคู่ เลย ) แต่ก็ไปไหว้ครู มูลนิธิหลวงปู่ทิมเป็นประจำ สนิทกับคนที่นั้นพอสมควร พอดีวันนั้นไปกราบรูปหล่อหลวงปู่ทิม ที่มูลนิธิฯ บังเอิญเจอพระรูปหนึ่ง นมัสการท่านก็เลยถามเรื่อง พระกริ่งบรมครู 32 ที่สร้างปี 49 เพราะมีหลวงพ่อทรงท่านไปนั่งปลุกเสกด้วย ที่วัดละหารไร่ เพิ่งมารู้จากท่านว่า เค้านิมนต์หลวงพ่อทรงมาปลุกเสกที่มูลนิธิฯ ด้วย เรียกว่าเสก ต่อหน้ารูปหล่อหลวงปู่ทิม ที่มูลนิธิ และพระท่านบอกว่าหลวงพ่อทรงชวนท่าน นั่งปรกด้วย ผมก็เลยนมัสการ ถามท่านว่า ปลุกเสกนานไหมครับ แล้วนั่งเสกกับหลวงพ่อทรงท่านเป็นไงบ้าง หลวงพี่ท่านบอกว่า นั่งประมาณ 45 นาที หลวงพ่อทรงท่านนั่งนิ่งมาก ดูหลวงพ่อทรงท่านนิ่งๆ แต่กระแสจิตที่สัมผัสได้นั้น ท่านใช้คำว่า เหมือน วังน้ำวน มีพลังมหาศาล ท่านว่าอย่างนี้ อันนี้ผมไม่ได้มีพระไว้ขายนะครับ ไม่ได้มาปั่นหุ้นด้วยแต่ผมเล่าเรื่องจริง

ส่วนเรื่องอื่นนั้นผมเป็นคนไม่ค่อย ขออะไรท่านมากครับ เพราะเคยอ่านหนังสือคำสอนสมเด็จ โต ที่บอกว่าบุญไม่ทำใครไหนจะช่วยเจ้าได้ เที่ยวไปยืมบารมีท่าน เดี๋ยวต้องหามาใช้คืนอะไรแบบนี้อ่ะครับเลยไม่ค่อยขออะไรท่านมาก ขอเคยอย่ามีอุปสรรค ในการทำงานก็พอครับ ที่ห้อยพระหลวงพ่อทำให้ผม เย็นลงเยอะเลยครับ ออกแนวติ๋ม ๆ ด้วยซ้ำ 555 เมื่อก่อนไม่นะออกแนวบู้ มาก ตอนนี้ดีขึ้นเยอะ อาจเป็นเพราะอายุมากขึ้น ด้วย 555 เวลาดูหลวงพ่อตอนอยู่ในคอเหมือนคอยเตือนตัวเราเองไม่ให้ทำชั่ว จะทำอะไรให่เกรงใจหลวงพ่อด้วย ท่านเป็นเหมือนร่มโพธิ ร่มไทร เวลาเรา เสียหลัก หรือเซ นี่ ยังมีท่นไว้ค่อยเตือนให้เราลุก ขึ้นสู้ผมคิดแบบนี้จริง ๆ

ขอบคุณที่ท่านอาจารย์ ที่ให้โอกาสเชิดชูเกียรติ ครูบาอาจารย์ที่ท่านปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ อ้อ ในเว็ป ผมใช้ชื่อแปลกๆ ว่าปปปปป ครับ พอดีพิมพ์เร็วไปหน่อย พอดีจะพิมพ์ ปปปปปครับ

8. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (วัดมอญ)ค่ะ

9. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่ออั๊บ แห่งวัดท้องไทร

กราบ แม่พิม ค่ะ

10. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

มี ๓ พิมพ์น่ะครับ ที่แจกๆส่วนใหญ่ พิมพ์เล็ก ทำเยอะหน่อย ส่วนพิมพ์ใหญ่ไม่แจกใคร มีน้อย มีในหน้าประมูลน่ะครับ นานๆที

11. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ

12. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนเเม่พิมเนื้อเงินมาคู่กับ แม่พิม เนื้อไม้ตะเคียนทองรุ่น รวย

แม่พิมแท็คทีม โดยคุณพี เสาวภาจัดประมูลเพื่อทำบุญที่ห้องตลาดพระเครื่องเพื่อการกุศลค่ะ

13. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้น่าจะเป็นวันดีอีกวันครับ

14. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ ค่ะ

15. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ชอบฉากนี้เหมือนกัน ทอง ทอง ทอง ...แหะๆ

16. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ประวัติ หลวงปู่พระครูบุญศรี ( ต่อ )

