เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นบุญตา(ลุก) อีกแล้วครับพี่พี เหอๆๆๆ.....โทนคูชีวิต

ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ...

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ไม่ต้องอุดหรอกครับ...แหะๆ

เอาไปให้ท่านลงแล้วเสกเลย ของแบบนี้อยู่ที่แรงครูครับ

3. นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณครับพี่พีพอจะแนะนำหลวงพ่อองค์ไหนได้บ้างครับ

4. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง
    ตะกรุดโทนคู่ชีวิตนี้ของท่านใดหนอครับ ช่างโชคดีจริงๆ สาธุ....

5. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เกล็ดปลากระเบนน้ำลึก

ที่จริงไม่น่าจะเป็นเกล็ดน่ะครับ แต่เป็นยอดหรือ เขาของปลากระเบนมากกว่า อยู่ส่วนบนของหลังปลากระเบน

คนรุ่นเก่านิยมนำมาให้ พระอาจารย์ปลุกเสก แล้วทำแหวน ( ใช้ต่อสู้ ชกหน้าคู่ต่อสู้ได้ ) หรือ ทำเครื่องรางประจำตัว

สมัยคุณไพฑูยร์ พันธ์เชื้องาม ( ฉายา สิงห์โตหิน ) ท่านเขียนเรื่องราวของท่าน ที่เป็นศิษย์ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ ท่านเคยกล่าวถึงพระเครื่องรางหลายอย่างของหลวงพ่อเดิม ของหลวงพ่อเดิม ที่ใช้ได้ผลชะงัก เช่น มีดด้ามงา ผ้ารอยเท้า

โดยสมัยที่ท่านไพฑูยร์เผชิญกรรมเก่าอยู่ ใช้วิธี เอาผ้ารอยเท้าของหลวงพ่อเดิม เย็บซ่อนในปกคอเสื้อ ( ในนั้นไม่อนุญาตให้นำเครื่องราง พระเครื่องติดเข้าไป ) ก็ได้บารมีของหลวงพ่อเดิม คุ้มครองอยู่ และท่านเล่าในตอนหนึ่งว่า เคยมีเรื่องกับนักเลงภาคใต้ท่านหนึ่งหนังดีมากๆ จากของแหลม เหล็กแหลมไม่ได้แอ้มเลือด เพราะมีเกล็ดกระเบนน้ำลึก เป็นของทนสิทธิ์ ( แต่ไปเอาจากปลากระเบนมาผมไม่ทราบน่ะครับ คงคล้ายงาช้างน่ะแหละ ) ผมอ่านแล้วหูผึ่ง ว่าจะต้องหามาบ้าง ...แหะๆ ตามประสาคนชอบของแปลก เป็นแหวน แต่ผมไม่ชอบ เลยถอดออกจากแหวน แล้วนำเกล็ดปลากระเบนไปให้อาจารย์ของผมท่านเสกซ้ำ

เมื่อเจอหลวงพ่อทรง แน่นอน เอามาให้ท่านลงซ้ำ ขอทางบู้ๆหน่อย ท่านลงให้แต่ไม่ติดพราะเนื้อแข็ง

เอามาโชว์เล่นๆครับ

6. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีครับ ไม่เคยได้ยินว่าปลากระเบนมีเขา แต่จะมีเกล็ดเป็นก้อนแข็งๆอยู่ตรงบริเวณโคนหางไล่ลงไปจนถึงปลายหาง ส่วนที่อยู่โคนหางจะเป็นเกล็ดขนาดใหญ่และเล็กลงไปเรื่อยๆจนสุดปลายหาง เป็นเกล็ดหยาบๆแกร่งๆคล้ายบุ้งตะไบ ที่จำได้เพราะตอนเด็กๆเคยไปจับหางกระเบนของคุณปู่แกว่งเล่นจนถูกไม้เรียวไล่หวดกระเจิงมาแล้ว โชคดีที่ไม่โดนหางกระเบนไม่งั้นคงเหวอะหวะ

หางกระเบนนี่เขาว่าไล่ผีปอบได้ชะงัดนักแล อ๋อ....เกล็ดปลากระเบนนี้ต้องเป็นปลากระเบนท้องน้ำเท่านั้น กระเบนอื่นไม่แน่ใจว่าจะขลัง

7. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เหอๆ....จารย์

ผมมาบอกหนังสือสังฆราชซ่ะแล้ว

ตรงยอดสุดของปลากระเบน ( น้ำลึก ) น่าจะคนล่ะชนิดน่ะจ้ะ จะมีปุ่มอยู่ ตัวหนึ่งมีแค่หนึ่งปุ่ม น่าจะเป็นเขา หรือ นอ ของเขา จะอยู่เหนือลูกตาขึ้นไป

