แจก DVD พระบรมสารีริกธาตุ ส่วนพระจักษุธาตุ ณ.วัดสัมพันธวงศ์ (เยาวราช)

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 7 มกราคม 2011.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คนที่ต้องการดูไว ๆ ดู link ที่คุณ Rung_zero ยอดเยี่ยมไปเลยครับ

ผมก็ว่าเคยเห็นในเวปนี้ แต่ไม่ได้ค้นครับ ดีใจจริง ๆ ที่มีลงไว้ ดูได้เลยไม่ได้ต้องรอ อย่างนี้เนี่ยสมกับเป็นยุด Digital จริง

ส่วนตัวผมแล้วตั้งใจจะไปร่วมงานให้ได้ สงสัย
    ตึกมงคลวิทยา คงเจอกับศึกหนักแน่งานนี้

ที่ผมเล่ามานั้นคนที่ยังไม่เคยเจอก็มีสิทธิ์ที่จะสงสัยว่าจริงหรือไม่จริ อันนี้ก็ไม่แปลกอะไร...เป็นธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือ อย่าเพิ่งไปกล่าวหากันโดยปราศจากการพิสูจน์ให้ทราบเสียก่อนเพราะว่าเดี๋ยวจะเป็นการไปเพิ่มความหนาแน่นจำนวนประชากรให้นรกและแถมยังเท่ากับไปเพิ่มภาระให้กับเจ้าหน้าที่ยมบาลโดยใช่เหตุ

การที่เราเชื่อว่าสิ่งนั้นไม่จริงก็ไม่ได้หมายความว่า สิ่งนั้นจะไม่เป็นจริงตามที่เชื่อ

2. mongrai

mongrai สมาชิก

ขอรับครับ

พงศ์เกษม ของดีงาม

183 ม.3 ต.เวียงมอก อ.เถิน ลำปาง

52160

ขอบคุณครับ

3. อณวัชร์

อณวัชร์ สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาด้วยจิตเป็นกุศล
    ขอรับ DVD พระบรมสารีริกธาตุ 1 แผ่น
    อภิวัชร์ ศิริเวช
    310 หมู่ 2 ต.เหนือเมือง
    อ. เมือง จ. ร้อยเอ็ด 45000

4. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

ปล.ฝากถึงคุณ poon-pan ทุก ๆ ท่านนะครับ การพระธาตุจะเสด็จหรือไม่
    นั้น ขึ้นกับความเชื่อ ความศรัทธา ที่มีแด่พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์
    มากเพียงใด เพราะบุคคลทั้งหลายยังเคลือบแคลงสงสัยว่าพระพุทธเจ้า
    มีจริงหรือ พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุทั้งหลาย มีจริงหรือ เสด็จมาจริงหรือ
    ยิ่งท่านทั้งหลายคิดเท่าไหร่ ก็เหมือนถูกมารผูกมัดในกิเลสเหล่านั้น โดยไม่
    ทราบว่ากิเลสในจิตใจมนุษย์ เป็นสิ่งที่พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่าหากเราชนะจิตใจ
    เราเองได้ เราจะได้เห็นพระองค์เอง เสมือนพระจันทร์วันเพ็ญซึ่งอับแสงด้วย
    เมฆดำนั้นฉันใด หากเรามีความเชื่อ ความศรัทธาต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    แล้วไซร้ ท่านทั้งหลายจะพบสิ่งที่เรียกว่าประโยชน์สำหรับท่านทั้งหลาย
    ตลลอดกาลนาน ก่อนหน้านี้ผมได้เห็นพระธาตุท่านเสด็จมาก็จริง ความอยากได้
    อยากมีเหมือนคนอื่นบ้าง แต่พอนานเข้ารู้สึกเบื่อหน่าย และคิดว่าเรากำลัง
    ทำอะไรอยู่ เราอัญเชิญท่านไปบูชา หรือตั้งโชว์อวดอ้างกัน และเวลาแย่ง
    พระธาตุกันนั้น เหมือนจิตใจโดนมารครอบงำให้ทำสิ่งที่ไม่ดี พระอาจารย์ท่าน
    บอกว่ามนุษย์ทั้งหลายยังยึดติดในสิ่งที่เป็นรูป นาม สิ่งที่เห็น สิ่งนี้เป็นของตน
    เป็นของ ๆ ตน จึงเป็นบ่อเกิดแห่งการเวียนว่ายตายเกิด ไม่อยู่จักคำว่าพอดี
    พอใจในสิ่งที่ตนเองมีอยู่ การปรามาสองค์ท่านนั้นถือว่าบาปมากนัก ตรงกัน
    ข้ามหากมีศรัทธา มั่นทำบุญ รักษาศีล แล้ว คำว่าลงอบายภูมิ จะไม่มีแด่
    คนเหล่านั้น จะมี สวรรค์ภูมิเท่านั้น ขึ้นอยู่กับการสร้างบุญกุศลนั้น การมองเห็น
    อนันตา (ความว่างเปล่า) เหมือนเราพ้นจากการครอบงำของมารได้แล้ว
    แล้วคุณจะเจอเองในสิ่งที่เจ้าของกระทู้บอก ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

