แจกหนังสือแนวคำสอนสมเด็จโต

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย nrcl, 6 พฤศจิกายน 2006.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. piyabank

piyabank สมาชิก

ได้รับหนังสือแล้วประมาณวันที่ 12 ม.ค. ขอขอบพระคุณ ครับ ถ้ามีสิ่งใดที่ผมพอจะตอบแทนได้ ขอได้โปรดบอกมานะครับ

2. rudeesom

rudeesom สมาชิก

ขออนุโมทนา สาธุกับท่านผู้แจกด้วยค่ะ ขอน้อมรับ 3 เล่มค่ะ
    คุณมลฤดี อรุณโณ
    40 หมู่ 4 ถ.รักศักดิ์ชมูล
    ต.ท่าช้าง อ.เมือง
    จ.จันทบุรี 22000
    ขอบคุณค่ะ

3. siriwimol

siriwimol Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ขอ 1 เล่มค่ะ ขอบคุณค่ะ

สิริวิมล นันทุรัตน์
    189 หมู่ 9
    ต. บางเตย อ. สามโคก
    จ. ปทุมธานี 12160

4. gurka

gurka เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแล้วค่ะอนุโมทนาด้วยค่ะ

5. Jaturaphat24

Jaturaphat24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอมหาอนุโมทนา สาธุกับท่านผู้แจกด้วยครับ ขอรับ 3 เล่มครับ
    คุณจตุรภัทร ออตยะกุล
    274 ถ.ราชดำเนิน ต.คลองกระแชง
    อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000
    ขอบคุณครับ

6. Anupap9

Anupap9 เป็นที่รู้จักกันดี

นาย อนุภาพ ไชยอินปั๋น 127/1 ม.4 ต. ปงยางคก อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190 บ.สันบุญเรือง ขอขอบคุณครับ

7. thep ayutthaya

thep ayutthaya สมาชิก

8 กุมภาพันธ์ 2007
    หามานานแล้วครับ ปรกติมันจะมีเป็นชุดเลยนะครับทั้งหมด 7 เล่ม
    1.แนวคำสอนสมเด็จโต - สมาธิ ทางสงบ ถอดจิต
    2. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 1
    3. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ
    4. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 3 คู่มือฝึกถอดจิต
    5. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 4 เพ่งนิมิตส่องใจ
    6. กฎแห่งกรรมชุดที่ 1 ท้าพิสูจน์ตายแล้วฟื้น
    7. กฎแห่งกรรมชุดที่ 3 คู่มือแก้กรรม
    [FONT=Times New Roman][COLOR=#663300]เขียนโดย แสง อรุณกุศล ทั้ง 7 เล่มเลย ถ้าท่านมีหมดทุกเล่มก็อยากได้ทั้งหมดเลย[/COLOR][/FONT]
    รบกวนส่งมาที่
    นาย วรเทพ ดวงดาว
    บริษัท สยามยามาโต้อินดัสทรี จำกัด
    113/4 ม.4 นิคมฯสหรัตนนคร ต.บางพระครุ อ.นครหลวง จ.อยุธยา 13260

ขอบพระคุณอย่างสูงมากๆครับ ผมตามหามันมา 10 ปีแล้วถ้าได้มาจะขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2007
  8. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    ส่งเล่มแรกให้ก่อนนะครับ เล่มที่เหลือไว้มีโอกาสไปนำมาเพิ่มจะส่งไปให้ทีหลังครับ

9. nrcl

วันนี้ส่งให้คุณ phanit orange_p siriwimol gurka jaturaphat24 anupap9 thep_ayutthaya รวมทั้งสิ้น 7 ท่านทั้งหมด 14 เล่มครับ

10. thep ayutthaya

ขอบคุณมากๆครับ

11. jirasak

jirasak เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ขอรับ1ชุดครับ
    จิรศักดิ์ เอิดจะโปะ
    529/1 ต.เมืองปัก อ.ปักธงชัย จ.นครราชสีมา 30150
    สาธุ

12. ต้นครับ

ต้นครับ Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนากับคุณ yellow ด้วยครับ
    ขอรับมาหัดฝึกด้วยนะครับ
    ธเนศ ชลสุวรรณโรจน์
    39 ถ.เวชพฤกษ์พิทักษ์ ต.ปากแพรก อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช 80110

