*แชร์เรื่องเล่า*อธิฐานขอพิสูจน์คำสอนพระพุทธเจ้า*

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tanchayada, 17 กุมภาพันธ์ 2019.

1. tanchayada

tanchayada สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ ขออนุญาติเล่าเหตุการที่เกิดขึ้นกับตัวเอง เพื่อเป็นธรรมทานค่ะ เป็นคนนั่งสมาธิ สวดมนต์มาตั้งแต่อายุ 20 กว่าๆ ตอนนี้เกือบจะ 40 ปี แต่ไม่เคยพบเห็นอะไรทางจิตเลย ที่อยากจะเห็นเพราะอยากพิสูจน์คำสอนของพระพุทธเจ้า และเรื่องของกฎแห่งกรรม แต่มักจะเห็นทางความฝันตลอด อย่างเหตุการเมื่อวานเป็นวันหยุด เช้ามาก็ไหว้พระเหมือนเดิมทุกวันก่อนออกไปทำงานพอดีเมื่อวานไม่ได้ไปทำงาน จึงนอนกลางวันช่วงประมาณบ่ายโมง สะดุ้งตื่นว่าตัวเองได้ลอยขึ้นไปบนฟ้า (ในท่านอน )จิตบอกแบบนั้น ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร เพราะเคยเกิดขึ้นบ่อยๆๆ กับตัวเองนึกขึ้นได้ว่าถ้าลูกขึ้นไปได้ขอไปกราบพระพุทธเจ้า ตัวลอยขึ้นใปเห็นท้องฟ้าสีฟ้าชัดเจนผ่านองค์พระพิฆเนศ สีทอง และอีกหลายๆองค์เป็นลำดับชั้นสูงขึ้นไป พอใกล้จะสุดเห็นพระพุทธเจ้าเป็นสีทองอร่ามอยู่บนยอด แต่ไม่ได้ขึ้นไปกราบมีหลวงพ่อที่ดิฉันรักและเคารพมากในชีวิตยืนรออยู่ยิ้มอย่างมีเมตตาให้แล้วพูดขึ้นมาว่า อยากพิสูจน์คำสอนพระพุทธเจ้า? เห็นแล้วใช่ไหม หมายถึงข้างบนที่เราขึ้นมา หลวงพ่อบอกต่อว่าปะลงไปข้างล่าง ในดวงจิตคิดขึ้นมาทันทีว่าเป็นนรก จึงดีใจมากที่หลวงพ่อนำทางจึงตอบว่าเจ้าค่ะ นึกประโยคเสร็จเท้าแตะถึงพื้นดินไม่เห็นหลวงพ่อแล้วกลับเห็นเป็นเทวดาผู็ชายใส่กางเกงสีฟ้าคล้ายๆ ชุดไทยจงกระเบนสีฟ้า ที่ศรีษะมีที่ครบผมเป็นสีทองเดินลงท่าน้ำ จึงตามลงไปมีต้นมะพร้าวแก่ๆอยู่หนึ่งต้น สักพักมีผู้ชายผิวสองสีโผล่ขึ้นมาจากท่าน้ำ มองหน้าเราแล้วพูดว่าอยากพิสูจน์คำสอน เราจึงเดินตามผู้ชายคนนั้นไปที่ท่าน้ำ มีแท่นไม้สองอันพาดที่ท่าน้ำ ดิฉันมองหน้าผู้ชายคนที่สองแล้วกระโดดลงไปในน้ำ ในใจก็คิดว่าว่ายน้ำไม่เป็นเดียวต้องสำลัก นึกถึงผู้ชายคนนั้น ท่านๆๆ แต่พอลงน้ำไป หายใจได้แต่ไม่เหมือนบนบก ในน้ำขุ่นมากคิดว่าจะไปไหน อยู่ดีๆๆ ก็เห็นพญานาคมีหงอน ตัวไม่ให่ญ ว่ายน้ำผ่านหน้าเรามาแล้วหยุดดูเรา ในน้ำขุ่นมา จิตกลัวตายขึ้นมาเลยสะดุ้งตื่น พอตื่นขึ้นมายกมือไหว้ขึ้นท่วมหัว สิ่งที่ข้าพเจ้าพูดทุกคืนก่อนสวดมนต์นั่งสมาธิ ขอพิสูจน์คำสอนไปถึงพระพุทธเจ้าจริงๆ มันเป็นเรื่องยากที่จะเล่าให้ใครฟังขออนุญาติเล่าในห้องนี้ นะคะ ขอบคุณมากค่ะ