แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หากไม่มั่นใจในสมาธิจิตของเราเอง ลองว่าคาถาเปิด 3โลก ของหลวงปู่ดู่นะครับแต่จิตต้องนิ่งๆด้วยนะครับ คาถาและพิธีกรรมเป็นเพียงสะพานของจิตครับ
    ผมใช้พระแม่ธรณีเป็นสื่อกับโลกเบื้องบนและเบื้องล่างนะครับ
    คงเข้าใจนะครับว่าจิตต้องเพ่งอะไร

2. chumsakchee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหนุ่มเมืองแกลงครับ ขอความกระจ่างว่าขุนแผนผงพลายกุมารเล็กบล็อก2ทันหลวงปู่หรือเปล่าครับ เมื่อปี253....กว่าๆผมทำงานอยู่ที่กิโลสิบไประยองชาวบ้านพูดถึงประสบการณ์ของเหรียญที่ระลึกในงานผูกพัทธสีมาวัดระหารไร่กันเกลียวกราวปัจจุบันเงียบมากๆ และเจอะร้านพระเครื่องหลอกเด็กคัดพระองค์ดีๆออก ไม่เอา เอาแต่องค์ที่ไม่ค่อยมีราคากดราคาเด็ก เด็กขอเพิ่มราคา เพิ่มราคาให้แล้วขอแถมองค์ดีๆที่มีราคาสูง2ถึง3องค์เห็นแล้วทำอะไรไม่ได้ได้แต่ดู

3. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เราอยู่ในประเภทไหนกันครับ

ไต่ตัวหนังสือขึ้นสวรรค์ พวกชอบอ่านและวิจารณ์เก่ง<O:p</O:p
    พวกพนมมือรอสวรรค์ ไหว้ไปทุกอย่างไม่ใช้สติพิจารณา<O:p</O:p
    ขี่ธรรมะไต่สวรรค์ พวกชอบพกหนังสือธรรมแล้วฝันเฟื่อง<O:p</O:p
    หอบพระเครื่องไปนิพพาน พวกหลงพระเครื่องแล้วเพ้อ

ชาวพุทธ มีวิถีทางหลากหลายในการเจริญสติสู่มรรคผลในบั้นปลาย
    <O:p</O:p

4. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยังยืนยันว่าเหรียญนี้ดีจริงครับ
    ส่วนพระผงพรายที่ถามขออนุญาติไม่ตอบนะครับ
    เพราะผมไม่อยากเข้าไปในวงจรของสินค้าพระอีกแล้ว
    ถามอื่นๆมายินดีตอบเลยครับ ไม่ปิดบังและเชียร์ขายอะไร
    ต้องขอโทษจริงๆ
    ผมไปกิโลสิบบ่อยเมื่อก่อน ทั้งพลูตาหลวงและสนามบินครับ

5. maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

กว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ได้เหนื่อยเลย แต่ไม่รู้สึกเสียดายเวลาเลยที่มาอ่าน ต้องขอขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ และทุกๆความคิดเห็นนะคะ อ่านแล้วรู้สึกดีที่ได้อ่านค่ะ

6. zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

พระหลวงปู่หมุนนอกจากพระผงดวงเศรษฐีแล้ว ขอสอบถามพี่หนุ่มเมืองแกลงว่า "เหรียญรูปไข่หลังหนุมานและเหรียญหลังนารายณ์ทรงครุฑ" พุทธคุณเป็นอย่างไรบ้างครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เหรียญหลังหนุมานไม่เคยลองบูชาเลยครับ
    แต่เหรียญนารายณ์ทรงครุฑเคยเขียนลงไปแล้ว
    ดีทางป้องกันภัย มีอำนาจ แก้อาถรรพ์และเสริมชะตาชีวิตครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณที่ติดตามครับ
    เห็นรู้จักท่านติช นัท ฮันท์ ด้วย ไม่ธรรมดาเลยครับ

9. buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณ
    ขอบคุณ
    ขอบใจ
    กับสิ่งดีๆที่ทุกๆท่านเข้ามาร่วมแบ่งปันสิ่งดีๆเหล่านี้กัน
    ขอสิ่งดีๆเหล่านี้จงยืนยงตลอดไปในหัวใจอันงดงามของทุกๆท่านครับ

