แนะนำพระเครื่องที่เด่นด้านกันผี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ผู้ใหญ่ฮา, 15 ตุลาคม 2011.

1. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ตามนี้เลยครับ

มีดหมอ นี่แน่นอนครับ วัวธนู ความธนู เบี้ยแก้ หนังสือสวดมนต์แผ่นเมตตา
    พญาครุฑ ก็ดีเหมือนกันครับ ท่านท้าวเวสสุวรรณ ก็ดีครับ

มีดหมอ ส่วนตัวมีอยู่ และมีประสบการณ์ตรงก็ หลวงปู่ปรง วัดธรรมเจดีย์ สิงห์บุรี หลวงปู่เย็น วัดสระเปรียญ ชัยนาท

ทรายเสก ก็ดี

อย่าเล่นกับทรายเสก

2. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ชัยครับมีดของหลวงพ่อกวยไม่มีเหรอครับ

3. kuhu_32

kuhu_32 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    พี่ชัย แล้วไม่มีมีดหมอหลวงพ่อกวยหรือครับ ผมก็นึกว่าพี่มีแล้วน้อยๆๆ ก็อย่างละชิ้นนะ

แล้วพี่ชัยมีทรายไหมครับ ถ้ามีเยอะก็ขอแบ่งนิดหน่อยก็ดีครับ(อยากได้พอดีครับ)อิอิ

4. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ ไปพบไปเจออะไรมา...

5. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    คนนี้ ปราบผี ได้ชะงัดนัก...

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ผู้ใหญ่ฮา

ผู้ใหญ่ฮา Active Member

55 ปราบผีได้ๆ สุดยอด มากๆๆ ..อิอิ

7. aumnakrub

aumnakrub Active Member

แล้วเครื่องราง เสือ กับ ราหู กันได้ไหมครับ อยากรู้ช่วยตอบด้วยน่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      57.1 KB
      เปิดดู:
      179
      ขนาดไฟล์:
      66.4 KB
      เปิดดู:
      276
  8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เทพราหู กัน ภูติ ผี ปีศาจชัดเจนครับ ผมตามอ่านมาหลายวัน อยากจะขอแจม...แหะๆ

ที่เคยเจอมา และ ได้ยินจากผู้มีประสบการณ์ ที่เป็นผู้ใหญ่ ที่กันผีน่ะครับ ในรูปแบบพระเครื่อง

๑) พระวัดปากน้ำครับ ( รุ่น พระผงของหลวงพ่อวัดปากน้ำ ) ไม่เพียงแต่จะกันได้แต่ตัวท่าน แต่จะกันได้ทั้งบ้าน ให้นิมิต พระใหญ่ออกไปคลุมทั้งบ้าน และนิมิตให้สว่างที่สุด พระเครื่องของหลวงพ่อวัดปากน้ำ สามารถกันในระดับ เงียบไม่ให้ ผี ปีศาจ เข้าใกล้ ไม่ได้ยินเสียง ไม่ได้กลิ่น ไม่ให้เห็นภาพได้ เพราะกันไปอยู่ไกลมาก

๒) พระกริ่งคลองตะเคียน เมื่อเจอผี หรือ สิ่งผิดปกติ ให้เอาพระ อธิษฐานและกรีดไปในอากาศ ไปยังต้นเสียง ที่ท่านเจอ จะมีเสียงกรี้ด ของผีปีศาจ ที่นี้นอนสบาย สามารถกันผี ปีศาจ ในระดับ ไม่ให้ผี เข้าใกล้ แต่อาจจะได้ยินเสียง อาจจะได้กลิ่น หรือ เห็นตัว แว็บๆ

๓) ผ้ายันต์ เกราะเพชร ( ขอรวมไว้กับพระ เพราะลงอิติปิโส และ พระบอกมา อันนี้พระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดท่าซุงเล่าให้ฟัง สำหรับพวกกลัวผีน่ะครับ จะได้เอาไปใช้แบบได้ผล ) เล่าสั้นๆว่า ท่านไปจำวัดที่กุฏิที่หนึ่ง จำได้ว่า วัดมะขามเฒ่า ( มันนานจัดอาจจะลืมที่...แหะๆ ) ผีมาหลอกท่าน ท่องคาถาไล่ก็ไม่ไป ซ้ำอันไหนที่ท่องผิด ผียังท่องแก้ให้ด้วย แต่ผี ( ดวงวิญญานชั้นสูงแต่มีมิจฉาทิฐิ ) เข้ามาทำอันตราย คือ เข้าใกล้ท่านไม่ได้ เพราะท่านมียันต์เกราะเพชรอยู่ที่อังสะ ได้แต่มองอยู่ที่รั้วบ้าน ผียังท้าให้เอาผ้ายันต์ออกก่อน ท่านเลยจับหลักได้ เอาผ้ายันต์มาโบก ผีเลยต้องเผ่น ให้หาผ้ายันต์เกราะเพชรน่ะครับ ที่ซอยสายลมอาจจะยังมี ผมไม่ได้ไปนาน แต่ของสำนักอื่นที่ทำถูกต้อง น่าจะดี

มาจุดนี้ ต้องแยกประเด็นผีน่ะครับ พวกจิตวิญญานที่ไม่มีกายหยาบ จัดว่าเป็นผี อันนี้รวม เทพ เทวดา ด้วยครับ เป็น โอปปาติกะ ไม่ใช่แต่จิตวิญญานที่แสวงหาที่เกิดอย่างเดียวเพราะมีความลำบาก จะรวมพวก เทพ เทวดาเข้าไปด้วย พวกเหล่านี้ มีทั้ง คิดดี และ คิดไม่ดี และมีทั้ง ศาสนาพุทธ และ ศาสนาอื่น และรวมทั้งพวกที่ไม่มีศาสนา จึงมีความเชื่อแตกต่างกัน เป็นศาสนาโบราณก็มี

และโดยหลักการณ์รูปพระพุทธ ( สูงสุด ) และ พระสงฆ์ที่มีบารมี คุณพระรัตนตรัย และ เทพชั้นสูง เช่นมหาเทพ รูปพระครูฤาษี หรือ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ สามารถป้องกันได้อยู่แล้ว เพราะมีบารมีสูงกว่าพวกจิต วิญญาณชั้นต่ำ

พวกเทพ เทวดา ถ้าเป็นมิจฉาทิฐิ นอกศาสนา และ ถ้ามีมือแดงๆ ด้วย ( หลวงพ่อวัดท่าซุงบอก ) ถ้าเจอแบบนี้หลอกหลอนล่ะก็ ให้มีของดี ก็ซวยได้ครับ เพราะชนิดนี้มีอำนาจมาก ยิ่งมือยิ่งแดงยิ่งน่ากลัว วิธีคือ อย่าลบหลู่และเลี่ยงได้ เลี่ยงซ่ะ ต่างคนต่างอยู่น่ะครับ

เทพราหูก็เป็นเทพ แบบหนึ่ง ที่สามารถปราบพวก จิตวิญญานที่แสวงหาที่เกิด ที่คิดร้ายได้

แต่พระเครื่อง เครื่องราง บางที ก็กันไม่ได้ ครับ สาเหตุเพราะ

๑) เป็นที่ตัวท่านเอง เป็นกรรมของท่านเอง ไม่มีอะไรมาแก้กรรมได้ อาจจะ ผ่อนลง และพระรัตนตรัยช่วยได้แน่อน แต่แค่ผ่อน แค่เลื่อน และ พระเครื่องรางของขลัง ที่ดีที่สุดจะแค่ประมาณ ๓๐ % อีก ประมาณ ๗๐ % จะเป็นตัวท่านครับ ถ้าเป็นกรรมเก่าของท่านหรือ กรรมใหม่ เป็นคนไม่เคารพ พ่อ แม่ พระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ ซ้ำยังดูถูกซ่ะอีก ไม่สวดมนต์ไหว้พระ ไหว้ผู้มีพระคุณ ไม่ถือสัจจะนำหน้า ไม่ทำบุญด้วยจิตที่เป็นกุศล คิดร้ายต่อชาติบ้านเมืองแผ่นดินเกิด ต่อให้มีสมเด็จวัดระฆัง ก็โดนผีหลอกได้ครับ และผลสุดท้ายไม่น่ารอด

๒) พระเครื่องรางของขลังนั่นเสื่อมครับ เพราะผ่านมาหลายมือกว่าจะถึงท่าน ทำผิดข้อห้าม ของเหล่านี้จะมีข้อห้ามครับ ซ้ำบางอย่างมีเคล็ดมี คาถา กำกับ จะให้ได้ผลสูงสุด เหมือนเปิดกุญแจเข้าห้อง ต้องมีกุญแจ เราใช้แบบไม่มีกุญแจ เลยได้แบบบริการนอกห้อง ไม่มี รูมเซอร์วิสตรง บางคน ใช้แบบเครื่องประดับ ( ใช้คำว่าใช้ ) ไม่ได้บูชาบอกกล่าวว่าจะใช้ หรือ บูชาใช้อย่างเสียไม่ได้ เมื่อจิตท่านมันเสียไม่ได้ ริบๆหรี่ๆ ก็ได้ผล กลับมาแบบ ริบๆหรี่ๆ เรื่องนี้ยาว ต้องคุยกันอีกกระทู้

๓) พระ เครื่องราง นั่น เน่าครับ ของโบราณครูบาอาจารย์ท่านทำให้ บางทีทำทีละชิ้น หรือพระเครื่อง เครื่องรางก็ลบผง หาวัสดุ เสกมาก่อนเป็นปี กว่าจะเป็นสำเร็จเป็นรูป การปลุกเสก ก็ทำพิธีอย่างดี เป็นของสูง ที่ทำจากคนใจสูง ถ้าเป็นฆราวาสมาช่วยก็ต้องนุ่งขาว รับศีล เข้ามาในวงช่วยหลวงพ่อทำ และหลวงพ่อเลือกคนที่มีสัจจะมาช่วย เทพ เทวดาตัวช่วยก็ถูกเชิญมา มาโมทนา และ สิงสถิตย์ และหลวงปู่ หลวงพ่อท่านแจกฟรีครับ

ท่านให้แก่พวกลูกศิษย์ที่นับถือ มาช่วยงาน มาช่วยสร้างวัด ให้แบบไม่คิดอะไรตอบแทน แบบนี้กันผีสบายครับ แต่ยุคนี้ทำขายครับ ทำจากโรงงาน พวกมวลสาร โลหะก็กองอยู่กับพื้น คนเดินข้ามไปข้ามมา ทำจากแท่นปั้มท์พระ ไม่มีฤถษ์ยาม กราบไหว้ครูอาจารย์ บางที หล่นลงพื้น คนงาน ( ไม่ใช่คนมีวิชา อาจจะมีเขมร พม่า ลาว ไทย แล้วแต่ค่าจ้าง ) ก็เอาเท้าเขี่ยมารวมกองไว้ ( เห็นกับตาตอนเหรียญกระเด็นหล่นลงพื้น ) เพราะสดวก มือไม่ว่าง และทำปริมาณเยอะ และ บางทีคนทำ กรึ่มๆ ไปด้วยสุรา ยา เมา ทำไปกรึ้บไป เพื่อจะได้ขยัน เจ้านายก็ไม่ว่า เพราะต้องรีบทำขาย ที่พูดไม่ใช่ ผมได้ยินมา แต่ผมเห็นกับตา มากกว่าหนึ่งครั้ง และไม่ได้เจอมาทีเดียว ผมเป็นคนช่างสังเกตุ โดยหน้าที่ ผมจะเก็บรายละเอียดเล็กๆไว้ในภาพใหญ่ เป็นนิสัยที่ถูกหัดมาจากการทำงาน

พวกท่านว่างๆ ลองเข้าไปดู ตามโรงงานที่ทำพระขาย ทั้งหล่อ ทั้งปั้มท์ จะเห็นรูบแบบที่ผมพูด จะเห็นกองอยู่กับพื้น คนเดินเฉียดข้ามไปข้ามมา ทั้ง พระ ทั้งพระพุทธรูป ทั้งเครื่องราง ทั้งโลหะ( วิเศษ??? ) และผงปูน ( วิเศษ??? )

พระและเครื่องรางแบบนี่ ท่านจะเอามาห้อยคอท่านหรือครับ...แหะๆ

หรือ เอามาไหว้ มากราบ

ผมไม่ได้คิดมากกว่านั้น ถือว่าไหว้รูปพระ แต่ให้ฟรีๆก็ไม่เอาเข้าบ้านครับ ถ้ารู้ ของพวกนี้ เอามาปลุกเสก แบบรวมๆโดยมาก อาจจะเดี่ยว หรือ หมู่ ของที่จะกันผี กันอันตรายไม่ได้ น่าจะมาจากพวกนี่แหละครับ และพวกเทพ เทวดาตัวช่วย ก็ไม่โมทนามาสิงสถิตย์ หนีไปซ่ะอีก

เล่ามาซ่ะเยอะ ก็หวังว่า พี่ น้องๆ ลองไปคิดดู ไม่ได้พูดให้เชื่อ ทุกท่านฉลาดๆทั้งนั้น ถึงเข้ามาเล่นเว็บได้ และ

พวกเครื่องราง ที่มีประสบการณ์ด้านผีๆ ที่เจอมา จะมี

๑) อันดับหนึ่ง คือ มีดหมอครับ คณาจารย์โบราณ ทั้งพระและฆราวาส ทำมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ แม้จะมีวัสดุ อาถรรพ์แปลก พวกภูติ พรายๆ แต่ก็ลงท้ายด้วย พระรัตนตรัย ครูบาอาจารย์สาย สัมมาทิฐิ และ ลงพระคาถา อาวุธทั้งสี่ ของท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ที่เป็นเทพชั้นสูง ลงพระคาถาปัจจุขาดที่อ้างพระรัตนตรัย จัดเป็นของกันผีปีศาจแน่นอน ทั้งกัน ทั้งไล่ นอกจากนั้น เคล็ดจะเป็นของแหลม และ คม เอาไว้แก้ ไสยดำ ที่ มาเป็นเส้นแหลมคนเหมือนกัน แบบตาต่อตา ฟันต่อฟัน ถึงจะสู้กันได้ถูกเวทีครับ

จะเป็นมีดที่ไหน พวกท่านเลือกให้ดีน่ะครับ

พวกภูติ ผี ปีศาจ กับ พวกคุณไสยนี่ แม้จะเป็นเดรัจฉานวิชา แต่ไม่เหมือนกันทีเดียวน่ะครับ เพราะพวกคุณไสย จะกำกับอีกทีด้วยพวกที่มีวิชาระดับหนึ่ง เป็นของเน่า ไปเจอก็เหม็น กันยาก แก้ยาก เรื่องนี้ยาว เอาแค่ กันผีๆ ที่ไม่ไปเกิด เร่ร่อนก่อน เพราะถ้าเป็นผี มีมากับการกำกับวิชา จะไม่มาตัวเดียว แต่จะเอาพวก ผีๆ สาย ครูบาอาจารย์สายนั้นมาด้วย ) อันนี้ต่อกรยาก ไปเจอเข้าต้องผู้เชี่ยวชาญด้านนี้ครับ และต้องหาพวกมาสู้ครับ

๒) รูปท่าน ท้าว เวสสุวรรณ อันนี้รู้กันทั่ว ไม่บรรยายครับ เลือกให้ดี ให้ถูกวัดครับ

๓) ปรอทครับ ในรูปแบบเบี้ย หรือ ลูกอม ลูกสะกด ครูบาอาจารย์โบราณท่าน ประกอบ ( อาจจะเรียกมา หรือ ปลุกเสกขึ้น ) มาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ เอาไว้เข้าป่า กันผี แก้อาถรรพ์ กันป่วยไข้ ด้วย สิ่งที่มองไม่เห็น ละอองพิษ ว่านยา เป็นเครื่องรางที่ทำมาเพื่องานผจญภัย ในสิ่งที่มองไม่เห็นโดยเฉพาะ แบบถูกงาน และ ยังสามารถ สั่นเตือนได้ เมื่อจะเจอของจำพวกนี้

จะของวัดไหน ก็เลือกให้ดีครับ

๔) งาช้างน้ำครับ ช้างน้ำที่ว่า น่าจะเป็นฮิบโปน้ำจืดประเภทหนึ่ง ในทะเลสาบ เขมร และในไทยรุ่นเก่าๆ รูปร่างเหมือนหมู ตัวขนาดหมู น่าจะสูญพันธ์ไปจาก ไทยมานานแล้ว ของนี้มีอาถรรพ์ ผีกลัวครับ เอาจี้ไปผีเผ่นแนบครับ ยกเว้นผีกำกับโดยพวกมีวิชาน่ะครับ อันนี้เรื่องยาว แต่จะหายากหน่อย

๕) วัว หรือ ควายธนู พวกนี้จะไม่รับแขก ทั้ง คนร้าย หรือ วิญญาณร้าย ถ้าทำมาดี ถูกต้อง จะขลัง และ จะไล่ภูติผี ปีศาจกระเจิง รูปแบบมีทั้งของเก่า และใหม่ เลือกให้ถูกวัดครับ

๖) พวกกะลา ครับ มาแกะ เป็นเทพ ราหูนี่แหละ ผีกลัวครับ เพราะบารมีใหญ่กว่ากันเยอะ เทพราหูนี่ พวกมีวิชาจะกลัวน่ะครับ หรือ นับถือ เพราะตอนดีก็ดีใจหาย แต่พอโมโหขึ้นมา แหลกไปอีกข้าง ( ข้างตรงข้ามน่ะครับ...แหะๆ ) เครื่องรางพระราหูที่ขลังๆ ใครใช้เป็น ทั้งรับและรุก มีอย่างเดียวติดตัวก็พอครับ ก็เลือกให้ถูกวัดเหมือนกัน

เอาแค่ที่ผมมีประสบการณ์มาน่ะครับ อย่างอื่นที่กันได้มีแน่นอน แต่ไม่มีประสบการณ์ เลยไม่อยาก เปิดเทบให้ฟังครับ มี ทฤษฐี และ ฟังเขาเล่ามาเหมือนกัน

และอยากจะสรุปว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มารดาบิดา ครูบาอุปัชฌายอาจารย์ และสัจจะ ( ควรจะมี ) สูงสุดครับ มีความเคารพ ไปที่ไหน ผี กระจอกหลอกไม่ได้ครับ ...แหะๆ

และก่อนนอน ไหว้พระสวดมนต์ และ ท่องมนต์ มารวมอยู่ที่ พุทโธ แค่คำเดียว จนหลับไปครับ จะหลับสบาย ( ยกเว้นท่านเครียด หรือ ไม่สบายไปเอง...อันนี้หาหมอครับ )

ขอบคุณครับ เรื่องหน้าเดียว ไม่สามารถบรรยาย สิ่งที่เห็นมาเป็นสิบกว่าปีได้น่ะครับ สรุป แค่นี้แหละจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011
  9. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    อืมม คุณ พี เสาวภา รู้สึกมีคนถามข้างบนแล้ว จตุคามฯ (ของผมมีของพุทไธฯ) มีรูปราหูด้วย อันนี้ใช้ได้ไหมครับ และผมมีพระรูปราหู ที่หมอลักษณ์จัดทำ (ไปซื้อหาที่วัดพระศรีมหาธาตุฯ) ใช้แทนได้ไหมครับ เห็นเป็นราหูเหมือนกัน

10. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    พระหลวงพ่อผาง ขอนแก่น ครับ กันผีชะงัดมาก

ครั้งนึงคนที่ถูกปอบสิง ยังไม่กล้าเข้าใกล้เลยครับ

อีกองค์ หลวงปู่บุญมา มุนิโก ขอนแก่นเช่นกัน ดังในพื้นที่

มีคนเคยนิมนต์ท่านไป รดน้ำมนต์ที่โรงงานผีสิง ต่อจากนั้น ผีหายหมด ^^

11. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    หลวงพ่อผางผีกลัวจริงครับ:cool:

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่านถามผมจะพยายามตอบน่ะครับ

จตุคามผมเล่นไม่เป็นครับ มีบางรุ่นที่ไปทำบุญที่วัดเห็นหลวงพ่อกำลังสร้างวัดก็เช่ามา เป็นของวัดหน้าพระเมรุ อยุธยา และ ของวัด สระปทุม กทม

ผมเชื่อว่า ท่าน จตุคาม เทพผู้ดูแลองค์พระธาตุเป็นเทพชั้นสูง ที่ป้องกันพวกสิ่งที่มาร้าย ทั้ง คนและผีอยู่แล้วครับ และ เทพราหูก็เป็นเทพชั้นสูงอยู่แล้ว ถ้าพวกท่านรับรู้ แค่วิญญาณเร่ร่อน ไม่น่าจะมีปัญหากับระดับเทพแบบนี้ครับ

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น อยู่ที่ตัวท่านเองด้วยครับ ต้องสังเกตุดูของที่เรา เวลาติดตัวใช้บูชาและอย่าเข้าข้างตัวเอง ถ้าของดีจริงและ ถ้ามั่นใจก็กันได้ครับ

รับรองว่าผีไม่เก่งกว่าท่าน ยกเว้นพวกผี คุณไสยที่ทำมาจากพวกมีวิชาน่ะครับ อันนี้ต้องมีตัวช่วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2011
  13. windman

ขอบคุณครับคุณ พี เสาวภา ไม่แน่นะ กลับบ้านลองไปส่องกระจกดูหน้าตัวเอง อาจจะหายกลัวผีไปเยอะเลยก็ได้ 555

14. พี เสาวภา

ถ้าเป็นแบบนั้นหางานง่ายน่ะครับ

พวกเชิญยิ้มเปิดรับครับ...แหะๆ

15. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณ คุณพีเสาวภา ครับ บทความนี้ช่วยคนได้อีกเยอะเลยครับ

16. windman

แบบนี้ป่ะครับ ... ชื่ออะไรนะ ..

เหลี๋ยวว .. ปั๊ดดด .. เหนี่ยววว ว เยยยย

17. Wajula

Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ แหวก แนว ครับ หลวงปู่ไต่ฮงกง ของ มูลนิธิ ปอเต็กตึ๊ง ครับ ชงัดนักแล

18. พี เสาวภา

ประมาณนั้นครับ...เหอๆๆๆ

19. windman

ตกลงคิดว่าน่าจะได้ใช่ไหมครับสำหรับจตุคามฯ

และเหรียญพระราหูของ หมอลักษณ์ ล่ะครับ ใช้ได้ไหมครับ ?

20. พี เสาวภา

ตามทฤษฐีได้ครับ ต้องดูวิธีที่ เขาทำว่าถูกต้องไหม ผมไม่มีความรู้ครับ