แชร์ประสบการณ์ และคำสอน พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล (พระอาจารย์จิ๊) วัดธรรมิกาวาส ชัยนาท

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 30 พฤษภาคม 2022.

1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

# น่าจะเรื่องจริงแล้ว #

วันนั้นถามพระอาจารย์เล่นๆว่าพระของพระอาจารย์จะแพงไหม

ท่านตอบ : หลวงพ่อคูณแพงไหมล้ะ ดังไหมล้ะ ของฉันอนาคตก็เหมือนกัน จะมีแต่คนเรียกหาฉัน ขอให้ฉันช่วย

วันนั้นคิดว่าอาจจะพูดตลก แต่วันนี้คิดว่าไม่น่าจะใช่เรื่องตลกแล้วล้ะ ท่านน่าจะพูดจริงแล้ว 13E2FDDD-826C-4CF5-8FA6-15FD44FD7635.jpeg

2. dilok.ch

ถามพระอาจารย์ … แล้วคาถาบูชาพระอาจารย์อะไรครับ
    พระอาจารย์ : อะไรนะ ?
    ฟีม : คาถาที่เวลาจะสวดมนต์แล้วนึกถึงพระอาจารย์
    พระอาจารย : หื้มมม…ไม่ต้อง ฉันยังไม่ตาย
    ฟีม : 555 อ๋อ ถ้ายังไม่ตายไม่ต้องมีหรอครับ

ฟีม : เอามือจับหน้าอกตัวเอง ถามท่านว่าเป็นยังไงบ้างครับ?
    พระอาจารย์ : หลับตา อื้ม…ดีขึ้นแล้ว แต่ยังไม่หาย มันยังเป็นพังผืด กินยาต่อไป เดี๋ยวก็หาย

หมายเหตุ:พระอาจารย์ไม่รู้นะครับว่าฟีมป่วย ไม่เคยเล่า เป็นครั้งแรกที่ถาม แต่ที่ท่านพูดมาคือตรงกับฟิล์มเอ็กซเรย์ปอดเป๊ะๆ กินยามาแล้ว 9 เดือน

รู้นอก รู้ใน รู้อดีต รู้อนาคต รู้ปัจจุบัน พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท

3. dilok.ch

เรื่องเล่าสั้นๆ แต่แสดงถึงญาณทัศนะ

ช่วงค่ำเมื่อวานมีโยมไปหา ถามไถ่ชีวิตนิดหน่อย ฟีมขอไม่เอ่ยถึงเพราะท่านนี้ค่อนข้างมีชื่อเสียง

โยม : ชีวิตผมเป็นยังไงบ้างครับ ? อาจารย์ดูยังไง วันเดือนปี

พอจ : หื้อ ไม่ต้อง !! ชื่ออะไรล้ะ

โยม : ชื่อ … ครับ

พอจ : เปลี่ยนชื่อมานิ

โยม : ใช่ครับ อ้าว พระอาจารย์รู้ได้ยังไง 555 (แล้วหันมายิ้มให้ฟีม)

#ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ

4. dilok.ch

เรื่องเล่าสั้นๆ แต่แสดงถึงญาณทัศนะ

ช่วงค่ำเมื่อวานมีโยมไปหา ถามไถ่ชีวิตนิดหน่อย ฟีมขอไม่เอ่ยถึงเพราะท่านนี้ค่อนข้างมีชื่อเสียง

โยม : ชีวิตผมเป็นยังไงบ้างครับ ? อาจารย์ดูยังไง วันเดือนปี

พอจ : หื้อ ไม่ต้อง !! ชื่ออะไรล้ะ

โยม : ใช่ครับ อ้าว พระอาจารย์รู้ได้ยังไง 555 (แล้วหันมายิ้มให้ฟีม)

#ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ

5. dilok.ch

#พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท (พระอาจารย์จิ๊)
    .
    #พระอาจารย์จิ๊ เป็น 1 ในพระเถราจารย์ที่ทางวัดสันติวนารามนิมนต์มาร่วมงานอธิษฐานจิตวัตถุมงคล เนื่องในงานกฐินสามัคคีของวัดสันติวนาราม 15 ตุลาคม 2565 ที่จะถึงนี้
    .
    มีศิษย์ของหลวงปู่บุญส่งท่านนึงได้ไปกราบพระอาจารย์จิ๊ที่วัดธรรมิกาวาส ได้พูดคุยกับพระอาจารย์จิ๊ แล้วมาเล่าให้ผมฟังว่า จริงๆแล้วพระอาจารย์จิ๊ท่านบอกว่าท่านไม่ค่อยรับงานกิจนิมนต์มานานแล้ว เนื่องด้วยธาตุขันธ์ของท่านด้วย เลยไม่สะดวกที่จะรับกิจนิมนต์ แต่ที่รับงานกิจนิมนต์ของหลวงปู่บุญส่ง เพราะว่าหลวงปู่แหวนบอกให้มา
    .
    ท่านเล่าว่าหลวงปู่แหวนบอก "#ไปช่วยบุญส่งมันหน่อย" พระอาจารย์จิ๊ท่านเป็นลูกบุญธรรมของหลวงปู่แหวน ตอนแรกท่านก็เก็บความสงสัยว่าทำไมหลวงปู่แหวนถึงให้ไปช่วยงานหลวงปู่บุญส่ง
    .
    พระอาจารย์จิ๊ท่านมาบางอ้อก็ตอนศิษย์ท่านนี้บอกว่าหลวงปู่บูญส่ง ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่แหวน พระอาจารย์จิ๊ก็เลยหายสงสัย ซึ่งพระอาจารย์จิ๊เคยถามหลวงปู่แหวนว่า "#หลวงปู่บุญส่งเป็นอย่างไร"
    .
    หลวงปู่แหวนตอบกลับมาว่า "#เอกอุ #เอกอุ"
    พระอาจารย์จิ๊บอกว่าท่านก็ไม่เข้าใจว่าแปลว่าอย่างไร???
    .
    #ปัจจุบันพระอาจารย์จิ๊กำลังสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ที่วัดธรรมิกาวาส
    ใครที่เจอท่านในงานวัดสันติวนาราม หรือไปที่วัดของพระอาจารย์จิ๊ก็สามารถร่วมบุญกับท่านได้นะครับผม
    .
    ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังด้วยนะครับผม 8F4B0632-9CE0-45FE-9D89-2CFDE8F2D7E3.jpeg

6. dilok.ch

ตอนพิเศษ พระอาจารย์เล่าถึงอภิญญาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

สมัยนั้นฉันเป็นเณรนั่นนะ ธุดงค์ไปหลายที่ตั้งแต่เด็กไปกับพระอะไรอีกองค์นึงนี่แหละนะ จำชื่อท่านไม่ได้ ไปขอเรียนกับหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่วัดท่าซุง ไปอยู่ไม่นานหรอก 6 เดือนเห็นจะได้ แต่ได้เรียนจริงๆจังๆอาทิตย์เดียวท่านก็ไล่กลับซะแล้ว หลวงพ่อท่านบอกไป…เองไปได้แล้ว เองมีมากกว่าคนอื่นเขา ต้นทุนน้ะมีมากแล้ว

ก่อนออกธุดงค์ต่อหลวงพ่อท่านยังบอกว่า..เอ้อ ในกาลหน้านู้น ผู้คนจะต้องมาพึ่งพาเองละโว้ย จะมีคนมาให้ช่วยเหลือ จะได้อุปถัมภ์ค้ำชูโรงพยาบาล วัด ศาสนา และคนทั่วไป หลวงพ่อแพท่านก็ว่าอย่างนั้นนะ ตอนฉันยังเรียนนักธรรมอยู่ที่วัดพิกุลทอง แหม๋ ..แต่ก็ยังไม่เห็นดังสักที ฮ่าๆ จะได้สร้างโรงพยาบาล

พระอาจารย์เล่าต่อ…

หลวงพ่อฤาษีนี่ท่านทรงอภิญญามาก ตอนอยู่วัดนะ
    หลวงพ่อเดินผ่านไปเนี่ย ตอนกลางวันแดดเปรี้ยงๆนี่แหละ แต่มองไปที่พื้นกลับมองไม่เห็นเงาของท่านเลย
    หลวงพ่อท่านรู้หมด วาระจิตของคนทุกคนที่เข้าไปกราบท่านรู้และได้ยินเสียงความนึกคิดแค่นั่งอยู่ใกล้ๆ (มีตอนหนึ่งเล่าไปแล้วที่พระอาจารย์เพ่งจิตท้าทายหลวงพ่อฤาษี) อยู่ในกลุ่ม

หลวงพ่อฤาษีท่านทิ้งท้ายก่อฉันจะออกมาว่า เราต้องเข้าถึงนิพพานได้จริงเสียก่อนค่อยสอนคนอื่น หากแต่ตัวเองยังเข้าไม่ถึงก็อย่าไปสอนใคร สอนให้เขาเข้าใจเรื่องมนุษย์ภูมิ สวรรค์ภูมิพอ การสอนคนอื่นนั้นถือเป็นบุญมากอย่างหนึ่ง อ่อ … พระคำข้าว คำหมากของหลวงพ่อนี่ศักดิ์สิทธิ์มาก ใครมีเอามาใช้นะลูก กันได้ทุกอย่าง ของฉันนี่ไม่ได้แขวนนะ ท่านให้กินเข้าไปเลย ฮ่าๆๆ เอามาใช้นะลูก

นี่เห็นไหม ถ้าฉันไม่แน่จริงไม่รอดมาถึงตอนนี้หรอก พูดพรางขำไปด้วย ฮ่าๆ

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท 0F4BF739-FA1E-446B-888F-CC75F9B8EF1B.jpeg D20200A5-2FCB-446F-BC24-B5E2764E914D.jpeg

