แลกเปลี่ยนประสบการณ์หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสน คําสอน หรือ วัตถุมงคล พระทองคําเมืองอยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อลิงดำ, 3 พฤศจิกายน 2008.

1. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    ละเอียดยิบเลย ขอบคุณมากครับ

อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthrea...26#post1546426
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthrea...17#post1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthrea...70#post1435870

2. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพสุดใจ

3. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    สมัยผมเรียน ที่ มศว ครับ พอวันหยุดเสาร์ - อาทิตย์ ผม ก็ นั่งรถที่เสาวรีย์ ไปลงตลาด แล้ว ก็ต่อรถไปวัดญานเสน ไปกราบท่าน บ่อย ๆ ครับ ท่านเมตตามาก คับ

4. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

เป็นเนื้อเงินทีี่ผม มี ครับ ส่วนรุ่นอื่นๆ ผมต้องเปิดกรุ ทั้งมีดหมอ พระรัตนจักร ต่างๆ ครับ
    ทุกองค์ ที่ผมมี ผ่านมือหลวงปู่ทั้งหมด ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2010
  5. Dragon_king

หลวงปู่ท่านสอนว่า พระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งสูงสุด

6. merque

merque เป็นที่รู้จักกันดี

สังฆัง นะมามิ

เคยไปกราบท่านบ่อยช่วง3ปีสุดท้ายของลป คับ

7. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ผมเป็นศิษย์หลวงปู่ชื้น ก่อนคุณมหาหิน ประมาณ 4-5 ปี ช่วงที่ผมเข้าไปนั้นไม่ค่อยมีคนไปกราบหลวงปู่มากนัก เพราะส่วนใหญ่ไปแล้วเข้าหาหลวงปู่ได้ยากเนื่องจากเหตุผลบางประการ ใครที่ไปในช่วงนั้นจะเข้าใจถึงเรื่องผู้ที่อยู่ภายในวัดหลวงปู่ แต่บังเอิญผมโชคดีหน่อย ก็เข้าหาหลวงปู่ได้ตลอด

ผมเคยอุ้มท่านขึ้น ลง เตียงพยาบาล ป้อนขนม อาหารต่างๆ หลายวาระ หลวงปู่ชอบกินขนมปังแครกเกอร์บางๆ ทุกครั้งที่ผมซื้อขนมปังนี้ไปถวายท่านจะฉันทุกครั้ง ก็ต้องป้อนให้ท่าน ผมก็วนเวียนทำบุญกับหลวงปู่อยู่หลายปี วันสำคัญๆ ไม่ได้ไปไหนก็แวะไปทำบุญกับท่าน ท่านเคยเอ่ยว่าจะสอนกรรมฐานให้ผม ท่านบอกให้อยู่ภาวนาหนึ่งคืน แต่ผมก็ไม่ได้ทำ

หลวงปู่ท่านนับถือหลวงปู่ทองทิพย์(อาจารย์ของผม)มาก หลวงปู่ท่านบอกว่าหลวงปู่ทองทิพย์เป็นใคร และก็เล่าเรื่องต่างๆให้ฟังมากมาย เรื่องเทวดา เรื่องขอหวย เรื่องพระเครื่องของท่าน ประวัติของท่าน ฯลฯ

มีวันนึงผมไปทำบุญกับท่าน ก่อนกลับท่านลงกระหม่อมให้ผม พลังจิตของท่านสุดยอดครับ กระแสพลังของท่านวิ่งจากกลางกระหม่อมถึงปลายเท้าครับ ตอนนั้นมึนหัวอยู่ประมาณ 3 วัน

ผมเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่มาตั้งแต่รู้จักหลวงปู่่ใหม่ๆ ได้มาแล้วก็เอาไปให้ท่านอธิษฐานจิตเรื่อยๆ ผมเก็บวัตถุมงคลของท่านแค่ 9 รุ่น เพราะหลวงปู่บอกว่าของหลวงปู่มีเพียง 9 รุ่นหลังจากนั้นท่านบอกว่าไม่ใช่ของท่าน ผมก็เลยไม่ได้เก็บครับ

8. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รบกวนพี่ๆ ช่วย บอกรายละเอียด 9 รุ่นให้ผู้ที่มาทีหลัง ไม่ทันหลวงปู่อย่างกระผมด้วยครับ

ถ้าพี่เห็นว่าจะกระทบกับผู้ให้เช่ารายอื่นๆในเวป บอกผมทาง PM จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

รบกวนตอบนะครับ อยากได้พระหลวงปู่ไว้คุ้มตัวซักองค์ครับ

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    มาหยอดให้อยากแล้วจากไปซะอย่างนั้น

เล่าด้วยครับทั้ง 9 รุ่นมีอะไรบ้างครับ

10. Aunyasit

แล้วจะถ่ายรูปพระของหลวงปู่ มาให้ชมครับ ผมยังเหลือพระของท่านอยู่เพียงไม่กี่องค์เพราะเมื่อสองปีก่อน ผมได้แบ่งพระหลวงปู่ให้คุณยุทธไปเยอะ ครับ

พอดีมีรูปพระหลวงปู่อยู่องค์นึงครับ อันนี้ไม่เข้ารุ่นไหน เพราะสร้างจากคดหอย จากถ้ำในภาคเหนือ อ.สุชัย(เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน) ไปนำคดหอยมาแล้วมาแกะให้หลวงปู่ปลุกเสก สร้างจริงไม่กี่องค์ ครับ ถ้าจำไม่ผิดมี 2-3 แบบ ผมเคยพบเห็นไม่เกิน 4-5 องค์ แต่เก็บมาองค์เดียว เพราะองค์นี้หลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตให้หลายครั้งมาก ได้มาตั้งแต่หลวงปู่ยังอยู่ครับ ได้พระมาใหม่ก็นำพระทั้งใหม่และเก่าไปให้ท่านอธิษฐานจิต ทั้งของท่านที่ได้มาก่อนและของที่ได้มาใหม่ ก็ยกกรุไปให้ท่านอธิษฐานจิตบ่อย แต่ก็แอบๆทำเพราะไม่อยากให้พระที่ดูแลหลวงปู่ท่านตำหนิเอา ครับ

ข้างหลังองค์พระ หลวงปู่ท่านจาร ว่า "รัตนจักร ชัยสิทธิ์ มีฤทธิ์ มีมหาลาภ" ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130.1 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      93.7 KB
      เปิดดู:
      146
  11. Aunyasit

1.พระเนื้อดินรุ่นแรก ปี 2500 ผมมีองค์สวยๆอยู่ 2-3 องค์ แต่จำไม่ได้ว่าวางไว้ตรงไหน ถ้าหาเจอแล้วจะถ่ายรูปมาลงให้ชมกันครับ

2.เหรียญร่นแรก กะไหล่ทอง(เจ้าของเดิมเขานำไปทำกะไหล่เอง) ด้านหลังเป็นผ้ายันต์ของอาจารย์เต อาจารย์ของหลวงพ่อชื้น

3. เหรียญรุ่นแรก ปั๊มรอบสอง(บางคนเรียกเหรียญเสริม) แต่ผมถามหลวงปู่แล้ว หลวงปู่บอกว่าเหรียญนี้ดีกว่าเหรียญรุ่นแรก เพราะว่าทำจากเนื้อโลหะที่หลวงปู่ท่านเล่นแร่แปรธาตุในยุคแรกๆ ท่านต้องการเล่นแร่แปรธาตุให้ได้เป็นทองคำ แต่ก็ได้เป็นสีเหมือนทองแดง มีความแข็งกว่าทองแดงมากครับ ฟังที่หลวงปู่ท่านบอก ผมว่ารุ่นนี้สุดยอดเลย ดีทั้งใน(การอธิษฐานจิต) ดีทั้งนอก(ทองแดงจากการเล่นแร่แปรธาตุ) ถ้าใครเจอแล้วไม่เก็บก็น่าเสียดายครับ

เหรียญรุ่น 2 (องค์นี้เป็นเนื้อเงิน) แต่เท่าที่เจอมักจะเป็นเนื้อทองแดงกะไหล่ทอง ครับ เหรียญนี้เด่นทางคงกระพันมากครับ

ขนาดไฟล์:
      67.4 KB
      เปิดดู:
      177
      ขนาดไฟล์:
      76.2 KB
      เปิดดู:
      171
      ขนาดไฟล์:
      92.8 KB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      124.8 KB
      เปิดดู:
      184
      ขนาดไฟล์:
      116 KB
      เปิดดู:
      257
      ขนาดไฟล์:
      115.1 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      116 KB
      เปิดดู:
      208
      ขนาดไฟล์:
      122.9 KB
      เปิดดู:
      196
  12. Aunyasit

เหรียญใหญ่ปี 2500 ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      137
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      122
  13. Aunyasit

พระรัตนจักรเนื้อชินสังขวานร เนื้อลูกแก้วยอดเจดีย์ และเนื้อตะกั่ว สร้างหลายวาระครับ

ตอนสร้างครั้งแรกๆ รู้สึกว่าจะเป็นเนื้อชินสังขวานร (มีทั้งองค์หนา น้ำหนักมากและขนาดปกติ) เข้าใจว่าสร้างไม่มาก ผมได้มาเพียงองค์เดียว ตอนนี้ได้นำไปบรรจุเจดีย์ถวายบุญให้หลวงปู่ไปแล้วครับ

ส่วนที่เหลือก็มีอย่างที่เห็นนี่แหละครับ มีเนื้อสังขวานร เนื้อผสมลูกแก้วยอดเจดีย์และเนื้อตะกั่ว ครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      147
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      143
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      139
  14. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    งามแต๊ๆครับ

15. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ไปกราบและทำบุญกับท่านช่วงปลาย พร้อมแม่ ท่านเมตตามากๆ ระลึกถึงหลวงปู่ โมทนาบุญที่หลวงปู่บำเพ็ญมาทั้งหมด สาธุ

16. Dragon_king

สุดยอดมาก ๆ ครับ วันที่ผมไปกราบท่าน ตรงกับที่มีหมอไปรักษาท่านพอดี ผม เห็น คุณหมอใช้กระดาษซับ น่าจะเป็นขี้ตา หรือ ไม่็น้ำตา แล้วหมอคนนั้นก็เก็บทิชชู่ ใส่กระเป๋าเสื้อ ผมเห็น แทบน้ำตาไหล เลยครับ ความรู้สึกนี้
    ท่านอาพาธ ผมก็เข้าไปหาท่าน ขอให้ท่านอธิษฐานจิตพระเครื่องให้ ท่านก็รับด้วยความเมตตา
    วัตถุมงคลผมมีเฉพาะรุ่น หลัง ๆ แต่ก็ทันทุกรุ่น แล้ว ก็ผ่านมือท่านทุกองค์ ครับ

17. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูให้ทีครับว่ารุ่นไหน ออกปีอะไร จะได้นิมนต์ท่านครับ

18. Dragon_king

รุ่นเดียวกับ ของผม แต่ของผมเป็นเนื้อเงินครับผม แต่ก็ไม่รู้รุ่นไหนเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2010
  19. Aunyasit

ยังมีอีกชิ้นนึง ไม่เข้ารุ่นไหน หลวงปู่ชื้นท่านจารไว้ด้วย ครับ

ขนาดไฟล์:
      862.4 KB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      692.3 KB
      เปิดดู:
      116
  20. Aunyasit

เท่าที่จำได้ ผมยังมีตะกรุดมหารูดของหลวงปู่อยู่ชิ้นนึง ไม่แน่ใจว่าใส่ไว้ในกระป๋องขนมปังอันไหน ถ้ามีเวลาแล้วจะค้นหามาให้ชมกัน ครับ

มีคราวนึงผมได้ตะกรุดของท่านมารวมๆกับพระเครื่องของท่าน แต่ไม่เคยรู้จักตะกรุดของท่าน เมื่อมีโอกาสไปกราบหลวงปู่ก็นำวัตถุมงคลของท่านไปให้ท่านอธิษฐานจิต เพิ่มเติม ปรากฏว่าเมื่อท่านรับของไปอธิษฐาน ท่านก็หยิบตะกรุดขึ้นมาแล้วก็บอกว่า "นี่ตะกรุดมหารูดของฉันนี่" เมื่อท่านก็อธิษฐานจิตวัตถุมงคลเสร็จแล้ว ท่านก็เล่าให้ฟังเกี่ยวกับประสบการณ์ของตะกรุดมหารูด ท่านบอกว่าตะกรุดนี้ก็เป็นอีกอย่างนึง ที่มีส่วนทำให้หลวงปู่ติดคุก ต้องฉันแต่น้ำอยู่ 52 วัน(ถ้าจำไม่ผิด) ท่านบอกว่าคนเขาได้ตะกรุดไป แล้วก็มีโจรนำตะกรุดมหารูดของท่านไปใช้ ตำรวจจับไม่ได้สักที ตำรวจสอบถามกับชาวบ้าน เขาบอกว่า เพราะมีโจรมีของดี คือตะกรุดของหลวงปู่ชื้น ตำรวจก็มาต่อว่าหลวงปู่ถึงวัด หลวงปู่บอกว่าหลังจากที่ท่านต้องติดคุกแล้ว หลังจากนั้นก็ไม่ได้ทำตะกรุดมหารูดอีก ท่านบอกให้ผมเก็บไว้ให้ดีเพราะท่านไม่ได้ทำแล้ว(ท่านบอกผม ประมาณ ปี 40-41)

ตะกรุดมหารูดนี้ ผมเคยเจออีกดอกนึงที่ตลาดพระ พร้อมกับพระของหลวงปู่ชื้นหลายชิ้น (ตอนหลวงปู่ยังทรงขันธ์อยู่) ก็รู้ว่าเป็นของแท้เพราะรู้แหล่งที่คนเขาได้มาและตะกรุดก็เหมือนกับที่ผมมี ระหว่างที่กำลังคิดว่า เราจะเก็บไม๊หนอ เราก็มีอยู่อันนึงแล้ว และก็ไม่เคยแขวนเลย ระหว่างที่คิดอยู่นั้นก็เดินไปโน่น เดินไปนี่ พอตัดสินใจได้ว่าเราเก็บก็แล้วกันเพราะหลวงปู่ท่านไม่ได้ทำแล้ว เป็นของหายาก เมื่อเดินกลับไปเพื่อจะเช่าตะกรุดของหลวงปู่ คนขายเขาก็บอกว่า เมื่อตะกี๊เพื่อนมาหา นานๆเจอกันที ไม่รู้จะให้อะไร เขาเลยให้ตะกรุดหลวงปู่ชื้นกับเพื่อนไป

จากนั้นมา เกือบ 10 ปี ผมยังไม่เคยได้พบเห็นตะกรุดมหารูดของหลวงปู่ชื้นอีกเลย ครับ

จนปัจจุบันนี้ก็ยังไม่เคยพกพาตะกรุดของท่านสักที คนเขาว่าอานุภาพสุดยอด แต่เราไม่เคยใช้ก็เลยไม่รู้ ครับ