เหรียญพระอาจารย์ฝั้นรุ่นแรก เนื้อทองแดงครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย oad1981, 18 กันยายน 2011.

1. @ubon@

@ubon@ สมาชิก

รูปไม่ขึ้น ทำยังไงอะ

2. @ubon@

ลองดูอีกที

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      151.2 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      140.1 KB
      เปิดดู:
      164
      ขนาดไฟล์:
      211.4 KB
      เปิดดู:
      200
      ขนาดไฟล์:
      120.3 KB
      เปิดดู:
      154
  3. @ubon@

รูปมาแล้ว5555[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      143.1 KB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      152.4 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      156 KB
      เปิดดู:
      131
  4. @ubon@

ขนาดไฟล์:
      142.7 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      150 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      167.6 KB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      146.1 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      149.8 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      153.3 KB
      เปิดดู:
      110
  5. lnwuoe455

lnwuoe455 สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    จากพงษ์พระเครื่ง

พี่คันหูครับเหรียญพี่ผมว่าแท้แน่นอนน่ะครับ จุดตาย มีครบ

6. lnwuoe455

lnwuoe455 สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2011
    โทษน่ะครับพิมพืชื่อผิด พี่ ubon

7. MANNNN

MANNNN สมาชิกใหม่

องค์นี้แท้มั้ยครับ

ช่วยดูด้วยครับไม่รู้ว่าแท้หรือเก๊

8. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระอาจารย์ฝั้นรุ่นแรก เท่าที่ผมเห็นมา เนื้อทองแดงกะไหล่ ส่วนใหญ่นะครับ ลองดูภาพของแท้สิครับ รอยสนิมทองแดงสีชมพู สีม่วงขึ้น สีเขียวขึ้นทั้งนั้น
    ผมว่าเนื้อทองแดง 5 องค์ 10 องค์เป็นนิทานหลอกเด็กมากกว่าขอรับ จะหาเรื่องโก่งราคามากกว่า
    ลองดูองค์ที่สวยเนียบลงหนังสือตอนนี้ ล้างเอากะไหล่ออกครับ สภาพถึงเนียบ
    เชื่อเถอะครับ เนื้อทองแดงไม่ได้มีแค่ 5 องค์หรอกครับ มีหรือครับ ทำบล็อคทั้งที ทำแค่ 5 องค์ 10 องค์
    ดูรุ่นต่อๆมาสิครับ เขาทำเนื้ออะไรกัน

9. Jmind

องค์ที่เจ้าของกระทู้เอามาลง ผมว่าก้ำกึ่งขอรับ
    ส่วนที่ผมคิดว่าดูพอใช้ได้คือ พิมพ์ทุกจุดตรงครับ แต่ตัวหนังสือไม่คมเท่าไร เป็นไปได้ว่าจะเกิดจากการมดำทำให้ไม่เห็นคม
    ส่วนที่ผมไม่ชอบคือ ขอบปั๊มด้านหลัง ดูเลือนๆ เดาเอาว่ามีการตะไบบ้างเล็กน้อย
    แต่ธรรมชาติแบบนี้ ถ้าเนื้อเกินมาเขาก็ตะไบเอาเนื้อออกเป็นไปได้ครับ
    ส่วนที่ผมไม่ชอบอีกคือ เนื้อพระด้านหน้า มีผิวไม่เรียบ ขรุขระ
    การตัดขอบตรงหูเหรียญกับตัวเหรียญ ดูชันตรงไป ของแท้น่าจะมีหักมุมเล็กน้อย
    ลองส่องดูเนื้อทองแดงว่าเก่าหรือเปล่านะขอรับ

10. Jmind

แบบของคุณ MANNN เป็นพระปลอมแน่นอนขอรับ

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สำหรับเหรียญรุ่นแรก จะมีกี่เหรียญก็ได้ตามใจเรา
    แต่ถ้ามีตำหนิที่กล่าว
    1 รอยปริ
    2 รอยกลึงขอบเหรียญด้านหลัง
    3 รอยปริแตกของกรรไกรปรากฏที่รอยตัด ก็ ok
    ส่วนการพิจารณอื่น ๆ คือพื้นเหรียญตึงเรียบ รอยตำหนิคมชัดเรียวเล็ก
    เนื้อเหรียญเก่าตามอายุ แต่เวลาของเก็บดีมากเพราะมีน้อย สภาพเปลี่ยนน้อย
    อย่างไรของแท้ถึงแม้จะเก็บต่างที่ต่างสภาพ ก็จะไม่แตกต่างกันมากมายครับ
    ถ้าได้เห็นของแท้มาก่อน ความคิดเห็นหรือความขัดแย้งจะลดน้อยลงทันที
    เหรียญทองคำที่เก็บดีสภาพแทบจะไม่เปลี่ยนเลย ผมก็ได้เห็นมาแล้ว
    ลองฟังภาษิตตรงนี้ครับ
    ปลาบ่อหรือจะสู้ปลาคลอง
    ปลาคลองหรือจะสู้ปลาแม่น้ำ
    ปลาแม่น้ำหรือจะสู้ปลาทะเล
    ที่กล่าวให้ฟัง และผมก็ใช้ภาษิตนี้โดยการส่งลูกไปเรียน มหาวิทยาลัยในกรุงเทพ
    ตอนนี้ลูกผมทำงานแค่ 2 ปี ปีที่ 2 พี่งย้ายที่ทำงานมีตำแหน่งได้เป็นถึง หัวหน้า
    ไม่ได้เป็นสตาฟ ซึ่งตอนเรียนผมถือว่าแย่มากตั้งแต่ระดับ ม.เรียกว่าคุณแม่เขาให้ไปเรียน
    แค่ ปวช ปวส แต่ผมต้องการให้ลูกเรียนในระดับอุดมศึกษา ความสำเร็จอยู่ที่มุมมอง
    และประสบการณ์ ส่วนเรื่องพระผมคิดว่าเจ้าของพระทุกคนต้องรักพระของตนเอง
    เปรียบเหมือนมีลูก จะดีหรือไม่ดี เราก็ยังรัก
    ส่วนพระเก๊กับพระแท้เป็นคนละเรื่องกัน ผมดูพระให้ท่านใดแล้วผมก็หวังให้พระองค์นั้น ๆ
    แท้ทุกองค์ซึ่งเราจะได้ร่วมดีใจไปกับเขาด้วย มิได้เคยมีนัยยะแอบแฝงสิ่งใด
    ขอให้เข้าใจในส่วนนี้ด้วย และผมก็เป็นเอกเทศไม่ได้ขึ้นกับใคร คือทำงานอิสระ คงแค่นี้ก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2013
  12. stoes

ขอเขียนต่อ องค์ความรู้ กับ ความรู้สึก มันคลเรื่องกัน
    คนที่รู้ซึ่งขึ้นอยู่กับข้อเท็จจริง ไม่ต้องคิดอะไรไปไกล ความมั่นใจก็ใกล้ร้อย
    และความรู้สึก ความมั่นใจมันไปแค่ครึ่ง ๆ เรื่องประสบการณ์
    ยกตัวอย่าง เช่นมีนักท่องเทียวที่ได้เดินทางท่องเที่ยวในประเทศไทย
    หม่อมหลวงสราลี กิติยากร (คุณน้ำผึ้ง) ทำรายการ เที่ยวละไมไทยแลนด์
    ท่านท่องเที่ยวไปตามจังหวัดต่าง ๆ เป็นเวลาหลายปีแล้ว
    ถ้าเราจะทำอย่างท่านบ้าง เราก็ต้องใช้เวลาหลายปีในการเดินทางใช่ไหมครับ
    ฉะนั้นเรื่องประสบการณ์ถ้าจะบอกว่าแข่งกันให้ทัน ก็ต้องใช้เวลา

13. stoes

ขอตอบดูตรงนี้ภาพแบบนี้เปอร์เซนต์แท้สูง
    แต่ของภาพที่ดีกว่านี้ ถ่ายหน้าหลังเต็ม ขอบตัดซ้ายขวาเต็ม
    ขนาดของภาพสัก 1 mb

14. stoes

องค์นี้ขอตอบสั้น ถ่ายรูปได้ดีจึงพิจารณาได้ง่ายกว่า
    แต่เสียใจด้วยครับ

15. stoes

ประสบการณ์และความชำนาญ ไม่ใช่ไม่สำคัญ

ลองอ่านหนังสือพิมพ์ฉบับนี้เรื่องหลวงปู่ทวดแข้งขีด
    แต่ผมอาจผิดก็ได้ เพราะผมดูอย่างนี้คือ
    1 เป็นแข้งขีด
    2 ไม่ได้มีแข้งขีด
    ลองหาความรู้แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
    ทฤษฏี คือ ตัวหนังสือ
    ลงมือทำจริง คือ ปฎิบัติเห็นแล้วรู้แล้ว ลืมยากครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

16. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ตระกูลที่สร้างเหรียญอาจารย์ฝั่น เขาบอกว่า เหรียญทองแดง ทำ 11 เหรียญ ปัจจุบันคนที่ได้ครอบครองนำไปขึ้นทำเนียบมีรายชื่อของคนที่เป็นเจ้าของอยู่ที่ส่วนกลางหมด รู้เลยว่าอยู่กับใครหรือใครครอบครองบ้าง เซียนบางคนบอกว่าไม่ต้องไปฝันหาหลอกเหรียญทองแดง เขาว่ามางั้น (โปรดใช้วิจารณญาณในการพิจารณาในการรับฟัง)

17. stoes

ขอบคุณอาจารย์คิงคองมากครับ 11 เหรียญ
    ถ้ามีโอกาสผมจะถามพี่ที่มีเหรียญอาจารย์มากที่สุดคนหนึ่ง

18. Jmind

รูปที่พี่ stoes เอามาลง ดูรอยล้างที่ตัวหนังสือสิขอรับ
    ถ้าเป็นรมดำธรรมดาเขาไม่ล้างหรอกครับ
    แต่ รอยด่างที่ตัวหนังสือนั้น ต้องล้างเพราะว่่า กะไหล่มันอยู่ตามซอก
    แต่ส่วนอื่น มันหลุดง่ายเพราะเวลาผ่านไปนาน
    นั่นแหละครับ องค์พระจึงยังไม่สึก
    ลองดูองค์อื่นๆ ที่บอกว่าเป็นเนื้ออัลปาก้าเงาๆ เนื้อในดูสนิมออกมา เป็นสนิมทองแดงทั้งนั้น
    เรื่องนี้ พูดกันตามเหตุตามผลขอรับ

19. Jmind

จุดตายที่บอกในรูป 3 จุด เป็นการปิดกั้นเหรียญแท้ ครับ
    เพราะอย่างที่บอกว่า เนื้อเกิน จุดที่ 3 อาจจะมีมากกว่านั้น หรือ น้อยกว่านั้นได้ มากเพราะฟันขบตัด ทื่อหรือคม จะเป็นไปตามจำนวนเหรียญที่ตัด เมื่อจุดที่ 3 มีมากก็ส่งผลมาถึงจุดที่ 2 คือ มีการตะไบออกบ้าง
    เมื่อจุดที2 มีการตะไบบ้างก็ต้องไปถึงจุดที่ 1 คือตกแต่งให้เสมอกัน ทำให้บางคงค์เห็นรอยที่หูเหรียญจางลงไป ลองหยิบภาพของแท้มาดูสิครับ บางองค์มีลึกมีตื้นต่าง

ในนิทานเรื่องนี้บอกว่า มี 3 เนื้อ คือ เนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อทองแดง
    ผมว่า มีเนื้ออัลปาก้า กับเนื้อทองแดง กะไหล่เงิน กะไหล่ทอง และ รมดำ มากกว่า
    ผิดถูกอย่างไรผมว่าไปตามเหตุตามผล ต้องขออภัยนะขอรับ

20. Jmind

เรียนพี่ stoes เรื่องที่ผมเสนอนี่ผมไม่ได้กล่่าวหาพี่ stoes นะขอรับ
    เคารพในความมีน้ำใจของพี่ที่แสดงออกให้เห็นชัดเจนอยู่แล้ว
    จึงต้องขออภัยหากกระทบกระทั่งกันบ้าง ด้วยความเคารพ
    แต่พูดตามเหตุตามผลที่สังเกตุได้นะขอรับ