7. dilok.ch

#ประสบการณ์
    เป็นเรื่องเล่าสั้นๆจากพี่ชายท่านหนึ่ง โยรินทร์ จูศิริ

“”หลวงพ่อจิ๊คือสุดแล้ว ขนาดนอนอยู่ในบ้านด้วยอาการก่ายหน้าผาก วันรุ่งขึ้นก็ไปเที่ยวหาหลวงพ่อ คือไปคุยเล่นด้วย พอนั่งปุ๊บหลวงพ่อทัก นอนก่ายหน้าผากทำไม เครียดรึไง เราก็หัวเราะเลย เป็นสาเหตุหนึ่งที่ ไม่ค่อยได้ไปกราบหลวงพ่อ เพราะแค่เดินเข้าไปท่านก็ทักทุกที “”

ใครไปกราบท่านก็เมตตาตลอด ท่านบอกก็ฉันมาสายนี้ เรียนมาก็สายนี้ ก็ต้องช่วยกันไป แม้ท่านจะป่วยอยู่ทนเจ็บทนปวดอยู่ตลอดเวลา ก็ยังนั่งรับแขกทั้งวี่ทั้งวัน สายเมตตาของจริง

พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท 3F80F605-5E0B-432E-BF62-CC345458F776.jpeg

8. dilok.ch

ประสบการณ์ของคุณ หมี ญาณิศากานต์ ตอนพบพระอาจารย์

วันนี้ 15 ตุลาคม 2564 พี่หมีและครอบครัวเดินทางไปกราบพระอาจารย์จิ๊ ที่วัดธรรมิกาวาสเพื่อทำบุญสร้างมหาเจดีย์และสอบถามทางเดินของชีวิตบางอย่าง นี่เป็นเรื่องประสบการณ์ของพี่หมีครับ

วันนี้พี่ไปหาเนาะ ก็ถามท่านเรื่องงานจะทำงานเดิมดีไหม หรือเปลี่ยนงานดี ท่านก็บอกว่าให้ทำเหมือนเดิมดีแล้ว ดวงเรามาทางนี้ เดี๋ยวลูกค้าเดิมก็ตามกลับมา
    ส่วนแฟนเดี๋ยวจะมีพักพวกเอางานมาให้เดือนหน้าจะดีขึ้นแล้ว
    ท่านยิ้ม … เวลาทำบุญ ไม่ต้องบอกเจ้ากรรมนายเวร ให้ยกให้เดวดารักษาตัวนะ จะดี

หลานคนแรกที่ไปด้วยถาม : หนูจะสอบบรรจุครูจะได้ไหมคะ
    พระอาจารย์ : อ้าวเองมีโควต้าอยู่นี่
    หลานคนแรกที่ไปด้วยถาม : แต่หนูขาดงานสามเดือน แล้วจะสอบได้ไหม เด็กเส้นมันเยอะ
    พระอาจารย์ : ได้สิ … ผู้อำนวยการคนนี้ตรงๆ ไม่มีเส้น ตอนไปให้นึกถึงหลวงพ่อนะจะไปด้วย ฮ่า ๆ ๆ

หลานคนที่สองถาม : หนูอยากจะถาม ลูกหนูไปเกิดหรือยังคะ ?
    พระอาจารย์ : โอ้ยไปตั้งนานแล้ว อย่าไปเรียกเค้าสิ ไม่ต้องไปเรียก
    หลานคนที่สอง :แล้วหนูต้องทำยังไงไหม
    พระอาจารย์ : ทำสังฆทานสดนะ แล้วก็ไม่ต้องนึกถึงเขา

หลานคนที่สามถาม : หนูอยากรู้ชีวิตหนูจะเป็นยังไงคะ ?
    พระอาจารย์ : เองไปบนอะไรไว้นี่ ใช่ไหม ?
    หลานคนที่สามถาม : ใช่ค่ะ
    พระอาจารย์ : แล้วได้ไหม?
    หลานคนที่สามถาม : ก็ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง (หัวเราะ)
    พระอาจารย์ : ถ้าเองไม่แก้บนชีวิตก็งี้ ชีวิตเดี๋ยวมืดเดี๋ยวสว่าง ไม่สมหวังหรอก ทำอะไรก็เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย มันไม่มีสัจจะ

แล้วท่านก็พูดขึ้นอีกว่า แล้วก็ไม่สมหวังหรอกนะ แอบรักเค้าอ่ะ ทุกข์ไหมล่ะ ก็ต้องทำใจนะ แอบรักเขาข้างเดียว อย่าลืมๆนะ บนไว้ก็ไปแก้ซะ ชีวิตจะได้ดีขึ้น

พี่หมีเล่าว่า พอขึ้นรถมาก็ถามเด็กๆว่าที่พระอาจารย์พูดเรื่องบนไว้ กับไปแอบชอบเขาจริงไหม สารภาพมา เด็กตอบว่าจริงค่ะ

พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท B8031FB1-C07A-4258-88AA-4F569BEE5732.jpeg

9. dilok.ch

เรื่องบังเอิญอีกแล้ว ?