ขอบคุณมากครับ

13. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ และขอรับหนังสือเพื่อมาอ่านศึกษาครับ 2 เล่มครับ ผม 1 เล่ม เพื่อน 1 เล่ม รบกวนส่งที่
    มานพ เติมพิทยาไพสิฐ
    28 ม.4 ต.เขาวง
    อ.พระพุทธบาท
    จ. สระบุรี 18120

14. thep ayutthaya

ได้รับหนังสือแล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ ส่วนเล่มอื่นๆผมจะคอยนะครับ หากมีค่าใช้จ่ายรบกวนช่วยแจ้งด้วยนะครับ ยินดีครับ

15. thep ayutthaya

สาเหตุที่อยากได้มาก เพราะเคยอ่าน และเคยปฏิบัติตามแล้วเกิดผล แต่เพราะด้วยหนังสือชุดนั้นเป็นสมบัติของวัด จึงไม่สามารถนำไปอ่านที่อื่นได้ ระยะหลังตามหามาตลอดจนมาเจอในเวปแห่งนี้ ตอนนี้ผมได้รับแล้วเล่มแรก ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีขอมูลหรือแหล่งที่สามารถหาหนังสือที่เหลือได้หรือไม่
    หามานานแล้วครับ ปรกติมันจะมีเป็นชุดเลยนะครับทั้งหมด 7 เล่ม
    1.แนวคำสอนสมเด็จโต - สมาธิ ทางสงบ ถอดจิต
    2. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 1
    3. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ
    4. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 3 คู่มือฝึกถอดจิต
    5. ประสบการณ์จากสมาธิ - วิญญาณ 4 เพ่งนิมิตส่องใจ
    6. กฎแห่งกรรมชุดที่ 1 ท้าพิสูจน์ตายแล้วฟื้น
    7. กฎแห่งกรรมชุดที่ 3 คู่มือแก้กรรม
    [FONT=Times New Roman][COLOR=#663300]เขียนโดย แสง อรุณกุศล ทั้ง 7 เล่มเลย ถ้าท่านมีหมดทุกเล่มก็อยากได้ทั้งหมดเลย[/COLOR][/FONT]
    รบกวนส่งมาที่
    นาย วรเทพ ดวงดาว
    บริษัท สยามยามาโต้อินดัสทรี จำกัด
    113/4 ม.4 นิคมฯสหรัตนนคร ต.บางพระครุ อ.นครหลวง จ.อยุธยา 13260

ขอบพระคุณอย่างสูงมากๆครับ ผมตามหามันมา 10 ปีแล้วถ้าได้มาจะขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ
    ผมได้มีโอกาสได้อ่านครบทั้ง 7 เล่มแล้ว แต่ไม่มีโอกาสเก็บไว้เป็นเจ้าของ และจากประสบการณ์ที่ได้ลองปฏิบัติตามแนวทางดังกล่าว ได้ผลจนน่าตกใจ ปัจจุบันยังไม่กล้าที่จะนั่งสมาธิต่อเลย เพราะนั่งที่ไรเป็นเรื่องทุกที และนั่งที่ไรมันรู้สึกว่าร่างกายมันจะหลุดออกมาจากร่าง แต่ก่อนจะหลุดมันจะมีแสงสีขาวสว่างสวยมากๆ หลักการนั่งของผม คือ ไม่ได้ยึดอะไรเป็นอารมณ์ กำหนดจิตว่าไม่รับรู้ รูป และ เสียง กำหนดว่า ไม่ให้มีภาพใดๆขณะนั่ง กำหนดว่าไม่ได้ยินเสียงใดๆขณะนั่ง และกำหนดเพียงให้รู้ว่ามีลมเข้าออกที่จมูก เข้าแล้วมันวิ่งไปที่ไหน และทำสมาธิโดยกำหนดว่า เมื่อลมหายใจเข้าบอกว่าไม่เห็น โล่ง ลมหายใจออกกำหนดว่า ไม่ได้ยิน โล่ง ไม่ถึง 10 นาทีเป็นเรื่องเลย ทำครั้งแรกก็เห็นแสงสว่างเลย มันตกใจกลัว ไม่รู้ว่าเราเจออะไร เลยไม่กล้าไปต่อ จากวันนั้นจนถึงวันนี้ 10 กว่าปีแล้วที่ยังไม่กล้านั่งอีก ทุกวันนี้ทำแต่เพียงกำหนดสติรับรู้ เหมือนการทำสมาธิแต่ไม่ได้หลับตาหรือนั่งทำสมาธิ ทำแต่เพียงกำหนดสติให้เป็นสมาธิในเรื่องที่กระทำนั้นๆไป แต่เพิ่งมีเมื่อประมาณ ต้นเดือนกุมภาพันธ์นี้เองนึกบ้าอะไรไม่รู้ดันลองนั่งสมาธิอีก เช่นเคยครับ ไม่ถึง 10 นาทีเป็นอีกแล้ว เห็นแสงสว่างเลย มันตกใจกลัว แสงมันเป็นลักษณะสีขาวนวล สุกสว่างสดใสมาก เห็นแล้วรู้สึกเย็นกายเย็นใจ เหมือนครั้งแรกเลย และก็เช่นเคยเหมือนร่างกายมันเบาคล้ายจะลอยออกจากร่าง ในตอนนั้นเองจึงได้กำหนดจิตตัวเองว่ายังไม่พร้อม และกำหนดจิตขออกจากการทำสมาธิกว่าจะออกได้ยังลำบากเลย อาการคล้ายกับที่ในหนังสือบอกเลยครับ มันสามารถลืมตาได้ แต่จิตยังอยู่ในภวังค์อยู่ จึงกำหนดจิตใหม่อีกครั้ง ว่าให้โล่งในขณะที่ลืมตานั้นแหละ จากนั้นร่างกายจึงค่อยๆคลายตัวและสามรถขยับตัวได้โดยปกรติ ใช้เวลามากกว่าตอนเข้าสมาธิอีก เฮ่อ เข้าง่ายแต่ทามมายมันออกยากจัง ตอนนี้มีหนังสือแล้ว คงต้องขอขอบคุณ คุณ yellow มากๆ ที่กรุณาส่งหนังสือมาให้ ซึ่งเล่มแรก ถ้าเปรียมก็เหมือนเล่มของการรับมือ หากต้องการนั่งสมาธิ ซึ่งตอนนี้ยังรอเล่มอื่นๆอยู่ หวังว่าคุณ yellow จะกรุณานะครับ และสุดท้ายยังไม่แน่ใจเลยว่าจะนั่งสมาธิต่อดีมั้ย ปัญหาของผมคือ ถ้าผมนั่งสมาธิมันจะใช้เวลานานมาก และเกิดกังวล เพราะถ้าเข้าสมาธิที่อยู่ในช่วงภวังค์แล้วมันจะนิ่งมาก แต่คนที่บ้านยังไม่พร้อมกับสถานการณ์อย่างนี้ คงต้องหาโอกาสและสถานที่ที่เหมาะสมอีกครั้ง ที่ผ่านมาล่าสุดนั่งที่บ้านครับ

16. piyabank

piyabank สมาชิก

น่ากลัวจังพี่ ผมกะจะเริ่มแล้ว ไม่รู้จะเป็นยังไงเนี่ย ไม่หวังบรรลุอะไรหรอกครับ
    หวังแค่จิตใจเบาสบาย กลับมาบ้านแล้วให้หายปวดหัวจากเรื่องงาน มีสามธิ
    มีสติ พร้อมรับเรื่องที่ไม่คาดดคิดได้ทัน แค่นี้ก็พอใจแล้ว

17. ongfong

ongfong สมาชิกใหม่

9 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาด้วยนะคะ
    รบกวนช่วยจัดส่งหนังสือมาที่
    บุพชาติ เหล็กแข็ง
    598/34 มหาวงค์อพาร์ทเมนท์ ถ.อโศก-ดินแดง
    แขวงดินแดง เขตดินแดง กรุงเทพ 10400

18. nrcl

วันนี้ส่งหนังสือให้คุณ bimode, jirasak2007, ต้นครับ, krit_kane, manote, thep_ayutthaya, หมูแฮม ครับ
    ต้องขอโทษสำหรับท่านที่รอนานนะครับ

โมทนากับการปฏิบัติของทุกท่านด้วยครับ

19. thep ayutthaya

ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ ผมจะสานต่อความตั้งใจของคุณ Yellow ไม่ให้ผิดที่อุตสาห์นำหนังสือส่งให้ และเป็นธุระให้ในการจัดหา ผมจะนำมันไปใช้ประโยนช์เพื่อประกอบในการฝึกจิต ในจุดที่หลงลืม ขอบคุณจริงๆ

20. thep ayutthaya

ขอบคุณมากเลยครับ วันนี้ได้รับหนังสือแล้ว และหลังการปฏิบัติ หากมีความคืบหน้ายังงัยจะแจ้งให้ทราบนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้