เรื่องเด่น แห่ไหว้จอมปลวกโผล่บนตักพระประธาน

ในห้อง 'ข่าวทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย titawan, 7 ธันวาคม 2010.

1. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นั่นสิคะ พระท่านน่าจะรักษาสมบัติของพระศาสนาเอาไว้ดีกว่านะคะ ยิ่งเป็นสถาปัตยกรรมโปราณยิ่งน่าจะดูแลให้ดียิ่งๆขึ้นเพื่อเป็นสมบัติของชาติต่อไป แบงทีถ้าเราดูแลตั้งแต่แรก ดีกว่าที่จะต้องมาปฏิสังขรณ์เอาทีหลัง ซึ่งมันอาจจะสายเกินไปก็ได้ค่ะ

2. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    แต่ละคนก็แต่ละความคิด ความคิดทุกคนดีหมด ถ้าหากเราหยิบศีล 227 ข้อ ของพระมาพิจารณา อาจจะร้อง อ๋อ...มันเป็นอย่างนี้ นี่เอง

ขนาดริ้น ไร ที่ซุกซ่อนอยู่ตามสบง จีวร พระท่านยังต้องปล่อยให้กัด ทำอะไรพวกเขาไม่ได้ เวลาหิวเขาก็มาเจาะกินเลือดแล้วก็หลบหายไป อันนี้พระท่านเมตตา เล่าให้ฟังนะเจ้าค่ะ (f)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.3 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2010
  3. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009

เอ๊า ไปแซะซะวันนั้น วันนี้ก็ไม่ได้เป็นข่าวอะสิ 5555

4. วงบุญพิเศษ

วงบุญพิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

พระรัตนตรัย คือที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด

ไหว้ที่พระ แต่ระลึกถึงสัตว์เดรัจฉาน

5. Dolfin

Dolfin เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    แปลกมาก ทำไมปล่อยให้เกิดขึ้นได้ ไม่มีคนดูแลหรือทำความสะอาดโบสน์ของพระประธานรึ

6. hamstertaro

hamstertaro เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    แทนที่จะไปเพื่อไหว้พระ ทำพุทธบูชา

7. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

"บนภูอีด่างอากาศเย็นและเงียบสงัดห่างไกลจากชุมชน จึงเหมาะในการเจริญภาวนาอย่างยิ่งแล้วในที่สุดปะขาวคำคะนิงก็ได้พบถ้ำแห่งหนึ่งอยู่กลางป่าลึก จึงตั้งจิตอธิษฐานว่าหากไม่สำเร็จโมกธรรมก็ จะไม่ขอออกไปไหนเด็จขาดจะขอตายอยู่ในถ้ำนี้
    ไม่รู้ว่าการบำเพ็ญเพียรของปะขาวคำคะนิงนานกี่เดือนในถ้ำแห่งนั้น จนกระทั้งชาวบ้านออกหาของป่าอาหารเลี้ยงชีพ ได้เดินเข้าไปในถ้ำแห่งหนึ่ง ก็พบกับภาพที่เห็นอยู่ตรงหน้า จะเป็นจอมปลวกเป็นรูปคนก็ไม่ใช่ ยิ่งมองก็เหมือนเป็นคน แต่ทำไมไม่ขยับตัวเลย
    อีกคนก็ว่าผีหลอก อีกคนก็ว่าจอมปลวกรูปคน อีกคนก็ว่าเป็นคนยืนตายต่างคนต่างความคิดจึงเดินเข้าไปดูใกล้ๆแบบกล้าๆกลัวๆ
    "ข้าคิดว่าที่เราเห็นไม่ใช่ผีป่าหรอกแต่เป็นคนที่เป็นต๋นบุญ(คนมีบุญ)แน่ๆ"
    "ท่านคงเป็นต๋นบุญมายืนตาย!"
    ชาวบ้านเริ่มเดินเข้าไปดูใกล้ๆมองเห็นจอมปลวกขึ้นเต็มและได้ปัดตัวแมลงลองเอามือสัมผัสปรากฏว่าเนื้อยังนิ่มแต่เย็นมากทุกคนลงความเห็นว่าต๋นบุญได้เสียชีวิตแล้ว จืงปรึกษากันว่าควรนำเรื่องนี่ไปบอกหัวหน้าหมู่บ้านเพื่อจะได้ทำพิธีเผาผู้ทรงศีลต่อไป
    เพราะเชื่อว่าการได้ร่วมพิธีเผาศพต๋นบุญนั้นพวกเขาได้บุญกุศลอย่างมาก เมื่อกลับถึงหมู่บ้านจึกมาเล่าให้หัวหน้าหมู่บ้านฟัง จากนั้นหัวหน้าก็ได้นำลูกบ้านจำนวนหนึ่งซึ่งมากพอสมควรเดินทางไปที่ถ้ำแห่งนั้นทันที
    เมื่อไปถึงก็ทำการใช้เสียมกระแซะรังปลวกออกจากท่อนขาจนหมด แล้วช่วยกันหามร่างอันเย็นเฉียบนั้นวางลงกับพื้น และได้เอาผ้าชุบน้ำมาเช็ดตานเนื้อตัวกำจัดคราบใคลสกปรกออกจนหมด ไม่นานร่างนักบุญเริ่มมีความอุ่นขึ้นมาเรื่อยๆชาวบ้านที่ทำความสะอาดอยู่จึงได้เรียกหัวหน้ามาจับดูก็มีความรู้สึกเช่นกัน
    "เอาน้ำมาหยอดใส่ปากท่านซิ...ท่านคงยังไม่ตาย "
    "เร็วพวกเรามาช่วยนวดตามตัวเพื่อให้เลือดมันสูบฉีดท่านจะได้ฟื้นขึ้นมา"
    "ข้าว่าช่วยกันหามร่างท่านเข้าไปในถ้ำลึกอีกดีกว่าเพราะอากาศเย็นจัดแถมมีลมโกรกแรงเหลือเกิน"
    ทุกคนช่วยกันหามร่างตาปะขาวเข้าไปลึกกว่าเดิมผ่านไป7วันร่างก็ยังคงนอนสงบนิ่งไม่ไหวติง แล้วเช้าวันที่10ร่างที่นอนนิ่งนั้นได้ขยับนิ้ว นัยน์ตาที่ปิดเริ่มค่อยๆลืมขึ้นเหมือนคนพึ่งตื่นนอน หัวหน้าหมู่บ้านและลูกบ้านต่างดีใจ ปะขาวผมยาวผู้ทรงศีลค่อยๆ ขยับตัวลุกนั้งกวาดสายตามองไปรอบๆ มองชาวบ้านที่นั่งกันหน้าสลอนที่มีอาการยิ้มแยมแจ่มใส ก็เดาเหตุการณ์ได้ว่าร่างท่านทำไมมานอนอยู่กลางพื้นถ้ำ
    "พวกท่านมายุ่งอะไรกับข้า"
    เสียงนั้นขุ่นเคืองแทนการขอบคุณ
    แล้วชาวบ้านก็เล่าให้ปะขาวฟังว่า
    "ข้าเจ้ไปหาหน่อไม้เดินมาลึกมากได้มาเจอท่านและมีปลวกขึ้นเต็มท่านไปหมดจึงนึกว่าท่านได้ตายแล้ว จึงพากันมาเอาเสียมแซะร่างท่านออกมาแล้วเช็ดตัวท่านให้สะอาดเพื่อจะได้ทำพิธีเผาร่างท่าน แต่บังเอิญร่างท่านยังอุ่นอยู่จึงช่วยกันดูแลมา10กว่าวันจนท่านฟื้นมานี่แหละขอรับ"
    หัวหน้าหมู่บ้านเป็นคนอธิบาย
    "แหมเสียดายจริงๆ พวกเจ้ามาขัดขวางความสำเร็จของข้าโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ คงเป็นกรรมของข้ามันมาตัดรอนทำให้ไม่บรรลุถึงโมกธรรม(ธรรมแห่งการหลุดพ้น)"
    ทุกคนได้ยินเช่นนั้นต่างพากันงง ทำคุณแท้ๆแต่กลับได้โทษด้วยความสงสัยหัวหน้าก็กล่าวกับปะขาวว่า
    "พวกข้าน้อยไม่รู้ว่าท่านกำลังทำอะไร"
    "เรากำลังบำเพ็ญเพียรเข้านิโรธสมาบัติ๔ พรรษาแล้วเหลือเวลาอีก๗วันเท่านั้นเราก็บรรลุสู่มรรค ผล นิพาน แต่ผลกรรมบันดาลให้พวกเจ้ามาเห็นเราจนได้ เราได้สัจจะอธิษฐานจะยืนบำเพ็ญเพียรอยู่กับที่ โดยไม่สนใจว่าอะไรจะเกิดขึ้นกับสังขารขันธ์ แต่พวกเจ้ากลับนำเราออกจากที่ยืน เราจึงต้องถอนออกจากสมาธิ เรากำลังยืนเป็น แต่พวกเจ้ากลับให้เรานอนตายจนได้"
    เมื่อชาวบ้านต่างก็เข้าใจจึงพากันกลัวบาปที่มาเป็นมารขัดขวางทางนิพานของปะขาว จึงพากันกล่าวขออะโหสิกรรม ปะขาวก็ได้อโหสิกรรมแก่ทุกคน ไม่ถือเป็นเวรต่อกันและกัน
    และได้อธิบายว่า ท่านยืนบำเพ็ญเพียรอย่างยิ่งยวด อุกฤษฏ์ เพื่อบรรลุสำเร็จสุดท้าย แต่ท่านทั้งหลายมาทำให้ท่านนอนตาย หมายถึง ท่านไม่ประสบความสำเร็จดังที่ได้ตั้งใจไว้

จากหนังสือประวัติ หลวงปู่คำคะนิง แห่งสำนักสงฆ์ถ้ำคุหาสวรรค์ อำเภอ โขงเจียม จังหวัดอุบลราชธานี
    แฮ่...แฮ่....แค่เห็นปลวกขึ้นเหมือนกันก็เลยพิมพ์มาให้อ่านเล่นๆ

8. tyoukerd@hotmail.com

tyoukerd@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    การบูชาสิ่งที่ควรบูชาอย่างยิ่ง ที่พระพุทธองค์ทรงตรัสสอนสัตว์โลกไว้คือ ควรบูชาพระรัตนตรัย มีอะไรบ้าง รู้ไหม ? เป็นชาวพุทธต้องรู้ คือ ควรบูชาพระพุทธเจ้า พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า และ พระอริยสงฆ์ (ย้ำว่า พระอริยสงฆ์) เท่านั้นจบ...........นอกเหนือจากนั้นไม่ใช่สรณะที่พึ่ง เพราะเทวดาเอง เมื่อหมดบุญจากการเสวยชาติเป็นเทวดาแล้ว ก็ยังต้องตกจากภพภูมิเทวดา อาจต้องร่วงลงอบายภูมิก็ได้ ตามกรรมเก่าที่เข้าแถวรอคิวส่งผล สรุปว่าอย่างมงาย ควรนับถือพระรัตนตรัย เป็นของแท้ที่สุดครับกระผม.........

9. แมวน้ำ9

1
    (f)
    หุหุหุ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ (kiss) แต่ว่านี่เป็น"พระพุทธปฏิมากร"นะค่ะ เป็น"ถาวรวัตถุ เป็นอุเทสิกเจดีย์" อีกอย่างพระพุทธเจ้าท่านก็เสร็จเข้าสู้ปรินิพพานไปนานแล้ว ถ้าเราไปทำความสะอาดพระพุทธปฏิมากร แม้วว่าเราคงไม่ไปรบกวนการเข้านิโรธสมาบัติของท่านอย่างแน่นอนค่ะ ตรงกันข้ามเราอาจจะได้บุญใหญ่ ทำให้เรามี"อทิสมานกาย"ที่แจ่มใสมีชีวิตที่สงบสุขจากอานิสงส์ทำความสะอาดพระพุทธรูปก็ได้นะค่ะ คุณอัสนีว่าไมคะ? (kiss)

ถาม กราบเท้าหลวงพ่อสุดบูชา ดิฉันนำพระพุทธรูปปางชินราช เดิมเป็นทองเหลืองแต่ดำมาก ลูกไปทำความสะอาดขัดถู จนกระทั้งสวยงามมาก อยากจะเรียนถามว่าก่อนจะลงมือทำควรจะพูดแบบไหน เมื่อทำเสร็จแล้วควรจะกล่าวอย่างไรเจ้าคะ ?
    หลวงพ่อ นี่เขายังไม่ได้ทำเหรอ ก่อนจะทำบอก "ฉันจะขัดจ้ะ" ทำเสร็จแล้วบอก “ฉันขัดเสร็จแล้วจ้ะ"
    ผู้ถาม อ๋อ.. นี่พูดตามความเป็นจริงเลยหรือครับ ?
    หลวงพ่อ อ้าว! พูดโกหกได้หรือพระ เอาอานิสงส์ดีกว่า คนนี้จะลำบากชาติหน้าถ้าเกิดเป็นคนนะ ลำบากมาก เพราะว่าบังเอิญถ้าไปมีสามี คลอดลูกอายุเท่าไรจะสาวเท่านั้น ไม่มีแก่ จะมี เบญจกัลยาณี ไงล่ะ คืองาม ๕ อย่าง อย่าง นางวิสาขา คลอดลูกอายุ ๑๖ ปีใช่ไหม แต่แกอายุ ๑๒๐ ปีก็แค่ ๑๖ ทีนี้ตอนแก่มากไอ้หนุ่มจะจีบน่ะซิไม่เชื่อ เบญจกัลยาณี คือ
    ๑. งามผมสมพักตร์ลักขณา ผมไม่ต้องหวี ไม่ต้องสระ ไม่ต้องสาง ไม่ต้องดัด สวยตลอดเวลา
    ๒. โอษฐาจิ้มลิ้มดูพริ้มเพรา ริมฝีปากแดงสวยไม่มีริ้วไม่มีรอย ไม่เหม็นขี้ปาก
    ผู้ถาม เอ๊ะ ! ด่าเก่งหรือเปล่าครับ ?
    หลวงพ่อ เอ...เขาไม่ได้บอกนะ อ้อ..ริมฝีปากสวยต้องไม่ด่า เวลาด่าปากไม่สายนะ
    ๓. งามทนต์ยลปลั่งดั่งสังข์ขัด ฟันเรียบเหมือนกับฟันม้า
    ผู้ถาม โอ้...อานิสงส์ได้ฟังม้าหรือครับ ?
    หลวงพ่อ ไม่ใช่ ! ฟันเรียบเหมือนฟันม้า แล้วเป็นเงาเหมือนมุก
    ๔. ผิวทัศน์กรรณิการ์งามราศี เขานิยมผิวแบบไหนเป็นแบบนั้น ไฝฝ้าไม่มี ด่างดำไม่มี
    ๕. คลอดบุตรสักเท่าไรวัยยังดี หมายความว่าคลอดบุตรสาวเท่า สวยเท่าไร จะอยู่อย่างนั้นจนกว่าจะตาย คำว่าแก่ไม่มี ฉะนั้น คนที่บอกเมื่อกี้ชาติหน้าจะลำบากไปนิพพานเสียนะ เดียวยุ่ง !
    (หลวงพ่อพระราชพรหมยานตอบปัญหาธรรม)

10. แมวน้ำ9

1
    อีกอย่างนะค่ะ อานิสงส์ที่เราปกปักรักษา"สมบัติของสงฆ์ในบวรพุทธศาสนาเป็นบุญใหญ่นะคะและเป็นหน้าที่ของ"สงฆ์" ที่จะต้อง(ดูแลรักษาสมบัติของสงฆ์)ให้เท่าชีวิตเพราะทานต่างๆที่ญาติโยมพุทธบริษัทเสียสระนั้นมาจากหยาดเงื่อแรงกายมาจากปลีแข้งกว่าจะได้มาต้องใช้ความอดทนอดกลั้นอย่างสูง"สงฆ์"ควรที่จะดูแลรักษาให้เท่าชาติ" แมวว่า...มีแต่บุญมีแต่กุศลนะคะ สาธุ ค่ะ

11. linkinpark.ball

linkinpark.ball เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2008
    ไม่มีท่านใด คิดเลยหรือครับว่า บางทีพญานาคท่านอาจจะมาจำศีล ภาวนา หรือบ่งบอกว่าท่านก็ศรัทธา พระพุทธศาสนา เช่นกัน ถ้าผมพูดผิดประการใด ก็ขออภัยด้วยครับ แค่อยากให้มองหลายแง่ลองดูครับ หรือวิจารณ์หลายๆแนวทางครับ สาธุ ๆ

12. แมวน้ำ9

1
    กราบโมทนาสาธุๆๆเจ้าค่ะ การแสดงความศรัทธาแสดงออกได้หลายทางนะคะ อย่างเช่นในวันขึ้น15ค่ำเดือน11 ท่านก็ออกมาถวาย"บ่องไฟพยานาค"ถวายเป็นพุทธบูชา หรืออย่างเช่นที่พระบรมธาตุพนม มีเทวดาที่เป็นนาคถึง5องค์ปกปักรักษาพระบรมธาตุ ค่ะก็ไม่เห็นมีทำอะไรเป็น"สัญลักษณ์" นะคะ หรือว่ามีก็ไม่แน่ใจค่ะ

13. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

10
    อีกซักระยะหนึ่งจอมปลวกจะหุ้มพระประธาน

14. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    จริงครับก็แล้วแต่มุมมอง
    แต่แหม่ขึ้นมาอยู่บนตักพระท่านเลยนะน้องปลวก

15. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคติดีเหมือนกัน เวลาคนกราบไหว้ ในใจจะต้องระลึก ที่นี้จะระลึกถึงพระพุทธ หรือจอมปลวก วินาทีนั้น ก็จะรู้ใจตัวเองว่ามีอะไรเป็นสารณะ

ที่เขียนนี้ไม่ได้ว่ากล่าวหรือส่อเสียดนะครับ เป็นประโยชน์คือ เป็นคติให้คิดได้เหมือนกัน

16. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    บางคนหาว่างมงายนะครับเกี่ยวกับจอมปลวก ผมเคยดูแม่ชีทศพร

ผู้หญิงคนนึงถ้าจำไม่ผิด พูดแบบเสียงแหบๆแทบไม่มีเสียงคันทั้งตัว แม่ชีเห็นว่าปลวกอ่ะเต็มตัวโยมเลย
    และบอกว่าโยมไปนอนทับที่จอมปลวก ซึ่งเจ้าตัวก็บอกว่าจริงแต่มารู้ทีหลังว่าตรงนั้นเป็นทางจอมปลวก
    ผมว่าแล้วแต่ที่ด้วยครับ อย่างขึ้นที่องค์พระด้วยนี่ให้ผมไปเอาออก ผมก็ไม่เอาออกหรอก ฆ่าสัตว์ต่อหน้าพระเลยนะนั่น
    ถ้าพระพุทธองค์ยังอยู่ พระพุทธองค์ทรงน่าจะบอกว่าให้ปล่อยไว้เช่นนั้นแหละ เดี๋ยวปลวกก็ไปของเค้าเอง

อย่างที่พระพุทธองค์ทางบอก อย่าสงสัยใน "กรรม" มันก็แล้วแต่ว่ามันจะตามทันรึเปล่า
    ตอนนี้กรรมยังตามไม่ทัน ก็พยายามอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรให้เค้าลดความอาฆาตไปบางส่วนก่อน

17. สนั่น

สนั่น สมาชิก

ปลวกเขาก็รักชีวิตเขาแม้จะไม่มีความสำคัญต่อคนเรา

18. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    หลวงพ่อเคยเมตตาอธิบายไว้ว่าจอมปลวกไม่ได้มีเทวดาเสมอไปน้อยที่จะใช่ และที่ตรงนี้ก็อาจจะไม่ใช่เพียงแต่เล่าให้ฟังตามที่หลวงพ่อท่านเมตตาเล่าไว้ให้ลูกหลานฟังในหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมเล่มที่ ๑๑ เท่านั้น...
    อนุโมทนาค่ะ

19. แมวน้ำ9

1
    สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ ขอบคุณคุณภพตะ ค่ะ;41

20. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    อย่ามัวไหว้ปลวก จนลืมไหว้พระนะจ๊ะ ชาวไทย