เหรียญพระพุทธไชโย 2461 ชอบเปล่าครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sankrubsan, 27 มกราคม 2015.

1. sankrubsan

sankrubsan เป็นที่รู้จักกันดี

หาตัวเปรียบยากมากครับ ก็หามาได้องค์หนึ่งจริงแท้ไม่รู้ครับ ขอความคิดเห็นอาจารย์ที่นี่หลายๆ ท่านครับ
    รูปสีฟ้า เป็นภาพค้นมาจากเว็บหนึ่ง
    ที่ไม่สวยของผมครับ 555
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญของท่าน แท้ครับ ขออนุญาตเอาเหรียญของผมมาดูเปรียบเทียบครับ(f)

3. sankrubsan

ขอบคุณครับท่าน จัวน้อย แต่ผมยังไม่รู้เลยว่า ดูกันยังไงครับ
    แล้วเหรียญนี้พอมีราคาเปล่าครับ เพราะไม่เคยรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้
    อีกเช่นเคยครับ ปกติมีแต่เหรียญทางเหนือ

4. thachapol

ขออนุญาตลงรูปที่ชัดขึ้นเพิ่มเติมครับ เหรียญของท่านเจ้าของกระทู้ถือว่าสวยสุดๆหาสวยกว่านี้ไม่มีอีกแล้วครับ..(f)

5. thachapol

เท่าที่ผมสังเกตุเห็นง่ายที่สุดคือ พื้นผิวเหรียญจะเป็นเหมือนผิวส้มไม่เรียบตึง พื้นผิวขรุขระเป็นหลุมยาวๆตื้นๆเล็กๆทั่วพื้นเหรียญครับ ตัวอักษร นถจก ใต้ฐานบัวต้องตั้งคมชัดไม่ล้มไม่บวม ราคาผมไม่ทราบจริงๆครับ แต่เป็นหนึ่งในเหรียญที่จัดอยู่ในชุดเบญจภาคีเหรียญพระพุทธยอดนิยมครับ...(f)

6. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปทั้งหมด ทั้งชุดตัวหนังสือ ชุดตัวเลขไทย รอยปั้มเจาะหู ดูแล้วไม่ชอบเลยคับ :)

เหรียญพระพุทธไชโย 2461 มีทั้งหลังแบบ และหลังตัวหนังสือ "สุขิโต โหตุ" "นถจก" คือชื่อร้าน นาถาจารุปกรณ์ สันขอบมีความคมชัดให้เห็น มีทั้งขอบเลี่อยและขอบเรียบ ผิวทองแดงมีความแน่นและความเก่า ดูจากรูปอาจจะพลาดได้ ลองเอาไปเช็คดูนะคับ ผมเคยปล่อยเช่าเนื้อทองแดง เมื่อปี2540 ในราคา 370,000 บาท แล้วลองคิดดูก็แล้วกัน ว่าเนื้อเงิน และ เนื้อสัมฤทธิ์ ถึงตอนนี้ราคาเท่าไหร่ :)

7. sankrubsan

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ ก็ดีที่ว่ามีความเห็นแย้งมาครับ เท่าที่เซิร์ทดูก็ได้ภาพมาจากเว็บ AJ-RAM.COM || คุยเฟื่องเรื่องพระแท้กับอาจารย์ราม โดยอาจารย์ราม วัชรประดิษฐ์ นอกนั้นดูไม่รู้ว่าแท้เก๊ประการใด ที่เห็นสีฟ้าๆ นี่ตามที่ท่าน liverpool_Rak ได้กล่าวมาจริง และผมก็ค่อนข้างหนักไปทางท่าน liverpool_Rak และก็ไม่ค่อยมั่นใจในเหรียญของผมเลยมาถามดู เพราะเท่าที่ผมเอาเทียบกับหลายๆ เหรียญ เหรียญส่วนใหญ่จะเป็นบล็อคเดียวกับบล็อคที่เป็นของผมนี้ คือเลข๖ ไทยมีเส้นทับ มุมปลายเหรียญด้านหลังแตก แต่ว่ารอยเจาะผมพอใจอยู่ครับ คือเจาะแล้วเนื้อจะปลิ้นกลับ เหมือนตาไก่ใส่ปฏิทิน เท่าที่สังเกตดู รูปที่อ.รามลงพระแทบจะไม่เห็นเม็ดตา แต่บางเหรียญเห็นเม็ดตาชัดเจนมาก ความคิดของผมนะครับ ว่าธรรมชาติการปั๊มพระสมัยก่อน เมื่อปั๊มออกมาสักระยะ ก็จะสึก ความไม่สมบูรณ์ของเหรียญก็คงจะมีไม่มากก็น้อย ดังนั้นรอยปลวกกิน หรือรอยเว้าของเหรียญน่าเป็นไปได้ เหรียญที่มาเป็นตัวอย่างของอาจารย์รามอย่าลืมว่าเป็นเหรียญคัดนะครับ เขาเล่นกันหลักแสนถึงล้าน และอย่าลืมอีกเหมือนกันว่าพระสมัยก่อนไม่ใช่ว่าได้มาแล้วก็จะเลี่ยมกรอบกันเลย พระส่วนใหญ่จะห้อยคอกันเลย เท่าที่ผมคิดดูที่พูดมาทั้งสองท่านอาจเป็นไปได้ทั้งสองบล็อค แต่ว่าที่ทำเก๊มาเลือกที่จะทำบล็อกกลาก อันนี้ก็ต้องถามผู้รู้จริงๆ ใครมีข้อมูลความคิดเห็นดีๆ ช่วยกันแชร์ความคิดเห็นนะครับ เว็บนี้ดีจริงๆ เปิดโอกาสให้ทุกคนครับ

ขนาดไฟล์:
      10.4 KB
      เปิดดู:
      135
  8. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    ขออภัยด้วยครับ ส่วนตัวแล้วผมดูแล้วยังไม่ชอบครับ