แม่ผมกำลังใจไม่มั่นคง...ท่านบ่นตลอดว่า"ไม่มีเงิน"

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย batman.nop, 16 พฤษภาคม 2010.

1. batman.nop

batman.nop ตายไปก็เท่านั้น ก่อนตายทำอะไรรู้อยู่แก่ใจ

10 กันยายน 2006
    นมัสการ หลวงพี่ครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า...
    ผมบอกให้แม่สวดคาถาเงินล้านทุกวัน และตั้งกำลังใจไว้่ว่าเราจะเอาเงินหยอดกระปุกวันละกี่บาท ห้ามขาดแม้แต่วันเดียว ตอนเเรก ๆ ท่านก็ำทำได้ครับแต่พอหลัง ๆ นี่ท่านทำไม่ได้ บอกผมว่า"แม้แต่ตังค์จะหยอดกระปุกแม่ยังไม่มีเลย" แต่ผมนั้นตั้งกำลังใจ และเก็บได้ทุกวันพอถึงวันจะนำเงินที่หยอดไปทำบุญผมก็นำไปหยอดตู้บ้าง โอนไปสนับสนุนเวปท่าขนุนบ้าง แต่แม่ผมไม่เป็นอย่างนั้นครับ ตอนที่ฝ่ายบ้านผมที่ต่างจังหวัด ขาดสภาพคล่องมากๆ อธิษฐานอะไรก็เหมือนกับไม่มีใครได้ยิน

คำถามครับ
    ๑.ผมควรจะทำอย่างไรดีกับคุณแม่
    ๒.นี่เป็นกรรมหรือเป็นเพราะเหตุอันไดครับ
    ๓.สุดท้ายแล้วเราต้องแก้ที่ตรงไหนครับ

กราบนมัสการขอบคุณหลวงพี่ช่วยตอบปัญหาล่วงหน้าครับ
    นพรัตน์

ปล.อยากเจอหลวงพี่รูปเป็น ๆ สักครั้ง แต่ผมทำงานอยู่เชียงใหม่ ขนาดแม่ผมอยู่สมุทรสาคร ผมบอกให้ขับรถไปหาหลวงพี่ ท่านยังไม่กล้าเลย

2. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ไม่มีโอกาสได้เจอ แต่ว่ามีโอกาสได้ฟังเสียงของพระคุณหลวงพี่ได้นะครับ
    คอยฟังการแจ้งเวลาการถ่ายทอดสด ในกระดานนี้เรื่อย ๆ นะครับ
    มีช่วงต้นเดือนที่หลวงพี่มารับสังฆทานที่กรุงเทพฯ แล้วอาจจะโอกาสพิเศษ แล้วแต่โอกาสนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2010
  3. pawinee

pawinee เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    :cool:การทำความดีต้องใช้เวลาและมีความเพียรต่อเนื่องค่ะ
    ถึงไม่ได้หยอดกระปุกทำบุญทุกวัน
    อย่างน้อยอาทิตย์หนึ่งก็ให้ได้หยอดบ้าง
    อย่าไปเข้มงวดว่าต้องทุกวันไม่งั้นไม่เป็นผล
    แรกๆ ให้ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อน

ถ้าท่านไม่มีตังค์คุณก็ให้ตังค์แม่ไว้สิค่ะ (สมมุติเดือนละ 300 ค่าหยอดวันละ 10 บาท แล้วโอนเงินเข้าทำบุญบัญชีบุญในพระศาสนาให้ด้วยก็ดี แม่ก็หยอดเหรียญเดิมๆ วันละ 10 บาท คุณก็ออกเงินโอนทำบุญให้ทุกสิ้นเดือน เท่ากับได้ให้เงินแม่ไว้ทำบุญแล้ว)
    พ่อแม่คือพระอรหันต์ของลูก
    ลูกควรทำบุญกับพ่อแม่เป็นเบื้องต้นก่อนด้วย

ขอให้โชคดีมีสภาพคล่องไวๆ นะค่ะ

4. batman.nop

batman.nop ตายไปก็เท่านั้น ก่อนตายทำอะไรรู้อยู่แก่ใจ

ขออนุโมทนาบุญครับ

สำหรับเงินของแม่ผมเป็นคนส่งให้ทุกเดือนครับ
    ผมชอบคำตอบของพี่จังเลยครับ ฉะนั้นผมจะบอกแม่แล้วพยายามทำให้ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

5. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    เดินทางสายกลางครับ ไม่ต้องทุกข์มาก ใช้ปัญญานำ

6. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    บางครั้งหลวงพี่เล็กท่านก็มีกิจนิมนต์ไปเชียงใหม่เหมือนกันครับ ลองติดตามกำหนดการจากเว็บวัดท่าขนุนนะครับ

http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=1593

ส่วนเรื่องคุณแม่ ลองหาหนังสือ "สู่แสงธรรม" ของวัดท่าซุง ให้ท่านอ่านดูนะครับ ลองค้นหาในอินเทอร์เน็ตก็น่าจะมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2010
  7. batman.nop