เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ลุงคร๊าบบบบบ ดูเบี้ยให้หน่อย
    เจ้าของเดิม เห็นห่วงเบี้ยที่เป็นเงินขาด ก็เลยเอาไปเลี่ยมพลาสติก
    ส่วนภาพสุดท้าย เป็นฝูงเบี้ยมหากาฬ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

ไปงานพุทธาภิเศกที่ เชียงใหม่ครับ ไปแล้ว กลับเลย นอนในรถ

ภาพนี้ท่านคงแวะกราบ พระธาตุดอยสุเทพครับ มาดเท่ห์มาก...อิอิ

3. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เขียนได้ซึ้งดีมากท่าน...แหะๆ

ผมอ่านแล้วเกือบร้องไห้ให้ลูกเห็น

4. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ที่ให้ดูนี่ ดูว่าแท้ หรือ ดูหลวงพ่อครับ

ถ้าให้บอกว่าแท้ แท้ครับ ผิดจากเบี้ยเก็โดยสิ้นเชิง

ส่วนหลวงพ่ออะไรให้โทรมาถาม 086 322 8619

5. เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาตเรียกมือนี้ ว่า "Hands Of God"
    ;aa21

6. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะ ๆ .... ในลังน่าจะมีพระเนื้อผงหลวงพ่อสักเต็มลังน่ะครับ ทิ้งลืมไปเลยอีก สามสิบ ถึง ห้าสิบปี สิ่งก่อสร้างของวัดชำรุด ก็เปิดลังมาจำหน่าย สร้างวัดได้

ผมตั้งใจไว้ แต่ไปไม่ถึง หลวงพ่อท่านสิ้นซ่ะก่อน

7. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขอบคุญครับพี่นริศ ที่มานำเสนอ

ทำให้เหมือนร่วมเดินทางไปด้วยในครั้งนี่

8. nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    เห็นแล้ว กิเลสก็เกิด

9. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

น้าหนุ่มทิพย์ ท่านใจดี คุยกันได้น่ะครับ

10. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อันนี้น่าจะเป็นคลังเบี้ยของพี่ นะครับแต่หากว่าผมเดาไม่ผิดมีเบี้ยหลวงพ่อทองหยิบอยู่ หนึ่งในนั้นแน่นอน

11. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีเบี้ยหลวงพ่ออ่อน ด้วยป่าวครับ อิอิ

12. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

กิ๊กผมมีเยอะ แบ่งให้ได้ แถมเมียให้อีกคน..... แต่เบี้ย ขอเหอะ

ในนี้มีเบี้ยของหลวงพ่อทรงอยู่ตัวหนึ่ง คนใจดีเค้าให้มา เห็นน้ำใจเค้าอยู่ ก็เลยไม่กลัวหน้าด้าน ขอแบ่งฟรีๆ ยังไม่รู้จะตอบแทนยังไง เลยแอบตามอ่านงานเค้าอยู่เรื่อยๆ....อุ๊บบบบบ

หากเก็บเบี้ยได้ครบทั้งจังหวัดอ่างทอง แล้วจะมาเฉ..เหลย..

อ้อ ในนี้ไม่มีเบี้ยของหลวงพ่อทองหยิบครับ มีอยู่ตัวหนึ่งจะคล้าย เพราะทำโหล ไปออกที่ลพบุรี ผมไม่กล้าพูด แต่คนเสกดังระดับประเทศ และก็คงจะมีคนนำของโหลไปใส่ตู้ที่วัดกลางของหลวงพ่อทองหยิบครับ ข้างในน่าจะไม่มีปรอทด้วยซ้ำ แต่เอาอะไรใส่มาไม่รุ

หลวงพ่อทองหยิบท่านบอกว่า "ฉันไม่เก่งดอก ฉันฆ่าปรอทไม่ตาย ฉันทำได้แค่ซัดให้มันซาหลบ" คนฟังก็ฮา....

13. benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เบี้ยหลวงพ่อทรงคงเป็นตัวที่เลอะชันหน่อยๆ นะครับพี่หนุ่มทิพย์

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยและกันนะครับ เบี้ยหลวงพ่อทองหยิบนี่คล้ายตัวที่ปิดทองครับ ผมไปวัดบ้านกลางหลายครั้ง ก็เห็นมีให้บูชามานานนับปีแล้ว ตัวละหนึ่งร้อย หลวงพ่อทองหยิบนี่ท่านก็ไม่ธรรมดานะครับ
    คนอ่างทองรู้ดีครับ ว่าท่านเจ๋งขนาดไหน ครับ

14. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตกลงเอาเบี้ยมาโชว์ หรือ จะมาออกตัวครับ

เบี้ยตัวเลอะๆชัน ไม่สนใจ...แหะๆ

สนใจตัวเลี่ยมเงินเก่า

15. มาด ชุมพร Active Member

จากรูป(ที่หลวงปู่ทรงใส่แว่นตาดำ)ถ้าผมจำไม่ผิด สถานที่น่าจะเป็นวัดพระธาตุดอยสุเทพ จ.เชียงใหม่ บ้านผมเองแหละครับคุณ NR
    เห็นพี่ชายผมที่เชียงใหม่บอกว่า หลวงปู่ทรงท่านไปงานเสก สิงห์ ที่วัดๆหนึ่งที่อ.สันกำแพง(ชื่อวัดผมจำไม่ได้จริงๆ) เพราะพี่ชายผมได้ไปที่งานเสก
    เห็นหลวงปู่ทรงที่งานด้วย แต่ว่าเข้าไม่ถึงท่านเพราะคนมากันเยอะมั่กๆ และพี่ผมบอกว่าสิงห์รุ่นนี้ วัยรุ่นขาโจ๋ที่อ.สันกำแพง หากันให้ควั่ก เพราะมีประสบการณ์เรื่องยิงกันแทงกันไม่เข้าทำนองนี้แหละครับ ทำให้ของเกลี้ยงไปจากวัดเพียงไม่กี่วัน แถมไม่พอหาจากตามแผงก็ไม่มี แต่รู้สึกว่าที่พี่ผมน่าจะมีอยู่ชิ้นนึง ไว้จะขอถ่ายรูปแล้วมาโพสให้ลองชมเผื่อเจอที่ไหนก็จะได้เก็บเอาไว้ไม่เสียโอกาสนะครับ

16. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ คล้ายกับตัวที่ปิดทอง หลวงปู่ทองหยิบ(ของเรียกหลวงปู่จากนี้ไปนะครับ) ท่านบอกว่าไม่ใช่ของที่นี่ มีคนมาฝากไว้

จริงๆแล้วคนอ่างทอง จะคุ้นเคยกับพระเกจิมาก เห็นเป็นเรื่องธรรมดา เพิ่งจะมาเฮกันก็เมื่อมีหนังสือพระเข้ามาเชียร์นี่แหละครับ

สมัยก่อน เดินทางกันทางน้ำ วัดใครอยู่ติดน้ำ ก็เจริญหน่อย แต่วัดหลวงพ่อทรงนี่อยู่ลึก เดินทางลำบาก กว่าจะได้ขนาดนี้ ก็ต้องใช้ความอุสาหะกันมากๆครับ

17. numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อ้านะ...ถ้าทวงคืนเมื่อไหร่ เค้าก็รู้กันหมดสิ ว่าได้จากใคร อิอิ ง้างปากเมียผมยังง่ายกว่าเลย...

ถามเพื่อนเมื่อเช้า ว่าหาหลวงพ่อโป่งได้ไหม เพื่อนบอกว่าไม่แพง แต่หายาก ท่านบวชรอบสองตอนอายุมากกับหลวงพ่อคำ เป็นคนมีวิชามาแต่ก่อน เรื่องเหนียวขึ้นชื่อมาก เลยบอกไปว่าอะไรก็ได้ ถ้าเจอให้รีบโทรมา

ถามเพื่อนเรื่องหลวงพ่อกุ่ม เพื่อนบอกว่าแพง เคยเห็นแต่เหรียญกับตะกรุด เช่นตะกรุดมนุษย์ยักษ์(ฟังชื่อดูแล้วน่าเก็บเนอะ..แต่เห็นที่บ้านบ่อยแล้ว) เลยบอกไปว่าอะไรก็ได้ ถ้าเจอให้รีบโทรมา .... คนใจถึง มีกะบุงรอเก็บไว้ล่อซาเล้ง.....

18. cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    ขอบคุณสำหรับการนำภาพที่วัดให้กลับมาให้หวลคิดถึงวันเก่าๆเพียงแต่ตอนนี้ต่างจากตอนนั้นตรงที่เมื่อไปที่วัดแล้วเราจะไม่ได้พบพระภิกษุชรารูปหนึ่ง ผอมๆ สูง นั่งขัดสมาธิ ด้วยท่าทางสงบเรียบร้อย หรือบางครั้งเวลาไปก็จะพบกับรอยยิ้มและความเมตตาที่ให้ต่อลูกศิษย์ไม่เลือกชนชั้นวรรณะ ให้ความเมตตาเสมอกัน ใครจะขอให้ทำอะไรท่านก็ทำ บางครั้งไม่ได้ขอท่านก็เมตตาทำให้ เราทุกคนที่เคยไปกราบท่านคงจะจำความประทับใจไม่รู้ลืม แต่ถึงแม้สังขารท่านจะล่วงลับดับไปตามกฎธรรมชาติแล้ว แต่ดวงจิตที่ผุดผ่องและความเมตตาอันเหลือประมาณ ที่คอยปกป้องคุ้มครองเหล่าสานุศิษย์ทั้งหลายไม่เคยจางหายไปเลยครับ สาธุ

กราบ กราบ กราบ มีศรัทธาล้นดวงจิต
    ท่านเมตตาเหล่าศิษย์ทุกคนไม่เลือกสาย
    ไปเช้า สาย บ่าย ค่ำ ไม่เว้นวาย
    ท่าน เสก จาร เป่า คลายลำเค็ญทุกคนไป
    มาบัดนี้.....
    เห็นภาพวัดแล้วใจหาย
    หลวงพ่อไปลับแล้วไม่แลเห็น
    หมดร่มโพธิ์ร่มไทรวัดลำเค็ญ
    ใครจะเห็นคุณค่าความสำคัญ
    ....
    แต่ผมเมื่อใดที่มีการร้องขอ อย่างน้อยเหล่าสานุศิษย์ในนี้ นำโดยลุงพีต้องพาเรายื่นมือเข้าช่วยอย่างเต็มความสามารถแน่นอนเลยครับ

19. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เจ้าบทเจ้ากลอนเหมือนกันน่ะครับ เขียนได้เห็นภาพเลย คนเขียนกลอนเป็น ได้ไพเราะ จัดว่ามีอารมสุนทรี ไปทางสร้างสรรค์น่ะครับ

ตอนสมัยสุโขทัย รุ่งเรือง วัดวาอารามแสนสวยงาม ใครจะคิดถึงภาพ ปรักหักพัง

ตอนสมัยอยุธยามหานคร รุ่งเรืองมาหลายร้อยปี กำแพงสูงหลายวา ( ลืมไปว่ากี่วา ) ใครจะคิดว่าจะถูกทำลายจน จนเป็นทราก

คิดเป็นธรรมะครับ มีเกิด มีดับ เป็นของธรรมดา เป็นวัตถุ ที่เราควรบูชาคือความดีของหลวงพ่อ ซึ่งไม่มีดับไปจากใจเรา

เรื่องวัด หลักเลยต้องเป็นเรื่องของชาวบ้าน แถววัด เป็นตัวนำ เพราะเราไม่ได้อยู่แถวนั้นจะได้คอยดูแลได้ตลอด ถ้าเขามองไม่ออก ไม่เอากันเอง ไม่โปร่งใส ก็ไปไม่เป็น

แต่ถ้ามองออก เอากัน โปร่งใส ก็ไปเป็นครับ

ตอนนี้ผมสนใจแต่ขอให้ได้เผาหลวงพ่อตามที่ท่านต้องการ เสร็จงานศพแล้วพวกเรามาประเมิณสถานะการณ์กันครับ ว่าจะเอาอย่างไร เราสามัคคีกันไว้ หลวงพ่อท่านช่วยหนุนครับ เอาแรง สะสม resource ของเรา ไว้ทำความดีข้างหน้า

20. พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ถ้าได้ข่าวเบี้ย พ่อ โปร่ง ราคาไม่หนัก กริ้งมาบอก ส่วนตะกรุด มนุษย์ยักษ์ น่ะ คุยกันหลังไมค์ครับ