เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงและสวัสดีพี่พี่ทุกๆท่านนะครับ

สวัสดีครับพี่ส้มฟัก วันนี้ที่บ้านผมมีแต่เมฆเหมือนฝนจะตกเลยนะครับพี่

ตอนนี้ก็อย่าลืมดูแลรักษาสุขภาพกันนะครับ จะได้ไม่มีโรคภัยมาเบียดเบียนเรา

และที่สำคัญ อย่าลืมผ้าปิดจมูกก่อนออกจากบ้านนะครับhello10

2. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>cc5922, pinu, benay, ส้มฟัก, พี เสาวภา, sacrifar </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดียามเช้าเช่นกันครับ แจ้ห่ม ลำปาง อากาศร้อนมาก

เอาภาพเหรียญ "สร้างตัว" มาฝากครับ น่าจะเป็นของศูนย์ทำครับ แต่ชื่อดีจัง เลยให้หลวงพ่อลงกำกับไว้ให้อีกทีครับ

เหรียญรูปเหมือนหลวงพ่อนี้น่าจะเป็นศูนย์ทำครับ จำได้ว่าเป็นเหรียญแรกของหลวงพ่อทรงที่ผมได้ ต้องยกความดีให้นิตยสารพระเกจิที่ทำให้ผมรู้จักหลวงพ่อทรงครับ หลังจากนั้นผมก็ไปหาท่านตามวาระและโอกาสที่มีครับ เสียดายที่ไม่ได้ให้หลวงพ่อกำกับไว้ให้อีกครั้ง

เคยลงไปแล้วครับแต่ลงมาบันทึกไว้อีกรอบ เป็นล็อกเก็ตรูปเหมือนของหลวงพ่อ ตอนที่ไปบูชาหลวงพ่อไม่อยู่ครับ ท่านไปวัดสุทัศน์ เลยเอาไปให้ลุงที่อยู่ใต้ต้นไม้ในวัดเลี่ยมพลาสติกกันน้ำไว้ หลังจากนั้นไปหาหลวงพ่ออีกครั้งครับ ท่านเลยลงอักขระให้ด้านนอกแต่ผมแขวนเลยเลือนไปแล้ว ครับ

3. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

ของพี่cc5922ดูแล้ว น่าอิจฉามากครับ

เห็นแล้วอยากได้

4. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ถ่ายรุปได้ดีมากครับ

ถ้าผมส่งรุปที่ผมถ่ายแล้วจัดให้ได้ไหมครับ จะได้เลือกเอามาลงหนังสือครับ...แหะๆ

มีค่าแรง...

5. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับพี่พี
    ไม่ต้องมีค่าจ้างครับ แค่พี่พีอยากให้ช่วยก็ดีใจมากแล้ว
    อย่างที่ผมส่งเมลไปครับ ว่าอยากมีส่วนร่วมในการทำหนังสือครั้งนี้ครับ...

6. putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008

อนุโมทนาสาธุครับพี่ ลูกหลานหลวงปู่จะได้ชมรูปวัตถุมงคลแบบงามๆก็คราวนี้แล

ขอบารมีหลวงปู่ทรงคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

7. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

ทำด้วยใจน่าเลื่อมใสมากครับ

ขอให้บารมีหลวงพ่อทรงจงบันดาลให้พี่มีแต่ความสุขนะครับ

8. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

อยากมีส่วนร่วมด้วย แต่จะช่วยทำอะไรได้บ้างหนอ....

9. putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมเพิ่งจะได้รูปถ่ายหลวงปู่มาเพิ่มครับ เป็นรูปถ่ายที่หลวงปู่ท่านเอาไว้แจกครับ เจ้าของเดิมเคยนิมนต์หลวงปู่ไปทำบุญบ้าน หลวงปู่ท่านก็จารรูปแจกที่บ้านเค้านี่แหละครับ ดูจากลายมือแล้วเจ้าของเดิมคงไม่โกหกผมมั๊งครับ...แหะ แหะ (f)

ขอบารมีหลวงปู่ทรงคุ้มครองทุกท่านให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับผม ^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

10. putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับพี่ส้มฟัก อ่านแล้วขนลุกครับพี่ กราบหลวงปู่ทรงด้วยจิตเคารพยิ่งครับ

11. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ดูดีครับ เขาไม่ได้โกหกคุณครับ

หลวงพ่อ จริงๆ ถ้าไม่เร่ง ตาไม่มัว จารด้วยปากกา ลายมือท่านจะสวยน่ะครับ ท่านเป็นคนมีระเบียบ อักษรจะ ตัวเล็ก มีระยะช่องไฟเป็นระเบียบ แบบคนมีลายมือสวยครับ