วันนี้เป็นเรื่องเล่าของฟีมเอง เป็นเรื่องความบังเอิญที่ไม่รู้ว่ามันบังเอิญจริงไหม

เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน ฟีมมีโอกาสเอามวลสารไปมอบให้พระอาจารย์ที่วัด ซึ่งไปพบเจอกับพี่ท่านหนึ่งมาจากทางนครปฐม นำมวลสารมาถวายพระอาจารย์เช่นกัน

หลังจากทางพี่ท่านนั้นถวายและคุยธุระเสร็จแล้ว พี่เขาก็เดินเอาเม็ดยาจินดามณี วัดกลางบางแก้ว มาให้ฟีม
    แล้วก็กลับไป ฟีมเดินไปหาพระอาจารย์เพื่อเก็บของพวกมวลสารไปใส่ตะกร้า หยิบมาจนหมด

เหลือเพียงพระปิดตาองค์เล็กๆองค์หนึ่ง พระอาจารย์ไม่ได้ให้ใช้เป็นมวลสาร แต่ท่านยื่นให้บอกให้เก็บไว้

ท่านบอกว่า "เป็นพระเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพร ทำถวายหลวงปู่ศุข เก็บไว้สิ" ฟีมรับมาแล้วก็หยิบมองๆ ดู
    ขนลุกก็ลุก นึกถึงตัวเองว่า เห่ยอะไรกันเนี้ย เราเป็นลูกเสด็จเตี่ย เรียนในวังของท่านมาถึง 4 ปี

แล้ววันนี้อยู่ๆพระอาจารย์ก็หยิบพระของเสด็จเตี่ยมาให้ โดยที่ท่านเองก็ไม่ได้รู้มาก่อนว่าเราเป็นใครมาจากไหนหรือเรียนที่ไหน

หลังจากพิจารณาอยู่สักพัก ก็คืนพระให้พระอาจารย์ไปแล้วบอกท่านว่าเขามีเจตจำนงค์นำมาสร้างพระ
    ฟีมคงรับไว้ไม่ได้ สุดท้ายก็ยังเป็นเรื่องค้างคาใจว่าทำไมท่านถึงหยิบให้มา จนกลับมาถึงกรุงเทพ
    เพื่อนที่ไปด้วยกัน ก็โทรถามพระอาจารย์ว่า ทำไมพระอาจารย์ให้พระกับฟีม ทำไมไม่ให้หนูบ้างเลย
    เขาเอามาถวายสร้างพระหรอ

ท่านตอบ เขาเอามาถวายฉัน ที่ให้ไป "มันเป็นของ ของเขา ก็ต้องให้เขาสิ" เพื่อนมาเล่าให้ฟัง เลยได้โทรคุยกับพี่คนที่มาถวาย
    ว่าเจตจำนงค์เอาไปสร้างพระหรือไม่ พี่เขาบอก อ๋อ ไม่น้อง พี่ก็เอาไปถวายพระอาจารย์นั่นแหละ ส่วนท่านจะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ท่าน
    ถ้าท่านให้น้องก็เก็บไว้ซิ เราจะได้มีบุญร่วมกัน

สุดท้ายแล้วมันคือเรื่องบังเอิญที่ไม่บังเอิญ ยิ่งอยู่ตรงนี้ยิ่งเจอเรื่องอะไรแบบนี้มากขึ้นทุกที อัศจรรย์ใจ

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท 145D5689-F24B-4332-8401-98EFA294B78C.jpeg

10. dilok.ch

#พระอาจารย์กราบเมตตาลูกหลานครับ
    มีคำถามครับ .....

#เอ้าว่ามา :

กระผม: ระหว่าง ผมจะท่องพระคาถาปัจเจกพระพุทธเจ้าของหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค
    กับ พระคาถาเงินล้าน ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

#ซึ่งมีพระคาถาปัจเจกพระพุทธเจ้าอยู่ในนั้นอยู่แล้ว ,....

#ผมควรท่องบทไหนจะดีกว่าครับพระอาจารย์

พระอาจารย์จิ๊ : #ก็ถ้าเราอยากรวยแบบไม่โลภมาก ก็ท่อง พระคาถาพระปัจเจกไป .......

#แต่ถ้าเราอยากรวยและมีเงินมากมาย ก็ท่องพระคาถาเงินล้านไปเรื่อยๆ .......

น้อมกราบโอวาทธรรม ในความเมตตาที่ชี้ทางสว่างให้กับลูกศิษย์คนนี้ครับ

เดชา จิตสง่าเลิศ 5E9982BD-9024-44D4-8635-A34DEF75E538.jpeg

11. ก้าวพ้น

ก้าวพ้น เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ วัตถุมงคลที่วัดยังพอมีอยู่ไม่ครับ วัดอยู่ใกล้วัดหลวงพ่อกวยใช่ไม่?

