เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช่แล้วครับ

ขอขอบคุณคุณรุ่งฉวี ที่สนใจและติดตามผมได้รวบรวมประวัติท่านและติดตามสัมภาษย์บุคคลที่สามารถยืนยันได้จริงในข้อที่ผมได้เห็นกับตาทั้งหมดทั้งบั้งพระที่เคยอยู่กับท่านที่อยู่ในถ้ำที่ถ้ำกระแชงที่ยะลามีสัมภาษสดและบันทึกเทปไว้มากมายเพราะผมรู้แล้วว่าเจอของจริงและเห็นผลจริงๆมากับตาตัวเอง ผมจะเขียนเฉพาะที่ผมได้เห็นมากับตาก่อนส่วนอันอื่นนั้นผมจะเพิ่มเติมในภายหลังครับ เก็บให้ดีของดีไม่มีราคาแต่มากด้วยพุทธคุณครับรุ่นที่คุณมีผมแจกไปหมดแล้วและท่านก็ทำน้อยเสียด้วยซิ

2. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  3. รตอ ประกิจ

1
    อยากพบครูบาอาจารย์
    ผมได้จุดธูปกลางแจ้งถ้าชาตินี้มีบุญวาสนาได้พบพระอริย์เจ้าขอให้ผมได้พบพานหลวงปู่มีชัยด้วยเทอญ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมก็ได้พบหลวงปู่จริงๆ ใช้เวลา2ปีจึงได้ข่าวท่าน ท่านรับนิมนต์ของผู้ว่าราชการจังหวัดนราธิวาสมาเป็นเจ้าพิธีฝ่ายสงฆ์ในการปลุกเสกจตุคามรุ่นสร้างวิหารพ่อที่นราธิวาส โดยผมมีหน้าที่รับท่านจากบ้านคุณกล้วยมาที่ประลำพิธี ท่านหลวงปู่มีชัยได้สนทนากับผมระหว่างทางและท่านได้เจิมรถให้ผมด้วยตอนนั้นผมออกรถป้ายแดงพอดีเป็นวีออสสีดำ ท่านนั้นมาด้วยกับผมและท่านเชื่อหรือรอยเจิมที่ท่านเจิมเอาไว้เมื่อปี49 ปัจจุบันยังเห็นรอยเจิมอยู่เลยทั้งที่ถูกคนล้างรถล้างแล้วล้างอีกพอแห้งยันต์ก็ชัดขึ้นมาอีกแปลกไหมละ พอเสร็จพิธีที่นราธิวาสผมก็นำท่านมาพักที่วัดถ้ำสำเภาทอง ที่จังหวัดยะลาเป็นวัดถ้ำเล็กๆ ตอนนี้แหละผมได้นอนเฝ้าท่าน ท่านมาถึงลูกศิษย์ที่รู้ก็มาคอยท่านอยู่สัก 10กว่าคน มีคนหนึ่งสนใจผมมากและได้รู้จักกันมาจนทุกวันนี้ในฐานะศิษย์รุ่นพี่รุ่นบุกเบิก พี่ไก่พี่โก้นี่แหละที่เล่าให้ผมฟังว่าท่านเดินบินทบาตรเกิดฝนตกหนัแต่ท่านไม่เปียกเพราะมีรัสมีครอบแก้วครอบท่านไว้ ผมได้คุยกับคณะศิษย์ที่มาเฝ้าว่าท่านไม่นอน จริงหรือคนไม่นอนจะทนได้อย่างไรผมและผู้ชายอีก 4คนที่คุยเรื่องของท่านตกลงกันว่าจะเฝ้าท่านโดยพลัดกันเป็นยาม พอถึงคิวผมพลัดสุดท้ายเกือบหัวรุ่งอีกวันท่านเดินมาบอกผมว่าไม่ต้องเฝ้าหลอกฉันไม่นอนมา 10 ปีแล้ว โอยผมคืนเดียวก็แทบแย่แล้วขนาดคืนที่เฝ้าท่านก็จะเป็นลมง่วงมากแต่ท่านไม่นอนเลย10ปีในตอนนั้นนะ มารู้จากพระอุดมที่เคยอยู่กับท่านตอนอยู่ที่ถ้ำกระแชงว่า ท่านอธิฐานว่าถ้าท่านไม่บรรลุอริยสัจ4ท่านจะไม่นอนเป็นขาด อนุโมทนาเราเจอพระอริยเจ้าแล้วจริงๆ

4. รตอ ประกิจ

1
    เหตุการณ์ที่ 9 ผมได้นำของดีจากท่านเช่นสายสิน น้ำมนต์ ซิมกาดเรียกทรัพย์มาแจกลูกน้องอีกจำนวนหนึ่ง หลังจากนั้นไม่นานผมได้มาเยี่ยมพี่ไก่พี่โก้ที่ยะลาขณะนั้นฝนตกพรำๆมีหน่วย นปพ มาขอหลบฝนและพี่ไก่พี่โก้ได้แจกสายสินไปให้ตำรวจ นปพ ทุกนาย ฝนหยุดตก หน่วย นปพ ก็ขอตัวกลับไปราดตระเวณต่อสักอึดใจไม่นานเสียงปืนดังขึ้นกึกก้องสัก5-10นาที อนิจจาหน่วยนปพหน่วยนั้นโดนซุมโจมตีระหว่างทางเสียแล้วเฝ้าตกใจทำไงดี สักระยะหนึ่งหน่วยนปพหน่วยนั้นกลับมาอีก เอ้าท่านไม่ถูกโจมตีหรือ ก็ถูกนะซิเขาตอบแต่ทำไมไม่เป็นไร เขาเหล่านั้นพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าลูกกระสุนปืนของโจรใต้มันยิงมาไม่ถึงตัวเรามาดูซิ ปรายกระสุนยังตกเกรือนในรถเลย ผมก็ไปดูเออจริงวะ ทำไมกระสุนปืนอาก้ามันตกหมดไม่ถึงตัวตำรวจ แล้วเขาก็มาขอสายสินหลวงปู่ไปแจกเพื่อนๆเขาที่ฐานอีกขอบคุณหลวงปู่ที่ทำให้ตำรวจปลอดภัยในครานั้น

5. รตอ ประกิจ

1
    เหตุการณ์ที่10 ผมจะเล่าเรื่องที่ผมสะเทือนใจเป็นอย่างมากเหมือนผมเรียกเขามาตาย 3 ศพ เหตุเกิดขึ้นหลังจากที่ผมได้ไปที่หน่วยอีโอดีของ ตชด444 ที่โตีะตีเตได้แจกสายสินหลวงปู่ไปทุกคนไม่นาน มีเหตุแจ้งทางวิทยุว่าพบกล่องต้องสงสัยที่โรงเรียนบ้านน้ำบ่อ ผมเข้าร้อยเวรพอดีประมาณสักตอน 6โมงเช้าจึงนำกำลัง ชป ไปที่เกิดเหตุระหว่างทางได้ขับคร่อมระเบิดไปตรงสะพานข้ามคลองแห่งหนึ่งด้วยความเร็วของรถระเบิดไม่ทำงานมาทราบตอนหลังนะครับตอนขับผ่านครอมไปไม่รู้ มาถึงที่โรงเรียนบ้านน้ำบ่อเห็นวัตถต้องสงสัยและได้เดินผ่านราดตระเวณบริเวณโดยรอบก็พบตะปูเรือใบอีกทางถนนเส้นตรงกันข้ามเราโดนล้อมแล้วหรือนี่อยู่เป็นเป้าเหมือนไข่ดาว ผมได้แจ้งทางวิทยุเรียกขอกำลังเสริมขอหน่วยฮีโอดีที่ ตชด444โตีะตีเตมาช่วยตัดสัญญานโทรศัพท์เก็บกู้วัตถุระเบิดแต่ให้มาทางอื่นอย่ามาทางตรงกันข้ามกับผมเพราะเราโดนล้อมมีเรือใบตกอยู่มากมาย ผมรออยู่สัก1-2ชั่วโมงเห็นจะได้ทันใดนั้นผมแจ้งวิทยุไปขอทำลายวัตถุต้องสงสัยด้วยการยิงด้วยปืนลูกซอง 3 นัดและตามด้วยปืนเอสเค33 อีกหนึ่งชุดปรากฏว่าระเบิดไม่ระเบิดไปดูใกล้กับเป็นของปลอม ทันใดนั้นเสียงระเบิดดังกึกก้องดังมาอีกฝากหนึ่งผมได้ขึ้นรถตามมาดูปรากฏว่า หน่วยอีโอดีที่ผมเรียกมาถูกระเบิดที่สะพานข้ามที่ผมขับผ่านมาเมื่อผมมาถึงผมกับตลึงขาแข็งอนิจจาตำรวจอีโอดีมา6คนตาย3คน คนหนึ่งทำหน้าที่ไปเขี่ยดูว่าเป็นระเบิดอะไรแต่ไม่ทราบว่าระเบิดลูกนั้นเป็นชนิดเลิกกด คือเมื่อหินที่ทับไว้หล่นมันก็ระเบิดทันที ตำรวจที่อยู่ใกล้แหลกระเอียดไม่มีชิ้นดีหาไม่เจอเลย คนที่ห่างออกมา1ก้าวไม่มีรอยแม้นแต่แมวขวน คนทางซ้าย5 เมตรเหลือครึ่งตัว อีกคน ร้อยตำรวจเอกหัวขาดตกไปในน้ำ อีกที่เหลือไม่เป็นอะไรเลย ผมกลั้นน้ำตาไม่อยู่เรียกสติขึ้นมาได้ช่วยผู้บาดเจ็บส่ง รพ ตรวจที่เกิดเหตุโดยรอบพบสายไฟยาวสัก20เมตรไปทางขวาของสพาน ห่างจากหลุมระเบิดพบผ้ายันต์หนึ่งผืนเต็มใบไม่ขาดหวินเลยหนึ่งผืนน่าจะเป็นของคนที่ระเอียด ผมไม่เก็บเอาเพราะท่านไม่คุ้มครองคน ผ้ายันต์เหลือเต็มผืนรอดแต่ คนไม่เหลืออะไรเลย หลังจากเหตุการณ์วันนั้นผมนอนไม่หลับคิดมากโทษตัวเองทำไมพี่น้องตำรวจต้องมาตายไม่มีที่สิ้นสุดคนดีชาวบ้านตาดำๆมาตายทุกวัน หลังจากนั้นไม่นานตำรวจที่เหลือทั้งสามคนมาให้ปากคำที่ สภปะนาเระ ได้มาขอขอบคุณผมที่ช่วยชีวิต ผมตอบไปว่าทำไมผมช่วยชีวิตก็สายสินที่ผมไปผูกให้ในวันนั้นช่วยชีวิตเขาทั้งสามคน ผมจึงถามไปว่าแล้วอีกสามคนละทำไมตาย เขาตอบว่าอีกสามคนไม่ได้ผูกสายสินหลวงปู่เขาพึ่งย้ายมาประจำใหม่ๆผู้หมวดไม่ได้ผูกให้เขา โอ้มันเป็นเช่นนั้นเองหรือ แต่ผมก็รู้สึกเสียใจอยู่ดีเหตุนี้แหละทีีเป็นเหตุหนึ่งที่ผมเลิกเล่นพระเครื่องอีกต่อไป ทุกครั้งที่ผมไปพบทหารตำรวจที่ตายหัวเละ ทหารตายมักจะไปเปิดเสื้อดูพระที่เขาใส่มีเยอะแยะมากมายหลายเส้นหลายองค์ ตระกรุดก็มีแต่ก็กลับมาตายยิงเข้าหมดกระสุนทองแดงทะลุบ้างโผล่ที่เนื้อออกมาแหลมๆบ้างเป็นที่น่าสลดใจมาก ครับ ใช่เขาถึงที่ตายแต่ทำไมทหารบางคนตำรวจบางยิงไม่เข้าไม่ตายเขาแขวนพระอะไร ราคาไม่แพงเลยบางองค์ราคาแค่50บาทแจกบ้าง บางองค์ราคาแค่ 30บาทกลับยิงไม่เข้าเลยแล้วผมจะเล่าให้ฟังว่ามีพระอะไรบ้างที่ผมรวบรวมเอาไว้ขณะที่ผมอยู่ในสามจังหวัดชายแดนใต้ เป็นเวลา 6ปีนะครับรับรองท่านไม่เคยได้ยินชื่อแน่นอน และหนึ่งในนั้นก็หลวงปู่มีชัยอันโด่งดังในสามจังหวัดนั้นเองยังมีเรื่องเล่าอีกครับคอยติดตามมาก็แล้วกันครับ

6. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    มาติดตามหาของดีด้วยคนครับ

7. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ติดตามอ่านตลอดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ท่านเล่ามามันแทงใจดำผมเหลือเกินครับ ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไม พระเครื่้่อง วัตถุมงคลในประเทศไทยเรา มีเยอะแยะมากมาย อีกทั้่งพระเกจิอาจารย์ทั่วประเทศ ไม่มีที่ศักดิ์สิทธิ์ ที่พอจะช่วยชีัวิตทหาร ตำรวจ ประชาชนผู้บริสุทธิ์ ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้บ้างเชียวเหรอ เห็นข่าวมีแต่ตาย ตาย ตาย ลูกเดียว พระเครื่องเต็มคอก็ตาย แล้วเราจะหวังพึ่งใคร...เศร้าใจจริงๆครับ

8. natyakuza

natyakuza เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้ฟังประสบการณ์จริงแล้ว ติดตามอยู่นะครับ และเป็นกําลังใจขอให้ภาคใต้สงบเร็วๆนะครับ ขอบารมีพระคุ้มครองตํารวจทหารทุกท่านด้วยครับ

9. ยกกระบัตร

ยกกระบัตร เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    ตามอ่านอยู่ครับ
    เมษานี้ ผมก็ต้องไปปฎิบัติราชการที่จังหวัดนราธิวาส

10. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    แล้วมีแบบห้อยพระแบบรุ่นเดียวกัน หรือคนละรุ่น เช่นตะกรุด ผ้ายันต์ เหมือนกัน อีกคนบาดเจ็บแต่อีกคนไม่เป็นไร เป็นวัตถุของหลวงพ่อองค์เดียวกัน มีไหมครับ กรณีคือไม่มีองค์หลวงพ่ออื่นร่วมด้วยในสร้อยเส้นนั้น

11. รตอ ประกิจ

1
    ขอกราบพระคุณทุกท่านที่ติดตามความจริงของผม โดยเฉพาะคุณเกรียติศักดิ์ ถ้าอ่านไม่ผิดขอบคุณเป็นอย่างมากผมอ่านข้อความคุณแล้วหัวเราะออกมาดังๆก็สิ่งนี้แหละที่ผมเห็นมันขัดความรู้สึกที่ผมประสบกับตัวเองบางท่านที่ตายแขวนเยอะมากสามสี่เส้นเส้นละเป็นสิบเดินนี่ดังกรอบแกร็บเสียงพระชนกัน ตระกรุดเพียบ เปิดดูตายหมดไม่เหลือ ทำไม ไม่เห็นเหมือนที่เขาเล่าว่ามาเลย โอย30ปี คิดว่าอย่างไร คิดดูถ้าลูกกระสุนมันไม่เข้าเนื้อคนปืนมันก็หมดความหมายแล้วเขาเหล่านั้นก็มีโอกาศรอดก็สู้ สู้เพื่อชีวิตกลับมาหาลูกและเมีย พ่อและแม่ที่รอวันลูกกลับมา จริงหรือเปล่าครับท่านคุณเกรียติศักดิ์

12. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผู้กองเรื่องราวน่าสนใจและให้ข้อคิดดีครับ พระเครื่องสมัยนี้พุทธพานิชย์เสียส่วนใหญ่เป็นธุรกิจกันมาก ผมเคยไปเยี่ยมทหารที่บาดเจ็บจากการถูกยิง ทุกคนมีพระติดตัวทุกคนผมจำไม่ได้แล้วว่าพระอะไรบ้าง น่ากลัวครับปัจจุบันจะห้อยพระต้องศึกษาให้ดีพระราคาแพงๆนี่ใช่ว่าจะดีเสมอเผลอๆพระแจกฟรีดีกว่าเยอะ ประสบการณ์โดยตรงและจากคนรอบข้าง มี่หลวงพ่อทวด วัดช้างให้ ลูกชายเพื่อถูกฟ้าผ่าไม่ตายแต่สลบบนตัวห้อยเหรียญล.พ.ทวดวัดช้างให้ราคาถูกๆแค่เหรียญเดียวแต่เหรียญและสร้อยได้ละลายหายไปพร้อมกับทิ้งรอยไหม้ไว้บนตัวเด็กเป็นรอยที่ยังเห็นได้ชัดถึงวันนี้ ส่วนเด็กอีกคนที่อยู่ข้างๆตายครับ ตอนที่ฟ้าผ่าเด็กทั้ง2ยืนอยู่ในน้ำทะเลระดับเข่าที่ทะเลสงขลา เรื่องนี้ลงหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นด้วยครับ ส่วนผมสมัยยังเด็กอยู่ไปเล่นที่ก่อสร้างพลาดล้มหงายหลังบนไม้ที่มีตะปูเต็มๆไม่เข้าแต่ปวดจุกครับ

เห็นผู้กองพูดถึงถ้ำกระแชงที่ยะลา ผมเองก็เคยไปมาครั้งหรือ2ครั้งสมัยที่ไปมีพระหนุ่มๆท่านหนึ่งจำชื่อท่าไม่ได้แล้วแต่คลับคล้ายว่าท่านจะเป็นชาวราชบุรีศึกษาสมาธิในแนวธรรมกายภายหลังถูกจับข้อหาเรียกค่าไถ่ชาวมาเลย์ ที่ถ้ำกระแชงนี่ผมว่าเป็นสถานที่ๆน่าไปปฏิบัติมากครับผมจำได้ว่าถ้ำแรกที่ไปดูคือถ้ำมรกตมีเจ้าที่ชื่อทวดตุแชงอยูที่นั่น อีกถ้ำคือถ้ำวิมุตติอยู่สูงมากในถ้ำหากจำไม่ผิดมีรอยพระบาท ส่วนอีกถ้ำคือถ้ำน้ำเป็นถ้ำที่ทะลุไปถึงน้ำตกธารโต ผมเคยเข้าไปแค่ตื้นๆครับไม่กล้าเข้าลึกปากถ้ำมีแอ่งน้ำลึกมากมักมีงูมาเล่นน้ำที่แอ่งนี้และด้านบนของปากถ้ำจะมีหินงอกเป็นรูปงูหากจำไม่ผิดถ้ำนี่เป็นทางของพวกBRNมาก่อน พระอาจารย์ที่ถูกจับเคยเล่าให้ฟังว่ามีงูตัวใหญ่เท่าถังน้ำมันด้วย ปัจจุบันคาดว่าคงไม่มีใครกล้าเข้าไปแล้วครับ

ขอเป็นแฟนขับผู้กองด้วยคนครับ

ปล.ยังมีผ้ายันต์หลวงปู่มีชัยแจกให้ผมซักผืนไหมครับผู้กอง ฮิฮิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2013
  13. รตอ ประกิจ

1
    คุณถวายบูชา ถามได้ดีมากที่คุณถามต้องใช้เวลาตอบอย่างละเอียดนะครับต้องแยกแยะให้เห็นถึงจะเข้าใจ ผมตอบแบบหยาบๆก่อนว่า สิ่งที่เหมือนกันย่อมแสดงผลทั้งภายในและภายนอกเช่นเดียวกัน เปรียบกับไฟ ไม่ว่าจะกองเล็กหรือใหญ่ยอมร้อนเหมือนกัน น้ำไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนมันก็คือของเหลวเหมือนกัน ธรรมอยู่ที่ไหนก็คือธรรมอยู่นั้นเอง เหตุที่ผลเหมือนกันหรือต่างกันนั้นย่อมขึ้นที่ปัจจัยเหตุครับ อย่าไปรู้มันเลย

14. รตอ ประกิจ

1
    ตอบคุณยกกระบัตร ถ้าไปรับใช้ชาติจริงติดต่อผมนะและตอบคุณว่างจิตผมมีให้ครับแต่เอาไว้ผมเขียนให้จบก่อนได้ไหมครับท่านผมมีเรื่องแบบนี้อีกเยอะถ้าศรัทธาผมไม่หวงหลอกครับอาจารย์สอนผมว่า วัตถุปริสุทธิ เจตนาบริสุทธิ การให้บริสุทธิอันนี้อานุภาพมากมายมหาศาลนัก

15. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณผู้กองล่วงหน้าครับ ขอบคุณมากครับ

16. zaima

zaima เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ตามครับ ชายชาติทหาร นับถือครับ

17. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พระเครื่องปัจจุบันมีการสร้างหลายวัด บางทีเจอพระที่ไม่เก่งมาเสก ทำให้มีผลต่อผู้ใช้พระเครื่องนั้นถูกยิงเข้าตายบ้าง หรือเป็นของเสริมไม่ได้เสกแล้วคนเอาไปใช้ก็เดี้ยง บางทีทหารตำรวจพกพาพระปลอมออกราชการชายแดนก็เพราะคิดว่าแท้ ฟังเพื่อนรุ่นน้องบอกว่าพ่อเขาเป็นทหารไปปราบ ผ.ก.ค. เพื่อนทหารของพ่อเขาทื่ไปรบด้วยกันแขวนพระของขวัญที่ดีทางลาภ ปรากฏว่าโดนกระสุนล้มตายคาพระที่แขวนเลยก็มี หรือนายทหารตำรวจบางคนหลงเชื่อไปกราบเป็นศิษย์อาจารย์จอมปลอมที่ไม่ได้มีศีลไม่มีคุณวิเศษอะไรเลย บางทีคนเรียนมาสูงไม่ทันคนก็มี เพราะตัวศรัทธาแต่ขาดปัญญาพิจารณา และข้อมูลลึก โดนคนเรียนน้อยหลอกให้ เพื่อนคนนึงตอนเรียนช่างกลพกผ้าถุงแม่ติดตัวเหน็บเสื้อ โดนต่างโรงเรียนใช้ปืนยิงโดนตัวแต่ไม่เข้า ปลอดภัยกลับบ้านได้ตลอด
    บางเรื่องเอาเหรียญพระสงฆ์กรุงเทพฯไปให้ทหารทดสอบยิงด้วยปืน ปรากฏว่าเหรียญฉีดขากกระเด็นไกล ต่อมาจึงรู้ว่าท่านเจ้าของเหรียญผิดศีลวินัย มิน่าของจึงไม่ขลัง
    หรือข่าวที่แม่ค้าอยุธยาเอาระเบิดปิงปองมาทุบเล่นเพื่อจะดูว่าข้างในมีอะไร ผลระเบิดตูมมือที่ทุบระเบิดขาดกระเด็น ทั้งๆที่ข้อมือที่ขาดสวมกำไลเงินเกจิดังอยุธยา และของท่านมีประสบการณ์คนตายญาติจัดงานศพ คนตายมีแหวนของท่านติดตัวเผาไฟไม่ไหม้ แต่รายแม่ค้าข้าวแกงทุบระเบิดปิงปองมือขาด ทำเอาผมงงสงสัยมาทุกวันนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  18. รตอ ประกิจ

1
    เหตุการณ์ที่11 เขียนแต่กระดาษ
    ขอย้อนไปถึงการไปพบศิษย์รุ่นพี่ พี่ไก่พี่โก้ที่อยู่ยะลาตอนก่อนพบหลวงปู่มีชัยมีความลำบากมาก ตนเองประกอบธุระกิจทำอิฐบล๊อกขายที่ยะลาขายไม่ได้เลย จะขายได้อย่างไรบางวันมีจดหมายมาเรียกค่าคุ้มครองบ้าง ถูกยิงถลอมใส่บ้างร้านคนไทยพุทธอยู่ในสามจังหวัดทราบดีว่าถูกแกล้งก่อกวนเสมอมา ได้แต่ทำใจเมื่อมีทุกข์หนักเข้าก็หาที่พึ่ง อนิจจาคงเป็นการเข้าหาพระหาวัดนี่แหละถึงจะพอคลายทุกข์ได้บ้าง พอดีมีพระธุดงธ์เดินผ่านมาก็นิมนต์ถวายของให้ท่านคุยไปคุยมาท่านไม่ยอมบอกชื่อว่าอะไรบอกแต่เพียงว่าท่านอยู่ในถ้ำลึก เป็นที่มาของการตามหาท่านในเวลาต่อมา เล่าต่อ ท่านเห็นในจิตว่าที่ร้านของพี่ไก่โก้อยู่มีแต่วิญญานเต็มไปหมด ท่านให้หันศาลพระภูมิใหม่พี่แกก็หันใหม่ทันทีหลวงปู่อธิษฐานให้วิญญานไปเกิดและเพียงแต่จุดธูปดอกเดียวเท่านั้นพร้อมรดน้ำมนต์ให้ผลเห็นทันตาในรอบหลายเดือนมีคนเข้าร้านทันทีไม่กลัวโจร และที่สำคัญท่านให้ไซคู่เอาไว้แขวนไว้หน้าร้านเวลาคนเข้าหรือออกก็จะโดนไซคู่เรียกทรัพย์นี้ ถ้าเขาไม่ซื้อวันนี้วันหน้าก็จะซื้อเราแน่นอนเพราะเดินรอดไซคู่นี้แล้วต้องซื้อของเราแน่นอนท่านว่างั้นนะ ก็จริงนะทุกวันนี้พี่แกขายแต่กระดาษจอง ไม่มีของจะให้เพราะทำไม่ทัน ได้สั่งเอาไว้ว่าเท่าไหร่วางเงินด้วยนะเดือนหน้าค่อยมาเอาของ ไม่รวยได้ไงผมเหลือบไปเห็นที่กระดานจดส่งของเป็นแนวยาวเชียวมารับเดือนหน้าทั้งนั้น คุณพระช่วยแกทั้งสองอยู่แบบเพิงหมาแหงนไม่สร้างบ้านใหญ่โตทั้งๆทีรวยขึ้นเมื่อเจอหลวงปูู่ ถึง30ล้านก็ไม่สร้างบ้านใหญ่แกบอกว่าหลวงปู่สั่งไว้ว่าอยู่แบบนี้ดีแล้ว ซึ่งลูกศิษย์ทราบดีว่าวาจาของหลวงปู่เป็นอย่างไรไม่มีใครกล้าขัดอาจารย์เพราะท่านคงรู้และให้เราทำเช่นอย่างอาจารย์หรือหลวงปู่สั่ง สาธุ สาธุ รวย รวย รวย ลูกเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2013
  19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ตามมาอ่าน ครับ
    มีพระดีอีกมาก ที่ ไม่ดัง
    เพราะ ขาดการโฆษณา ครับ
    ผมอยู่ตรัง
    แต่ มีเพื่อน ที่ 3 จังหวัดมากมาย

มีคนรู้จัก ทั้งตาย และ พิการ หลายคนแล้ว

ตอนนี้ มีเพื่อนกำลังรวบรวมพระ(ที่คิดว่า)ดีๆ จะส่งให้ ทหาร ตำรวจทางใต้อยู่ครับ

ผมเอง ก็ ศึกษา และ แขวนพระมาหค่อนข้างมาก
    พระดังๆ บางรูป แขวนไปก็ เงียบ
    แต่ พระบางรูป สร้างอะไรต่างๆมากมาย

ตอนนี้ ก็ มีปัญหาเรื่องการงาน
    กำลังหาพระมาแขวนเพื่อ แก้ปัยหานี้

ตามอ่านครับ
    ด้วย ศรัทธา และ เชื่อมั่น

20. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    สวัสดีครับ..ผู้กอง

ตามอ่านข้อเขียนของผู้กองมาตลอด ตั้งแต่กระทู้ ลป.ยี..ชอบสไตล์การเขียนแบบมีประสบการณ์จริง

ตอนนี้ผมทำงานอยู่กองบิน7(ไม่ใช่ทหารครับ) สุราษฎร์..และเคยลงไปทำงานที่ปัตตานี..ก้อเลยพอจะเข้าใจอารมณ์ความรู้สึกที่แทรกเข้ามาในการเขียนนี้

มาแนะนำตัวครับ..ถ้าผู้กองอนุญาต..ช่วงอาทิตย์หน้าผมขออนุญาตเข้าไปสวัสดีผู้กองต่อหน้านะครับ..ติดตามอยู่เสมอครับ..ขอบคุณครับ