ตัวนะ จะเป็นแบบนี้น่ะครับ จำได้เลย

ตัวชา จะลากหัวยาว เขียนจากล่างมานะครับ เลยเล่นหาง เขียนสองที และหางยาว

ตัวลี ดูตรงท้องลี จะลีลาเดียวกัน คือ มีท้องกลมป่องๆ

ส่วนตัวติ ก็เหมือน ต เต่า สระอินะครับ มีหางหน่อยๆไม่ยาว

อันนี้เป็นลีลานะครับ เขียนบนพื้นที่ต่างกัน พื้นไม่เรียบ หรือ เขียนด้วยเหล็กจารก็จะต่างๆไปบ้างเพราะลากเส้นยากกว่า ท่านไม่มีกำลังกดมากครับ ตัวจะคม และ เบา แม้จะเขียนด้วยหมึก ก็กดเบาแบบคนแก่กดน่ะครับ

แต่ถ้าเร่ง เพราะคนรุม จารเร็ว และเหนื่อย ตามัวๆ จะขยุกขยิกไปเลย แบบนี้ดูยากนะครับ

12. moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับ mail มาจากน้องชายเลยเอามาฝากพี่ๆ น้องๆ ในกระทู้ค่ะ เผื่อจะเป็นประโยชน์ค่ะ

เบื้องต้น บังเอิญมีหมอที่มีความรู้ในด้านการแพทย์แผนจีน และ เภสัชกรท่านหนึ่ง ได้แนะนำมาเรื่องการป้องกันไวรัส 2009ง่ายๆ
    ให้กับผมมานะครับ

พอดีกำลังนั่งดูรายการสรยุทธช่อง3 ช่วงเย็น ที่สัมภาษณ์ เภสัชกรจากโรงพยาบาลอภัยภูเบศเรื่อง อาหารต้านไวรัส ซึ่งได้แก่พวก ขิงแก่ กระเทียม พวกนี้ จึงนึกถึงเรื่องนี้ออก

ให้ใช้นำมันเหลือง หรือพวกยาดมน้ำ วาเป้กซ์ ยาหม่อง ยาหม่องน้ำ หรือ พวก เซ็งชิมอิ้ว อะไรพวกนี้ ซึ่งมีคุณสมบัติ เผ็ดร้อนเย็น

ไวรัสที่เป็นไข้หวัดตอนนี้ เป็นไวรัสที่เข้าทางจมูกลงปอดเป้นส่วนใหญ่ เป็นสาเหตุของโรคหวัด และ เชื้อขณะนี้ เป็นเชื้อที่อยู่แพร่หลายตามอากาศ

ซึ่ง อากาศในขณะนี้เป็นช่วงเย็น ร้อนชื้น เหมาะกับการแพร่กระจายของไวรัส

ซึ่งไวรัสจะตายเมื่อเจออากาศร้อนๆ ภายในเวลา ไม่กี่นาที

ดังนั้น ถ้าเราใช้หน้ากากป้องกันโรคแล้วเราทาพวกยาดมน้ำที่หน้ากากบริเวณจมูก จะช่วยทำให้ไวรัสที่มาเกาะ อ่อแอลง และถ้าเข้าทางร่างกายก็อ่อนแอมาก และ เพียงพอที่ร่างกายจะสร้างแอนติบอดี้ขึ้นมาได้

หรือ ถ้าเราไม่ใส่หน้ากาก เราก็ใช้ยาดมพวกนี้ ทาที่รูจมูก บ่อยๆ เพื่อให้ไวรัสที่หลุดเข้ามาอ่อนแอลง

ถ้าเราทำแบบนี้ สัก 2-3 อาทิตย์ ไวรัส ก็เริ่มหมดไปแล้วครับ เพราะไม่มีพาหะนำโรคอีกต่อไปและ เมื่อวัคซีนทำเสร็จเดือน ตุลาคม ก็เพียงพอที่เราจะช่วยควบคุมโรคร้ายนี้ไม่ให้ กระจายไปมากกว่านี้

ช่วยกัน ฟอร์เวิดเมลต่อไปนะครับ ช่วยๆกันอีกวิธีหนึ่งทางเลือก ดีกว่าใส่หน้ากากอย่างเดียว<TT> </TT>

13. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ดีมากเลยครับ

14. อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ ขอบคุณครับ

15. ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณครับผม ขนลุกก็เป็นความปิติอย่างนึงครับ <label for="rb_iconid_10">

กราบหลวงพ่อทรงตอนค่ำๆครับผม ขอบพระคุณสำหรับวันอันหนักหน่วงที่ผมเผชิญและผ่านมาได้ครับผม สาธุ สาธุ สาธุ
    </label>

ไฟล์ที่แนบมา:

• 0a0001 011.JPG
      ขนาดไฟล์:
      141.6 KB
      เปิดดู:
      55
  16. ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผม <label for="rb_iconid_10">

เรามีความเจ็บไข้เป็นของธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้

ยังไม่ป่วยก็รักษาสุขภาพให้ดีครับ ถ้าป่วยแล้วก็บ่ต้องตกใจครับผม รักษามันให้หาย

ผมเองไม่สบายจนชินแล้วครับผม เอิ้ก เอิ้ก </label><label for="rb_iconid_10">
    </label>

17. ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

แน่นใจจริงๆครับผม <label for="rb_iconid_10"> ดูเข้มขลังทุกองค์เลย</label>

18. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ใครมีญาติไม่สบายให้ไปถวายสังฆทานน่ะครับ ช่วยได้

พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีบอกว่า

๑) คนถวายต้องบริสุทธิ์ อย่างน้อยสมาทานศีลก่อนถวาย
    ๒) ของที่ถวายต้องบริสุทธิ์ หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง ไม่ได้ ขโมย ปล้น โกงใครมา
    ๓) คนรับต้องบริสุทธิ์ แบบหลวงพ่อทรงเป็นต้น

ได้ครบสามแบบบริสุทธิ์เด้ะๆ จังๆ ไม่ต้องใช้ของมีราคามาก ได้อานิสงฆ์จังๆ เต็มๆ บางทีป่วยอยู่ หายป่วยเลยครับ ไม่ได้โม้ พระเดชพระคุณ เจ้าคุณถาวร วัดสระปทุมก็รับรอง มีคนใช้ได้ผลมามากรายครับ

พระบิณทบาต ผ่านมาก็ถวายสังฆทานได้น่ะครับ นิมนต์ท่านก่อน แล้วถวายอาหาร ผ้าไตร พระพุทธรูป อัฐบริขารตามกำลัง แล้วจ้างสามล้อเอาไปส่งตามท่าน แล้วตอนยถา กรวดน้ำอุทิศให้คนป่วย บอกชื่อ นามสกุล ชัดๆ จังๆ

ถวายแล้วอุทิศให้ตัวเองก็ได้ ...ไม่ห้าม

ส่วนหาหมอ กินยาก็ทำตามปกติ

ไม่สงวนลิกขสิทธิ์

เป็นอำนาจของคุณพระรัตนตรัย ที่ผ่าอาถรรพ์ของธรรมชาติได้ด้วยบารมี ของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครับ ผ่ากรรม ฝืนดวงได้บางกรณี ถ้าไม่ใช่กรรมหนัก อนันตริยกรรม เพราะการถวายนี้ไม่ได้เจาะจง ให้บุคคล แต่ถวายให้สถาบัน คือ พระศาสนา จะทำให้พระศานา มีอายุยืนยาวต่อไปอีก ด้วยการถวายสังฆทานด้วยจิตบริสุทธิ์นี้

หลวงพ่อบอกไว้ชัดเจนว่า การถวายสังฆทานที่ถูกต้อง มีอานิสงค์ยิ่งกว่าการถวายของทำบุญโดยตรงแบบเฉพาะเจาะจงกับพระอริยบุคลอีกน่ะครับ

และยิ่งถ้าคนที่ถวายมีศีลบริสุทธิ์ ศีล ๕ ของที่หามา มาดีด้วยการ ทำไร่ไถนา หามาด้วยน้ำพักน้ำแรง และ พระที่รับเป็นพระที่ศีลบริสุทธิ์ แล้วเป็นพระอริยะบุคล ซึ่งถ้าพึ่งออกจากญาณสมาบัติมาด้วย หรือ ทรงญาณอยู่ด้วยล่ะ เฮงๆล่ะครับ

แต่ถ้าคนถวายเมา ของหรือเงินไปโกงเขามา หรือ เจ้ากูมีเมีย อันนี้ ฟาล์วครับ จะถวายใคร สืบดูให้ดี อย่าเชื่อที่เห็น อย่าเชื่อที่ได้ยิน อย่าเชื่อที่เขาบอก ให้ดูเองอย่างน้อย ต้องสองปี แบบดูแทบทุกวัน ดูแบบส่อง x-ray ว่าเป็นพระจริงๆหรือแค่ห่มเหลือง เสียดายเงิน เสียดายเวลา บุญก็ไม่ได้ จะซวยซ่ะอีก ไปช่วยสร้างคนโกง...แหะๆ

19. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อทรง สวัสดีพี่ๆทุกๆท่านนะครับ

20. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณมากครับ