โกงความตาย (ยาวหน่อยแต่เรื่องจริงครับ)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย สหายลำดวน, 15 กรกฎาคม 2013.

1. สหายลำดวน เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่เกิดมา ผมเป็นคนที่ฝันเห็นญาติ เพื่อน หรือคนรู้จัก ที่เสียชีวิตไปแล้วบ่อยมากครับ บางทีเป็นคนเดิมๆ เกือบทุกเดือนเลยครับ จนเมื่อต้นปี 2556 ที่ผ่านมา ผมฝันแปลกๆ ติดต่อกัน ดังนี้ครับ
    - ครั้งที่ 1 (มกราคม 2556) ฝันเห็นน้องชายที่เสียชีวิตไปแล้วเกือบ 10 ปี มาขอสิ่งที่เขาอยากได้ สักพักก็มีสุนัขสีดำตัวใหญ่โผล่มาจะทำร้ายน้องผม ผมจึงชี้มือไล่จนสุนัขตัวนั้นยอมถอยร่นกลับไป
    - ครั้งที่ 2 (กุมภาพันธ์ 2556) ฝันว่านั่งอยู่ในกระเช้าลอยฟ้า มองรอบๆ มีแต่คนที่เสียชีวิตแล้วอยู่เต็มเลย พอลอยไปได้สักพัก ผมมองเห็นทางข้างหน้าแยกเป็น 2 แพร่ง กระเช้าจึงกระแทกเข้าอย่างแรงจนผมกระเด็นตกลงมา ส่วนกระเช้านั้นก็ลอยหายผ่านไปอีกทางหนึ่ง
    - ครั้งที่ 3 (มีนาคม 2556) ฝันเห็นคนรู้จักในหมู่บ้านซึ่งเสียชีวิตไปแล้วพากันเดินเต็มถนนมุ่งหน้าจะไปไหนก็ไม่รู้ พอเข้าไปใกล้ๆ ก็เจอเพื่อนที่เสียชีวิตไปแล้วเกือบ 6 ปี เข้ามากอดและก็ชวนไปด้วยกัน ผมก็เลยเดินตามไป สักพักผมได้ยินเสียงแฟนผมเรียกว่า "จะไปไหนน่ะ" ผมเลยหันกลับมา พอหันกลับไปอีกที เพื่อนกับคนอื่นๆ ก็หายไปหมดแล้ว
    - ครั้งที่ 4 (ปลายเดือน มีนาคม 2556)ผมฝันว่ายืนอยู่บนชานบ้านไม้ 2 ชั้น หลังเก่า มองลงไปข้างล่างมีใครก็ไม่รู้เดินวนไปวนมา ปากก็ชวนผมไปอยู่ด้วย เดี๋ยวกลายเป็นผู้ชายเดี๋ยวกลายเป็นผู้หญิง ผมก็ลังเลอยู่ แต่ผมได้ยินเสียงพ่อผมที่เสียชีวิตไปแล้วตั้งแต่ปี 2548 เรียก ผมเลยเดินไปคุยกับพ่อ พอหันกลับมาอีกที เขาก็หายไปแล้ว
    - ครั้งที่ 5 (เมษายน 2556) ผมฝันเห็นสุนัขตัวสีดำตัวใหญ่มาก กระโจนเข้ามางับขาผมลากลงไปในหลุมอะไรซักอย่าง ผมก็ดิ้นทุรนทุรายหนีสุดชีวิต ตะเกียกตะกายจนขึ้นมาถึงปากหลุม ก็ปรากฏมือใครก็ไม่รู้นับ 10 มือพยายามดึงผมกลับลงไปในหลุม ผมพยายามสวดพุทโธๆๆ ก็ไม่เป็นผล สวดนะโมพุทธายะก็ไม่เป็นผล จนสุดท้ายผมจึงหลุดปากว่า "ปล่อยผมเถอะเดี๋ยวผมจะบวชอุทิศส่วนกุศลให้" มือเหล่านั้นจึงยอมปล่อยให้ผมขึ้นจากหลุมได้
    หลังจากนั้นผมก็กลับไปปรึกษาแม่ และก็พระที่วัดใกล้บ้านเพื่อจะขอบวช ท่านก็บอกว่าฝันร้ายจะกลายเป็นดี ไม่ต้องบวชก็ได้ ทำบุญกรวดน้ำอุทิศส่วนกุศลแทนก็ได้ ท่านก็รดน้ำมนต์ให้แล้วบอกให้สวดบท "ยันทุนฯ"
    จนเมื่อต้นเดือน พฤษภาคม 2556 ที่ผ่านมา ผมกับครอบครัว (ลูก 2 ในท้องแฟนอีก 1) ขับรถกลับต่างจังหวัดเพื่อกลับไปส่งลูกช่วงเปิดเทอม ก็เกิดอุบัติเหตุรถยนต์ที่ผมขับชนประสานงานกับรถจักรยานยนต์อย่างจังสภาพยับเยินทั้งคัน สภาพไม่น่ามีใครรอด แต่ผม แฟนและลูกๆ ไม่มีใครบาดเจ็บเลยซักคน ผมเลยตัดสินใจบวช 7 วัน พอสึกก็ไปหาอาจารย์ที่เคารพ ท่านบอกว่า
    1. ดวงผมตกสุดๆ เพราะเป็นปีชงด้วย และเทวดาที่คุ้มครองผมท่านไม่มีพลังไม่มีฤทธิ์ที่จะช่วยผมได้
    2. ท่าบอกว่าวันที่เกิดเหตุ "ผีมันบังตา" เพราะจุดที่เกิดเหตุมีคนตายมาแล้ว 10 กว่าศพ เขาเลยหาตัวตายตัวแทน ภายหลังผมไปถามคนในพื้นที่เขาก็บอกว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ล่าสุดก่อนผม 3 วัน รถตู้ชนท้ายรถพ่วงตายไป 3 ศพ
    3. รถยนต์ของผม (ซื้อมือ 2 มา) ไม่มีแม่ย่านางคุ้มครอง เพราะเคยทำคนตายมาแล้ว วิญญาณคนตายก็ยังอยู่กับรถ
    4. เจ้ากรรมนายเวรผมเขามาทวงสัญญา ที่ผมกับครอบครัวรอดเพราะบุญของลูกที่อยู่ในท้อง (3 เดือน) ช่วยคุ้มไว้ วันนั้นถ้าผมไปคนเดียวไม่รอดแน่นอน
    และท่านยังบอกอีกว่า อีก 3 ปี ตอนอายุ 39 ดวงผมจะต้องโดนอีกครั้ง
    ท่านก็แนะนำให้ทำบุญ รักษาศีล และก็สวดมนต์ไหว้พระอุทิศส่วนกุศลให้เขาไป ตอนนี้ผมก็เลยหันมาทำวัตรสวดมนต์ไหว้พระแผ่ส่วนกุศลเกือบทุกวันเผื่อว่าเจ้ากรรมนายเวรเขาจะอโหสิกรรมให้บ้าง

2. markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    วิบากเยอะ เจริญสติภาวนาเยอะๆค่ะ

3. pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    1. เทวดาที่คุ้มครองผมท่านไม่มีพลัง?
    ตอบ ทำบุญเยอะๆ แล้ว อุทิศให้เทวดา แล้วสัพเพฯปรับภพภูมิให้เทวดาอีกครั้ง (การสวดบทจักรพรรดิ) แต่ถ้าคิดว่าเทวดาเอาไม่อยู่แน่ ให้ถวายตัวเป็นลูกกับพระมหาโพธิสัตว์ เช่น สมเด็จโต (แต่ต้องสร้างความดีให้สมกับเป็นลูกหลานท่าน)

2. ไอ้เรื่องตัวตายตัวแทนนี้ก็เป็นเรื่องจริงน่ะ

4. รอดตายเพราะบารมีคนอื่น ผมก็มีเรื่องเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง คือเพื่อนสนิทผมขับรถไปกับแฟน แล้วประสบอุบัติเหตุรถตกข้างทาง ทั้งคู่ก็เจ็บกันไป แต่ไม่สาหัสนัก ผ่านไปหลายเดือน ฝ่ายหญิงชอบดูดวง จึงชวนกันไปดูดวง หมอดูที่ทำนายนั้นไม่รู้เรื่องของเขา 2 คน แต่พูดไว้ว่าผู้ชายถึงฆาตแล้ว เคยประสบอุบัติเสียเกือบชีวิต แต่ที่รอดมาได้ เพราะไปกับแฟน ซึ่งอุบัติเหตุนั้น น่าจะเกิดขึ้นในช่วงมกราทีผ่านมา ซึ่งตรงกับความเป็นจริง

สุดท้ายขอแนะนำให้ทำความดีเยอะๆ และมีของดีติดตัวไว้บ้าง บทสวดยันทุน ผมก็ว่า ok น่ะ เพราะชื่อที่แท้จริงของพระคาถานี้คือ อภยปริตร ซึ่งแปลว่าปราศจาก ภัยอันตราย

คำแปล

ลางร้ายใด อัปมงคลใด เสียงนกที่น่าสะพรึงกลัวใด เคราะห์ร้ายและฝันร้ายที่ไม่น่าปรารถนาใด ด้วยพุทธานุภาพ ด้วยธรรมานุภาพ ด้วยสังฆานุภาพ ขอความเลวร้ายทั้งปวงนั้น จงพินาศไปสิ้นฯ

4. Limtied เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    อภัยปริตร

• ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ
    โย จามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโท
    ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง
    พุทธานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

• นิมิตอันเป็นลางชั่วร้ายก็ดี อวมงคลก็ดี
    เสียงนกที่ไม่ชอบใจก็ดี บาปเคราะห์ และความฝันร้ายอันเป็นที่ไม่ชอบใจ เป็นสิ่งที่มีอยู่
    ขอสิ่งเหล่านั้นจงถึงความพินาศไป ด้วยอานุภาพแห่ง พระพุทธเจ้า ฯ

• ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ
    ธัมมานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

• นิมิตอันเป็นลางชั่วร้ายก็ดี อวมงคลก็ดี
    เสียงนกที่ไม่ชอบใจก็ดี บาปเคราะห์ และความฝันร้ายอันเป็นที่ไม่ชอบใจ เป็นสิ่งที่มีอยู่
    ขอสิ่งเหล่านั้นจงถึงความพินาศไป ด้วยอานุภาพแห่ง พระธรรมเจ้า ฯ

สังฆานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

ขอสิ่งเหล่านั้นจงถึงความพินาศไป ด้วยอานุภาพแห่ง พระอริยสงฆ์ ฯ ​

5. เนยนพนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความฝันที่น่ากลัวนะคะ หมั่นทำบุญ สวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิ เป็นประจำนะคะ อุทิศส่วนบุญที่เราทำให้กับเจ้ากรรมนายเวร เทวดาประจำตัว ทุกครั้ง ดิฉันทำแบบนี้มาตั้งแต่เด็ก เคราะห์หนักจะกลายเป็นเบา เคยเจอกับตัวค่ะ ทุกวันนี้สวดมนต์ นั่งสมาธิ แทบทุกวัน ชีวิตก็มีความสุข แคล้วคลาด ขอให้คุณแคล้วคลาดเช่นกันนะคะ
    ตอนนี้อายุ 36 ปี ดวงตก