5. stbunpot

stbunpot สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ ขอรับ ด้วยครับ ว่าที่ร้อยตรีบรรพต ครองผล 1/5 หมู่ 10 ต.สันโป่ง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ 50180 ขอบคุณมากครับ

6. chavaroj

chavaroj เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญ 1 ชุดคับ<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    นาย ชวโรจน์<o:p></o:p>
    พีที เฮ้าส์ ห้อง 103<o:p></o:p>
    155/1 หมู่ 1 ซ.อ่าวอุดม5<o:p></o:p>
    .ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา <o:p></o:p>
    .ชลบุรี<o:p></o:p>
    20230<o:p></o:p>

7. poon-pan

1
    อนุโมทนากับข้อคิดเห็นดี ๆ และแจ้งเรื่อง ส่ง DVD ครับ

เข้าใจแจ่มแจ้งแล้วครับผม (ส่วนตัวของผมก็มีความเห็นคล้าย ๆกับคุณ rung_zeroครับ)

ขออนุโมทนากับข้อคิดเห็นของคุณ Rung_zeroที่ฝากมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

วันนี้ผมได้ส่งไป ตั้งแต่ลำดับที่ 1ถึง 10 คนแรก แล้ว แต่ไม่รู้จะใช้เวลากี่วันถึงจะถึง เพราะส่งแบบจดหมายไปครับ

แล้ววันที่ 16 ม.ค. นี้ คุณ rung_zero ไปร่วมทำบุญ ครบวาระ 2 ปีด้วยหรือเปล่าครับ

8. hawker

hawker Active Member

12 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญ และขอรับ DVD1ชุดครับ
    สาธิต จิตต์เจนการ 1255/6 ถ.มเหยงคณ์ ต.คลัง
    อ.เมือง จ.นครศรีฯ 80000 ขอบคุณครับ

9. -ทิวา-

-ทิวา- Active Member

สิบเอกทิวา อินทร์รจนา
    82 ม.6 ต.บ้านไร่ อ.เมือง
    จ.ราชบุรี 70000

ขอคุณพระศรีรัตนไตรและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก และพระบารมีอันแผ่ไพศาลของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ จงดลบันดาลให้ท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญด้วยเทอญ...

10. poon-pan

1
    อับะเดท ล่าสุด

ผมเพิ่งกลับจากไปรษณีย์มา ผมส่งได้ถึง โพสลำดับที่ 19 คือคุณอุทิศครับ ส่วนของร้ายขายยาแถวบางใหญ่ เดี๋ยววันนี้ผมตั้งใจว่าจะแวะเอาเข้าไปให้เองครับ

ผมไม่รู้ว่ากี่วันจะถึงมือผู้รับ เพราะส่งแบบ จดหมายธรรมดาครับ
    ถ้าช้าก็ต้องขออภัยด้วยครับ

