แจกฟรี ! ปฏิทินเจ้าแม่กวนอิม ๑.๒ แสนชุด

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย paang, 29 ธันวาคม 2005.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

"การพิมพ์ปฏิทินแจกในช่วงเทศกาลปีใหม่เพื่อคืนกำไรแก่ลูกค้า" ถือเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของบริษัท ห้างร้าน ธนาคาร และหน่วย งานต่างๆ ส่วนจะนำรูปอะไรมาขึ้นปฏิทินนั้น ถ้าเป็นพระพุทธรูป พระเกจิอาจารย์ รูปเคารพก็ขึ้นอยู่ที่ความเชื่อความศรัทธาของ ผู้จัดพิมพ์
    อย่างไรก็ตาม เพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชาวไทย บริษัท ไดมอนด์ฮิลล์ จำกัด ผู้ออกแบบ ผลิต และประชา สัมพันธ์เหรียญที่ระลึก พระเครื่องให้กับวัดและ องค์กรการกุศลต่างๆ ซึ่งล่าสุดได้จัดทำเหรียญเจ้าแม่กวนอิม เทเงินเพื่อหารายได้ให้กับสมาคม คนพิการแห่งประเทศไทย ขณะเดียวกันก็นำรูปเจ้าแม่กวนอิม องค์ประธาน เก่าแก่สถิต ณ วัดผู่จี้มา บนเกาะผู่โถวซัน ประเทศจีน จัดพิมพ์ปฏิทินขนาด ๓๙x๗๑ ซม. จำนวน ๑.๒ แสนชุด แจกฟรีสำหรับ ผู้มีความศรัทธาในองค์เจ้าแม่กวนอิม

สำหรับความเป็นมาของเจ้าแม่กวนอิมนั้น ศักดิ์ฐานะที่แท้จริง คือ พระโพธิสัตว์กวนอิม คนจีน เรียกว่า กวนอิมผ่อสัก

กวนอิม คือ พระนาม ผ่อสัก คือ พระโพธิสัตว์ พระนามนี้มาจากภาษาสันสกฤตว่า "พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์" ภาษาจีนเรียกว่า กวนซีอิมผ่อสัก แล้วเรียกสั้นๆ ว่า กวนอิมผ่อสัก พระโพธิสัตว์กวนอิมเป็นอวตารที่อมิตภะพุทธเจ้า ทรงแบ่งภาคชั้น เพื่อแบ่งเบาภาระของพระองค์ ที่มีมากมายและเป็นพระอัครสาวกเบื้องขวา การอวตารเกิดเป็น พระอวโลกิเตศวรนี้ ทรงแบ่งภาค ด้วยพระสัมโภคกาย ซึ่งเป็นกายอันเป็นทิพย์

เพื่อให้บรรลุปณิธานของการโปรดสัตว์ให้พ้นทุกข์ พระองค์จะเสด็จไปโปรดสัตว์ในทุกภพภูมิหรือทุกโลก ไม่ว่าจะเป็นเทวภูมิ มนุษยภูมิ อสุรภูมิ เปรตภูมิ เดรัจฉานภูมิ นรกภูมิ แต่การไปโปรดนี้จะเป็นลักษณะเฉพาะ พระองค์ว่า ทุกที่ที่ทรงไปจะทรงนิรมิต หรือแปลงพระองค์ให้เข้ากับภพภูมิหรือผู้ที่ทรงไปโปรด การนิรมิต พระองค์นี้เป็นการนิรมิต "นิรมาณกาย" ว่ากันว่ามีถึง ๓๒ นิรมาณกาย บางพระสูตรว่ามีถึง ๘.๔ หมื่นพระกาย

การที่ทรงแบ่งภาคลงมามากมาย ทำให้ทรงมีวันเกิดหลายวัน ที่คนจีนเรียกว่า "อาเนี้ยแซ" โดยว่า กันว่า วันที่ ๑๙ เดือน ๒ เป็นวันเกิดของปางทั่วไป วันที่ ๑๙ เดือน ๖ เป็นวันเกิดของปางข้ามสมุทร และวันที่ ๑๙ เดือน ๙ เป็นวันเกิดของปางประทับจำศีลหรือบ้างก็ว่าเป็นวันประสูติ วันตรัสรู้และวัน ประทับจำศีล
    ส่วนความเป็นมาของเจ้าแม่กวนอิมที่เป็นองค์ประธานเก่าแก่สถิต ณ วัดผู่จี้ มานับพันปีนั้น วัดดัง กล่าวเป็น วัดใหญ่ที่สุดในเกาะผู่โถวซัน สร้างขึ้นเมื่อ ค.ศ. ๑๐๘๐ ในราชวงศ์ซ้อง ยุคฮ่องเต้ซ่งเสินจง ปีที่ ๓ ต่อมาได้ม ีการซ่อมแซมและขยับขยายเนื้อที่บริเวณวัด จนเมื่อ มาถึงราชวงศ์ชิง พระเจ้า คังซีฮ่องเต้ ได้มีการขยายอาณา บริเวณวัดออกไปอีก โดยมีขนาดกว้างถึง ๓๗,๐๑๙ ตารางเมตร พื้นที่ใช้สอย ๑๑,๔๐๐ ตารางเมตร มีห้อง ๓๐๐ กว่าห้อง
    หน้าวัดมีหลักศิลาจารึกของพระเจ้าคังซีฮ่องเต้ในราชวงศ์ชิง พระประธานในวิหารเป็นพระรูปเจ้าแม ่กวนอิมปางนั่งสมาธิ มีความสูง ๘.๘ เมตร และบริเวณโดยรอบภายในพระวิหารยังมีรูปปั้น เจ้าแม่กวนอิมอีก ๓๒ ปาง นอกจากนี้ในบริเวณวัดมีหอธรรมสูตร ซึ่งเป็นที่เก็บคัมภีร์เรื่องราว พระพุทธประวัติ พระธรรมวินัย ต่างๆ ๕,๗๐๐ กว่าเล่ม

