เอาบุญมาฝากครับ ไปเข้าค่ายธรรมะมา ^^

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย deelek, 30 พฤศจิกายน 2011.

1. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    ในบุญกุศลทุกอย่างด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

2. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยนะจ้ะ สาธุ สาธุ สาธุ

3. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

ค่ายธรรมะเป็นอย่างไรคะ เหมือนไปปฏิบัติที่วัดหรือเปล่าคะ

4. demonhell

demonhell สมาชิกใหม่

15 พฤศจิกายน 2011
    ครับ มี เดินจงกรมครับแต่เป็นแค่ 1 ระยะ แล้วก็ นั่งสมาธิ พอครบ เขาก็จะมีกิจกรรมเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาแทรกมาด้วย

ทางทีมงานของเขากลัวพวกเราได้บุญไม่ครบเขามีจัด ทำบุตร ตักบาตร ตอนเช้าๆ พอสายก็ ทำความสะอาดสถานที่ จะได้ไม่ติดหนี้สถานที่ ประมาณนี้อ่ะครับ ^^

ช่วงเย็นๆก็จะเป็น กิจกรรมเพื่อพ่อของแผ่นดิน พระในบ้าน เกี่ยวกับขอโทด ขอบคุณ หรือสิ่งอะไรที่เราอยากจะบอกกับพ่อแม่ อ่าครับ เขาจะเปิดให้เราลองพูดกับเขาก่อนที่เราจะไปพูดกับพ่อแม่ของจิง

วันนี้ก่อนกลับ เขาให้ทำกิจกรรม เกี่ยวกับเพื่อน และคุณครู ครับ ^^ ได้กล่าวความรู้สึกต่างๆ ครับ :))

5. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ไหนอ่ะ เห็นว่าเอามาฝาก เเล้วมันอยู่ตรงไหน

6. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Anumo...tana...satu...naka.:cool:

7. แว๊ด

น่าสนใจกิจกรรมดีๆ อย่างนี้มาก ขออนุโมทนาด้วยใจจริงคะ

ออกจากค่ายธรรมแล้ว นำไปใช้ในชีวิตประจำวันด้วยนะคะ

ตอนนี้เด็กรุ่นใหม่แยกเป็นขาวดำ ชัดเจนขึ้น พวกเข้าเธคก็มากขึ้น อีกกลุ่มที่เข้าวัดปฏิบัติธรรมก็มากขึ้น

8. แว๊ด

ของฝากอยู่ที่น้องเขากระทำความดีค่ะ ไม่ใช่ของฝากที่เป็นสิ่งของ แต่เป็นความดีที่น้องเขาได้กระทำมา เช่นทำความสะอาดสถานที่ เป็นการทำความดีต่อส่วนรวม และการที่น้องเขาประพฤติปฏิบัติธรรม ตรงนี้เป็นความดี

ถ้าถามว่าดีตรงไหน ขณะปฏิบัติธรรมอยู่ในค่าย ไม่ได้ออกไปทำร้ายใคร คิดร้ายใคร มีศีล นั่นคือความดี การที่เราอนุโมทนา คือเรายินดีในความดีของเขาที่เขาได้กระทำ เพราะเรานั้นไม่ได้ไปทำความดีอย่างเขา แต่เรายินดีร่วมกับเขา