12. dilok.ch

ไม่แน่ใจเรื่องวัตถุมงคลของท่านที่วัดนะครับ วัดอยู่ใกล้วัดหลวงพ่อกวยครับ

13. dilok.ch

บทสนทนาธรรมนี้ ขอเล่าเป็นนิทาน เพื่อป้องกันคนปรามาสพระอาจารย์แล้วจะติดกรรมโดยไม่รู้ตัว

บ่ายอ่อน ๆ ของวันเสาร์หลังงานกฐินผ่านพ้นไปหนึ่งวัน รถยนต์เล็ก ๆ คันหนึ่งแล่นผ่านสะพานข้ามคลองที่มีขนาดพอดิบพอดีกับตัวรถ เมื่อเข้าเขตวัด ที่อื่น จะพบน้องหมาเห่ากันขรม แต่ที่นี่พบการต้อนรับของฝูงลิงมากมาย หากมีเด็กมาด้วยคงตื่นตาตื่นใจไม่น้อยทีเดียว

พระ : วันนี้มีอะไรละ? พระท่านเมตตาเอ่ยถาม (หน้าตาดูอ่อนเพลีย คงเหน็ดเหนื่อยจากการเตรียมงานกฐินและพูดคุยกับญาติโยมที่แวะเวียนมาหาไม่ขาดสาย)

ลูกศิษย์ : วันนี้อยากกราบขอเมตตาให้ช่วยสงเคราะห์เพื่อนของลูกหน่อยเจ้าค่ะ

พระ : อืม…เป็นยังไง?

ลูกศิษย์ : เพื่อนไม่สบายค่ะ พร้อมเอารูปให้ดู

พระ : (หลังเห็นรูป) หนัก!!! เป็นโรคกรรมของเขา (สีหน้าท่าทางหนักใจ) นี่ปวดหัวอยู่ ปวดหนักมาก อืม… อาการหนักนะ อืม…มันหัวรั้นนะ

ลูกศิษย์ : (หน้าเหวอประหลาดใจครั้งที่1) ใช่ค่ะ ๆ แล้วทำอย่างไรดีเจ้าคะ คุณหมอยังหาสาเหตุไม่พบเลยค่ะ นอนรพ.มาหลายวันแล้ว ไม่ทราบว่าเพื่อนโดนคุณไสยฯ เล่นงานไหมคะ?

พระ : มันเป็นโรคกรรม แล้วก็มีเชื้อราที่สมอง นี่จิตเขาหลุดอยู่นะ แล้วนี่ไปเปลี่ยนโหวงเฮ้งมาด้วยใช่ไหม ? ยิ่งไปกันใหญ่

ลูกศิษย์ : (หน้าเหวอประหลาดใจครั้งที่2) ใช่ค่ะ เขาไปทำตากับปากมาค่ะ ไม่นานนี้เอง พระอาจารย์ช่วยหน่อยได้ไหมคะ สงสารแม่เขากับลูกอีก 2 คน ถ้าเขาต้องเป็นอะไรไป แม่กับลูกเขาไม่รู้จะอยู่กันยังไง

พระ : (สีหน้าหนักใจ) หลังออกจากรพ.ได้ 3 วันให้รีบมาหาฉัน มาให้ได้ ถ้ามาไม่ไหวจริง ๆ เอาเสื้อผ้าเขามา ฉันจะช่วย แต่ให้รีบมา!!! แล้วก็ขอขมากรรมกับพ่อแม่ด้วยนะ จะได้ผ่อนหนัก

ลูกศิษย์ : ลูกขอกราบในความเมตตาของพระอาจารย์ที่เมตตาสงเคราะห์เพื่อนของลูกเจ้าค่ะ

นิทานเรื่องนี้ ตั้งใจเผยแผ่เป็นธรรมทานให้เห็นถึงความเมตตาที่พระอาจารย์มีต่อลูกศิษย์เท่านั้น หาได้มีเจตนาลบหลู่ดูหมิ่นเกียรติยศของใครนะจ๊ะ 1B65209D-68CF-4B7B-812E-041CC9B78FA1.jpeg

14. dilok.ch

ใครมาขอให้ฉันช่วย ฉันช่วยหมด

พระอรหันต์ก็คน ก็เหนื่อยเป็นเหมือนกันนี่แหละ ใครมาขอให้ช่วยฉันก็ช่วยหมด ช่วยหมดจริงๆ แต่บางทีมันเหนื่อย กว่าจะได้ไปช่วย

บางคนกว่าจะนอนดึกดื่น ฉันก็ต้องมานั่งรอให้หลับเสียก่อน รอจนจิตมันว่างถึงจะเข้าไปได้

บางคนมาหาโดนฉันไล่ โดนด่าใส่ เขาก็เก็บไปยึดติดใจว่าฉันไปดุด่า ไปไล่เขา ที่จริงไม่ใช่ ที่จริงด่าไอ้พวกที่แฝงมาต่างหาก แต่เขาไม่รู้ก็พาคิดไปว่าฉันด่าเขา

เหนื่อย ...ไม่ได้พักได้ผ่อน ทุกวันนอนไม่เคยพอ ร่างกายมันก็เลยแย่ไปหมด 25D95D33-4AAF-47C4-AB70-3E4585F03DF0.jpeg