นอกจากนี้ยังมีพระวิหารเล็กที่ประดิษฐานเจ้าแม่กวนอิมปางพันมือ และยังมีตำหนักรับรองด้านหน้า ของวัด ซึ่งตำหนักนี้ ๖๐ ปี จะเกิด ๑ ครั้ง มีต้นไม้อายุราว ๒,๐๐๐ ปี ขนาด ๘ คนโอบ สำหรับ ความพิเศษ ของปฏิทินชุดนี้คือแต่ละเดือนยังมีการให้ฤกษ์ดีประจำเดือน คำนวณมงคลฤกษ์ โดย พระมหาประดิษฐ์ ถิรธัมโม โหราจารย์ใหญ่แห่งวัดสุทัศนเทพวราราม (คณะ ๑) เช่น
    ในเดือนมกราคม มีฤกษ์ดี ๒ วัน คือ วันจันทร์ ที่ ๒ มกราคม เป็นวันดิถีมหาสิทธิโชค ประกอบงาน มงคล ต่างๆ ได้ดีมากๆ จะพบกับความบริบูรณ์พูนสุข เงินทองไหลมาเทมา เวลาดี ๐๖.๐๙ น. ถึง ๐๗.๐๐ น. เป็น มหัทธโนฤกษ์ (ฤกษ์เศรษฐี) เวลาดี ๐๑.๐๙ น. ถึง ๑๑.๐๐ น. และเวลาดี ๑๗.๐๙ น. ถึง ๑๘.๐๐ น. เป็นราชาฤกษ ์ ส่วนวันพฤหัสบดีที่ ๒๖ เป็นวันที่เหมาะสำหรับประกอบพิธีกรรมงาน มงคลต่างๆ ได้ดีมากๆ เวลาดี ๐๙.๐๙ น. ถึง ๑๐.๐๐ น. เป็นราชาฤกษ์ และเวลาดี ๑๑.๐๙ น. ถึง ๑๒.๐๐ น. เป็นมหัทธโนฤกษ์

สำหรับผู้ศรัทธาในองค์เจ้าแม่กวนอิม สามารถขอรับได้ที่ ห้างทองต่างๆ ทั่วประเทศที่เป็นร้านทอง ศูนย์ไดมอนด์ฮิลล์ โดยสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่โทร.๐-๒๙๓๗-๔๔๓๓

ที่มา http://www.komchadluek.net/column/pra/2005/12/27/02.php

2. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    คุณกิตติธัช คำวงษ์
    125 ม.7 ต.หนองนาแซง
    อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000

ขอบคุณมากครับ

3. tamornza

tamornza สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
    วรางคณา จันทะสีลา
    87/77 ม.2 ต.บุ่ง อ.เมือง
    จ.อำนาจเจริญ 37000
    ขอบพระคุณมากค่ะ

4. น้องต้นปาล์ม

น้องต้นปาล์ม สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2006
    น้องต้นปาล์ม

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ จำนวน 119 ชุด เพื่อเป็นธรรมทาน
    คุณวิภวานี เจริญดี
    อาคารอินทามระเพลส คอนโด ห้องเลขที่ 114 / 1 (ชั้น 2)
    ซอยอินทามระ 10 ถนนสุทธิสารวินิจฉัย แขวงสามเสนใน
    เขตพญาไท กรุงเทพฯ 10400

5. mos1186

mos1186 เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ 10 ชุด โปรดส่งมาที่
    คุณเกษมสุข ชมภูสิงห์
    สวท.อุดรธานี บ้านชัยพร
    ถ.มิตรภาพ ต.โนนสูง
    จ.อุดรธานี 41330

6. ภาคิน สมวงศ์

ภาคิน สมวงศ์ สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    พงศกร วังทิพย์
    41/1 ซอย นนทบุรี 20 ถนน นนทบุรี 1
    ตำบลบางกระสอ อำเภอเมือง
    นนทบุรี 11000

7. zonyata

zonyata สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาด้วยคนนะคะรบกวนช่วยส่งปฏิทินเจ้าแม่กวนอิมมาให้สัก 2ฉบับได้มั้ยคะตามที่อยู่นี้นะคะขอบคุณมากคะ
    zonyata 200 ซ.กรุงธนบุรี 4 ถ.กรุงธนบุรี บางลำภูล่าง คลองสาน กรุงเทพฯ10600 อนุโมทนาสาธุ

8. upacnang

upacnang เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2006
    ขอรับปฏิทินด้วยนะคะ รบกวนขอ 3 ชุดค่ะ
    ขออนุโมทนาในบุญนี้ด้วยค่ะ
    กรุณาส่งมาที่ อังคณา นันท์ธิพาวรรณ
    9/9 หมู่ 9 ฝ่ายวิชาการ
    สำนักพิมพ์ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช
    ต.บางพูด
    อ.ปากเกร็ด
    นนทบุรี 11120

9. muay

muay เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาขอรับ 5 ชุดจักเป็นพระคุณค่ะ
    กรุณาส่ง

สุดา คุณาวัฒโนทัย
    297/207 ลุมพินีเพลสพระราม 3 ริเวอร์วิว ชั้น 11
    ถนนพระราม 3 แขวงบางโคล่
    เขตบางคอแหลม
    กรุงเทพฯ 10120

ธรรมะสวัสดีค่ะ

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    เค้าให้รับได้ที่ร้านทองศูนย์ไดมอนด์ฮิลล์ ไม่ใช่เรอะ พวกคุณอ่านอะไรก็อ่านให้จบกันก่อนไม่ใช่เห็นเขาแจกฟรีแล้วจะรีบลงชื่อ คิดว่าเขาจะส่งมาให้เหรอไงครับ ?

11. tamornza

tamornza สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญด้วค่ะ ขอรับ 5 ชุด ค่ะ
    กรุณาจัดส่งที่
    คุณวรางคณา จันทะสีลา
    87/11 ม.2
    ต.บุ่ง อ.เมือง
    จ. อำนาจเจริญ 37000

12. chokedeena

chokedeena สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    ขอรับปฏิทินเจ้าแม่ด้วยครับ จำนวน 50 ชุด
    นายชัยวุฒิ ทองดี
    อบต.ขัวเรียง
    อ.ชุมแพ
    จ.ขอนแก่น
    40130

13. แสงตะวัน

แสงตะวัน Active Member

30 พฤศจิกายน 2006
    อนุโมทนา ขอรับจำนวน 10 ชุดครับ

นายมณเฑียร รัตนตรัง
    สถานีอนามัยบ้านป่าบอนเหนือ หมู่ 10 ต.ป่าบอน อ.ป่าบอน จ.พัทลุง 93170

14. panpun

panpun Active Member

18 กันยายน 2006
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
    ขอจำนวน 10 ชุดค่ะ
    ส่งที่
    เอื้อมพร ดีมงคล
    34 หมู่8 ต.ไตรตรึงษ์
    อ.เมือง จ.กำแพงเพชร 62160

ขอบคุณมากนะคะ

15. asiaface

asiaface สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาบุญครับ
    ชอ 1 ชุด
    กรุณาส่ง
    สมชาย มังกรฟ้า
    157/55 ถนนยันตรกิจโกศล
    อ.เมือง
    จ.แพร่
    54000

16. okay

okay Active Member

24 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาด้วยคนครับ
    กุลวัฒน์ กาพันธ์
    92 ม.3 ต.เวียงยอง
    อ.เมือง จ.ลำพูน 51000
    ขอบคุณครับ

17. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

7

ขออนุโมทนาด้วยคนครับ ขอรับ 2 ชุดครับ

กรุณาส่งมาที่
    นายวีรยุทธ แก้วอัคฮาด
    112/7 มหาลัยขอนแก่น วิทยาเขตหนองคาย
    ต.หนองกอมเกาะ อ.เมือง จ.หนองคาย 43000

18. jamesd2b

jamesd2b เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับด้วยคนครับ

นาย อนุสิษฐ์ จิตหาญ
    217 ม.20 ต.ท่าพระ อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40260

19. จิรายุ

จิรายุ สมาชิกใหม่

นายจิรายุ สวรรค์พรม
    องค์การบริหารส่วนตำบลเมืองพาน หมู่ที่ 1
    ตำบลเมืองพาน อำเภอบ้านผือ จังหวัดอุดรธานี 41160
    ขอ ๙ ชุด เพื่อติดในหน่วยงานและแจกพนักงาน

20. Romanaft

Romanaft สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาขอบารมีพระโพธิสัตว์กวมอิมอำนวยพร
    นายวิริทธิ์พล วชิรเศวตกิจ
    348/21 ตำลบางปลาสร้อย
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20000
    ขอ 2 ชุดนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้