11. rung_zero

rung_zero เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปอยู่แล้วครับ แต่ขอบอกไว้ก่อนว่าผู้มาสักการะคงเยอะแน่ ๆ ครับ
    และขอบอกว่าการที่ผมเข้ามาตอบกระทู้นี้นั้น
    1.คุณช่วยเผยแพร่ความเป็นจริงแห่งองค์พระจักษุธาตุ
    2.คุณช่วยพยายามอธิบายในสิ่งที่คุณประสบมานั้น ให้ผู้อื่นฟังให้เข้าใจ
    3.ผมกลัวคนปรามาสองค์ท่านมาก เพราะการปรามาสถือว่าเป็นบาปมากนะครับ
    4.พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุ จะเสด็จมาหรือไม่ อันนี้ต้องแล้วแต่ละบุคคล
    ที่ต้องสร้างสมบุญกันมา และมีความเชื่อ ศรัทธาต่อองค์ท่าน ว่ามากน้อย
    เพียงใด อันนี้ผมก็ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรนะครับ
    5.การได้สร้างบุญสร้างกุศล เช่น การสักการะองค์พระจักษุธาตุ
    การสร้างพระมหาเจดีย์ ถือเป็นอานิสสงค์มากนะครับ ผมถึงสนับสนุนในส่วนนี้
    ด้วยครับ

มีโอกาสคงได้เจอกันที่งานนะครับ

12. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    พระบรมสารีริกธาตุมีหลายที่ ตามโบสถ์ตามสถานทีปฎิบัติธรรมหากท่านสังเกตดู ผมเคยพบมาตามวัด ก็อัญเชิญมาบูชาที่บ้าน มีผมกับพระประธานก็แปลกดีครับ สำหรับวัดสัมพันธวงศ์ พระอาจารย์ไม่อยู่พระธาตุก็เสด็จครับ เพราะผมเคยได้มาแล้ว แต่บางคนก็ไม่ได้สักองค์ก็มี

13. ladycrying

ladycrying เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอรับด้วยค่ะ โมทนาสาธุ
    อรนุช สว่าง
    414 ม.5 ต.สันทรายหลวง
    อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ 50210
    ขอบคุณค่ะ

14. witc

witc Active Member

ขอรับ 1 แผ่นครับ ขอขอบคุณครับ.

คุณ วิชชา เพชรอภิรักษ์
    154 ม.8 ต.บ้านพร้าว
    อ.ป่าพะยอม
    จ.พัทลุง 93110

15. poon-pan

1
    ผมขอแสดงความคิดเห็นในข้อ 4 ครับ คือ หลังจากที่ผมได้อ่านคำตอบของคุณ rung_zero ก่อนหน้านี้ เกี่ยวกับการเสด็จของพระธาตุ นั้น ผมก็มาพิจารณาถึง เพื่อนที่ไปด้วยกัน ทั้ง แปดคนที่ได้รับพระธาตุเสด็จ นั้น ผมเห็นว่า
    ถ้าเปรียบเทียบกัน ณ. เวลาในปัจจุบันนี้ คนทั้งแปดคนมีความศรัทธาเลื่อมใสในพระศาสนาไม่เท่ากันอย่างแน่นอน (ดูจากคำพูด การสนทนาแลกเปลี่ยน การตั้งมั่นประพฤติปฏิบัติ ตามหลักคำสอนของพระพุทธองค์) และที่จะกล่าวถึงก็คือน้องคนที่มีอายุน้อยกว่าผมสองปี คนนึง ผมคิดว่าน้องเขามีความศรัทธาไม่เท่ากับ7 คนแรก(ที่กล้าพูดอย่างนี้ ก็เพราะว่า นั่งทำงานอยู่ด้วยกันตลอดเป็นเวลา 15 ปี นับว่ามีความสนิทสนมและรู้จักนิสัยใจคอกันมากอยู่พอสมควร )แต่ตัวน้องก็ได้รับพระธาตุเสด็จมาทั้งหมด สี่องค์ โดยตกลงมาใส่ใบหูข้างขวา และเข่าของน้องเค้า(สององค์นี้เห็นกับตาของผมเองครับ) ส่วนสององค์ตกใส่ ขาบ้างแขนบ้าง ซึ่งผมไม่เห็น

