แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    มาฟัง สารคดีอัตตชีวประวัติ หลวงปู่กวย กันครับ

ตอนนี้ มีผู้กำลังเก็บเรื่องราว ของ หลวงปู่กวย สมัยยังมีชีวิต มาลง CD เพื่อสร้างถวายที่วัดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณคุณนวลพรรณมากเลยค่ะ วันนี้ณิได้รับพระหลวงปู่ทวดแล้วค่ะ แต่ได้มาเยอะจังเลยค่ะ (ได้ครบทั้งครอบครัวเลยค่ะ) อนุโมทนาบุญนี้ด้วยนะคะ

3. kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณแทนเจ้าตัวเล็กทั้งสองคนด้วยค่ะ วันนี้วันดีได้รับพระหลวงปู่ทวดเป็นสิริมงคลแต่เช้าค่ะ

4. พุทธิวงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ...อืมดีนะที่ใช้4M.:cool:

5. Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    OK ครับ

กรอบทอง แลกกรอบเงินนะครับ พี่หนึ่งใจดีขนาด ^_^

6. MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ

7. ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับบทความนี้ด้วยครับ

ส่วนของผมบริจาคโลหิตมาแล้ว ๓๓ ครั้งครับ ครั้งแรกน่าจะประมาณปี ๓๐ บางปีก็ ๒-๓ ครั้ง บางทีก็เกินปี กว่าจะมีโอกาสได้บริจาค เอาบัตรบริจาคโลหิตมาดูครั้งล่าสุดตั้งแต่ เดือน ๑๐/๕๒ นี่ก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะได้บริจาคครั้งต่อไปอีกเมื่อไหร่

8. PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ อนุโมทนา สาธุ ครับ

9. ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตสอบถามคุณ ศิษย์หลวงปู่กวย009 และท่านอื่นด้วยครับ ว่ารูปถ่ายหลวงพ่อกวยแบบหลังสิงห์ ที่ไม่ได้ปั้มรูปสิงห์ที่ด้านหลัง เลี่ยมแบบเก่าไว้แต่ไม่มีกระจก วัดได้สร้างมั้ยครับ ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณปีที่แล้ว ผมมีโอกาสได้ไปเที่ยววัดใหญ่ชัยมงคล จว.อยุธยา
    ระหว่างที่เดินๆ อยู่ก็ไปพบคนสุมๆ กันอยู่ ผมก็เลยเดินเข้าไปร่วมวงด้วย
    ปรากฏว่าเป็น มัคคุเทศน์กับ จนท.กรมศิลป์ฯ บรรยายให้ความรู้แก่เยาวชน
    จับใจความได้ว่า ในสมัยก่อนนั้น คนไทยไม่ชอบห้อยพระ จะพกตะกรุด
    และผ้าประเจียด ซะส่วนใหญ่ เพราะมีความเชื่อว่าตัวเองนั้นสกปรกไม่ควร
    ห้อยพระจึงพกพาเครื่องรางกัน ตามบันทึกของชาวต่างชาติที่เข้ามาประเทศ
    ไทย ยังบันทึกไว้เช่นนั้น พร้อมทั้งกล่าวไว้ด้วยว่า สมเด็จพระนเรศวรก็มีตะกรุดแขวนรอบกายเช่นกัน

ส่วนพระที่ลงบรรจุตามกรุนั้น กระทำเพื่อสืบทอดพระศาสนา และยังได้กล่าวถึง
    ความเชื่อต่างๆ ที่คนแสวงหาพระกรุกัน แต่ถ้าหากจะวิเคราะห์แล้ว พระสมัยก่อน
    คงจะออกแนวคงกระพันชาตรีซะมากกว่า เพราะยุคนั้น จะรบพุ่งกันเป็นกิจวัตร
    ไม่น่าจะออกแนวเมตตา โชคลาภ ค้าขาย แต่ด้วยบารมีรูปเสมือนแทน
    ก็ทำให้สิ่งเหล่านั้นมีความศักดิ์สิทธิ์ขึ้นมาได้เช่นกัน

ตบท้ายด้วยเรื่อง จารึกคำถวายพร ที่มหาเถรคันฉ่อง หรือสมเด็จพระพนรัต วัดป่าแก้ว ได้จารึกไว้ ถวาย
    แด่สมเด็จพระนเรศวร ที่หลวงพ่อจรัญ ไปค้นพบเข้านั่นล่ะครับ.....

แต่ประสบการณ์วันนั้น ยังมีอีกนิดหน่อยครับ กับการเที่ยวอยุธยาครั้งแรก

11. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 23 คน ( เป็นสมาชิก 16 คน และ บุคคลทั่วไป 7 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center"> [ แนะ นำเรื่องเด่น ] </center"></td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> buakaew2007, Chayaninbomb, chopper1972, Jirang, jp tiger2, jumpasak, kasems, Khun Tee, kpn, mint&may, nuanpan, PITINATTH73, sareem, zunwu, ลูกวัด, เส้นทางแห่งธรรม

กระทู้ดีย่อมมีคนคึกคัก
    </td></tr></tbody></table>

12. ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    ขอเชิญทุกท่านร่วมสบทบทุนในการจัดซื้อที่ดิน ขยายอาณาเขตวัด ไว้เพื่ออำนวยความสะดวกเเละศิษยานุศิษย์ เเละเพื่อโครงการต่างๆของทางวัดที่จะเกิดขึ้นต่อไปภายภาคหน้า ขออนุญาตนำภาพจากเวปวัดมาลงภาพให้ชมครับ

13. ลูกวัด เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    บริจาคและสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่วัดครับ

14. PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวพักผ่อนก่อนครับ ญาติธรรม ชมรมคนรักพี่หนุ่มเมืองแกลง ทุกๆท่าน ราตรีสวัสดิ์ ครับ

15. CHITPOL เป็นที่รู้จักกันดี

อยากถามผูเชี่ยวชาญพระของหลวงปู่กวยครับ ผมมีพระองค์นึงคนบอกว่าของหลวงปู่ หลังมีฝังขาวสารหินเหนบอกว่าออกที่วัดไพรสนธ์ปี 2513มีหรือเปล่าครับ

16. ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องดูรูป ของจริงครับ สิงห์ที่ปั๊ม อาจจะจางหายไปก็ได้ ครับ เพราะกาลเวลา

17. ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับ ฝังข้าวสารดำ

ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ นะครับ แต่ตอบเท่าที่รู้ และ ตอบได้ ครับ

18. ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

พระ และ ผ้ายันต์ ที่ผมแจก ครบแล้วนะครับ

ไว้โอกาศ หน้า ที่เหมาะสม จะ มาแจก ใหม่ครับ

19. ศิษย์วัด เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

20. ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ อาจเป็นได้ เพราะรูปนี้มีแต่กระดาษไม่ได้อัดกระจกสองหน้าไว้ แต่เลี่ยมเก่าแบบใช้พลาสติกบางๆ ได้มาน่าจะเกือบสิบปีแล้ว