เหรียญหลวงพ่อทวดปี2500

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jameaome, 30 กันยายน 2011.

1. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009

ด้านหน้า
    1. มี "ครีบเนื้อ" สองข้างของหูเหรียญ
    2. ศรีษะด้านบนเยื้องไปทางขวา มี 2 ลอน
    3. เบ้าตาขวาต่ำกว่าเบ้าตาซ้าย มีเม็ดลูกตาขวาใหญ่กว่าลูกตาซ้าย
    4. "จุดสำคัญ" เหรียญหน้าข้างบางข้าง โดยด้านซ้ายมือของเราจะบางกว่า ส่วนด้านขวามือของเราจะหนากว่า
    5. มีเนื้อเกินในร่องระหว่างกลีบบัวที่ 2 และ 3
    6. ข้างเส้นซุ้มบริเวณในวงกลมมีติ่งเนื้อ
    7. ข้างแก้มซ้ายของหลวงพ่อมีติ่งเนื้อ 2 ติ่ง (ต้องตะแคงดู)

จากต่างเว็บต่างที่กัน แต่มีสิ่งตรงกันในข้อ4 ด้านขวาหนา ด้านซ้ายบาง
    อย่างนี้ผมก็สามารถดูเหรียญนี้เป็นแล้ว สัก 30 เปอร์เซนต์
    อึ่ม ! มีเหตุมีผล ไม่ธรรมดาเลยนะคุณน้ำจ้า ขอบคุณมากครับ

2. jameaome

jameaome Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2011
    ความเห็นส่วนตัวว่ายังไม่ผ่านครับ...เหตุผลคือโลหะเก่าไม่ถึงหากเป็นกาไหล่ก็ยังใหม่...ของแท้หูเหรียญด้านหน้าข้างในจะเป็นรอยปั๊มรูปกงจักรอีกชั้นโดยรอบ...สุดท้ายถ้าจำไม่ผิดเหรียญจริงดูด้านข้างหัวท้ายปลายทั้ง2ข้างบางกว่าตรงกลางเหรียญ(ไม่ได้เสมอกันตลอด)...หมายเหตุหากเจ้าของหาเจอเมื่อไรจะนำมาลงให้ดูครับ...จะเชื่อ/ไม่เชื่อใช้วิจารณญาณในการดูรอบครอบไว้ดีที่สุดหากเป็นไปได้แนะนำว่าควรหาเหรียญมาเทียบกันจริงๆทุกอย่างก็จะกระจ่างครับ...จขกท.คงไม่โกรธกันนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>
    ช่วงหลังห่างเหินจาก Web palungjit นานมากๆ (งานในที่ทำงานเยอะแยะมากมายจริงๆครับ) มีเวลาว่างเลยเปิดกระทู้เก่าๆที่ยังไม่ค่อยได้มีเวลาอ่าน

(1.) มาเจอกระทู้นี้ของท่าน philpharm ที่ท่านเขียนไว้ด้านบนทำเอาผมงงและมึบตึบทึบเลยครับ ท่านเขียนไว้ว่า ของแท้หูเหรียญด้านหน้าข้างในจะเป็นรอยปั๊มรูปกงจักรอีกชั้นโดยรอบ ผมเองอยู่กับเหรียญหลวงพ่อทวดปี 2500 (เหรียญแท้ๆและของท่านอื่นๆ) และศึกษาจากเหรียญแท้จากตำลามาโดยตลอดด้วยความเคารพครับไม่เคยได้ยินเรื่อง หูเหรียญรอยปั้มรูปกงจักรมาก่อนเลยครับ ???

(2.) เรื่องขอบข้างเหรียญอย่างที่ผมบอกครับเหรียญของผมเหรียญนี้เป็นที่ใช้ตัวตัดแบบที่ 1 ผมได้แนบตัวตัดแบบที่ 2 เอาไว้ด้านล่างของกระทู้ด้วยครับ

(3.) ขอเปรียบเทียบพระที่ท่าน stoes นำมาลงกับพระของท่าน philpharm ให้ได้เห็นถึงความแตกต่างครับองค์ philpharm ขออนุญาตนำรูปที่ท่าน paraw นำมาเปรียบเทียบ [​IMG] องค์ที่ท่าน stoes นำมาลง [​IMG] ให้ท่านสมาชิกเราท่านทั้งหลายพิจาราณาถึงความแตกต่างเองนะครับ (จะเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนมากๆครับ) ส่วนตัวผมไม่ขอเสนอความคิดเห็น (เดี๋ยวจะเป็นการเข้าข้างตัวเองครับ) แสดงความคิดเห็นร่วมกันนะครับ !!!!!!

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2012
  3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ช่วงนี้ผมไม่ค่อยเช่าพระใหม่มาถาม ตามอ่านความรู้เก่าๆ ดีๆ บ่อยๆ ครับ ติดตามครับผม

4. jameaome

เพื่อความชัดเจน Clarity comparison ครับ
    องค์ philpharm[​IMG][​IMG] องค์ท่าน stoes

ขอบข้างที่ท่านphilpharmนำเสนอ[​IMG][​IMG]

ขอบข้างของท่าน stoes [​IMG]

อะไรที่มันไม่กระจ่าง มันอึดอัดใจ ???????

5. AWESOME GUY

AWESOME GUY Active Member

11 กรกฎาคม 2012
    ลองดูองค์ของผมครับ เปรียบเทียบดู ถึงสภาพจะไม่เต็มร้อย แต่ผ่านงานประกวดที่หอการค้า(ที่4) และงานใบเซอร์ที่พันทิพย์มาแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      687
      ขนาดไฟล์:
      76.4 KB
      เปิดดู:
      601
  6. stoes

อีกครั้งกับเหรียญยอดนิยม หลวงปู่ทวด 2500

อีกครั้งกับเหรียญยอดนิยม หลวงปู่ทวด 2500 ทองแดงกระไหล่เงิน<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->

ตำหนิพิมพ์ด้านหน้า

1.ปลายนิ้วเท้าหลวงปู่ทวดทั้งสองข้างมีเนื้อเกินยื่นออกมา แลดูคล้ายเล็บ
    2.ผ้าอาสนะที่หลวงปู่นั่งอยู่มีเส้นขนแมวแผ่วๆ ดูพลิ้วเป็นธรรมชาติอยู่หลายเส้น
    3.ใต้รูใส่ห่วงเหรียญ มีคลีบเนื้อเกินเป็นเส้นเล็กๆ
    4.มีเนื้อเกินในร่องระหว่างฐานบัว กลีบที่ 2 และที่ 3 เนื้อเกินจุดนี้เป็นตำหนิในแม่พิมพ์ (ของเลียนแบบก็มี แต่จะแข็งกระด้างไม่พลิ้วและก้อนใหญ่ผิดธรรมชาติ)
    5.กลีบบัวแถวบนด้านขวามือเราจะยื่นเกินผ้าอาสนะเห็นชัดเจน ส่วนด้านซ้ายกลีบบัวจะยื่นออกมาล้ำผ้าอาสนะเช่นกันและมีเนื้อเกินเป็นก้อนเล็กๆอยู่ด้านบนตรงกับอาสนะพอดี
    6.พื้นผิวเหรียญบางเหรียญมีหลุมหรือแอ่งสั้นๆ อยู่ทั่วไป เกิดจากการที่เศษโลหะร่วงลงไปอุดแม่พิมพ์ระหว่างการปั๊ม
    7.เหนือริมฝีปากบน ใต้จมูกหลวงปู่มีเส้นขนแมวพาดขวางในแนวนอน เส้นไม่คมมากหากแต่ว่าติดชัดเจน ถ้าไม่มีหรือว่ามีแต่เส้นตื้นมักจะไม่ดี
    8.นัยตาขวาเม็ดจะใหญ่กว่าตาซ้าย และอยู่ต่ำกว่าตาช้ายเม็ดลูกตาทั้งสองข้างคมเห็นชัดเจน
    9.ศรีษะหลวงปู่ทวดด้านบน เยื้องไปทางขวา(ซ้ายมือเรา)มีรอยขยักอยู่ 1 รอยเห็นชัดเจน
    10.มีเส้นซ้อนที่ด้านในซุ้ม บริเวณคำว่า “เหยียบ” บางเหรียญอาจจะต้องตะแคงส่องดูถึงจะเห็น
    11.ตัวหนังสือเป็นแท่งคมชัดเจน ไม่ล้ม ไม่สะบัด ไม่เบลอ
    12.ข้อนี้สำคัญมาก “หลวงปู่ทวด” ต้องไม่มีเส้นผมครับ ถ้ามีแสดงว่าเป็นรุ่นอื่นไม่ใช่รุ่นแรกอย่างแน่นอน

ตำหนิพิมพ์ด้านหลัง

1.ตามขอบเหรียญในสภาพที่สมบูรณ์ จะต้องมีเนื้อปลิ้นเนื้อเกินในบางจุดไม่ซ้ำกัน เกิดจากแรงกระแทกของเครื่องปั๊ม
    2.ตัวอักขระขอมด้านบนต้องชัดเจนไม่เบลอและที่สำคัญตัวอักขระ “พะ ทะ” หัวตัวอักขระมุมขวาจะต้องเป็นหลุมสามเหลี่ยมตั้งขึ้นไม่มากก็น้อย ถ้าดูเบลอๆ ให้วางได้เลย
    3.มีเส้นเกินเป็นติ่งเล็กๆ แต่คมตรงชายจีวรด้านขวาล่าง
    4.คำว่า “พระครูวิสัยโสภน” ตัว “น” ตรงจุดกลมๆด้านล่างมักจะมีเนื้อเกินเป็นทางยาว ลากขึ้นไปข้างบนเกือบทุกเหรียญ
    5.ตามพื้นผิวเหรียญต้องมีความแน่น ไม่มีฟองอากาศ ที่สำคัญต้องไม่บวม ถ้าบวมจบ........
    6.ดูขอบเหรียญว่าเป็นเหรียญหล่อหรือเหรียญปั๊ม เหรียญปั๊มต้องมีเส้นหยาบๆเกิดจากตัวปั๊มที่กระแทกกับเหรียญอย่างแรงแต่ถ้าเป็นเหรียญหล่อก็จะไม่รอยที่ว่าถ้ามีก็จะเบลอไม่คมชัด (ให้หาเหรียญที่ออกใหม่ๆมาส่องดูขอบเอาให้จำขึ้นใจไปเลย)
    7. ใต้คางหลวงพ่อทิมมีเส้นซ้อนคมๆ ต้องตะแคงดูจะเห็นชัด

เพิ่มเติมเหรียญแท้ ......บล็อคตัวตัดที่ ๑ ด้านหน้าและหลัง

และบล็อคตัวตัดที่ ๒ ด้านหน้าและหลัง ตามลำดับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

7. stoes

ตัวตัดที่ 2 เนื้อเกินตำแหน่งที่วงไว้

เรามาเจาะลึกถึงเหรียญหลวงพ่อทวดที่มีตัวตัดแบบที่ ๒ กัน
    ตามประวัติเล่าว่ามีผู้สนใจพระหลวงปู่ทวดบล็อคยังอยู่
    แต่ตัวตัดหายทางวัดจึงได้ทำตัวตัดขึ้นมาใหม่
    วันนี้ผมจะเปิดเผลให้ได้ชมกันว่าดูอย่างไร
    ด้านหน้า...
    ถ้าเป็นบล็อคตัวตัดแรกจะมีเนื้อเกินที่ร่องบัวเม็ดที่ 2-3
    และถ้าเป็นตัวตัดที่ ๒ จะมีเนื้อเกินซึ่งเกิดจากปั้มไปแล้วบล็อคแตก
    ที่ร่องเม็ดบัวที่ 2-3 และ 6 ถ้าร่องบัวเม็ดที่ 6 ไม่มีเนื้อเกินจะเป็นตัวตัดตัวแรก

ด้านหลัง
    ตรงด้านซ้ายของเหรียญจะมีเนื้อเกิดดัวแสดงภาพให้ได้ชมกันครับ
    ส่วนตัวตัดบล็อคแรกจะเรียบไม่มีส่วนเกินในส่วนนี้<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

8. stoes

..................................

ขนาดไฟล์:
      121.8 KB
      เปิดดู:
      306
      ขนาดไฟล์:
      108 KB
      เปิดดู:
      267
  9. jameaome

[​IMG][​IMG] เหรียญของท่าน AWESOME GUY เหรียญนี้แท้แน่นอนครับถึงแม้ตำหนิบางจุด (เฉพาะในบางจุดนะครับ) ที่ตำราได้ชี้ไว้จะหายไป ด้วยเหตุแห่งขั้นตอนของการปั้มและผ่านการใช้มาพอสมควร แต่ตำหนิจุดตายที่ไม่มีบอกไว้ในตำรา (ซึ่งเป็นเคล็ดลับในการดูเหรียญที่ไม่เปิดเผยของแต่ละเซียน) ยังคงมีอยู่ในเหรียญนี้ครับ ขอแสดงความยินดีกับท่าน AWESOME GUY ที่ได้ครอบครองเหรียญแท้ซึ่งน้อยคนนักที่จะมีโอกาส ถึงแม้เหรียญนี้จะหย่อนความงามไปบ้างเพราะผ่านการใช้มาแต่ก็ถือว่าเป็นวาสนาของท่านจริงๆๆครับ..

ปล.ที่ตอบว่าแท้ไม่ใช่เพราะว่าใบ Certificate ที่ท่านได้รับมาหรอกนะครับ ผมเองผมไม่ยึดติดกับใบ Certificate แม้แต่น้อยครับ ?? จุดยืนผมคือพระแท้อย่างไรก็แท้ (อย่างเช่นพระที่ท่าน AWESOME GUY นำมาเสนอ) ไม่ต้องสนใจอะไร Ignore it ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2012
  10. newgeneration

newgeneration Active Member

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สงสัยเป็นอย่างยิ่งยวดครับว่ามันมีด้วยหรือรูปกงจักรรอบหูเหรียญ เป็นงงๆจริงๆครับ ???

11. korn1410

korn1410 สมาชิกใหม่

25 มิถุนายน 2016
    ช่วยดูของผมหน่อยมือใหม่

12. Thai trang

Thai trang สมาชิกใหม่

17 พฤษภาคม 2018

13. Thai trang

ผมก็มีแบบของท่านเลยคับ

14. Thai trang

ผมมีเหรียญนี้ลองดูให้หน่อย 20180517_125657.jpg 20180517_125717.jpg