พอเขาได้ตัวมา จะตัดปุ่มนี้มา ปลุกเสกเหมือนกับงาช้าง

ผมเคยเห็นเป็นกำไล น่าจะหลายสิบตัว หลายสิบเกล็ด ของเก่า ของเด็กที่ทำงาน reception ของโรงแรม greenworld ที่ สงขลา น่าจะเป็นเด็กมุสลิม ด้วย ผมถามแก แต่แกไม่ตอบตรงๆ ยิ้มๆ น่าจะเป็นของเก่ามาก เพราะเกล็ดใหญ่มาก และน่าจะใส่ไว่คุ้มครองป้องกันตัว แน่นอน ใครว่ามุสลิมไม่ใช้ของอย่าไปเชื่อ คนเหมือนกันจ้า

ส่วนไล่ผีปอบ หรือ ผีบ้า แค่จี้เข้าไปเขาก็กรีด เหมือนงา ช้างน้ำ ( ช้างจริงๆ ) ไม่ใช่ที่เขาลงหนังสือพิมพ์ เป็นสัตว์น้ำชนิดหนึ่ง รูปร่างคล้ายหมู ( ฮิปโป พันธ์หนึ่งมั้ง ) เคยอาศัยอยู่มากในทะเลสาบเขมร ( ตอนนี้คงหายากมาก )

งาช้างน้ำ ก็ไล่ผีกระเจิง ว่างๆจะเอามาให้ดู มีทั้งงาตัวผู้ และตัวเมีย

8. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความรู้เพิ่มเติมในส่วนที่ขาดหายครับพี่ เพราะบางทีอาจจะรู้น้อยไปหน่อยไม่ครบทุกด้าน

อิสลามแอบพกพระก็มีแต่แอบเอาผ้าห่อหุ้มเป็นก้อนจนไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหน็บในเสื้อตัวในไว้ไม่ให้ใครรู้ แต่พระนั้นจะต้องเก่งจริงๆทำให้เขายอมลงให้ได้เขาจึงจะนับถือ

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ในห่อผ้าน่ะ ....หลวงพ่อทวดซ่ะส่วนใหญ่ครับ

เพื่อนผมเคยซื้อหลวงพ่อทวดมา เนื้อว่าน ๙๗ สวยกริ้บจากมุสลิม แถวสุไหงโกลก เรียกว่าจากมือพ่อท่านทิมมา ก็ห่อผ้าไว้ พกไปน่ะครับ ในชายผ้าที่เอว ไม่ให้คนเห็น

พอแกะผ้ามา ... อื้อฮือ ไม่มีช้ำ

10. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งรู้ครับว่ามุสลิมเขาก็นับถือพระกันครับ แต่เคยได้ยินมาว่ามุสลิมก็มีของแถมแก้ยากด้วย จริงหรือเปล่าครับ

11. เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทรง ที่วันนี้ ช่วยกระผมสอบผ่าน

12. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงครับ สวัสดีครับพี่ๆ

13. หมีเมืองนนท์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2008
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ครับ

14. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เขี้ยวเสือ วัดมอญ ( ของโชว์ )

บรรยายด้วยภาพ...แหะๆ

15. G.sis.t เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ชอบจัง ครับ เสือ

16. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083-6139417)

นานๆจะมาสักทีนะครับ อาจารย์ อิอิ:cool:

17. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    จะรอชมครับพี่พี จะได้เปิดหูเปิดตา ได้ยินมานานแล้วช้างน้ำ

18. เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรง ครับ

เสือตัวนี้หุบปาก แต่ผมดูแล้วอ้าปากค้าง...ง เลยยยยครับ

19. The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    รอชมงาช้างน้ำด้วยคนครับ อยากเห็นมานานแล้วว่ามีตัวตนจริงไหม?
    ผมก็อ้าปากค้างตามด้วยครับพี่เมืองสมุทร

20. ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเสือแล้วแอบกลืนน้ำลายดังเอิ้ก ลูกกระเดือกวิ่งเป็นระลอก สวยน่าลัก เอ๊ย...น่ารักจริงๆ

เรื่องช้างน้ำนี้หลวงพ่ออุตตมะเคยกล่าวถึงเหมือนกันว่าท่านเคยเห็นตอนธุดงค์อยู่แถวกาญจนบุรี ผมเชื่อท่านครับ