6. เขามอ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010

ฝันว่า ถูกหมากัด เขาว่าเจ้ากรรมนายเวร กำลังจะเล่นงานเรา ครับ การปฏิบัติธรรมแล้วอุทิศบุญฯ ให้เจ้ากรรมฯ เป็นประจำ และ ทำบุญ ถวายสังฆทาน ทำให้ ครบ ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา จะช่วยบรรเทาจากหนัก ให้เป็นเบาได้
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. ชาน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยฝันร้าย พวกหมาไล่กัด (แถวบ้านผมเขาจะบอกว่าไปเจอผีกะมามันเลยตาม)จริงป่าวไม่รู้นะ
    ตอนผมเรียนอยู่ ปี4 อยู่หอพัก มีคืนหนึ่งฝันไปว่าขับรถมอไซ กลับบ้านกับเพื่อน เพื่อนขับผมนั่งท้าย
    ขับไปสักพักมีคนตายเต็มถนนเลย น่ากลัวมาก2ข้างทางมีแต่ศพเยอะมากเลือดนองเต็มถนน ผมก็บอกเพื่อนให้รีบขับ แล้วไฟหน้ารถก็ดับ พอดับก็มีหมา2-3ตัวสีดำวิ่งไล่มาจะกัด ผมนี้ยกขากอดเอวเพื่อนเลยบอกขับเร็วๆ แต่เหมือนมันจะแกล้งเร่งยังไงก็ไม่ไป ผมก็ตะโกนออกมาสุดเสียงเลย ร้อง จ๊ากๆๆๆ สดุ้งตื่นอาว...นี่ฝันไปหรอ น่ากลัวมาก เหงือท่วมตัว
    __ตื่นเช้ามาก็ไปเรียนตกเย็นว่าจะกลับบ้านเพราะเป็นวันศุกร์พอดี ปกติจะกลับ5โมงเย็น ถึงก็6-7โมง ก็ยังไม่มึด แต่วันนี้เป็นไรไม่รู้ติดๆขัดๆทำอะไรช้าไปหมด ก็เลยออกจากหอพัก 6 โมงกว่า ขับออกมาได้สัก10กิโล มันเริ่มมึดละ สักพักไฟหน้ารถดับ อ้าว...นึกขึ้นได้นี่มันเหมือนฝันเมื่อคืนหนิ ตั้งสติสวดมนต์ขับรถกลับหอดีกว่า ไม่ไปแล้วบ้าน ถ้าไปจะถึงบ้านป่าวก็ไม่รู้อาจจะเป็นศพที่นอนข้างทางก็ไม่รู้ พูดแล้วขนลุก
    -------------------------------------------------
    ตอนนั้นอายุ21 ตรงกับปีชง + ดวงตก อีก แม่ไปดูดวงก็บอกลูกชายอัตรายมากให้ระวัง(ผมไม่เชื่อ)
    หลวงพ่อบอกดวงตกให้ระวัง ตกมากถึงหนักมากและห้ามเข้าใกล้เพื่อน(คนที่ขับรถให้ผมเนี่ยแหละในฝันอ่ะ)ผมก็ไม่ค่อยเชื่อ สุดท้ายก็เป็นอย่างที่หลวงพ่อว่าผมไปเที่ยวกับเพื่อนคนนี้ ผมจำเหตุการณ์ได้หมดพอออกจากผับไปเอารถ เหมือนสติผมหายไปจำได้อีกทีรถกำลังจะล้มไม่ทันแล้วไหล่ลงเต็มๆทีแรกหัวกำลังจะลงผมรู้ตัวก่อนเลยยกหัวขึ้นเอาไหลลงแทน เจ็บหัวไหล่เป็นปี (เพื่อนอีกคนบอกว่าเห็นผมไปเอารถออกมาขับช้าๆแล้วก็หยุดรถ แล้วล้มลง)
    ยังไม่พอผมก็ไปเที่ยวดอยกับเพื่อนคนนี้อีกแต่ไปกันเยอะหน่อยผมเป็นคนขับรถกระบะ ตอนขึ้นดอยทางซ้ายเหวทางขาวรถสวนโค้งหักศอก เพื่อนผมมันบังคับให้ผมกินเบียร์กับมันให้ได้ผมก็ไม่ยอมกินบอกขับรถ มันเป็นบ้าอะไรไม่รู้ พอถึงทางโค้งมันดึงพวกมะลัยรถ รถเกือบตกเหวผมก็ดึงกลับมีรถสวนมาอีกผมตั้งสติชนเป็นชนยังดีกว่าตกเหว โชคดีรถสวนมาเป็นคนดอยขับเก่งเพราะขับขึ้นดอยประจำ เขาหักหลบทัน จึงรอดตายมาได้ถึงทุกวันนี้ (ต้องขอบคุณเสียงกริ๊ดของสาวๆทำให้ผมมีสติ)
    _________เชื่อผู้ใหญ่นั้นดี เชื่อครูบาอาจารย์ยิ่งดีใหญ่________

อ่อ ที่ผมรอดมาได้ก็เพราะเทวดากับผมสวดมนต์(นานๆที)แต่ฝึกสมาธิประจำ ทำบุญบ้างเป็นบางครั้ง (หมอดูบอกว่าชีวิตผมเคยผ่านความเป็นความตายมาละ ที่จริงต้องตายไปละ ไม่รู้มีอะไรมาช่วย แต่ตอนนี้รอดละ) หลังจากนั้นมาผมทำบุญเยอะมากทุกวันพระ สวดมนต์นานๆที นอนสมาธิประจำ
    *ชีวิตเราไม่รู้จะตายวันไหน รีบทำบุญเข้าไว้จะได้ไม่ต้องเป็นภาระของลูกหลาน เมื่อก่อนคิดว่าอายุยังน้อยรีบทำบุญทำไม แต่ลืมนึกไปว่า เกิดมาวันเดียวตายก็มี 1ปี 10ปี ตายก็มี ก็เห็นๆอยู่ว่าสุดท้ายก็ตายอยู่ดี

8. ไชยยารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ผมไม่เช่ือเรื่องปีชง เชื่อเร่ื่องกรรมมากกว่า ทำดีได้ดี ทำชั่่วได้ชั่ว