เห็นภาพคลื่นน้ำทะเลซัดท่วมภูเขามาเลย(พี่ที่ทำงานบอกนั่งสมาธิเห็น)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Dhamma2, 19 ตุลาคม 2018.

1. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ขาดท่าน ใครจะคุมกระทู้ล่ะท่าน ผมก็เหมือนกันค่าไฟ ค่าน้ำอีก เง้อ ติดไวไฟถูกหน่อยดีใช้ให้คุ้ม

2. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ระบบเงินมันมีมาช้านานแล้วตั้งแต่ยุคหินต้องเหรียญหิน เปลี่ยนแปลงยาก

3. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    อยากได้คนต่อไป..หมายเลขเท่าไหร่ท่าน555

4. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

โอมายก๊อต หนังเรื่องนี้เค้าว่าคู่นางเอก ดีสุดแล้ว คู่อื่นดร๊ากหมด ยังไม่ได้ดูเลย

5. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

นี่แหละผมฝันว่าคุมเครื่องคล้ายๆ เรื่องนี้แหละ ปราบพี่ก๊อต อนาคตแน่ๆ โหดร้าย

6. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ตัวร้ายแอบฝึกวิชาจากผมแน่ๆ เจ้าซามัสไรเนี่ย เห็นว่ายังมีต่อนะ หนีไปตั้งหลักรวมไพร่พลที่ต่างดาว

7. TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

น่านไง....ผมว่าแล้ว ท่านต้องรู้อะไรดีๆ ในโลกอื่นๆอาจจะมีหมายเลขเหมือนกับหมายเลขบัตร ปชช. ของคนบนโลกนี้ชิมิ งั้นผมอยากได้คนต่อไป เป็นหมายเลข 6 หลักละกันครับ (ไม่ต้องเอา 13 หลักเหมือน บัตรปชช.) ไม่ใช่ไรเผื่อฟลุ๊ค!!...ถูกรางวัลที่ 1 อะ

8. dura-brite เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    หากไม่รอดกลับนิพพานครับ... จะกลับได้ยังไง ในเมื่อยังไม่ได้ไปอยู่มาก่อน ถ้าอยู่มาก่อนก็ไม่มีทางออกจากนิพพานได้มาเกิดแน่

9. jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ตามสัญญาค่ะ ว่าเราจะมาคุยกันเรื่องนี้กันค่ะ

เท่าที่จิตยิ้มจับใจความของท่านเล่าปังได้

มีคนกล่าวว่า ...จิตเที่ยง...

แต่ท่านเล่าปังยืนยันว่า จิตไม่เที่ยง....

ที่จริงแล้วจิตเที่ยงหรือไม่เที่ยงกันแน่!!

ส่วนมหาภูรูป 4 และ เจตสิก ไม่เที่ยงแน่นอนค่ะ

ถ้าลงที่คำว่า จิต หรือ จิตวิญญาณ

สิ่งที่ทุกท่านทราบกันดีอยู่แล้วค่ะว่า พระพุทธองค์ตรัสว่า มโน วิญญาณ และจิต คือ สิ่งเดียวกันตามพระไตรปิฎก ดังนั้นเมื่อ มโนไม่เที่ยง วิญญาณไม่เที่ยง จิตจะเที่ยงได้อย่างไร?

เรามาดูความหมายของคำว่า จิต กับ จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ แยกออกมาเป็น จิต + วิญญาณ

จิต คือ จิตสังขาร หมายถึง ผู้คิดปรุงแต่ง (จึงไม่เที่ยง)

วิญญาณ คือ ผู้รู้ หรือผู้รับรู้ ก็คือ การรับรู้ทางอายตนะ (จึงไม่เที่ยง)

และอะไรที่เที่ยง ..... สิ่งที่เที่ยงก็คือ ตัวจิตวิญญาณ ที่เป็นอายตนะนิพพาน ที่ผ่องใสบริสุทธิ์เป็นธรรมชาติเดิมแท้ ที่เที่ยงเพราะธรรมชาติเดิมแท้ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่แปรผันอีกแล้ว เราจึงเข้าใจว่าเที่ยงงัยคะ ตามข้อความล่างนี้ค่ะ....

ท่านว่าจิตเดิมเป็นธรรมชาติ ผ่องใสมาแต่เดิม เป็นธรรมชาติเดิม เป็นธรรมชาติผ่องใส มีแสงสว่างมาแต่เดิม อันนี้เรียกเป็น ภาษาบาลีว่า ปภัสสร อันนี้ไม่ต้องทำเป็นธรรมชาติ ตั้งแต่ไหนแต่ไร ไม่เคยเกิด ไม่เคยดับ เป็นของเดิม จึงเรียกว่าจิตเดิม หรือจิตที่เป็นอมตะจิต หรืออมตะธาตุ ไม่มีเกิด ไม่มีดับ

10. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

มันอยู่ในตำราเลขศาสตร์ของริว จิตสัมผัสก็มี...ตัวเลขมันบอกได้หลายอย่าง...บางครั้งมันก็แสดงให้รู้เหตุการณ์ล่วงหน้าได้

11. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว ถ้าอยากเกิดก็อย่าไปนิพพาน เมื่อมีหนทางเข้าไปก็ต้องมีหนทางออกมาได้ค่ะ เพียงแต่
    มาเกิดไม่ได้ แล้วจะรู้ได้ไง ก็ต้องตามที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสไว้ หนทางนั้นมีอยู่ เราเป็นได้แต่ผู้บอกทาง

12. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมมาบ่นให้เจ้าเซลในตัวผมฟังเผื่อมันจะหยุดส่งจิตออกนอกไปสิงคนอื่นเลิกทำตัวเป็นผู้กล้าสักที ผมมีหน้าที่สร้างเด็กอินดิโก้ให้รู้จักมีส่วนรับผิดชอบในสังคมมากขึ้น เป็นหน้าที่ของสตาร์ซี้ดอยู่แล้ว

13. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

นิพานผมก็บอกไปแล้วคือการไม่ทุกข์ไม่สุขนานมาก ไม่ได้แปลว่าไม่เกิด มันสิ้นหวังกับผิดกฎหลายอย่าง
    เหมือนผมน่าจะเป็นอดีตพระพุทธเจ้าที่ใช้บุญหมดกลับมาเกิด ไม่รู้ฝันว่าเคยเป็นสิทธัตถะแล้วอะ

14. TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าสมมติว่า 02 นี่คือ ตีความหมายเลข 0= สูญเสีย(สูญสิ้น) แล้วเลข 2 ก็คือเดือน 2 (เดือน ก.พ.) นี่จะพอเป็นข้อมูลแปลภัยพิบัติใหญ่ที่จะเกิดขึ้นได้ไหมครับ เพราะว่าวันกำหนดการเลือกตั้งก็เป็นวันที่ 24 เดือน ก.พ. ด้วยอะนะ

15. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

จักรวาลนี้ยังมีความลับอีกเยอะ ต้องถามดูว่าอะไรเป็นผู้กำหนดสภาวะนิพพานคนแรก ใครกำหนดให้ธาตุนั้นเป็นงี้ๆ ไม่เอาชื่อนะจำไม่ได้

16. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีจิตยิ้มไปถามใครมาอีกแล้วล่ะ........

ธรรมชาติของจิต...ให้ท่านดูแสงแดดตอนเที่ยงวัน...ความสว่างนั้นแหละเปรียบได้กับจิตแท้จิตดั้งเดิม..

ส่วนอวิชชาเปรียบได้กับเมฆที่ลอยมาบดบัง..

17. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ความเชื่อใหม่ ความเชื่อเก่าตีกัน ดีกัน รวมกันก็กำเนิดพี่ก๊อตแหละ

18. pleแบม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วมันเกี่ยวไรกับพี่ก๊อตซิล่าค่ะ

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

มันไม่มีใครกำหนด...มันเป็นธรรมชาติของมันมาแต่เดิมแล้ว....ส่วนการเกิดเป็นนั้นนี้...เพราะยังไม่รู้ความจริง...

20. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

พี่ก๊อตเท่านั้นคือทางออก