แลกเปลี่ยนความรู้เกจิอาจารย์ สายคงกระพันชาตรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย thaiart, 12 กันยายน 2011.

1. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    ขอทราบความหมายและเหตุผลครับ

2. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอเล่าหน่อยละกัน ตอนนี้ส่วนตัววัตถุมงคลหนึ่งในที่พกบ่อยสุดๆ คือชานหมากหลวงปู่ขุ้ย คือต้องพกติดตัวไม่ห่างตัวเลย เเต่ตอนนั้นเลือดออกเพราะถอดออก

ผมต้องเอาให้ชัดเจนเลยว่าเหนียวจริงหรือไม่ ไม่ใช่เเค่บังเอิญ เเต่ก็มีเรื่องเกิดมาเเล้วสามครั้ง

ครั้งเเรก ผมเอารถล้มกับพื้น เพราะพื้นลื่นมาก ขาผมลากไปตามพื้น มีเเต่รอยถลอก เล็บฉีกนิดๆ นิ้วเท้าบวม เเต่เลือดไม่ออก เเต่ผมยังคิดว่าบังเอิญ

ครั้งสอง ผมเอานิ้วมือผมไปรูดโดนซิปเสื้อซึ่งเป็นเหล็ก ปกติโดนเเบบนี้เลือดต้องออกเพราะถลอกไปเยอะลึกเหมือนกัน เเต่รอสักพักก็ไม่ออก ผมก็คิดยังไม่ใช่ น่าจะบังเอิญ

เเต่วันนี้ เกิดวันนี้ เวลาเที่ยงกว่าๆ ผมเชื่อเลยว่าชานหมากหลวงปู่ขุ้ยท่านเหนียวของจริง ขาของผมไปชนเเล้วลากไถ ไปตามเเตะเหยียบรถ (ที่วางเท้ามอเตอร์ไชต์)ซึ่งเป็นเหล็ก ผมเจ็บมาก น้ำตาไหลซึมนิดๆ ขามีรอยถลอกเคยเกิดเเบบนี้มมาเเล้วเลือดไหลเเน่ๆ เเต่ทิ้งไปสักพักก็ยังไม่ไหลบวมเฉยๆ ครั้งนี้ผมเชื่อของจริงเลย เพราะผมชนเเรงมาก

เเต่ยังไงก็อย่าประมาทกับชีวิต ใช้ชีวิตอย่างมีสติ นะครับ

3. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    หลวงปู่ขุ้ย ท่านแน่นอนมากครับ ผมใช้ตะกรุดคู่ชีวิตรุ่น หลังตู้ผมบูชาปู่สมิงนารายณ์ครับ

4. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อนคนดีมีวิชามักอาสารบทัพจับศึกจึงไม่ค่อยกังวลเรื่องปากเรื่องท้อง

เพราะเจ้าขุนมูลนายชุบเลี้ยงทั้งครอบครัว ขมังเวทย์ทั้งหลายจึงทุ่มเทฝึกฝนกัน

อย่างเต็มขั้น สมัยนี้ใครลองทำดูครับจนแน่นอนครับกว่าจะบริกำกว่าจะเสกแต่งตัว

ใหนจะข้อห้ามจิปาถะ อีกอย่างการฝึกคงกระพันต้องใช้อำนาจจิตเป็นพลังผลักออก

ครับ ต้องทำจิตให้แข็ง มีผลต่ออารมณ์ทำให้คนไม่ค่อยเข้าใก้ล คนค้าขายลอง

ใช้มหาอุดคงกระพันดูครับ เงียบสนิททั้งวันครับ

ทีนี้ในตำราถ้าเราสังเกตุจะเห็นมีคำว่าตัวผู้ตัวเมียต่อท้าย เช่นพระเจ้า16พระองค์

ตัวผู้ พระเจ้า16ตัวเมีย โบราณเขาเอามาดับเปลวคาถาความรุ่มร้อนของอารมณ์

ให้เย็นลงใครเห็นใครรักทักทายปราสัย ถึงเวลาคับขันก็คงใด้ดั่งใจหมาย ถึงเข้า

ขุนมูลนายก็เอ็นดูรักใคร่ ครับผม

5. ชอบศิลป์

ชอบศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดห้วยตูมสุทธาวาส จ.เพชรบูรณ์ รึเปล่าครับ:cool:

6. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เคยอ่านเรื่องราวหลวงพ่อไปล่วัดกำแพงท่านว่า ของท่านไม่เป็นสองรองใครในเรื่องเหนียว ท่านลองใช้มีดเฉือนตามง่ามนิ้ว ท่านบอกว่าถ้าเหนียวสุดต้องไม่เข้า

7. poon-pan

1
    เมื่อก่อนผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่าทำไมเราก็มีของทางเหนียวแต่ไหงโดนหนามดอกกุหลาบทิ่มซะจนสะดุ้งเลือดออกซิบๆเจ็บชิ๋บเป๋ง พอนำเรื่องไปถามพระอาจารย์ท่านก็ให้คำอธิบายมาว่า เรื่องเล็กน้อยนั้นท่านไม่คุ้มให้ครับ เห็นจะจริงตามพระอาจารย์ว่า เรื่องขี้ปะติ๋วท่านคงไม่มาให้เสียเวลาท่านหรอก แหมลูกศิษย์ลูกหาท่านมีเป็นหมื่นเป็นแสนเป็นล้าน

แต่บางคราวก็เหมือนกับได้รับความคุ้มครองอยู่เหมือนกัน อย่างเช่นตอนเข้าครัวโดนมีดเฉือนเข้าที่นิ้วตอนหั่นของ ซึ่งเมื่อก่อนตอนที่ยังไม่มีของครูบาอาจารย์ติดตัว ถ้าลองได้มีความรู้สึกว่าโดนมีดบาดแบบนี้แล้วไม่เคยพลาดเลยสักครั้งได้แผลได้เลือดออกทุกทีแต่จะมากน้อยขึ้นอยู่ว่าโดนเบาหรือแรง แต่พอมีของครูบาอาจารย์กลับไม่เป็นไร ก็แปลกใจดีเหมือนกัน ซึ่งจริงๆแล้วก็ไม่รู้ว่าที่ไม่เข้านั้นเพราะว่าเราเฉือนมีดเบาหรือเปล่า แต่ที่แน่ๆได้แต่กราบขอบพระคุณครูบาอาจารย์ที่เรารอดปลอดภัยไม่เป็นอันตรายอะไรมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2012
  8. poon-pan

1
    เหนียวอย่างเดียวแต่ไม่มีสติก็แย่แบบไม่มีโอกาสได้แก้ตัวเลยครับ

ผมมีเรื่องเล่าคือพี่คนที่อยู่ชลบุรีแกเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนแกอยู่ในดงมิจฉาชีพ มีนักเลงสักยันต์อยู่คนนึงเป็นขาใหญ่แต่ออกไปทางเกะกะระราน ไม่เคยกลัวใครเพราะมั่นใจว่าเหนียวจากสักยันต์ นักเลงคนนี้ทั้งโดนรุมตีทั้งแทงทั้งฟัน ซึ่งก็สมราคาสักยันต์จริงๆอะไรมาก็ไม่ระคายผิว แต่สุดท้ายเจอผ้าถุงคลุม ไม่เหลือเลยความเหนียว ตายคาที่

9. godteerayut

godteerayut เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2011
    เอาเหนียวๆคงกระพัน ก็หาไม่ยากหรอกครับ ชัวและแน่นอน ก็ ชินราชอินโดจีน 2485 ไงครับแบบเหรียญราคาก็ไม่แพงด้วยสวยอีกต่างหาก ที่แนะนำรุ่นนี้เพราะมีประสบการณ์หนะครับ มีตา มีปู่ที่เคยเป็นทหารก็ลองถามดูได้นะครับ ว่าเหนียวจริงไหม แถมด้านเมตตามหานิยมก็เยี่ยมนะครับเพราะเป็นพระพุทธชินราชที่ อยู่บนพระพิมพ์ขุนแผน ไงครับ

10. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอเล่าประสบการณ์เหนียวโดนไฟ ดูดเข้าครับ ไฟรั่วไม่ทราบไปจับคอม
    พอช่างเอาไขควงมาวัดปรากฎว่าวัดได้ 220v. แขวนชาไปวันนึงเลยครับ:cool:
    หลวงปู่เสงี่ยมช่วยชีวิตผมครับ ขอกราบหลวงปู่เหนือเศียรเกล้า

11. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแนะนำเหรียญพระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    เป็นอันดับแรก เคยมีประสบการณ์ตรงกับตัวเอง
    แต่อยากให้ดูประสบการณ์ที่เหลือเชื่อ กับ M 16
    ที่ทำให้เหรียญของท่านดังไปทั่วประเทศครับ
    ตอนนั้น ลงหนังสือพิมพ์หลายฉบับมาก
    ลองค้นหาข่าวในเวปได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      94.9 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      89.3 KB
      เปิดดู:
      114
  12. Amuletism

ผมเองมีประสบการณ์และศรัทธามาก
    จึงสะสมของท่านไว้พอสมควรครับ
    เดี๋ยวลงให้ชม

13. Amuletism

เหรียญพระอาจารย์นำ
    วัดดอนศาลา รุ่นแรก ๒๕๑๙
    บล็อคสายฝน

14. Amuletism

รุ่นแรก พ.ศ. ๒๕๑๙
    บล็อคประสบการณ์
    วัดดอนศาลา พัทลุง

15. Amuletism

วัดดอนศาลา รุ่นแรก ปี 2519
    บล็อกประสบการณ์ (จีวรจุดหลังผด)

16. Amuletism

วัดดอนศาลา รุ่นแรก พ.ศ.2519
    บล็อกลาแตกบาง

17. Amuletism

รูปหล่อรุ่นแรก
    พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา
    พ.ศ. 2519 เนื้อนวโลหะ
    บล็อค น ขีด ว ขีด ที ขีด โร ขีด

18. Amuletism

หลวงพ่อโต กรุวัดชีปะขาวหาย พิมพ์เล็ก
    เป็นพระที่เน้นคงกระพันชาตรี เหมือนกัน
    คนรุ่นเก่า เรียกว่า พระทนกระบอง

19. Amuletism

พระวัดตระไกร หน้าครุฑ กรุเก่า อยุธยา
    พระที่คนรุ่นเก่าเชื่อถือมากๆ
    เรื่องคงกระพันกันเขี้ยวงาครับ

20. Amuletism

ขออภัยที่เลยไปพระกรุ ลืมไปว่าเน้นพระเกจิครับ