แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับพระปิดตา...

ผมขอสอบถามเรื่องการตั้งบูชาพระนารายณ์ด้วยครับ ผมมีโต๊ะหมู่สำหรับเทพฯ โดยเฉพาะอยู่แล้ว ถ้าต้องตั้งรวมกับพระตีรมูรติ องค์ท้าวมหาพรหมพระพรหมธาดา และพระพิฆเนศร์ ควรจะวางเรียงกันอย่างไรครับ และต้องมีผ้าขาว (หรือผ้าแดง) รองรับที่ฐานของพระนารายณ์หรือไม่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ...

2. PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำๆครับ พี่หนุ่มและญาติธรรมทุกๆท่าน

3. PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมได้ซื้อกล้องส่องพระอันแรกในชีวิตราคา 100 บาท แล้วก็มานั่งส่องพระชัยเทวฤทธิ์ทีละองค์ ก็มาพบพระธาตุเสด็จที่พระชัยเทวฤทธิ์ เฉพาะผู้บริจาคพิเศษ (111 องค์) ครับ

4. พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

อีกเรื่องหนึ่งครับวันนี้ที่วัดหนองสะเดามาครับพระชัยผมจำไม่ได้ว่าประเภทไหนน่าจะเป็นอุดผงพุทธคุณครับ หลวงพี่จัดวางในตู้4องค์ครับสององค์ในนั้นมีเม็ดใสๆสีขาวตรงตำแหน่งเข่าครับผมใส่แจ๋วเลย แต่ผมไม่ได้บูชาครับตั้งใจจะไปบูชา ขุนแผนครับ ใจก็คิดว่ารอไปรษณีที่เราจองไว้ดีกว่าคงจะมีพระธาตุขึ้นบ้าง และกลับมาบ้านตอนห้าโมงเห็นกล่องพัสดุ หนึ่งในพระชัยสององค์มีขึ้นจริงๆครับแต่ไม่ใสครับยังขุ่นๆอยู่ดีใจมากกกครับผม เชื่อว่ามีพระจำนวนมากที่มีเม็ดใสขึ้นจิงๆครับผม:cool:

5. 678 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่เดชา วันนี้ผมได้รับวัตถุมงตลและของสมนาคุณครบถ้วนแล้วครับ เสียดายทีพระขุนแผนฝังตะกรุดทองแดงที่แถมมาหัก 3 เสี่ยงเลยครับแต่ไม่เป็นครับ ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญอีกครั้งครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    งานของคนไทย ที่ผมชื่นชมและสะสมไว้ ท้าประกบกับงานอื่นๆที่ทำขายกัน
    เป็นงานแกะสลักจากไม้ชิ้นเดียวโดยไม่มีรอยต่อ ยกเว้นงาเงินที่สอดใส่เข้าไป
    แกะจากแก่นไม้พญางิ้วดำ เป็นรูปคชสิงห์และนาคราช ลวดลายไทยๆเต็มศิลป์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      373.3 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      371.6 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      463.3 KB
      เปิดดู:
      108
  7. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    งานดุนเงินและฝังพลอยแท้ๆบนก้อนเงิน งานทั้งหมดทำด้วยมือคนเต็ม 100%
    ช่างจะค่อยๆใช่สิ่วตอกทีละน้อยลงบนก้อนเงินจนเป็นรูปแบบที่เห็น เห็นแล้วเหนื่อยแทน

ขนาดไฟล์:
      295.2 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      492.8 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      390 KB
      เปิดดู:
      70
  8. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีดหมอเทวฤทธิ์ มีดในตำนานเทพศาสตราวุธ

ขนาดไฟล์:
      446.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      499.1 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      435.2 KB
      เปิดดู:
      70
  9. หมูคั่วโรค เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามมากครับพี่หนุ่มม

10. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีดเหล็กลาย แบบสวยๆ งานฝีมือคนไทยอันปราณีตงดงาม

ขนาดไฟล์:
      403.7 KB
      เปิดดู:
      120
      ขนาดไฟล์:
      185 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      349.6 KB
      เปิดดู:
      102
  11. amphol Active Member

22 พฤษภาคม 2009
    รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ

12. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีดเหล็กลายสวยๆครับ งานที่มีคุณค่าและมีค่า

ขนาดไฟล์:
      190 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      272.4 KB
      เปิดดู:
      80
  13. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มีดเทวฤทธิ์สองเล่มนี้เมื่อประกอบเข้าฝักไม้แก่นมะเกลือ ดุนเงินลายไทย ที่พิสดารและงดงามวิจิตรมาก จะสวยงามและหาคู่เทียบยาก พิสูจน์ได้ว่าจริงหรือไม่ในวันปลุกเสกมีดหมอ ที่มีบางคนบอกว่างานโหลๆธรรมดา ก็ไม่ว่ากันครับ ผมก็ทำได้แค่นี้แต่ทำอย่างตั้งใจจริงๆ คอยดูการปลุกเสกที่เป็นตำนานมีดในวันหน้าแน่นอน ไม่ดีไม่ทำครับขอยืนยัน

ส่วนบางท่านที่ต่อว่ารุนแรงเหลือเกิน โดยบอกว่าจะโก่งราคาหรือเปล่าถึงไม่รับจอง ขอแจ้งให้ทราบว่า มีดแกะสลักจากไม้งิ้วดำนั้น รับจองไว้เต็มจำนวนและงานล้นมือแล้วครับ ไม่ว่าจะให้ราคาเพิ่มสามเท่าก็รับทำให้ไม่ได้ มิได้จะขึ้นราคาหรือเล่นตัวอย่างใด ตอนนี้เม็ดเงินขึ้นราคาอีกแล้ว มีดเล่มเล็กขาดทุนเล่มละ 80บาท ยังรับทำเลยครับแถมกล่องบรรจุให้ด้วยทั้งๆที่เข้าเนื้อแล้ว เป็นการมอบสิ่งดีๆสักครั้งกับเพื่อนๆสมาชิกมิใช่งานเพื่อหากำไร

14. PRASUNG เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    ของผมรายการที่ 20 ก็มีเหมือนกันหลังจากบูชาได้ 7 วันครับ

15. พญาสุกร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มมครับผมมมม

16. phamuangtip Active Member

เห็นฝีมือแล้ว...ไร้คำบรรยายครับ อ.จ ...ผมไม่กล้าจับด้ามมีดหรอกครับแบบนี้..กลัวเสียของ...ที่ๆสมควรวางไว้คือ..อยู่บนพานบูชาครับ..บูชาทั้งคุณวิเศษในตัวมีด..และบูชาฝีมือช่าง...เห็นแล้วคิดถึงเสาหลักเมือง ขององค์จตุคามรามเทพฯ..ที่นครศรีธรรมราช..ผมลงไปดู ..เห็นเต็มตามาแล้ว..เป็นฝีมือเทวดาครับไม่ใช่มนุษย์...ช่างเหล่านี้เกิดมาเพื่อสร้างงานฝีมือระดับเทวดา...แล้วก็จากโลกนี้ไป ..ทิ้งแต่ผลงานแบบนี้ให้ลูกหลานยืนมองอ้าปากค้าง.

17. FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ผมเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มนะครับ บังเอิญผมได้ไปราชบุรีมีโอกาสพบและพูดคุยกับครูซุ่ยที่รับตีมีดให้กับพี่หนุ่ม ได้รับฟังเรื่องราวและปัญหาต่างๆ ในการจัดสร้างมีดเทวฤทธิ์ในครั้งนี้ แม้กระทั่งเรื่องราคากล่องที่บรรจุก็ยังมีปัญหาให้ต้องแก้ไขตลอด เรื่องปัญหาผมเชื่อว่าพี่หนุ่มแก้ไขได้แน่นอน ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกดีมากๆจากการได้พบปะพูดคุยกับครูซุ่ยในครั้งนี้ และได้ยินจากปากของครูซุ่ยคือ คุณหนุ่มเค้าตั้งใจมากผมจึงอยากทำงานนี้ของคุณหนุ่มให้จบ และเมื่อได้บอกพูดคุยถึงราคามีดแต่และแบบ ก็เป็นจริงอย่างที่พี่หนุ่มกล่าวไว้ ว่าการสร้างมีดเทวฤทธิ์ในครั้งนี้ไม่ได้มีกำไรใดๆ แต่สร้างเพื่อฝากผลงานและตั้งใจสรรสร้างสิ่งดีมีมงคลเพื่อให้ใช้บูชาได้ผลจริง จากที่รับฟังมาผมว่าน่าจะขาดทุนแทบทุกแบบด้วยซ้ำไป ส่วนเรื่องของจำนวนครูซุ่ยก็ได้บอกไว้ว่าแค่นี้ไม่รู้จะทำทันหรือป่าว แต่ครูซุ่ยก็ยืนยันและรับปากว่ายังไงจะเร่งให้ทันตามจำนวนนี้แน่นอน แต่หากจะเพิ่มจากนี้อีกคงจะไม่ทันแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ และรู้สึกดีมากที่รับรู้ว่าพี่หนุ่มตั้งใจและทุ่มเทมากขนาดนี้ ขออนุโมทนาบุญกับพี่หนุ่มด้วยนะครับ

18. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปผมจะได้เป็นเจ้ากรมสีผึ้งครับ 55 แต่ว่าจะหุ้มพอเหรอครับ

19. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ก็หน้ามืดพอสมควร เกรงจะไปปล้นนะหน้าทองจากคนใกล้ตัวซะก่อนน่ะสิครับ

20. temujin009 Active Member

15 พฤศจิกายน 2009
    สวยงามมากมากในทุกแบบเลยครับ
    แต่ที่ชอบมากเป็นพิเศษ ก็ต้องพระขรรค์เหล็กลาย
    สวยงามลงตัว สมดุลย์ทั้งใบและด้ามดูเข้มขลังมากชอบชอบ
    ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม แต่ว่าในวันงานไม่มีพระขรรค์เล่มนี้มาแสดงไว้นี่นา