15. dilok.ch

#อยากเล่าประสบการณ์การพบพระอาจารย์ครั้งแรก
    ช่วงเดือนมิถุนายน แฟ้มได้มีโอกาสไปติวหนังสือฟรีให้กับน้อง ๆ ที่ชัยนาท พอดีพี่วิทยากรที่มาด้วยกันแนะนำว่า ถ้ามาที่นี้เเล้ว หนูควรแวะไปกราบพระอาจารย์จิ๊เพื่อถวายปัจจัยร่วมสร้างพระเจดีย์กับท่านและสอบถามเรื่องราวในบางเรื่องที่หนูรู้สึกไม่สบายใจ
    .
    พอไปถึงก็พบคุณลุงกับคุณป้ากำลังปรึกษาพระอาจารย์อยู่ แฟ้มก็ได้แต่นั่งฟังอยู่เงียบ ๆ พอถึงเวลาของตัวเอง ดันลืมคำถามไปหมด ไม่รู้จะถามอะไร เลยถามพระอาจารย์ว่า ชีวิตหนูจะดีขึ้นไหมคะ แล้วความเจริญรุ่งเรืองของสัมมาอาชีพจะเป็นไปในทิศทางไหน ท่านตอบเพียงสั้น ๆ ว่า รอเดือนถัดไป จะดีหมดในทุก ๆ อย่าง
    .
    หลังจากนั้นทุกอย่างก็ดีขึ้นและลงตัวจริง ๆ แฟ้มก็ได้ร่วมบุญกับทางวัดเรื่อย ๆ จนกระทั่งเมื่อตอนต้นเดือนได้มีโอกาสไปบวชที่วัดมเหยงคณ์เป็นระยะเวลา 7 วัน หลังจากสึกก็วางแผนว่าจะแวะไปกราบพระอาจารย์ในวันถัดไป
    .
    ครั้งที่ 2 ที่ได้พบพระอาจารย์ได้นำใบจดทำเบียนการค้าไปให้พระอาจารย์ช่วยเจิมให้ ท่านก็เมตตาลงยันต์ให้ ตอนนั้นไม่มีคนมากราบพระอาจารย์ มีแฟ้มแค่คนเดียว เลยแอบถามพระอาจารย์ว่า หนูจะมีโอกาสรวยไหมคะ ท่านก็บอกว่ารวย คำนี้ทรงพลังมาก ถือเป็นกำลังใจที่ยิ่งใหญ่ในการทำงานของแฟ้มเลย
    .
    ที่มาเล่าประสบการณ์ในครั้งนี้ จริง ๆ มีเรื่องที่ประหลาดใจหลายอย่าง แต่ไม่อยากพูดออกไป อยากให้ทุกคนได้มาสัมผัสด้วยตนเองกับพระอาจารย์ ถ้าแวะไปหาท่าน แนะนำให้ใช้กำลังกายช่วยพี่ ๆ ที่กำลังก่อสร้างพระเจดีย์สักนิดก็ยังดีนะคะ ส่วนตัวแอบไปช่วยยกปูนกับตักทรายนิดหน่อย
    .
    กราบนมัสการพระอาจารย์จิ๊ด้วยความน้อบน้อมแด่พระอริยเจ้าสาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าด้วยความเคารพ
    … ดร. แฟ้ม … BFCA5F71-0D92-4C3F-8EEF-7E350E9FCEDC.jpeg

16. dilok.ch

#ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ 117B4DED-001E-45F0-8063-54F8EEEFD01C.jpeg

17. dilok.ch

คาถาเสกกำกับก่อนทาสีผึ้ง"พุทธัง พระอรหัง เมตตาจิต"

หลวงพ่อเมตตาเล่าว่ามีมวลสารจากที่แห่งหน ตำบลใด ของครูบาอาจารย์ไหนมาผสมรวมอยู่ในสีผึ้งมหาเมตตานี้

"ของดีไม่ได้อยู่ที่ตลับ ของดีอยู่ที่สีผึ้ง ของที่ทำให้ไปให้เอามาใช้นะ อย่าเอาไปเก็บ มีของดีต้องใช้แล้วจะรู้ว่ามันดียังไง"

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท

18. dilok.ch

ปฐมเหตุแห่งการสร้างพระมหาบรมฐาตุเจดีย์

ปี 59 ตอนนั้นกำลังสร้างมณฑบหลวงพ่อเฒ่าอยู่ ท่านมาในนิมิต เราก็เอ๊... ตอนเเรกเราก็ไม่รู้ เราก็นึกว่าเราฝัน เอ๊ะ..ดูหนังจีนมากไปเปล่าวะ เเต่ก่อนมีหนังจีนด้วยที่วัด หนังเขาฉายเราก็ดู ท่านใส่ชุดเหมือนพระถังซัมจั๋งมาเลย ถามฉันว่าเคยเห็นผมไหม เราก็บอกไม่เคย เอ่ออ..หรือเราดูหนังมากไปเก็บเอามาฝัน

เขาก็บอกว่าท่าน....นี่ไม่ใช่หนังนะ ไม่ใช่หนัง ฉันก็เลยถามว่าเเล้วท่านมาทำไม ?

พระกษิติครรภ์ : จะมาขอร้องให้ทำเจดีย์

โห้ ... ผมจะทำยังไงเจดีย์ ทำยังไง เงินทองมันใช้เยอะสร้างหลวงพ่อเฒ่ามันก็เยอะเเล้วไม่มีเงิน ท่านก็เงียบไปปีนึง

อ้าว....ปีที่สองมาอีก ปีที่สองมาเลยเดินมา ก็เดินจ๋องแจ๋งๆ สวดมนต์กรณียเมตตสูตรเดินมาเลย มาถึงก็มายืนตรงที่ฉันนั่งสมาธิ กำลังนั่งสมาธิอยู่ มันเข้านิมิตเอ่ะก็คิดว่าเราหลับไปหรือว่าอะไร ลืมตาก็ไม่ขึ้น เห็นท่านมาขอร้องให้ทำเจดีย์เดี๋ยวจะหาไอ้นู้นหาไอ้นี้ให้ ให้มาตกลงที่ดินตรงเนี่ย เดี๋ยวเขาจัดการเอง

อีกวันก็มาคุยกับเจ้าของที่ ขี่รถกอล์ฟไป ก็พูดทีเล่นทีจริงไปว่าอยากจะขอซื้อที่ตรงนี้ เขาบอกจะเอาจริงๆเหรอ ? ฉันก็บอกเอาสิ เอาจริงๆ ทีแรกเขาก็กะจะเอาสัก 5 ล้าน โอ้โห้ 5 ล้านเอาที่ไหนให้เขา ก็บอกเขาว่าจะสร้างเจดีย์ให้เวไนยสัตว์ แล้วก็เงียบไปเลย

เรื่องที่ดินเขาก็รอๆๆ รอมาปีที่สาม ปีที่สามก็ได้เงินมา ไม่รู้ได้เงินมาจากไหน จะเป็นกฐินหรือผ้าป่าก็ไม่เชิง ก็มัดจำเขาไปแสนหนึ่ง

พอปีที่สี่ท่านมาอีกถอดร้องเท้าเดินมาเลย รองเท้าผ้าเขาอ่ะ ทรมานตีนท่านเเดงแปร๋ด จะให้ทำเจดีย์อยากจะให้ทำเจดีย์ ผม(พระกษิติครรภ์) จะได้เอาพ่อท่านออกจากนรกด้วย อ้าวเเล้วพ่อฉันไปตกนรกยังไง ?

พ่อท่านเคยฆ่าหมู ฆ่าวัว ฆ่าควายเเทงคอวัวคอควายไว้ (เรื่องจริงนะ พ่อฉันแกฆ่าวัวฆ่าควายจริงๆ) ก็เลยตกลงทำ ก็มาทำปีที่สี่พอดีเริ่มวางศิลาฤกษ์ วันนั้นท่านก็พาโยมพ่อ(โยมพ่อของพระอาจารย์จิ๊) ขึ้นมา สลัดโซ่ตรวนออกพรึ้บ! สลัดโซ่ออก สลัดอะไรออก พ่อก็เปลี่ยนเป็นนุงขาวห่มขาวตัวสูงขึ้น ดูดีขึ้น

ฉันก็ดำเนินการสร้างไปเรื่อย ปู่ย่าตายายที่ตกนรกท่านก็เริ่มช่วย ช่วยๆๆจนหมด ทวดฉันตกนรกแกก็พาขึ้นมา ทวดฉันเป็นคนจีนเเกก็พาขึ้นมาหมดอบาย พี่สงพี่สาวกินยาฆ่าตัวตายท่านก็เอาออกมาด้วย ก็เลยช่วยทำเจดีย์นี่ไง

ครั้งสุดท้ายท่านมาบอกให้โกนหัว โกนผม ตัดเล็บไว้ ใส่กระปุกไว้ให้ดี ใส่ตลับไว้เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้คนมาเอา เราก็เอ้...รอทั้งวันไม่เห็นมาจนมืดอะ 6 โมงกว่าแล้ว มีคนมาหาเอาผม(เกศา) แล้วถวายเงินไว้ 3 แสนก็เลยเอาปัจจัยไปให้เขา (เจ้าของที่ดิน)

เเล้วมาทอดกฐินครั้งล่าสุดก็โปะไป 5 แสนพอดี เงินที่ฟีมหาก็เอามาเทปูน ครั้งเเรกก็เทปูน ตอกเข็มตอกอะไร

นี่เขาก็สั่งให้ทำรูปเอามาตั้ง รูปใหญ่

ฟีม : ถามองค์ท่านถือคฑาด้วยไหมหลวงพ่อ ?

ถือข้างซ้าย ข้างบนกระพรวนอะไรดังกริ๊งกรั้งๆ แต่ท่านไม่ได้ใส่ชุดคุมหัวอะไรมานะ โกนผม ใส่ชุดออกสีเทาๆอ่ะ ชุดสีเทาๆ เหมือนเสื้อผ้าคนจีน สีเทาทั้งหมดเเต่ในรูปอ่ะใส่จีวงจีวร เเต่ตัวจริงท่านนุ่งกางเกงใส่เสื้อคลุมเเล้วก็มีอะไรพาดอยู่ตรงไหล่

ฟีม : ท่านถือลูกแก้วไหมครับ ?