และลองมาฟังเรื่องราวของอีกคนนึงซึ่งเป็นพี่ที่ทำงานที่เดียวกันแต่เกษียณอายุไปแล้ว หลายปีแต่ก็ยังติดต่อกันอยู่ ตัวพี่เค้ามีความเกี่ยวข้องกับพระศาสนาเรียกได้ว่าชั่วชีวิตนั้นช่วยในกิจพระศาสนามาตลอด ตั้งแต่ครูบาอาจารย์สายวัดป่ารุ่นใหญ่ อาทิเช่น หลวงพ่อเฟื่องลูกศิษย์หลวงพ่อลี วัดอโศการาม (ถ้าใครได้ไปกราบ ที่วัดสถิตย์ ฯ ที่ จ.ระยอง จะเห็นว่ามีพระอุโบสถรูปทรง วงรี ภายในอาคารนั้นไม่มีเสานั่นแหล่ะครับ คือผลงานที่พี่เขามีส่วนร่วม ตั้งแต่เรื่องจัดทำแบบ และแถมยังช่วยแรงงาน เป็นคนเท ฐานราก พื้น คาน เสา เทเองกับมือเลย ต่อเนื่องมาแบบไม่เคยขาดเลย จนถึงล่าสุดเจดีย์ หลวงปู่เหรียญ) และข้อวัตรส่วนตัวก็ เป็นคนดีมีศีลมีธรรม ปฏิบัติตามครูบาอาจารย์มาโดยตลอด
    ซึ่งพี่เขามาเล่าให้ฟังว่า พอเขารู้เรื่องจากพวกเราที่ไปกราบกัน ก็ไปกราบนมัสการเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว ก็ไม่มีพระธาตุเสด็จแต่อย่างใด (พวกเรา ยังคิดว่าถ้าพี่เขาไปกราบน่าจะมีพระธาตุเสด็จมากมายกว่าที่เราได้รับมา)...แต่ก็ไม่เป็นไปตามที่เราคิดกัน

ที่ผมเล่ามาอย่างละเอียดแบบนี้ก็เป็นเพราะอยากจะขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวว่า การเสด็จของพระธาตุนั้นคงหาคำตอบแบบสูตรสำเร็จได้ยาก ซึ่งคงจะตรงกับคำกล่าวของท่านเจ้าอาวาสวัดปทุมวนาราม ท่านก็บอกไว้ว่า เป็นเรื่องอจินไตย พูดได้ไม่มีวันจบ (ดูได้จาก DVD)

ผมอยากรบกวนขอเบอร์ติดต่อกับคุณ rung_zero ทาง PM ได้หรือเปล่าครับ จะขอไว้เพื่อโทรนัดเจอกันในวันนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2011
  16. aekawat

aekawat เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญครับ
    ขอรับ 1 ชุด ครับ

นายเอกวัฒน์ วิปันโส
    โรงพยาบาลขุนตาล 208 ม.12 ต.ยางฮอม อ.ขุนตาล จ.เชียงราย 57340

17. alongkot27

alongkot27 Active Member

ขอรับพระธาตุด้วย ครับ อนุโทนา สาธุ
    นายอลงกต ภาคแก้ว
    บ.เคฮินโตพาร์ท (ประเทศไทย) จำกัด
    สวนอุตสาหกรรมโรจนะ 2 โรงงาน EMS
    21/9 ม.9 ถ.โรจนะ ต.คานหาม อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา 13210
    086-9608700

18. รักษ์สยาม

รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้รับดีวีดีแล้วครับ
    ขอให้คุณ poon-pan และครอบครัวจงประสบผลสำเร็จทุกประการคับ
    ขออนุโมทนาสาธุ

19. kyoaboy

kyoaboy สมาชิก

16 พฤษภาคม 2008
    ขอรับด้วย 3 ชุดครับ(ที่ละชุดครับเพื่อเป็นกัลยานมิตร)

ย่าเย็น สืบบุก
    166 หมู่ 8 ตำบลทัพหลวง อำเภอหนองหญ้าไซ
    จังหวัดสุพรรณบุรี 72240

นายสมใจ สืบบุก
    153/3 ซ.วุฒากาศ 57 ถนนวุฒากาศ แขวงบางค้อ
    เขตจอมทอง กรุงเทพมหานคร 10150

นางสาวยุวดี พรหมเจริญ
    204/2 หมู่ 8 ตำบลทัพหลวง อำเภอหนองหญ้าไซ
    จังหวัดสุพรรณบุรี 72240

อนุโมทนาบุญครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. k_noppadol

k_noppadol Active Member

ขออนุโมทนาบุญ ขอรับ 1 ชุดนะครับ
    นพดล ประเสริฐศรี 28 ม. 7 ต. คลองหนึ่ง อ. คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120