แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ เอาตะกรุดหนังเสือพิเศษมาให้ชมครับ เพิ่งได้มาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. อั้งคุน

พอจะทราบเหตุผลว่าช่วงนี้ทำไม วัตถุมงคลของหลวงปู่ถึงมีคนหากันจังเลย พอดี ทราบมาว่า น้องคนนึงในพื้นที่ หมอนนาง ได้ไปเปิดเพจเฟสบุค ชื่อหลวงปู่ครับ ก้อเลยทำให้มีช่องทาง กระจาย ความรู้ให้กับคนที่ รู่้ไม่จริง ได้รู้จริงๆครับ ขอโมทนาสาธุด้วยครับ
    ได้เข้าไปอ่านดูบ้างแล้ว บางท่านยังไม่รู้จริง ควรให้ข้อมูลที่ถูกต้องกันนะครับ รูปหล่อเงินพิมพ์เล็กไม่มีนะครับ(ปลอม)เต็มๆครับ

3. satang1515

satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ครับ

4. อั้งคุน

สวัสดีครับคุณ chain 15 อีกท่านที่เคารพหลวงปู่จริงๆ ยังไม่หายไปไหน
    เมื่อสองวันก่อน ได้โทรคุยกับท่านนายพลโทไพโรจน์ คุยเกี่ยวกับการจัดทำประวัติ วัตถุมงคลของหลวงปู่ เพราะว่าท่านเป็นผู้จัดทำเกือบทุกรุ่น ท่านก็ยินดีจะทำข้อมูลให้ครับ แต่จะออกมารูปแบบไหน เดี๋ยวต้องปรึกษาท่านดูอีกทีครับ

5. อั้งคุน

เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา มีคนมาเล่าให้ฟังหลายคนครับ คือมีวัยรุ่นแถวนี้ไปเที่ยวกลางคืนที่เมืองชล แล้วเขม่นกับวัยรุ่นพื้นที่ ขากลับถูกตามยิงรถหลายนัด กระจกและประตู ทุกคนบนรถ ไม่โดนกระสุนเลยครับ คนขับแขวนตะกรุดมหานิน 2ดอก ผู้โดยสารแขวนหรือเปล่าไม่แน่ใจ ได้ยินมาอย่างนี้ครับ ไม่แต่งเสริม ถ้าท่านใด มีข้อมูลชัดชัด เสริม/ขัดได้ครับ

6. อั้งคุน

เมื่อวานได้มีโอกาสคุยกับลุงบุญเลิศ ผู้ร่วมสร้างพระทุกรุ่นกับท่านพลโทไพโรจน์ เล่าถึงเหรียญรุ่นแรก สรุป เหรียญ ทองคำ มี 5 เหรียญ เนื้อทองแดง ห้าเหลี่ยมและไข่ อย่างละ2500 เหรียญ ใครร่วมทำบุญก็จะแจก เป็นคู่คือกลมกับเหลี่ยมครับ เหรียญรุ่นแรกนี้ตั้งใจทำตั้งแต่เตรียม แผ่นโลหะให้เกจิดังจารให้ จำนวนมาก แล้วจึงมาหลอมและมาทำเป็นแผ่นเพื่อไปปั๊มเป็นองค์พระครับ เนื้อเงินก็เหมือนกันครับ ส่วนเนื้อทองคำ นำแผ่นทองคำมาให้หลวงปู่จารก่อน แล้วนำไปปั๊ม โดยขออนุญาติหลวงปู่ จะทำ 5 เหรียญและเหรียญอื่นตามจำนวน โดยลุงบุญเลิศนำไปให้ร้านทองทำ ซึ่งเป็นร้านรู้จักกัน จึงบอกกับทางร้านว่าจะเอาซักเหรียญมั้ย แรกเลยเจ้าของร้านไม่เอา ก็เลยปั๊มมา 5 เหรียญตามจำนวน ทีหลังเจ้าของร้านทองอยากได้ไว้ซักเหรียญ จึงบอกกับลุงบุญเลิศว่าขอปั๊มเพิ่มอีกเหรียญ จึงปั๊ม แต่ทำออกมากี่เหรียญๆ แตกหมด สรุปมีทองคำ แค่ 5 เหรียญเท่านั้น 1 เหรียญถวายหลวงปู่ และโดนขโมยไปแล้ว สองเหรียญอยู่กับท่านนายพล และน้อง อีกสองเหรียญอยู่กับลุงบุญเลิศและเพื่อน ผู้ร่วมสร้างพระรุ่นแรกครับ และนำเข้าพิธี ปลุกเสกหลายพิธีมาก และทุกพิธีที่หลวงปู่ปลุกเสก ลุงบุญเลิศใส่แต่เหรียญเงิน ประจำตัวครับ สร้าง 61 องค์ เท่านั้น

7. อั้งคุน

และลุงบุญเลิศได้มาเล่าให้หลวงปู่ฟังเกี่ยวกับปั๊มเหรียญทองคำเพิ่ม แต่แตกหมด หลวงปู่หัวเราะ แล้วว่าเป็นไปได้เหรอ อันนี้เป็นประวัติเกี่ยวกับเหรียญรุ่นแรก ครับ

8. satang1515

ขอบคุณครับคุณอั้งคุนที่มีข่าวหลวงปู่น่ะครับ ผมก็อาราธนาบารมีหลวงปู่คุ้มครองเสมอน่ะครับ

9. อั้งคุน

ครับคุณ chen15 ถ้ามาแถบตำบลหมอนนาง มองไปคอใคร ส่วนมากจะเจอตะกรุดหลวงปู่มหานินครับ
    วันนี้เล่าถึงท่านนายพลโท ไพโรจน์และลุงบุญเลิศ ทั้งสองท่านเคยทำงานในวังสวนรื่นวันหยุด หรือวันว่าง ไม่อยู่บ้านออกหาไหว้พระเกจิทั่วทุกจังหวัด แต่เมื่อมาเจอหลวงปู่มหานิน วัดหนองไทร ซึ่งสมัยนั้นยังไม่มีถาวรวัตถุ อย่างปัจจุบัน ทั้งสองคงต้องเจออะไรดีในตัวหลวงปู่ครับจึงมาช่วยสร้าง วัด นำกฐินมาร่วมทุกปี ผ้าป่าต่างหากลุงบุญเลิศเล่าถึงการจัดทำเหรียญ ปี 21 กับเหรียญฉลองสมณศักดิ์ ว่าเป็นรุ่นที่ปลุกเสกนานที่สุด และเล่าเกี่่ยวกับประสบการณ์ที่ทั้งตนเองและเพื่อนๆที่แขวนเหรียญปี 21 และเหรียญรุ่นอื่นๆ เช่นเพื่อนลุงบุญเลิศ ที่รับถมที่ ถูกคนบุกยิง ลุงบุญเลิศใช้คำว่า ล้มกลิ้งล้มหงาย แต่ไม่เป็นไร เป็นรอยช้ำครับ เพื่อนแกว่า เหรียญนี้ให้เท่าไรก็ไม่ปล่อย 555 อันนี้เหรียญปี 21 ครับ วันหลังมาเล่าอีกครับ

10. อั้งคุน

ลุงบุญเลิศเล่าว่า พระของหลวงปู่ที่ปลุกเสกนานหลายพิธี มีหลายรุ่น เช่นปี 21 ที่ได้เล่าให้ฟังไปแล้ว และยัง่มีเหรียญรุ่น ฉลองสมณศักดิ์ ที่พอปลุกเสกสุดท้ายเสร็จ ลูกศิษย์ก็กรูเข้ามารับเหรียญเลย ยังไม่ทันได้จารยัณฑ์ ก็เลย มีทั้งจารและไม่จารครับรุ่นนี้ เป็นอีกรุ่นที่พิถีพิถันทำครับ และก็มี กริ่งศิวฤทธิ์ที่พิธีใหญ่ และมี ปู่ศิวฤทธิ์มาร่วมปลุกเสกด้วยครับ แต่เป็นใครเดี๋ยวมีเวลาจะนำประวัติจาก ลุงบุญเลิศกับท่านนายพลมาเล่าอีกครับ ส่วนของประวัติและรายละเอียดของพระรุ่นต่างๆ ผมนำข้อมูลจาก ทั้งสองท่านและหลวงปู่ มาเล่าให้ฟังครับ และไม่อยากไปแย้งข้อมูลกับ ผู้รู้ในพื้นที่ ครับ คือผมต้องการนำข้อมูลที่รู้มาเล่าให้เพื่อนๆ ฟังแค่นั้นครับ มีประโยชน์บ้างไม่มีบ้าง คงไม่ว่า กัน

11. อั้งคุน

เพิ่งได้มาหมาดๆครับ ไม่ใช่กะหลั่ยทั้งสองเหรียญ ทำเอาเบาหวิวไปเลยครับ ที่สุดของหลวงปู่ครับ

• ทง ป.jpg
      ทง ป.jpg
      ขนาดไฟล์:
      125.3 KB
      เปิดดู:
      788
      ขนาดไฟล์:
      131.6 KB
      เปิดดู:
      505
  12. satang1515

ยินดีด้วยครับ

13. อั้งคุน

ขอบคุณครับ กว่าจะบุกมาได้ ก็เกือบปีครับ คอยติดตามถาม ลุงบุญเลิศว่าถ้าไม่ใช่คนที่ร่วมทำบุญกับหลวงปู่มาด้วยกันก็ไม่ให้ครับ แกว่าในพนัส นอกจากเหรียญที่ถูกขโมยไปแล้ว มีเหรียญนี้ครับ เงินที่เช่าหลวงปู่ บางส่วนลุงก็เอาไปจัดหามวลสารเพื่อทำพระถวายวัดต่างๆ ครับ

14. อั้งคุน

พระผงห้าเหลี่ยม ลุงบุญเลิศสร้างถวายประมาน ปี 34 มีมวลสารมากเช่นแร่เกาะล้าน มีเม็ดพระธาตุจากเขาสามร้อยยอดทุกองค์ และแร่ทองระอาซึ่งหายาก ใช้ค้าขายดีมาก หลวงปู่ได้ปลุกเสกนานมาก จึงนำมาแจกในวาระต่างๆ องค์สีขาวสร้างแค่ 29 องค์ ลองพิมพ์แต่มวลสารเต็มที่แกว่างั้น แต่สีอยากให้เข้มจึงใส่แร่เพิ่มและจึงพิมพ์จริง ครับ เป็นอีกรุ่นที่ ราคาไม่แรงแต่มวลสารปึ้กปัก แนะนำครับ บูชาดี ค้าขายดี ครับ

ขนาดไฟล์:
      31.7 KB
      เปิดดู:
      297
      ขนาดไฟล์:
      68 KB
      เปิดดู:
      311
  15. satang1515

กราบ กราบ กราบหลวงปู่ ครับ ผมได้มีโอกาสกราบท่านครั้งเดียวและท่านแจกองค์ขาวมาให้ครับ ขอบคุณข้อมูลครับคุณอั้งคุน

16. อั้งคุน

ยินดีด้วยครับ เพราะมีแค่ 29 องค์ เท่านั้น ถือว่าโชคดีมากครับ

17. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 2 ก.พ 2559
    ที่วัดหนองไทร อ.พนัสนิคม ชลบุรี
    วัดของหลวงพ่อมหานิล
    มีวัตถุมงคล ที่สร้างจากเถ้าอังคารของหลวงพ่อมหานิล
    ให้ทำบุญเป็นค่าน้ำ ค่าไฟ บำรุงวัด ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      294
  18. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดหนองไทร
    มีวัตถุมงคล ให้ทำบุญ
    เหลือจำนวนไม่มากแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      234
  19. อั้งคุน

เตือนภัยครับ กำลังจะมีตะกรุด ลป ปลอมออกมาครับ ทำด้วยตะกั่วนะครับ ให้ระวัง กำลังหารูปของปลอมมาให้ดูกัน(ถ้าหาได้) การพันด้าย เหมือนเลยครับ เช่าหาขอให้ได้จากคนเชื่อถือได้ครับ

20. อั้งคุน

ช่วงนี้มีพระที่เขาอ้างว่าเป็นของมหานินออกมาหลายแบบ แต่ไม่เคยเห็น แต่อาจมีจริงครับ ไว้สอบหาความจริงจะมาแจ้งให้ทุกท่านทราบ หาเก็บเอาแบบที่เคยเห็นดีกว่าแบบหายากแต่ไม่ใช่ของหลวงปู่ครับ บูชาได้ทั้งตะกรุดและพระครับ ของหลวงปู่ไม่ต้องโปรโมท ดังด้วยประสบการณ์และมีราคาขึ้นเองไม่ใช่จากเซียน แต่จากลูกศิษย์ที่ต้องการครอบครองและมีกำลังถึงครับ