แนะนำพระดี (ภาค 2) กับวัตถุมงคลที่ตั้งใจสร้างเพื่อใช้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 20 พฤษภาคม 2011.

1. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    นั่นนะสิครับอะไรกันนักกันหนา
    (อยากถามท่านทั้งหลายพี่หนุ่มทำให้คุณสูญเสียอะไรครับ?)

2. merrit

merrit เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012
    นั่นสิครับอะไรกันนักกันหนา ( อยากถามท่านทั้งหลายว่าท่านเดือดร้อนอะไรกับเค้าหรอครับ ? )

3. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ..

ผมว่าที่กระทู้นี้ถูกอุ้มมาห้องร้องเรียน เพราะการแสดงอารมณ์ทางหน้าสื่อสาธารณะ โต้ตอบกันไปมา ดิสเครดิตแต่ละฝ่าย ไม่จบไม่สิ้น ซึ่งทางเว็บก้อแจ้งเตือนและคอยดูอยู่

จะว่าผมเป็นคนนอก ไม่ได้มีส่วนร่วมตั้งแต่แรกก้อไม่ใช่ เพราะสื่อนี้เป็นสื่อสาธารณะ ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็น แต่ก้อต้องรับทั้งผิดและชอบในการโพสต์ของตัวเอง

เรียนตามตรง..ผมเป็นแค่คนวงนอก แค่ติดตามกระทู้ผ่านสื่อ ไม่ได้มีส่วนร่วมในการร่วมบุญวัตถุมงคลของวัดหนองสะเดา ไม่ได้เป็นคนใช้ หรือลูกน้องของใครทั้งสิ้น มีหน้าที่การงาน มีลูกน้องร่วมร้อยคน และทำงานสายก่อสร้าง เป็นตัวตนแบบดิบๆอย่างนี้ล่ะ และพร้อมที่จะรับผิดชอบในการโพสต์ครั้งนี้

ก้อเลยพอจะเข้าใจในแนวทางปฏิบัติของการก่อสร้าง ว่ามันมีรายละเอียดตั้งแต่การออกแบบ การประมาณราคา การขออนุญาตก่อสร้าง การหาผู้รับเหมา การจัดจ้าง จัดซื้อ การทำบัญชีที่ลงได้และไม่รู้จะลงยังไง

ฝ่ายก่อสร้างจะเป็นปัญหาเสมอกับฝ่ายบัญชี เพราะฝ่ายบัญชีต้องการตัวเลขที่ลงตัว ปิดถึงขนาดเศษสตางค์ แต่ฝ่ายก่อสร้างจะมีค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ดอีกมาก(ไม่ได้โกง) ซึ่งบอกยังไงๆฝ่ายบัญชีก้อไม่เข้าใจว่าทำไมจะต้องจ่าย..นี่ยังไม่รวมค่าใต้โต๊ะหรือแป๊ะเจี๊ยะที่ต้องจ่ายจนเป็นธรรมเนียมไปแล้ว

ที่กล่าวมาก้อเพื่อให้รู้ว่าผมไม่ได้มั่ว และรู้จริงในสายวิชาชีพนี้

ทีนี้กลับมาเข้าประเด็น..เป็นผม ผมก้อไม่ทำต่อหรอกครับ รายจ่ายเข้าเนื้อไปแล้ว

ไอ้วิธีทำไปก่อนแล้วค่อยมาตามเก็บเงินทีหลัง หรือรอเงินทำบุญที่ยังไม่รู้อนาคต คนที่ไม่ใช่เศรษฐีจริงๆ ในชีวิตจริงไม่มีใครเขาทำกันหรอกครับ

ผมไม่ได้มาปกป้องใครหรืออยู่ฝ่ายไหน แค่อยากมาช่วยอธิบายสิ่งที่ผมรู้ ให้กับคนที่ยังไม่รู้ได้เข้าใจในมุมมองของผม

ส่วนถ้าคิดว่าคุณหนุ่มหลอกลวง ฉ้อโกง ผมว่าแจ้งความดำเนินคดีเลยครับ ดีกว่ามาโพสต์แหย่ ไม่จบไม่สิ้นอย่างนี้ หรือถ้ายังไม่สนิทใจอีก ก้อต่างคนต่างอยู่ ไม่เผาผีกันไปเลย จะได้จบ

กระทู้นี้มีสิ่งที่ดีๆเยอะนะครับ..เก็บไว้ให้คนใหม่เขาเข้ามาแสวงหาความรู้ และมุมมองชีวิตที่อาจจะเปลี่ยนชีวิตของเขาเหล่านั้นให้เป็นไปในทางที่ดีขึ้น..ไม่ปลื้มใจหรือครับที่เห็นบางข้อความของเราสามารถทำให้ชีวิตคนอื่นเขาดีขึ้น

ถ้าใครอยากจะคุยกับผมหรือขอเจอหน้าหน่อย..ก้อได้ครับ..PM มา

ด้วยความเคารพและอยากเห็นสิ่งดีๆจากใจจริง

4. SL3RPY

SL3RPY เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2012
    เห็นด้วยครับ

5. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    เห็นด้วยนะครับ :cool: ทุกวันนี้ผมก็ยังรู้สึกขอบคุณ คุณหนุ่มที่ได้แนะนำให้รู้จักหลวงพ่อสุนทร ผ่านเว๊ปนี้ พระที่จองก็ได้รับครบถ้วน วัดหนองสะเดาผมก็ไปบ่อยหลังจากได้ทราบจากคุณหนุ่ม :cool:

6. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ "ครุฑยุดนาค" ค่ะ :cool::cool::cool::cool::cool:

7. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เห็นด้วยอีกคนครับ

8. Kawp Jai

Kawp Jai สมาชิก

lสรุปแล้วว่าไม่มีเงินพอที่จะสร้างแล้วใช้ไหม ???

9. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    วันนี้ (30/12/2555) ผมได้โอนเงินจำนวน 500.10 บาท เพื่อสงเคราะห์สงฆ์อาพาธเข้าบัญชีทุนนิธิฯ โดยผมนั้นอธิษฐานว่าผม...
    1. ขออุทิศบุญนี้ให้แด่คุณปู่้ประถม อาจสาคร ที่ละสังขารและเป็นผู้ที่ผมกราบนับถือท่านเป็นอาจารย์ท่านหนึ่ง
    2. ขอส่งบุญนี้ให้แก่คุณนวลพรรณ โยมศิลป์ ผู้มอบพระพิมพ์มงคลชีวิต และวัตถุมงคลอื่นๆ ให้กับผมไว้บูชาติดกาย
    3. ขอส่งบุญนี้ให้แก่ท่านผู้สละมวลสารและท่านผู้ดำเนินการสร้างพระพิมพ์มงคลชีวิตและวัตถุมงคลอื่นๆ ในโครงการเดียวกันนี้
    4. ขอน้อมถวายบุญนี้ให้แก่เทพยดาและทุกดวงจิตศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตรักษาพระพิมพ์มงคลชีวิตและวัตถุมงคลอื่นๆ ที่ผมครอบครองบูชาอยู่
    5. ขอน้อมถวายบุญนี้แด่พระคุณเจ้าผู้ปลุกเสก ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์มงคลชีวิตและวัตถุมงคลอื่นๆ ที่ผมครอบครองบูชาอยู่
    6. ขอน้อมถวายบุญนี้แด่มารดา บิดา ครู อุปัชฌาย์ อาจารย์ ของผมทุกท่าน

จึงเรียนมาเพื่อให้ท่านร่วมโมทนาบุญด้วยกันครับ

10. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    เมื่อคืนที่ 31 ธ.ค.2555 เวลา 23.30 น.ผมเริ่มสวดพระคาถาชินบัญชร 10 จบ และตามด้วยยอดพระกัณฑ์พระไตรปิฎก 7 จบ แผ่เมตตา อุทิศและน้อมถวายบุญกุศลแห่งการภาวนาพระคาถา เสร็จสิ้นทั้งหมดเวลา เกือบ 2 นาฬิกาของวันที่ 1 ม.ค. 2556

ผมได้ส่งบุญแด่ผู้สละมวลสาร ท่านผู้ดำเนินการสร้างทุกท่าน ที่ได้สร้างพระชุดมงคลชีวิต ลูกอม และวัตถุมงคลอื่นๆ ในโครงการเดียวกันนี้ ผมได้น้อมถวายบุญแด่พระคุณเจ้าผู้ปลุกเสก/อธิษฐานจิต รวมถึงเทพยดาและดวงจิตศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตรักษาพระพิมพ์มงคลชีวิต ลูกอม และวัตถุมงคลอื่นๆ ในโครงการเดียวกันนี้ เพื่อเป็นการระลึกถึงความกรุณา ความเมตตาของทุกๆ ท่านครับ

11. ธรรมมะสรณะ

ธรรมมะสรณะ สมาชิกใหม่

18 พฤศจิกายน 2012
    http://board.palungjit.com/newreply.php?do=postreply&t=292650

หายไปไหนกันหมด....ไม่มีข้อมูลอะไรมา Update หน่อยหร๋อครับ

12. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    พระเอก..อย่าตายตอนจบนะครับ

13. thongchat

thongchat เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    ผมไม่ได้เข้ามาติดตามกระทู้นี้สักระยะหนึ่ง เมื่อเข้ามาอีกทีเห็นกระทู้นี้ต้องมาอยู่ในห้องร้องเรียนก็รู้สึกสะทกสะท้อนใจพอสมควร เหมือนกับเห็นบ้านของเราถูกยึดแล้วรอวันประมูลขายยังไงยังงั้น
    ผมเองติดตามกระทู้-บทความของพี่หนุ่มเมืองแกลงตั้งแต่วันแรกที่พี่หนุ่มฯ โพสต์ในเว็บพลังจิต ขอย้ำอีกครั้งว่าตั้งแต่วันแรกที่โพสต์ ได้ร่วมทำบุญ-ร่วมจองพระตั้งแต่รุ่นมงคลชีวิต พระชัยเทวฤทธิ์ แหวนพระสยามเทวาธิราช พระมหาลาภของแม่ชีบุญเรือน และมีดหมอเทวฤทธิ์ มูลค่ารวมๆ ก็ประมาณเลขหกหลัก ได้ติดตามเรื่องราวความเป็นไปต่างๆ ของพี่หนุ่มฯ กับบรรดาแฟนคลับมาโดยตลอด จึงอยากจะแสดงความคิดเห็นสำหรับเรื่องความขัดแย้งที่นำมาสู่ความแตกแยกกันในปัจจุบัน ในฐานะของคนที่อยู่บ้าน (กระทู้)เดียวกัน

14. ส่องประทีป

ส่องประทีป Active Member

หมายความว่าไงครับ

15. ผู้พันจุ่น

ผู้พันจุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    หายไปหมดเลย ไม่ส่งข่าว ติดตามมานาน คิดถึงจ้า.....

16. prapapa

prapapa เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามข่าวสาร

17. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    หายไปหมดแล้วครับ ใครพอจะไปหาหลวงพ่อได้สอบถาม มาเล่าให้สมาชิกฟังบ้างก็ดีครับ
    สาธุ

18. ฅนบ้า

ฅนบ้า เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังด้วยฅน

19. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    รอติดตามด้วยครับ

20. non901

non901 เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังด้วย:cool: