เหรียญหลวงปู่ศุข หลังกรมหลวงชุมพร รศ.129

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย toptech, 6 พฤษภาคม 2010.

1. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุญาติออกความคิดเห็นนะครับ เพราะผมก็มีเหรียญนึงเหมือนกันแล้วก็ได้หาข้อมูลมาบ้างเพราะตอนแรกก็นึกว่าเป็นของทันหลวงปู่ศุขครับ

1.เหรียญหน้าหลวงปู่หลังกรมหลวงฯ เหมือนของท่านเจ้าของกระทู้นี้ลองหา ๆ ดูในเวปครับเท่าที่คนเอามาลงจะมีประมาน 3 พิมพ์ครับ แต่ละพิมก็เหมือน ๆ กันแต่จะแตกต่างกันตรงที่รายละเอียดของเหรียญ เช่น ไม้เอก ไม้โท เครื่องราชของกรมหลวงฯ หน้าหลวงปู่ครับ

2.เหรียญนี้เท่าที่ผมหาข้อมูลนอกจากเนื้ออัลปาก้าแล้วยังมีเนื้อ(น่าจะ)เป็นทองแดงครับ

3.ถ้าเหรียญที่คล้ายเหรียญนี้มีอยู่ 1 เหรียญครับออกที่วัดประสาทบุญวาส(เขียนชื่อวัดผิดป่าวไม่แน่ใจนะครับแต่ชื่อวัดประมานนี้) เหรียญของวัดประสาทฯนี้หน้าจะเหมือนเหรียญของเจ้าของกระทู้มาก ๆ ครับเรียกได้ว่าพิมพ์เดียวกันก็ว่าได้แต่หลังเหรียญจะเป้นยัน(มั้ไมแน่ใจผมดูมานานมากแล้ว)แต่ไม่ใชกรมหลวงฯแน่นอนครับ

4.เหรียญนี้มีคนลงเวปประกาศขายครับ ในเวปตลาดพระราคา 1000 ต้น ๆ ไม่แพงตอนนี้เอาออกหรือลดไปยังไม่รู้ครับ แต่เท่าที่ผมไปเดินตามห้างพระก็เจอแล้วจะสอบถามเสมอครับสำหรับเหรียญนี้เพราะผมก็แครงใจเหมือนกัน ราคาตลาดอยู่ที่ 600 ครับ ส่วนเหรียญที่ว่าออกวัดประสาทฯที่ว่ามีประวัติสการสร้างแน่นอนนั้นราคาอยู่ที่ 1500-2000 ครับ

5.(ความคิดผมนะข้อนี้) เหรียญนี้แม้จะไม่มีข้อมูลชัดเจนสำหรับนักสะสมแต่อย่างเพิ่งตีว่าเหรียญเก๊ตลาด เก๊มานานอะไรเลยครับ เพราะท่านลองคิดดูนะครับว่าถ้าเก๊ตั้งแต่สมัยปู่ ย่าเราเนี่ย ทำเหรียญนี้มีแทบทุกภาคของประเทศไทย (ทำไมผมถึงพูดแบบนี้)เพราะเหรียญนี้ในเวปนะครับจะบอกว่าเป้นของปู่ ปู่ได้มาตอนเป็นทหารเรือประมานนั้น แล้วเท่าที่ผมสังเกตนะ เหรียญนี้มีอยู่ทั่วไปมาก ๆ เช่นบ้านยายผมอยู่นครสวรรค์ ก็มี บ้านเพื่อนอยู่บุรีรัมก็มี บ้านเพื่อนอยู่ระยองก็มี เจอคนแก่ใส่ก็มี คือมันไม่ได้ขนาดเจอตลอดแต่มันมีอยู่ทั่วไปไม่ได้อยู่ในพื้นที่ใดพื้นที่หนึ่ง แล้วท่านลองคิดดูว่าการเดินทางสมัยก่อนรุ่นปู่อะนะจะขี้เกวียนมาเช่าพระปลอมที่ท่าพระจันทร์ เพราะสมัยนั้นคนคงไม่ท้อเสียตังนั้งรถมาพระนคร(กรุงเทพ)เพื่อมาเช่าเหรียญนี้หรอกครับ ลองคิดดูละกันครับนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมผมเชื่อว่ามีที่ออกแน่เหรียญแต่ไม่ใช่ปลอมครับ

2. jairakpra

jairakpra สมาชิกใหม่

ผมมี1 เหรียญครับรบกวนพิจราณาด้วยครับ

3. jairakpra

jairakpra สมาชิกใหม่

รบกวนพี่ๆๆช่วยดูให้ด้วยนะครับ

4. เหยี่ยว

เหยี่ยว สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2012
  5. เหยี่ยว

เหยี่ยว สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2012
    ส่งรูปภาพยังใงคับพี่ใครช่วยบอกทีคับ

6. pk9

pk9 สมาชิก

ดูบอลอิตาลีกะสเปนคนเดียวเหงาๆ เห็นกระทู้นี้เลยดันขึ้นมาต่อยอด รุ่นนี้ผมก็มีเหมือนกันเลยเอามาลงให้ชม เห็นเป็นอย่างใรก็ว่ากันตามสบายเลยครับ(บางรูปเพิ่มแสงเพื่อให้เห็นชัด)

ไฟล์ที่แนบมา:

7. newgeneration

newgeneration Active Member

เหรียญชุดนี้ไม่มีประวัติการสร้างในยุคของหลวงปู่ศุขครับ ส่วนโลหะเนื้ออัลปาก้าพระเครื่องของหลวงปู่ศุขไม่มีการสร้างเนื้อนี้ครับ... สวัสดีครับ...

8. Csx

Csx เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    มีมาฝากอีก 1 เหรียญครับ เห็นเป็นอย่างไรสามารถติชมได้เลยครับ
    พอดีเก็บไว้นานแล้วเท่าที่จำความได้ได้มาจาก ลุงที่เป็นทหารเรือครับ ตอนนี้ท่านเกษียรแล้ว
    และส่วนตัวท่านเห็นเรานับถือ กรมหลวงชุมพรด้วย เลยให้ผมต่อมาครับ

ขนาดไฟล์:
      5.4 MB
      เปิดดู:
      4,457
      ขนาดไฟล์:
      5.4 MB
      เปิดดู:
      2,050
  9. นิธิกรjl

นิธิกรjl Active Member

สวัสดีครับ ผมก็มีอยู่เหรียญ ไม่ได้ซื้อหาของพ่ออยู่หิ้งพระมาไม่ต่ำกว่า37ปี ดูผิวเหรียญดูรูปพิมพ์และขอบเหรียญเป็นรูปแบบยุค2400ดูแล้วเลื่อมใส ก็ลองค้นหาตามเว็บดูมีแบบนี้หลายเหรียญอยู่ ข้อมูลประวัติไม่เคลียร์มากๆ หลายคนหลายคิด ไม่รู้ไม่เคยเห็นไม่มีในตำราที่บรรดานักค้าพระพิมพ์ให้อ่านก็บอกปลอมบ้างเก๊เก่าคือเก่าเก๊มานาน ไม่มีในสารบบคือไม่มีในระบบค้าพระ ทำนองนี้ แต่ก็ต้องยอมรับก่อนว่าเหรียญนี้มีจริง เก่าจริงแล้วลองมองไปทีละประเด็นดูนะครับ ผมไม่รู้พอจะให้คำตอบ มีแต่คำถามดังนี้

1.ผมเห็นเหรียญหลักๆสองแบบคือพิมพ์คล้ายรุ่นที่มี04ต่อท้ายคำหลวงพ่อวัดมะขามเฒ่ากับพิมพ์เหรียญทองแดงที่มีเส้นเอ็นใต้คอหลวงพ่อสองเส้น รูปแบบเหรียญทองแดงจะดูเก่ากว่าสร้างมานานกว่าหรือไม่
    2.ใครสร้างสร้างวัดไหนปลุกเสกที่ไหน ที่วัดประสาทจริงหรือ ข้อมูลนี้รู้เฉพาะกลุ่มแล้วปกปิดหรือไม่
    3.ปีที่มีบนเหรียญกับพระยศกรมหลวงทำไมห่างกันถึง10ปี คนสร้างต้องมีเหตุผลแน่ คงไม่ใช่ความผิดพลาด เป็นความตั้งใจหรือไม่ ทำไม
    ก็หาเหตุแค่นี้ก่อน หาได้จะมาอีก ครับสุดท้าย เหรียญนี้มีการเช่าหาอยู่แน่นอน พอมีคนขอความรู้ขอข้อมูล กลับเงียบไม่บอก เอ๊ะ หรือเป็นความลับทางการค้า สวัสดีครับ

10. นิธิกรjl

สวัสดีครับ กระทู้นี้มีคนอ่านแล้วสี่หมื่นกว่าคน กระทู้เว็ปอื่นเกี่ยวกับเหรียญนี้ ห้าปีมาแล้วยังมีคนเข้าไปโพสต์น่าจะมีคนอ่านมาแล้วอย่างน้อยหลายแสนคน คุณว่าธรรมดาไหม
    ดังที่ผมเคยแสดงความเห็นที่มีน้อยนิด ครั้งนี้ผมจะชี้เหรียญมี่มีในมือเป็นหลักคือเหรียญบล๊อกนี้ครับ ขอโทษและขออนุญาตเจ้าของด้วย ของท่านสวยมาก ภาพนี้น่าจะถ่ายแบบสแกนภาพ

แบบที่ใช้น่าจะเป็นภาพถ่ายของหลวงปู่ศุภประมาณปีพ.ศ.2461 ซึ่งคงเป็นแบบของเหรียญหลวงปู่ศุภปี2466 ภาพเต็มพระยศกรมหลวงประมาณปี2463

เหรียญนี้เป็นเหรียญกลม ทองแดงเก่า รูปแบบเป็นเหรียญยุคเก่า นูนต่ำ ขอบเหรียญเรียบ ใช้กล้องส่องจะเห็นเพียงริ้วทางตั้งบางๆสมำเสมอรอบเหรียญ มีเนื้อปลิ้นเกินตามขอบด้านหลัง ดูผิวโลหะ ซีดเก่า สีสันรอยสึก ต้องเป็นเหรียญสร้างมานาน
    เมื่อยอมรับเรื่องเหรียญเก่าจริง ไม่แกล้งเก่า ก็ดูสิ่งที่เหรียญแสดงตัวตนออกมา ทำให้ท่านที่ไม่ยอมรับ ไม่ยอมรับ
    1. เหรียญยุคเก่าต้องมีเอกสารบันทึกประวัติ เอกสารที่ว่าอยู่ที่ตัวเหรียญ ต้องมีปีจารึก อายุเนื้อถึง รูปลักษณ์ใช่ ประกอบคำบอกกล่าวเล่าร้อย องค์ประกอบลงตัว ท่านเทพท่านเซียนต่างเห็นพ้องก็ไปลิ่ว
    แล้วประวัติเหรียญรศ 129ล่ะ แม้รูปลักษณ์ อายุโลหะจะใช่ มาชะงักขัดแย้งตรงปีกับรุ่น นิทานประกอบก็ไม่มี เทพเซียนไม่มีเหรียญ ก็ยากละทีนี้
    2. คำว่ารุ่นหนึ่ง ท่านว่าเหรียญยุคเก่าไม่ใช้กัน ก็มีปรากฏในเหรียญพระอาจารย์ฝั้นที่ศิษย์ทหารอากาศสร้างปี 2507 ท่านพระอาจารย์ฝั้นเมตตาสร้างวัตถุของขลังแจกคุ้มครองชาวบ้านมามาก ก่อนศิษย์ท.อ.จะสร้างเหรียญรุ่นแรกถวาย คือเหรียญทันสมัยที่สร้างครั้งแรก นึกออกไหมครับ
    หลวงพ่อวัดมะขามเฒ่าท่านก็สร้างวัตถุของขลังแจกชาวบ้านมานัก ก่อนจะปรากฏเหรียญทันสมัยใช้เครื่องปั๊ม
    3. ร.ศ.129เทียบเป็นพ.ศ.ก็ 2453(เอา2324+หรือ-) รูปที่ใช้เป็นแบบทั้งสองรูปมีหลังปีพ.ศ.2461-2464 ผมไม่กล้าบอกหรอกครับว่าช่างแกะตัวเลขผิดเป็น129แทนที่จะเป็น139(พ.ศ.2463)
    ร.ศ.เลิกใช้เมื่อร.ศ.231หรือพ.ศ.2455 หลังจากใช้มานาน การจะใช้ร.ศ.หรือพ.ศ.กับเหรียญพระในห้วงเวลานั้น ไม่น่าจะเป็นประเด็น
    แล้วร.ศ.129 มีเหตุการณ์อะไรสำคัญที่เชื่อมโยงกรมหลวงหรือหลวงปู่ศุภบ้าง ก็ค้นหาได้ดังนี้
    -ได้มีการถวายโครงการให้มีเรือส.(1)หรือเรือดำน้ำ ซึ่งสมัยนั้นเสด็จในกรมดำรงตำแหน่งกรมหมื่นในคณะกรรมการกรมทหารเรือ
    -เป็นปียกสถานะจากกรมเป็นกระทรวงทหารเรือ
    -เริ่มโรงเรียนจ่าทหารเรือ
    สังเกตุนะครับร.ศ.129จะอยู่ด้านกรมหลวง
    พระองค์ออกจากราชการชั่วคราวปีพ.ศ.2454-2460ซึ่งน่าจะเป็นช่วงที่ท่านไปฝากตัวเป็นศิษย์หลวงปู่ศุภมากที่สุด
    ผมมีแนวทางดังนี้
    ทันยุค และสร้างหลังร.ศ.129แล้วระบุย้อนหลังเพื่อระลึกปีที่มีความสำคัญต่อกรมหลวงหรือผู้สร้าง
    หรือไม่ทันยุค สร้างเพื่อระลึกถึงร.ศ.129ที่มีความสำคัญดังกล่าว
    แน่นอนทหารเรือเกี่ยวข้องกับเหรียญนี้
    เหรียญนี้ล้ำลึกมาก คนที่รู้จริงช่วยนำพยานหลักฐานออกมาปลดปล่อยหน่อยครับ
    เหรียญบล๊อกนี้น่าจะมีไม่มาก เพราะหลายเหรียญบอกอาการบล๊อกแตกชำรุดครับ และขอฝากท่านที่มีเหรียญนี้ก็อย่าด่วนได้ใจร้อน รออีกนิด มีของดีกับตัวกลัวอะไร
    สุดท้าย ขออภัยสำหรับเหรียญบล๊อกอื่นนะครับ ผมไม่กล้าออกความเห็น ต้องให้ท่านที่มีมาแสดงเอง สวัสดีครับ

11. นิธิกรjl

เพิ่มเติมครับ เหรียญสองหน้าศิษย์อาจารย์ก็มีปรากฏเหรียญพระอาจารย์เสาร์พระอาจารย์มั่นสร้างที่อุบลปีพ.ศ.2490ครับ ขอบคุณครับ

12. นิธิกรjl

สวัสดีครับ เหรียญนี้ ถ่ายแบบแสงธรรมชาติให้เห็นสภาพผิว ตำหนิสีสันของเนื้อเหรียญ เหรียญนี้ไม่ต้องขออนุญาติใครครับ ฝากให้ท่านไตร่ตรองดู ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      95.5 KB
      เปิดดู:
      39,308
      ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      38,249
  13. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าดู หูเหรียญ ขอบเหรียญ เหรียญทั้งหมดน่าจะสร้างหลังปี 2500 แต่จะสร้างที่ใหน เจตนาคืออะไรอันนี้ผมไม่ทราบ แต่ผมว่าไม่น่าเล่น เล่นของวัดประสาทสบายใจกว่ามากครับ

14. นิธิกรjl

สวัสดีครับ ท่านมองเห็นการแสดงตัวตนแบบทายท้าของเหรียญนี้แล้วใครๆหงุดหงิดใจไหมครับ ผมก็เห็น วันนี้ขอเพิ่มเติมอีกนิด

เมื่อทันยุค(2466)และสร้างหลังร.ศ.129 ก็ต้องอยู่ห้วงระหว่างพ.ศ.2463-2466 การระบุความเป็นรุ่นหนึ่งของเหรียญนี้ กับเหรียญ2466ต้องมีช่วงเวลาที่เหลื่อมกันอยู่ โดยช่างคนละมือ กับโลหะที่คล้ายกัน

หากไม่ทันยุค(2466)และสร้างเพื่อระลึกถึงร.ศ.129ดังว่า ก็ท้าทายมากที่ระบุความเป็นรุ่นหนึ่งออกมา การแสดงตัวตนแบบนี้น่าจะทำให้คุนค่าหรือมูลค่าน้อยลงมากกว่า แนวทางนี้ผมอยากตัดทิ้ง แต่ยังเสียดาย

ดังที่ว่า ประวัติเหรี่ยญก็อยู่ที่ตัวเหรี่ยญแสดงออกมา นี่เป็นพยานวัตถุ พยานเอกสารไม่คิดว่าจะมี พยานบุคคลหรือพยานบอกเล่าต้องมีแน่ ยังไม่มาแสดงตน ไม่อยู่แล้ว หรือค้นตัวยังไม่เจอ นี่ไม่แน่

ผมจะไม่ตั้งแนวทางตรงเป็นเหรี่ยญเก๊เก่านะครับ มันง่ายไปทั้งที่น่าจะสนุกดี เหตุผลเดียว ผมมีเหรี่ยญนี้ ผมยอมรับความมีตัวตนและความลึกลับท้าทายในตัวเหรียญครับ

นี่เป็นความคิดเห็นของคนนอกวงการที่มีเหรี่ยญนี้นะครับ สวัสดีครับ

15. jojo-vee

jojo-vee Active Member

20 มิถุนายน 2011
    เหรียญเสด็จเตี่ย กรมหลวงชุมพรฯ ด้านหลังหลวงปู่ศุข
    วัดปากคลองมะขามเฒ่า รุ่น 1 ร.ศ.129

รายละเอียด

(รศ. ) คือตัวย่อของ รัตนโกสินทร์ศก คือนับปีแรกที่สร้างกรุงรัตนโกสินทร์เป็นปี ร.ศ.ที่1 (ปี พ.ศ. 2325) ลองบวกลบกันเอาเองนะครับ) ตามประวัติการสร้าง กรมอู่ฯได้จัดทำขึ้นเพื่อแจกให้กับทหารเรือเท่านั้น และ

ได้มีการ ปลุกเสกทำพิธีที่วัดปราสาทปุญญวาส กทม. นอกจากนี้ยังมีคนกล่าวว่าหลวงปู่ศุขก็ได้เป็นคนปลุกเสกเองด้วย แต่จะที่วัดปราสาทฯ หรือที่วัดมะขามเฒ่า ไม่มีข้อมูลด้านนี้ครับ และหลังจากที่ท่านปลุกเสก

เหรียญนี้ได้ไม่นานท่านก็มรณะภาพครับ เหรียญรุ่นนี้ จึงเป็นเหรียญที่หายากมาก เพราะเป็นรุ่นท้ายๆแล้วที่หลวงปู่ศุขปลุกเสกเอง ประกอบกับว่าทำขึ้นด้วยจำนวนจำกัด จึงไม่เพียงพอกับความต้องการ จึงคาดว่าน่าจะ

มีการทำออกมาเพิ่มอีกในภายหลัง และให้ชื่อรุ่นว่า “รุ่นพิเศษ” แต่ก็ไม่เป็นที่นิยม เพราะหลวงปู่ศุขมิได้ปลุกเสกด้วยตัวเอง ต่อมาจึงมีพวกหัวใสมารศาสนามีการทำเลียนแบบขึ้นมาเยอะ จึงมีคนที่ดูไม่เป็นโดนหลอกไป

เยอะแยะแล้ว เป็นที่โจษจันกันไปทั่ว ทำให้คนที่ไม่รู้ก็เลยไม่กล้าที่จะหามาบูชาครับ พูดง่ายๆ คือไม่ใช่พระตลาด ถ้ามีของแท้ ก้อเป็นแสนขึ้นไปครับ แล้วแต่สภาพและความสมบูรณ์ของเหรียญ

แต่ เหรียญนี้เป็นรุ่นแรกๆ ที่มีการสร้างเหรียญกรมหลวงชุมพร เป็นเหรียญเก่าที่หายากมากๆเหรียญหนึ่งในปัจจุบัน และเป็นที่ต้องการอย่างมากโดยเฉพาะในวงราชการครับ พุทธคุณด้านหน้าที่การงานและแคล้วคลาด

ทำขึ้นเพื่อให้ทหารในสมัย ก่อนติดตัวไว้บูชาเป็นขวัญกำลังใจยามที่ต้องออกรบ ทำศึกสงคราม และจากการที่ผมมีไว้ในครอบครองอยู่ด้วย แล้วไม่แน่ใจว่าที่มีอยู่เป็นของแท้หรือเปล่า จึงได้ค้นคว้าศึกษาจากหนังสือและตำรามากมาย จึงพอ

จะสรุปวิธีดูของ แท้ไว้ดังนี้ครับ สังเกตุได้ไม่ยาก มีตำหนิอยู่หลายที่ที่โดดเด่น ดังนี้ครับ (แต่ก็รู้มาว่ารุ่นหนึ่งเนี่ยก็มีหลายบล็อก บางท่านที่เป็นของแท้อาจจะมีจุดสังเกตุต่างจากนี้ได้บ้างเล็กน้อย จำไว้ครับว่าของอย่างนี้

คำว่าวัดมะขามเฒ่า ไม้เอกที่อยู่คำว่าเฒ่า จะไม่ตรง มันจะอยู่ตรงหัวของ ฒ. แทนที่จะอยู่ตรงหางของ ฒ. เป็นตำหนิอีกอย่าง

เครื่อง ราชย์ที่กรมหลวงสวมใส่อยู่ จุดวงกรมทางด้านล่าง จะต้องมีจุดอยู่ตรงกลางของวงกรมใหญ่ที่เรียงอยู่ ถ้ารุ่นไหนเป็นวงกลมใหญ่เต็ม ก็เป็นของปลอมหละครับท่าน - กับอัครภาษาบาลีหางยาว ตัวหนังสือบาลี

หางตัวหนังสือต้องหวัด คล้ายคนเขียน - ดวงตาทั้งกรมหลวง และหลวงปู่ต้องลึกและชัดเจน คำว่า ร.ศ. ตัวจุดต้องชัดเจน เหมือนกับจุดที่อยู่บนเครื่องราชย์ของกรมหลวงชุมพร -รูปหน้าของเสด็จเตี่ย ท่านจะทรงหันข้างเล็กน้อย ทำให้เห็นใบหูแค่เพียงข้างเดียว ตำหนิอีกจุด คือ คำว่ากรมหลวงเขตชุมพร บล๊อคเดิมของแท้ ในสมัยก่อน ไม่มีการตรวจบล๊อคจากผู้ทำ ทำให้เกิดเป็นการอัดบล็อคออกมาเป็น "กรมหลวงชุมพรเขตร์อุดมศักดิ์" มีตัวการันต์ เท่านั้น ของแท้ พอทำเหรียญจริงขึ้นมาจำนวนมากๆเสร็จหมดแล้ว จะมาแก้ทีหลังก็ไม่ทันการ ก็ปล่อยเลยตามเลยกันไป...

อ้างอิงข้อความเดิมไหม?
    พระล้านนา.คอม เว็บ พระเครื่อง พระบูชา อันดับหนึ่ง ของภาคเหนือ

16. hemicuda

หูเหรียญแบบนี้ถ้าจะบอกว่าสร้างทันหลวงปู่ศุข คงไม่มีใครเชื่อหรอกครับ

17. นิธิกรjl

สวัสดีครับ เหรียญนี้ทำให้ใครร้อนใจจริงๆ และเหรียญนี้ไม่จบที่ขอบเหรียญแน่

โดยตัวของเหรียญ ผมไม่มีประเด็นว่าเก๊ ก๊อป หรือทำเลียนแล้วต้องเทียบขอบเหรียญกัน แต่มันอยู่ที่ความมีตัวตนกับยุคที่เหรียญนี้อยู่ต่างหาก

ขอบเหรียญกับหูเหรียญไม่ถึงยุค(2466)? หากท่านยึดติดว่าเหรียญยุคเก่าต้องมีหูเชื่อมขอบปั๊มกระบอกเช่นเดียวกับเหรียญหลวงปู่ศุข2466 แล้วเหรียญยุคเก่าอันดับหนึ่งหลวงพ่อวัดหนัง2467 ผมเห็นมีหูในตัวนะครับ หรือปีถัดมา เหรียญหลวงพ่อกลั่น2469ก็รูปแบบเดียวกันครับ หน้าตาหูเหรียญมันอยู่ที่มือช่างออกแบบแกะออกมาแล้วปั๊มหรือเจาะ ขอบเหรียญทำให้รู้ว่า ช่าง ใช้วิธีไหนทำ ก็พอเทียบเคียงยุคได้บ้าง แต่ไม่น่าจะละเอียดตายตัว

ผมแค่เห็นเหรียญร.ศ.129บล๊อกนี้แสดงตัวตนว่าเป็นเหรียญปั๊มยุคเก่าแบบมีหูในตัว ไม่ใช่ขอบตัดเลื่อย หรือของตัดเครื่อง เพราะขอบจะเรียบๆ ผมเห็นแบบนี้ ก็ลองพิจารณาดูครับ สวัสดีครับ

18. hemicuda

ครับ งั้นเชิญท่านออกเรือครับ แต่ไม่ว่าจะนานแค่ใหนเหรียญนี้ซึ่งผมก็มีอยู่ในครอบครอง ไม่มีทางเป็นที่นิยมหรอกครับ ไม่ใช่เพราะมันหายากอะไร ถ้าเหรียญมันมีประวัติการสร้างจริงๆ ไม่ใช่นิทานที่ฟังใครไม่รู้เล่าต่อกันมาเกี่ยวกับทหารเรือ คงดังไปนานแล้วล่ะครับ อีกอย่างเหรียญนี้ไม่ได้ทำให้ผมร้อนใจหรอกครับ แต่ไม่อยากให้นักสะสมเข้าใจในทางที่ผิดๆ ไป แต่ก็นั่นล่ะความเชื่อพูดยาก แต่ในความเป็นจริงมันก็ปรากฎอยู่แล้วว่าไม่มีใครยอมรับเหรียญนี้เลย

เพิ่มอีกนิดเห็นพี่ยกเหรียญหลวงพ่อกลั่นมา

เหรียญหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ อยุธยา ปี 2469 เป็นเหรียญเลื่อย แล้วนำไปปั๊มในปลอกกระบอก ขอบเหรียญจึงค่อนข้างเรียบ ตามขอบมีครีบเนื้อปลิ้นบางจุด ถ้าเราไปเจอเหรียญหลวงพ่อกลั่นที่มีรอยฟันตัดคมๆ ก็เสร็จครับ คือ สร้างมาผิดแบบ ก็คือ ไม่แท้นั่นเอง
    http://www.thaipra.com/article_detail.php?a_id=18&a_cate=1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  19. megalodon

megalodon สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2011
    เหรียญหลวงปู่ศุขหลังกรมหลวงชุมพร รศ.129

เหรียญนี้มีการสร้างตามพิธีถูกต้องจริงครับ เหรียญที่ผมนำมาลงนี้น่าจะเป็นเหรียญแท้ครับ เพราะหน้าหลวงปู่ศุขและหน้ากรมหลวงฯมีลักษณะเหมือนรูปปั้นครับ ไม่ใช่หน้าการ์ตูนแบบหลายๆพิมพ์ที่นำมาลง ลักษณะเหรียญเก่าและอายุเนื้อเหรียญถูกต้องตามยุคครับ ความคมชัดขององค์หลวงปู่ศุขและกรมหลวงฯชัดเจน เส้นสายทรงเครื่องต่างๆคมถูกต้องครับ แต่เหรียญนี้หายากมากครับ ปัจจุบันแทบหาไม่ได้แน่นอนครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      13,649
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      2,777
  20. สร้างภาพ

สร้างภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมไปถ่ายภาพที่วัดปากคลองฯพอดีไปเจอเหรียญหลวงปู่ศุขหลังกรมหลวงชุมพร รศ.129 ที่วัดปากคลองมะขามเฒ่ามาครับเลยเอารูปมาแบ่งชมครับเผื่ออยากรู้ประวัติจะได้ไปสอบถามที่วัดได้ครับผมเจอที่ตู้โชวของเก่าที่วัดอยู่หลายองค์ดังภาพครับ อาจจะรู้ที่มาที่ไปของเหรียญรุ่นนี้ได้ครับ อาจจะไม่ชัดเท่าไหร่ครับ

ขนาดไฟล์:
      104.8 KB
      เปิดดู:
      1,082
      ขนาดไฟล์:
      121.8 KB
      เปิดดู:
      1,049
      ขนาดไฟล์:
      67.6 KB
      เปิดดู: