แนะนำการอัดเสียงร้องด้วยโปรแกรม nero อย่างง่าย ๆ

ในห้อง 'คอมพิวเตอร์ & อินเตอร์เน็ต' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 24 ตุลาคม 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เจ้าจอมใช้โปรแกรม nero นะคะ
    เข้าใจว่าเป็นโปรแกรมสามัญประจำเครื่อง
    เพื่อน ๆ ที่รักเสียงดนตรีน่าจะมีโปรแกรมนี้อยู่แล้ว
    (เพราะเจ้าจอมมีโปรแกรมนี้..ทั้ง ๆ ที่เครื่องไม่ได้ติดไรท์เตอร์ 555)

ส่วนใครยังไม่มีสามารถไปดาวน์โหลดเวอร์ชั่นทดลองได้ที่นี่ค่ะ

nero

เจ้าจอมขออนุญาตแนะนำตรงขั้นตอนการอัดเสียงร้องเลยนะคะ

ส่วนการอัดดนตรีเพื่อนๆ สามารถไปดูที่ blog คุณโน้ตได้ค่ะ
    คุณโน้ตเค้าแนะนำการอัดเสียงด้วย jetAudio อย่างง่ายไว้
    ซึ่งเจ้าจอมใช้ขั้นตอนนี้ในการอัดเสียงดนตรีจากคาราโอเกะค่ะ
    เข้าไปศึกษาก่อนได้ตามลิงค์นี้ค่ะ

note-d

เอาละค่ะเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาและอารมณ์
    มาเริ่มกันเลยค่ะ!!!! อธิบายโดยใช้ nero เวอร์ชั่น 7 นะคะ !!!!

คำเตือน : การอธิบายต่อไปนี้
    ภาษาที่ใช้จะเป็นภาษาง่าย ๆ ของเจ้าจอมเอง
    เพราะฉะนั้นไม่ต้อง งง.. ถ้าคุณจะอ่านแล้ว งง.. นะคะ
    (เริ่ม งง.. แล้วใช่ไม๊ค่ะ..555)

<hr>

1. เปิดโปรแกรม nero ขึ้นมานะคะ หน้าตาจะเป็นแบบนี้

ให้เพื่อน ๆ คลิ๊กไปที่ตัวโน้ตสีแดง ๆ ข้างบนนะคะ
    เพื่อเข้าสู่เมนูประเภท audio ทั้งหลาย

จากนั้นก็เลือก "มิกซ์ออดิโอ" (หมายเลข 1.)
    *บางเวอร์ชั่นอาจเป็นคำอื่น เช่น "สร้างซาวด์แทรคใหม่"

2. ถ้าใครหาไม่เจอก็ให้มาดูตรง (หมายเลข 2.)
    ว่าเป็นรูปคนใส่แว่นหรือเปล่า ถ้าไม่ใส่แว่นให้คลิ๊กที่รูป 1 ครั้ง
    (เพื่อเป็นการเปลี่ยนโหมดเป็น advance)

3. เมื่อเปิดขึ้นมาแล้วจะเจอหน้าต่างแบบนี้
    ให้เพื่อน ๆ เลือกอันแรกเลยค่ะ
    ถ้าหน้าต่างใครแตกต่างจากนี้ก็ไม่ต้องตกใจ..
    บ้านใครก็บ้านมัน หน้าต่างไม่เหมือนกัน..555

4. จากนั้นเราจะได้หน้าตาโปรแกรมแบบนี้ขึ้นมา
    แถบขาว ๆ นั่นต่อไปจะเรียก "แทรค" นะคะ

5. - 6. ขอคั่นเวลาอธิบายรูปนี้สักหน่อยนะคะ
    เพราะเป็นเมนูที่สำคัญ 2 ตัว

ดูตรงรูปหมายเลข 5 นะคะเป็นเมนูสำหรับการอิมพอร์ตไฟล์
    คือใช้ในการดึงไฟล์เสียงมาใส่ในแทรคนั่นเอง

ส่วนรูปหมายเลข 6 คือเมนูสำหรับการเพิ่มแทรค
    กดแล้วจะมีแทรคเปล่าขึ้นมา
    เราจะเพิ่มแทรคเมื่อต้องการจะเพิ่มไฟล์เสียงอีกไฟล์นะคะ

คิดง่าย ๆ ว่าแทรคเป็นเสมือนที่วางไฟล์เสียงอ่ะค่ะ
    ถ้าเราไม่เพิ่มแทรค เราจะดึงไฟล์เสียงมาใส่ไม่ได้
    เพราะมันไม่มีที่อยู่
    ...(ใครงง ให้นั่งสมาธิ 5 นาทีแล้วอ่านใหม่ค่ะ)...55

<hr>

7. เอาล่ะค่ะ มาเข้าสู่ขั้นตอนกันต่อให้เพื่อน ๆ
    กดเมนูตามรูปหมายเลข 5 แล้วมันจะมีหน้าต่างมา
    ให้เราเลือกไฟล์ที่จะเปิด

ให้เปิดไฟล์ที่เป็น BT ขึ้นมาค่ะ (BT= Backing Track)
    จะได้หน้าตาตามรูปนี้นะคะ
    **และเราก็สามารถปรับระดับเสียงได้
    ตรงเมนูด้านซ้ายมือข้างหน้าที่วงกลมไว้ได้ด้วยค่ะ

8. จากนั้นให้เพื่อน ๆ กดตามรูปหมายเลข 6
    เพื่อเพิ่มแทรคใหม่อีก 1 แทรค ..
    แทรคนี้จะไว้บันทึกเสียงร้องของเราค่ะ

ที่สำคัญก่อนบันทึกให้สังเกตุเส้นแดงประ ๆ
    คลิ๊กให้มันมาอยู่จุดเริ่มต้น
    (เราคลิ๊กตรงไหน มันก็จะมาอยู่ตรงนั้นล่ะค่ะ 55)

9. กดปุ่มกลม ๆ แดง ๆ หมายเลข 9. นี่เพื่อเข้าสู่การบันทึกเสียง
    โดยเราต้องมาตั้งค่าต่าง ๆ ก่อน

เริ่มจากเลือกที่อยู่ไฟล์ที่กำลังจะอัดนี้ว่าจะให้มันไปอยู่ในไหน
    (จะเก็บไว้ที่ไหนก็เลือกไปค่ะ..ดูที่วงกลมสีชมพูข้างล่างนะคะ)

จากนั้นก็มาตั้งชื่อว่าจะเรียกไฟล์นี้ว่าอะไร...เช่น "เสียงสวรรค์" , "ทำไมมันเพราะอย่างนี้" ..ฯลฯ อะไรก็ว่าไป...
    แต่ปกติก็ตั้งตามชื่อเพลงนั่นแหละค่ะ..จำง่ายดี ..อิอิ

10. จากนั้นหน้าต่างก็จะเปลี่ยนมาเป็นแบบนี้
    ตรงนี้ (หมายเลข 10.)ให้เลือกแหล่งต้นเสียงที่จะอัด

ให้เพื่อน ๆ เลือกที่ "microphone" ค่ะ
    เพราะเรากำลังจะครวญเพลงใส่ไมค์กันแล้ว

11. ตรงนี้ (หมายเลข 11.) เลือกวอลุ่ม
    หรือปรับระดับเสียงของไมค์ค่ะ

บ้านเจ้าจอมเนี่ยะ เป็นแหล่งชุมชนที่แสนจะพลุกพล่าน
    เสียงรบกวนเยอะมาก เจ้าจอมก็จะเลือกระดับเสียงที่น้อย ๆ ไว้
    ปกติจะเลือกไว้ไม่เกิน 39% ค่ะ แล้วค่อยมาปรับเพิ่มตอนมิกซ์

(ถ้าใครสงสัยว่าจะ เพิ่ม / ลดเสียงได้ยังไง
    ให้ไปดูรูปข้อ 7 อีกครั้งค่ะ)
    [SIZE=-0]

12. จากนั้นก็ทำใจสงบ ตั้งนะโม 3 จบ แล้วก็กดปุ่มแดงอีกครั้ง (หมายเลข 12) เพื่ออัดเสียงร้องของเรา

อ่ะ!!

เอาให้เต็มที่ไปเลย... ไม่ต้องเกรงใจใคร...เอ้า!! "ทำไมถึงทำกับฉันด้ายยยยยยยย...." 555

13. เมื่อสิ้นสุดความทรมาน (ของข้างบ้าน) แล้ว
    ก็กด (หมายเลข 13.)
    เพื่อเก็บเสียงร้องอันทรงพลังสามล้านแรงม้าของเราไว้ค่ะ

<hr>

14. กด play ฟังเสียงเราพร้อม ๆ กับเสียงดนตรีดูซิ
    (หมายเลข 14.) ว่าเพราะขนาดไหน...โอ้ววว..ฉันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้จริง ๆ

15. ทีนี้ เราจะมาลองใส่ effect ให้กับเสียงตัวเองกันบ้าง ก็กดตรงหมายเลข 15. ปุ่มเขียว ๆ นี่ได้เลยค่ะ

16. จะมีหน้าต่างแบบหมายเลข 16 ขึ้นมา ให้เพื่อน ๆ กดตรง "เพิ่ม"
    ก็จะมีตัวเลือก 3 ตัวมาให้เราเลือก คือ เครื่องมือ , เอฟเฟค , และการยกระดับ

ในขั้นต้นนี้ก็เลือก "เอฟเฟค" ค่ะ
    ลองใส่ดูนะคะ ใส่ไปใส่มาเรื่อย ๆ เดี๋ยวก็รู้ว่าตัวไหนใส่แล้วเสียงเป็นยังไง เจ้าจอมเองใส่เป็นอยู่ไม่กี่ตัวหรอกค่ะ..555

17. เมื่อเรายำเพลงจนเป็นที่พอใจแล้ว ก็มาถึงขั้นตอน
    การ Save ให้เป็นไฟล์เดียวกัน

โดยไปที่ File >> แล้วเลือก "เอ็กซ์ปอร์ตไปยังออดิโอ"
    (ถ้าโปรแกรมใครเป็นภาษาอังกฤษก็ไปแปลกันเอาเองนะคะ
    "เอ๊กปอด..เอ๊กปอด" อะไรเนี่ยะค่ะ..555)

18. จากนั้นจะมีหน้าต่างมาให้เราใส่ชื่อไฟล์
    ก็ใส่ไปค่ะ...

ในที่นี้เจ้าจอมตั้งชื่อว่า "เพลงที่เพราะที่สุดในโลก"
    (ตั้งตามความรู้สึกจริง ๆ ของตัวเองอ่ะค่ะ..)

555..แต่ตั้งเป็นชื่อเพลงจะจำง่ายสุดค่ะ..ยืนยัน!!!

นี่ก็เป็นอันเสร็จพิธีของการอัดเสียงร้อง
    และการมิกซ์กับเสียงดนตรีแล้วนะคะ

แต่ไฟล์ที่เราได้มานี่จะเป็นนามสกุล .wav ค่ะ
    เราจะต้องให้ไฟล์เพลงเราแต่งงานเปลี่ยนนามสกุลใหม่
    เพื่อลดขนาดไฟล์ให้เล็กลง
    และสามารถ upload ขึ้น hosting ที่ฝากเพลงได้นะคะ

<hr>

จับมันไปแต่งงานกับ jetAudio ค่ะ

19. เปิด jetAudio ขึ้นมาค่ะ
    แล้วไปที่ Convert >> เลือก Convert Audio...

20. จะมีหน้าต่างขึ้นมานะคะ ให้เรากด "''Add file"
    (หมายเลข 20.)

21. เลือกไฟล์เพลงที่ต้องการแปลงขึ้นมาค่ะ (หมายเลข 21.)

22. พอเพลงเข้ามาแล้วเราก็มาตั้งชื่ออีกครั้ง
    ว่าเพลงที่แปลงไฟล์แล้วจะให้ชื่อว่าอะไร

**แนะนำว่าให้ตั้งเป็นภาษาอังกฤษนะคะ
    เพราะ hosting ส่วนใหญ่
    จะไม่สามารถอัพไฟล์ภาษาไทยขึ้นได้...
    หรืออัพได้แต่ฟังไม่ได้ค่ะ**

23. ให้เลือกที่อยู่ไฟล์ว่าจะไปเก็บไว้ที่ไหนค่ะ

24. เลือกประเภทไฟล์ค่ะว่าจะแปลงไฟล์ไปเป็นนามสกุลอะไร

(ไม่ถึงกับต้องดูอุปนิสัย หน้าตา หรือฐานะทางบ้านก็ได้ค่ะ..
    ..เลือกนามสกุลไฟล์ค่ะ..ไม่ใช่นามสกุลแฟน...กร๊ากกกกก)

ในที่นี้ก็เลือก WMA - จะเป็นเวอร์ชั่น 7 หรือ 9 ก็ได้ค่ะ

25. จากนั้นก็กด Start เพื่อแปลงไฟล์เลยค่ะ

<hr>

26. นั่งดูค่ะ......

ดูซิค่ะ.....ดูๆ มันวิ่งใหญ่เลย เพลงที่เพราะที่สุดในโลกใกล้จะได้เผยแพร่ต่อสาธารณะแล้วค่ะ

27. พอแปลงเสร็จ โปรแกรมจะถามเราว่าจะทำ album list หรือเปล่า
    ให้ตอบแบบสิ้นเยื่อขาดใยไปเลยว่า "NO"

28. จากนั้นก็กด Clear ไฟล์ออกจากโปรแกรมไปเลยค่ะ

29. กด Close ปิดโปรแกรมค่ะ ...
    (บอกละเอียดดีไม๊..ทีเรื่องควรละเอียดล่ะบอกไม่ละเอียด 555 )

แค่นี้ก็เรียบร้อยโรงเรียนนานาชาติค่ะ

Special Thanks : โน๊ต..เจ๊แจง เลดี้อลิเซีย..เจ้าจอมหยู..
    บอลล์ ที่สอนวิธีนี้มาค่ะ

<center>

<hr>
    </center>[/SIZE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2006
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ น้องริน

(verygood) ​

3. angus

angus เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณนะค่ะ...นู๋ริน