10. chumsakchee เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงสมเด็จมงคลมหาลาภ นอกจากบูชาที่วัดสารนารถ อำเภอแกลง จังหวัดระยองแล้วที่วัดสัมพันธวงค์ กรุงเทพฯก็มีครับ พิมพ์กลางเหลือไม่ค่อยสวยบูชา 500บาทและพิมพ์ใหญ่สวยนำมาจากวัดสารนารถให้บูชา2000บาทเท่ากันทั้งสองวัดครับมีประมาณไม่เกิน100องค์ทั้งสองพิมพ์ ผมไปบูชามาเมื่อสองหรือสามวันนี้มีใบอนุโมทนาบัตรบูรณะวัดสัมพันธวงค์ครับ

11. zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่แนะนำครับ :cool:

12. chumsakchee เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่ทิม รุ่นอระหันต์ สัมพุทโธ ที่ระลึกในงานฝังลูกนิมิตวัดแม่น้ำคู้เก่าอำเภอปลวกแดง เป็นยังไงบ้างครับคุณหนุ่มเมืองแกลงและเหรียญทำน้ำมนต์นอกจากทำน้ำมนต์แล้วบูชาทำอะไรได้อีกครับนอกจากนี้พระผงพรายกุมาร(จำไม่ได้ว่าเรียกว่าอะไร)เป็นรูปสามเหลียมพรายคู่ดีอย่างไรครับแล้วพระสังขจาย์ดีอย่างไร และพระผงพรายปิดตาเป็นอย่างไรครับผมอยู่กิโลสิบหนึ่งปีและแหลมฉบังห้าปีเก็บได้เท่านี้ครับ ขอบคุณมากๆครับที่ให้ความรู้

13. น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มาราตรีสวัสดิ์พี่หนุ่มในนี้ต่อค่ะ

14. โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่ม รบกวนช่วยอธิบาย วิธีการเพ่งจิต แบบละเอียดหน่อยครับ ว่าควรปฎิบัติอย่างไร

บางคนเข้าใจ บางคนไม่เข้าใจ เพื่อจะได้แนวทางที่ถูกต้องนำไปปฎิบัติครับ

15. มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านหมดแล้วครับ แล้วพบว่าผมเป็นคนประเภทที่สองครับ ต้อง upgrade ซะแล้วครับ

16. jumpasak เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    เหรียญหลังหนุมาน มนต์พระกาฬ หลวงปู่หมุน ไม่เคยลอง
    แต่ผมเห็นคนมอญ เขาแขวน ก็เลยถามว่าได้มายังไง แล้วเป็นไงบ้าง
    เขาบอกว่า เขาได้มาจากพี่ชาย ก่อนจะอาราธนา เขาเอาไปลองยิงแล้ว สามครั้ง
    ปรากฏว่า ยิงไม่ออกเลยครับ คนมอญเขาจะบูชาเคารพหลวงพ่ออุตตมะครับ
    ปกติเขาไม่เคยโชว์ใครเลยครับ เผอิญผมพอดี เพราะกำลังสนใจ ศึกษาปฏิทาหลวงปู่หมุนอยู่
    อนุโมทนาทุกท่านครับ

17. chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกศิษย์หลวงพ่อกวย น่าจะทราบดี เรื่อง รูปของหลวงพ่อฯ ไม่ว่าจะตัดจากหนังสือ หรือ ใบปลิวโฆษณา หรือ ฯลฯ ก็ศักดิ์สิทธิ์....

...จากประสบการณ์ที่เคยพบเคยเห็นตั้งแต่เด็กๆ "พระพุทธชินราช" พระคู่บ้านคู่เมืองสองแคว หรืออาจจะกล่าวว่าคู่บ้านคู่เมืองไทยก็ว่าได้ แม้เพียงรูปจากหนังสือพิมพ์ หรือรูปถ่ายจากที่ใดก็ตามก็ศักดิ์สิทธิ์ สมัยก่อนหรืออาจจะสมัยนี้ นักการเมืองใน จ.พิษณุโลก มีความนิยมที่จะพิมพ์รูปพระพุทธชินราชในใบปลิวหาเสียง หรือทำเป็นบัตรหาเสียง(ขนาดนามบัตร)...เคยเห็นคนที่ถูกปืนยิงแล้วไม่เข้า พกบัตรหาเสียงที่พิมพ์รูปพระพุทธชินราชในห่อยาสูบติดกระเป๋าเสื้อเท่านั้น ไม่มีวัตถุมงคลอื่นแต่อย่างใด ....บางบ้านที่มีเพียงรูปพระพุทธชินราชในปฏิทินแขวนที่เสาบ้านแล้วไฟไม่ไหม้บ้าน ...หรือบางบ้านไฟไหม้ทั้งหลังยกเว้นเสาที่มีรูปพระพุทธชินราชแขวนอยู่เท่านั้น และก็เชื่อกันว่ารูป "อกเลา" มีอานุภาพในทางกันอัคคีภัย

....ผมก็เชื่อว่า พระพุทธ หรือ พระสงฆ์ อื่นๆ ก็น่าจะมี พุทธานุภาพ-สังฆานุภาพเช่นนี้แม้จะเป็นเพียงรูปถ่ายที่ไม่ได้ผ่านพิธีพุทธาภิเศก ผมเพียงยกตัวอย่างที่เห็นชัดและประสบมาด้วยตัวเองเท่านั้น ท่านอื่นใดมีประสบการณ์อื่นๆก็มาแบ่งปันนะครับ

...ตั้งแต่เด็กก็จะมีเหรียญพระพุทธชินราชรุ่นต่างๆแขวนติดตัวมาโดยตลอด จากที่คุณพ่อหรือหลวงพ่อ-หลวงพี่ มอบให้ จวบจนทำงานจึงเริ่มเช่าหาบูชาสะสมเอง
    ..และเมื่อมามีศรัทธาในหลวงพ่อพระราชพรหมยาน จึงเริ่มสะสมบูชาพระ-วัตถุมงคลของหลวงพ่อฯ ชิ้นแรกที่ได้มา และได้มาโดยที่ไม่ได้จ่ายเงินเช่าบูชาคือ เหรียญสามัคคีมีสุข เลี่ยมพร้อมยันต์ธงมหาพิชัยสงคราม พร้อมเชือกแดงดั้งเดิมจาก วัดท่าซุง ในช่วงปี 2533-34...และขณะนี้ได้มอบวัตถุมงคลชิ้นแรกนี้ ให้กับผู้ใหญ่ที่ผมเคารพนับถือไปบูชาแล้ว โดยท่านก็ให้หลวงพ่อโสธรมาบูชาแทน

...วัตถุมงคลของหลวงพ่อฯ แม้จะมีไม่ครบทุกชิ้น และหลายชิ้นที่มี ก็เชื่อว่ามีพุทธานุภาพเหมือนกัน แต่ก็เลือกที่จะแขวนเดี่ยวบ่อยๆก็ "พระคำข้าว" ก็เพราะหลวงพ่อฯสร้างพระคำข้าวให้บูชาในรูปลักษณ์ของ"พระพุทธชินราช" พระพุทธรูปที่บ้านเกิดของผมและอาราธนาติดตัวมาตั้งแต่เด็กๆนี่เอง...

ขอบคุณประสบการณ์ดีๆของทุกท่านนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับพี่"หนุ่มเมืองแกลง" ที่เปิดกระทู้ดีๆให้อ่านเพิ่มพูนความรู้

อนุโมทนาครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ไม่กี่คำสั้นๆ ของพหูสูตร
    มีความหมายมากครับ
    ขอบคุณครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    มาอรุณสวัสดิ์คุณน้ำครับ
    สร้างกุศลทุกวันเลยใช่ไหมครับ

20. หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    คนที่รู้จักตนเอง ยิ่งใหญ่และนับถือครับ
    ทุกคนที่นิยมชมชอบพระ เริ่มแรกหนีไม่พ้นประเภทที่สองทั้งนั้น