แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ปริยาภัทร

ปริยาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    ผลคล้ายๆกันเลยค่ะอาจารย์ ดับแล้วจุดประมาณ3ครั้งค่ะ ไฟก็ลุกโชติช่วงดี ก่อนดับมีเสียงแตกค่ะ น้ำตาเทียนก็ไหลออกมาแล้วไฟก็หรี่แล้วก็ดับค่ะแต่ก็ยังจุดใหม่จนหมดค่ะ แล้วยังงี้จะดูความหมายของสีขี้เถ้าได้มั๊ยคะ เป็นสีขาวผสมเทาผสมดำค่ะ
    แต่ยังไงก็ขอรับเทียนสะเดาะเคราะห์ด้วยนะคะ หวั่นใจเหมือนกันค่ะ
    อาจารย์รักษาสุขภาพด้วยนะคะ พักผ่อนเยอะๆ อย่านอนดึกบ่อยนะคะ..
    :z17

2. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

เทียนขี้เถ้าขาวผสมเทาดำแสดงว่าสิ่งที่คุณหวังไว้มีผลสำเร็จครับแต่อาจช้านิดหน่อยครับ อย่างไรผมจะจัดส่งเทียนสะเดาะเคราะห์ไปให้อีกครั้งนึงนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2009
  3. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวออกไปส่งของก่อนครับบ่ายๆจะเข้ามาครับผม

4. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน ท่านอาจารย์

ผมโอนเงินร่วมบุญสร้างเทพกชกร เข้าบัญชี KTB 0651415969

วันที่ 4 มิย. 2551 เวลา 13:xx น. จำนวน 500.00 บาท ครับ

อนุโมทนา สาธุ ครับ<!-- google_ad_section_end -->

5. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    อาจารย์คนวัดครับ เมื่อวานนี้ วันครู ได้ฤกษ์จุดเทียนของผมเหมือนกัน ถือโอกาสลางานไปในตัว ทำพิธีอยู่ในห้องพระที่บ้านครับ ว่าจะจุดเทียนบนพานครับแต่ตั้งเทียนไม่ได้ จึงหากล่องมาตั้งแทน ปรากฏว่าจุดไปได้ซํก ห้านาที เทียนก็ดับ เริ่มใจไม่ดีละ คิดว่าตั้งเทียนไม่เหมาะหรืออย่างไร จึงนำเชิงเทียนมาตั้งบนพานแทน แล้วกล่าวคำขอขมาพระรัตนตรัยเพิ่ม คราวนี้เทียนลุกโชนดีครับ ช่วงกลางเริ่มมีเปลวไฟเริ่มบิดเป็นเกลียวสูง สวยมาก ว่าจะนั่งรอจนเทียนดับ แต่รู้สึกเทียนเล่มใหญ่น่าจะอยู่อีกนาน จากนั้นเกือบสองชั่วโมงเข้ามาดูใหม่ เหลือเนื้อเทียนอีกประมาณ 1 นิ้ว ไส้เทียนที่ไหม้ไปแล้วก็เหลือเป็นตอสีดำๆ เทาๆ จากนั้นเทียนก็ดับ

เลยไม่แน่ใจว่าลักษณะแบบนี้ จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ รบกวนอาจารย์ช่วยพิจารณาด้วยครับ เดี๋ยวตอนบ่ายจะนำรูปมาเพิ่มครับ

6. hirun

hirun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    มีข้อสงสัยรบกวนอาจารย์ตอบครับไม่ทราบการทำกุมารทอง พรายกุมาร ลูกกรอก นี่ถ้ามาจากการพลีกรรม คือเชิญให้มาช่วย คนนี่เป็นการสะกดหรือเปล่าครับ และคนที่นำมาเลี้ยงก็ทำบุญอุทิศให้เค้า ผิดกับถ้าเค้าเร่ร่อนอยู่ ก็อาจจะไม่ได้รับบุญ ที่จะส่งให้เค้ามีภพภูมิที่สูงขึ้น ถ้าแบบนี้จะเป็นกรรมหรือไม่ รบกวนอาจารย์ตอบด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

<!-- google_ad_section_end -->

7. เด็กไร้เดียงสา

ดีครับไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับแต่สิ่งที่หวังไว้รอนานหน่อยนะครับ

8. เด็กไร้เดียงสา

หวัดดีตอนบ่ายครับ เมื่อวานตอนเย็นจะเข้ามาเข้ามาได้หน่อยนึงคอมมีปัญหาอีกละ เป็นที่คู่สายที่ช่างเคยมาซ่อมให้ และก็ตัวเครื่องคอมมันคอยจะรวนอยู่บ่อยๆ ไม่รู้จะทำอย่างไร นี่ก็พึ่งใช้งานได้นี่ละครับ
    เมื่อวานผมได้ออกไปส่งของตามนี้ครับ
    1 คุณ จินตนา (ฝรั่งเศล) re 2248 4245 th (จดหมายแอร์)
    2 คุณยุวรินทร์ หมายเลขลงทะเบียน re 2248 42482 th
    3 คุณ สุทธิศักดิ์ re 2248 42465 th
    4 คุณ บุณยศักดิ์ re 2248 42279 th
    5 คุณ ปิยภรณ์ (ส่งเทียนสะเดาะเคราะห์) re2248 42496 th
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับผม

9. เด็กไร้เดียงสา

การเชิญเขามานั่นต้องได้รับความยินยอมจากเขาครับ เพราะเขามีเจตนาอยากได้บุญกุศลเป็นหลัก แต่ถ้าไม่ได้เชิญเขาและเขาไม่ยินยอมไปดึงเอาจิตเขามานั่นไม่ดีแน่ๆครับ แต่ถ้าเขามาเองนั่นก้ไม่มีปัญหาอะไรครับ

10. เด็กไร้เดียงสา

รูปน้ำมันว่านดอกสุวรรณ และหัวว่าน รวมทั้งว่านตั๊กแตน

นี่เป็นน้ำมันและหัวว่านดอกสุวรรณ และว่านตั๊กแตน ที่ผมจะเอามาเป็นมวลสารน้ำมันแช่เทพกชกร ว่านนี้หาได้ยากยิ่งครับ ส่วยว่านตั๊กแตนนั้นเป็นว่านที่มีลักษณะเหมือนตัวตั๊กแตนครับ มีอิทธิคุณทางค้าขายเมตตาเป็นอย่างสูง

ไฟล์ที่แนบมา:

11. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ไม่อยากให้รอนานเลยครับ อิอิ ต้องช่วยอีกหลายคนอยู่ อาจารย์ช่วยอีกแรงนะครับ(||)

ตะกี๊แวะไปถ่ายรูปเทียนมาให้ดูครับ

12. เด็กไร้เดียงสา

เคล็ดการไหว้บูชาขอพรเทพพรหมฤาษี (คำสอนปู่ฤาษีแก้วปฐมมุนี)

1 ให้ทุกท่านแนะนำตัวเราเองกับองค์เทพที่ท่านจะกราบไหว้ขอพรดังนี้ครับ
    ข้าพเจ้าชื่อ---------นามสกุล----------อยู่บ้านเลขที่-----------อำเภอ--------จังหวัด---------
    เมื่อกล่าวแล้วขอพรให้ท่านรับเราเป็นลูก และให้เรานับถือท่านเป็นพ่อ เช่น
    ขอพร พระศิวะ ให้เรียกพระนามท่านใหม่เป็น พ่อศิวะ
    แม่อุมาเทวี แม่อุมาเทวี
    ปู่ฤาษีตาไฟ พ่อปู่ตาไฟ
    2 เมื่อแนะนำตัวเราเสร็จแล้ว ให้จัดเครื่องบรวงสรวงบูชา ตามองค์เทพนั้นๆที่เรากราบไหว้
    3 พรที่เราขอต้องไม่มากจนเกินไป และไม่เกินอำนาจกรรม
    4 .ให้จุดธูปปักลงในอาหารที่เราบรวงสรวงกราบไหว้ พอธุปหมดเกินครึ่งดอกแล้ว ให้เรา จุดธุปตามกำลังวันเกิด ของเรา เช่นเกิดวันอาทิตย์ 6 ดอก แล้วปักธูปลงที่กระถางธูป ถ้าจะให้ดีให้เขียนชื่อเราลงในกระดาษและสิ่งที่เราร้องขอ อธฺษฐานขอพรแล้วให้เผากระดาษที่เราเขียนชื่อและสิ่งที่ต้องการ เพื่อเป็นการยืนยันคำขอพรของเราอีกครั้งนึง
    5 หลังจากธูปที่จุดบูชาเทพพรหมหรือปู่ฤาษีไหม้หมดดอกแล้ว ให้เราตักอาหารที่กราบไหว้บรวงสรวงอย่างละนิดละหน่อย ลงบนใบตองหรือกระดาษ แล้วนำไปวางบนพื้นดิน แล้วกล่าวคำดังนี้
    ข้าพเจ้าชื่อ-------นามสกุล------ได้นำอาหารมาอุทิศให้แก่ท่านทั้งหลาย อันได้แก่ เจ้ากรรมนายเวร ทุกภพทุกชาติ บรรดาภูติผีปีศาจทั้งหลายอย่าได้มารบกวนขัดข้องในการงานที่ข้าพเจ้าได้กระทำ และช่วยส่งเสริมให้การงานคำอธิษฐานของข้าพเจ้า จงสำเร็จด้วยดี ด้วยเทอญ
    การทำเช่นนี้จะมีผลทำให้สิ่งที่เราขอพรกับเทพเจ้าฯ ไม่มีสิ่งใดมาขัดขวาง ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์หรือเจ้ากรรมนายเวรก็ตาม จะทำให้พรที่ขอประสบความสำเร็จได้ตามที่เราต้องการ
    (นี่คือคำสอนของปู่ฤาษีแก้ว ปฐมมุนี อ ท่าวุ้ง จ ลพบุรี)
    ขอน้อมกราบบูชาครูบาอาจารย์เทพพรหมพ่อครูปู่ฤาษีทุกพระองค์ด้วยเศียรเกล้า
    อ คนวัด

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2009
  13. เด็กไร้เดียงสา

สร้างกุศลบุญเพิ่มเติมมากขึ้นหรือจะเอาคำแนะนำการกราบไหว้บูชาขอพรที่ปู่ฤาษีแก้วปฐมมุนี ท่านสอนไว้ก้ได้ครับจะได้ผลไวๆขึ้นครับ
    อนุโมทนาสาธุๆๆ

14. chavaroj

chavaroj เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    <TABLE style="WIDTH: 384pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=512 border=0 x:str><COLGROUP><COL style="WIDTH: 48pt" span=8 width=64><TBODY><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 192pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left width=256 colSpan=4 height=42 x:str="ขออนุโมธนาบุญด้วยคับ ">ขออนุโมธนาบุญด้วยคับ </TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; WIDTH: 48pt; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent" width=64></TD></TR><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl24 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=2 height=42>ขอรับ 1 ชุดคับ</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=3 height=42>โรงไฟฟ้าแหลมฉบัง</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=2 height=42>นาย ชวโรจน์</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl27 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=8 height=42>205/7หมู่3 ถนนสุขุมวิท ตำบลทุ่งสุขลา อำเภอศรีราชา</TD></TR><TR style="HEIGHT: 31.5pt" height=42><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; HEIGHT: 31.5pt; BACKGROUND-COLOR: transparent; mso-ignore: colspan" align=left colSpan=3 height=42>จังหวัดชลบุรี 20230</TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD class=xl25 style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ece9d8; BORDER-TOP: #ece9d8; BORDER-LEFT: #ece9d8; BORDER-BOTTOM: #ece9d8; BACKGROUND-COLOR: transparent"></TD></TR></TBODY></TABLE>

15. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    รบกวนสอบถามครับ หากนำเทียนมาจุดที่ทำงานได้มั๊ยครับ อาจารย์เพราะฤกษ์ยามอยู่ในเวลาทำงานครับ ขอบคุณครับ

16. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรายงานความคืบหน้าสำหรับเทพกชกร เมื่อวานนี้ วันที่ 6 พค. อาจารย์คนวัด ผมสุคะตะถะ และคุณพรบารมีฯ ได้เดินทางไปพลีไม้ตะเคียน และเลือกไม้สำหรับการแกะที่วัดป่าเขาล้อม และได้นำ ผ้าไตร น้ำปานะ และอื่นๆไปถวายเป็นสังฆทาน

หลังจากได้สนทนากับพระอาจารย์ท่านกำลังทำที่บริเวณวัดนั้นจำลองเป็นสถานที่ ที่พระพุทธเจ้าประสูติ ตรัสรู้ ปรินิพพาน แต่ยังไม่ทราบรูปแบบว่าเป็นแบบไหน หากใครพอมีความรู้ในการสร้าง และหรือรู้จักคนที่ออกแบบช่วยแนะนำและบอกด้วยนะครับ ขณะนี้ท่านกำลังปรับพื้นที่เขาให้เรียบเพื่อการก่อสร้างอยู่ครับ
    จากนั้นเริ่มพิธีก็ช่วงบ่ายแล้วครับ และได้ไม้มาประมาณ 2 ท่อนยาว กว่าจะเสร็จกิจนี้ก็เกือบ ห้าโมงเย็นแล้วล่ะครับ สำหรับเรื่องรูปถ่ายคงต้องให้ คุณพรบารมีฯนำมาลงให้พร้อมทั้งเรียงลำดับพิธีการให้อีกครั้งครับ น่าจะเป็นช่วงเย็นของวันนี้ครับ
    อาจารย์มีอะไรจะเพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ ผมอาจจะตกหล่นไปบ้าง

จาก นักการ ภารโรง

17. พระอดุลย์ อตุโล

พระอดุลย์ อตุโล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญท่านสาธุชนทุกท่านร่วมรับฟังธรรมะทางสถานีวิทยุเพื่อการเผยแผ่พระพุทธศาสนาของสำนักปฏิบัติธรรมประจำจังหวัดกาญจนบุรีแห่งที่4วัดมโนธรรมาราม (นางโน) ต.ม่วงชุม อ.ท่าม่วงจ.กาญจนบุรี(กำลังทดลองออกอากาศ)ทางFM 95.25MHz.
    ขออนุโมทนา
    ขอเชิญรับฟังได้ทุกๆวันทางคลื่นนี้สาธุ
    www.manothammaram.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  18. เด็กไร้เดียงสา

เรื่องรุปถ่ายก็คงต้องรอคุณพรบารมีนำมาลงให้ชมครับแต่เมื่อวานปลื้มใจมากๆครับเล่าพลังบารมีคุณพระรัตนตรัยเทพเทวาอนุโมทนาบุญมากเหลือเกินโมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2009
  19. เด็กไร้เดียงสา

ได้ครับไม่เป็นไรครับตามแต่สดวกครับผม

20. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้