ผมเลิกเล่าเรื่องหลวงปู่พระครูบุญศรีมานาน เนื่องจากคดีความ และ ไม่ต้องการให้ข้อเขียนผม ไปส่งเสริมการขายของใคร เพราะมีพวกมาคอยแอบเกาะกับกระทู้แล้วเอา พระหลวงปู่ท่านไปขายแพงๆ มาถึงจุดนี้มั่นใจล่ะครับ จะเขียนต่อจนจบ ใครอยากได้พระหลวงปู่แท้ๆ ไปที่สำนักยังมีเหลือ เงินทุกบาทอุดหนุนสำนักครับ

ผมหยุดเรียกหลวงปู่ไปเรียกหลวงตาตามที่ลูกศิษย์ เรียก เพราะคนขายของเรียกหลวงปู่เหมือนกัน โตไม่ทัน วัดไม่เคยเหยียบสมัยหลวงปู่ แต่เล่าเรื่องเป็นตุเป็นตะ งงเหมือนกัน เขียนถึงวิชา ( ที่ผมเรียนบางอย่างมา ) พระเครื่อง เครื่องราง เป็นงงครับ แต่ถ้ามีอีแอบคอยบอกบท ก็เปิดเผยตัวมาเขียนแข่งกันอย่าไปแอบ ๆ ความดีหลวงปู่ ต้องช่วยกันเขียนไม่ใช่เอาแต่จะขายของ คนรู้จริงไม่ต้องหลบ ต้องซ่อน เพื่อเชิดชู หลวงปู่พระครูบุญศรี ไปแอบหลังพ่อค้าทำไม มันน่าแปลก คนเขาสติสัมปชัญญะ ครบถ้วนมาอ่าน ก็เดาเรื่องถูก ว่าเป็นผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง

จากรูปบันทึกไว้เป็นวันที่ ๒๒ มีนาคม ๒๕๔๐ คณะจากบริษัท เชลล์ ไปเยี่ยมคารวะ หลวงปู่ เรื่องการนำกฐินมาทอด ที่เห็นเป็นคณะกรรมการ ที่มีผมด้วย มีทั้งเพื่อนๆ พี่ๆ ไปกันหลายคน คนพวกนี้เป็นกัลยาณมิตร สร้างบุญ สร้างกุศลกัน

คนนั่งขวาสุดของรูป คือ ครูเพชร เป็นตัวละครสำคัญของวัดใหม่ในยุคนั้น จะเล่ากันต่อไป ผมก็นั่งอยู่ด้วย ดีใจที่เชลล์ นำกฐินมาทอด เพราะได้เงินเยอะ เอามาสร้างโบสถ์ได้ครับ

การพดคุยก็ทักทายกัน คุญเรื่องการนำกฐินมาน่ะครับ

เสร็จแล้วไปดูพื้นที่ หน้าวัดที่จะเอาแพเหล็กมาลงกัน

ที่เอามาให้ดู เพื่อยืนยันว่ายุคนั้นทำงานมีขั้นตอน คนมาช่วยกันเพียบ ทอดกฐินทีได้เงิน เกือบล้าน ยี่สิบปีมาแล้วได้เงินล้านหนึ่ง มากกว่าวัดเจ้าคณะ อำเภออีกครับ เป็นที่ ฮือฮามาก

17. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ช่วยดันช่วยป้าอิ้ดอีกที ป้าอิ้ดโทรมา เดี่ยวขอครูแสงแข ดึงรูปกำแพงที่ล้มมาด้วยครับ

18. satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ครับ

19. แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพงานซ่อมแซมกำแพงมูลนิธิส่งเสริมปฏิบัติธรรม ศิษย์พระราชพรหมยาน(คุณแม่ชีประทุม โชติอนันต์)ที่หนองสาหร่าย นครราชสีมาค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;9520994

๒๙๙ ช่วยซ่อมแซมวิหารทาน

ป้าอิ้ดบอกบุญมา กำแพง สำนักยุบหรือ บวม อันนี้ผมงง ภาษาของป้าอิ้ดเหมือนกัน แต่ เอาเป็นว่าพังก็แล้วกันครับ จะล้ม ทางสำนักไม่ค่อยจะมีสตางค์

ผมรับเอง ในนาม บ้านเหรียญบิน

เปิดดูไฟล์ 3386996 เปิดดูไฟล์ 3386997 เปิดดูไฟล์ 3386998

เปิดดูไฟล์ 3386999 เปิดดูไฟล์ 3387000 เปิดดูไฟล์ 3387001

เปิดดูไฟล์ 3387002 เปิดดูไฟล์ 3387003 เปิดดูไฟล์ 3387004

เปิดดูไฟล์ 3387005 [/QUOTE]

20. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[/QUOTE]

ใครที่อยากร่วมซ่อมแซม เชิญติดต่อ ป้าอิ้ดได้เลยน่ะครับ