ไม่มีนะ ไม่ได้ถือ

ฟีม : ฟีมอ่านมาเห็นบางคนไม่ยอมรับนิกายนี้ เขาบอกว่าเป็นเรื่องแต่ง ไม่มีจริง ตัวฟีมอ่านแล้วก็รู้สึกว่าเรื่องก็ค่อนข้างจะเว่อวัง เกินจริงไปสักหน่อย แต่ที่หลวงพ่อเล่าเนี่ยเหมือนที่อ่านมาเลยเป๊ะ ๆ เรื่องการช่วยคนของท่าน

มีจริงๆสิ ไม่มีแล้วเขาจะมาหาได้ยังไงล่ะ ครั้งสุดท้ายก็ฉันนั่งอยู่ใต้ต้นมะขามโน้น ท่านเดินมา เดินมากายเนื้อตีนนี่แดงเลย เหมือนว่าจะทำท่าคลุกเข่าขอร้อง แต่ฉันไม่ได้ให้คุกเข่าหรอกนะ ขอร้องให้สร้างเจดีย์ให้ทำให้เวไนยสัตว์ ฉันก็ช่วยเธอ เขาก็พูดเป็นภาษาไทย ประมาณว่าฉันจะช่วยเธอ เธอก็ช่วยฉัน

ท่านมีจริงๆมันไม่ใช่เรื่องเเต่ง ไม่งั้นเขาจะมาหาเราทำไม มันคนละนิกายกัน เขาจะมาหาเราไม่ได้ ตอนท่านมาหา ท่านก็เพิ่งมาอยู่นครปฐมเมื่อปีกว่าๆนี่เองมีคนอันเชิญเขามา....

หลวงพ่อท่านก็ย้ำเสมอว่า ถ้าฉันไม่ต้องออกมาสร้างเจดีย์นี่พวกแกก็ไม่ได้เจอฉันหรอก ฉันสร้างให้แล้วก็พากันมาปิดอบายเสีย ตัวฉัน ฉันไม่มีอะไรต้องห่วง ห่วงแต่พวกเธอ พากันทำให้ครบ 5 ครั้งก็จะปิดอบายได้ (5ครั้งไม่แน่ใจว่าท่านหมายถึงยังไง) 8483B2DC-51D3-4607-9146-73C2832D30E7.jpeg

19. dilok.ch

มีคนถามว่าพระอาจารย์มีคาถาสวดถึงพระอาจารย์ไหมครับ ?

ไม่มี ... ฉันยังไม่ตาย "ตัวฉันไม่มีคาถา อยากให้ฉันช่วยแค่คิดถึงฉัน ฉันจะไปหา ต่อให้ฉันไม่อยู่แล้ว แค่คิดถึงเดี๋ยวจะไปหา”

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท 33B7A8E1-3A08-4E1D-8037-F3BF06E92A5D.jpeg

20. dilok.ch

ศีล 3 ข้อ

หลวงพ่อครับ ... หลวงตาคูณบอกว่าฟีมจะได้บวชภายในปีสองปีนี้ (ถามเพราะใจยังไม่พร้อม)

( ก็ใช่นะสิ้ ... แต่บวชแล้วต้องเอาจริงเอาจัง เหมือนเตี่ยเนี่ยสมัยบวชใหม่ๆ เอาจริงเอาจัง เอาเป็นเอาตาย อยากจะรู้ อยากจะเห็น มันจริงไม่จริง มันใช่ไม่ใช่ จนพระพุทธเจ้าท่านลงมาสอน ท่านบอกสมัยก่อนน้ะ กฏไม่ได้มีเหมือนสมัยนี้หรอก)

เอาจริงๆ สมัยนี้คนน่าจะสำเร็จง่ายนะ อะไรมันก็ง่ายไปหมด จะเรียนจะศึกษาอะไรมันแปปเดียว สมัยก่อนกว่าจะได้เรียนโอ้วโห ...ต้องเดินไปเรียนกับองค์นั้นองค์นี้ ต้องไปรับใช้บ้าง ไปบีบไปนวด ไปตักน้ำ กว่าจะได้เรียนมันยาก

กฏสมัยนี้มันเยอะที่จริงสมัยก่อนไม่มีอะไรเลย อย่างข้าวนี่นะ กินเวลาไหนก็ได้แล้วแต่เราสะดวกกินครั้งเดียวเวลาไหนก็ได้ ศีลมี 3 ข้อ ศีลกาย ศีลวาจา ศีลใจ มีเท่านี้แหละ
    กาย ทำยังไงให้สะอาด (สะอาดจากกิเลส) ให้รู้จักสำรวม
    ใจทำยังให้มันดี ให้มีเมตตา กรุณา อุเบกขา
    วาจาให้สุภาพ พูดแต่ในสิ่งที่ดี มีเท่านี้แหละศีล ทำให้ได้

:: ธรรมะโอวาท เมื่อวันที่ 1 กันยายน 2565 :: 248ED0E1-7C20-4AE2-AE2A-3BCB7C9E1B83.jpeg