โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    การที่เราไปเวียนเทียนเป็นการสร้างกุศลไม่ใช่สร้างบุญ การสร้างบุญคือ
    ถวายสิ่งของ ถวายสิ่งต่างๆ ตลอดจนสร้างศาลาให้คนพักผ่อน
    ฉะนั้นแล้วการชักชวนคนไปเวียนเทียนก็ดี การขับรถพาเขาไปหรือการชวน
    ลูกหลานเข้าวัดก็เพื่อปลูกฝังความดี นี่จึงเป็นกุศล ไม่จำเป็นต้องมีอารมณ์
    ดีเสมอไป (แต่อารมณ์ดีก็ดีกว่าหน้าบึ้งนะ) กุศลนั้นส่งผลให้เรามีแรงส่งของ
    จิตเมื่อตายไป ส่วนบุญคือเครื่องประกอบเมื่อจิตเราถูกส่งไปจนสุดแรงของ
    กุศล เปรียบเหมือนกุศลคือน้ำมันรถ ส่วนบุญคือทีวี ดีวีดีเครื่องเสียงดีๆติดรถ
    นั่นเอง และภายนอกนั้นรถจะเป็นรถเบ๊นซ์หรือรถอีแต๊นผุๆ ก็คือศิลครับ

ส่วนการอธิฐานต้องเกิดปิติจึงจะได้ผลครับ ต้องมีฐานของจิตรองรับเวลาเรา
    อธิฐาน บางคนนั้นมีอาฆาตรุนแรงก็คือมีฐานจิตคือแรงอาฆาตเวลาตายด้วยแรง
    อธิฐานนั้นจึงไปวนเวียนทำร้ายเขาก็มี จึงต้องมีฐานจิตนะ อธิฐานลอยๆไม่มีผล.

2. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ประชาชนล้นหลาม รอพี่จิ-โป ตอบกัน

3. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

เวปล่มบ่อยนะโพสต์ไม่ค่อยได้

4. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วครับ ต้องใจเย็นแล้วขอบคุณเขา ที่ทำให้เรารู้จักปลง อย่าเลิกลากัน
    ไปซะล่ะ เลือกแล้วก็ต้องอย่าทิ้งกัน ถนอมน้ำใจกันใว้ พูดให้เขาชื่นใจมั่นใจ
    เสมอๆว่าเราไม่ทิ้งเขาหรอกเลือกแล้วก็อยู่ไปจนตายนี่ล่ะ นอกจากถ้าจะเลิก
    กันคือไปบวชเท่านั้นเอง เขาจะได้สบายใจหายกังวล

การสลายวิญญาณหรือเรียกวิญญาณเข้าหุ่นเพื่อทำลายอย่าคิดเลยครับ
    7-10ปีเป็นอย่างน้อย ไปฝึกสมถะหรือวิปัสสนาดีกว่าครับ

5. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    หลวงปู่คำคนิง จุลมณี รุ่นแรกครับช่วยดูหน่อยเป็นไงบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      5.3 MB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      5.5 MB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      22
  6. kenzoo2522@hotmail.c Active Member

29 พฤษภาคม 2009
    พวกเราเลือกลงมาเกิด เพราะอยากช่วยคน...แต่วันนี้ผมก้อช่วยอะไรใครไม่ได้แม้กระทั่งแม่ผมเอง ต้องมานั่งคอยบริการคนที่อยากวันแล้ววันเล่า ถูกปิดหนทางทั้งหมดที่จะเอาตัวรอด
    ถูกย่ำยีทั้งจากที่มองเห็นและมองไม่เห็น ทุกวันนี้แม้แต่ศิล5ก้อพาไม่รอด ลูกเมียก้อดูแลไม่ได้กลายเป็นคนที่อดสู..... เพื่อ...คำว่าบำเพ็ญ คำเดียว คำคำเดียว...สำคัญมากนักหรือ มาก
    กว่าผู้มีพระคุณ มากกว่าทุกสิ่งทุกอย่าง แล้วใครหรืออะไรกันแน่ที่เห็นแก่ตัว...

7. noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณ พี่จิ-โปนะครับ เมื่อวานตอบไม่ได้เลย บอกว่า ตัวอักษรต่ำกว่า 20 ตัว
    วันนี้ก็ไม่ได้ไปเวียนเทียน แฟนเดินไม่ค่อยไหวแล้ว เพราะใกล้จะคลอดลูก

8. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

พาแม่และลูกเมียไปกินหมูกะทะบุ๊ฟเฟ่ ก็เรียกบำเพ็ญ
    อดใจใว้ไม่ให้ด่าลูกเมีย ก็เรียกบำเพ็ญ
    ทำใจให้สบายผ่อนคลายจากอกุศลทั้งหลาย ก็เรียกบำเพ็ญ

แม้กระทั่งมองเห็นแม่คล้ายหิวน้ำ ก็ตัดน้ำให้แม่กินซักแก้วโดยที่ท่านไม่เอ่ยขอ
    ก็เรียกบำเพ็ญ

การบำเพ็ญไม่ต้องไปไหนไกลหรอก เพียงแต่"มอง"ให้เห็นสิ่งที่จะเกิดเป็น
    บุญกุศลต่อเราให้เห็นตรงนี้เท่านั้น เลี้ยงน้ำหวานเพื่อนแก้วนึงก็เป็นทานบารมีแล้ว
    ยกน้ำให้แม่โดยท่านไม่ร้องขอก็เป็นความกตัญญุตา (แต่ถ้าท่านบอกเอาน้ำมากินหน่อย
    นั่นไม่ได้บุญซักเท่าไหร่) คือใจเราเป็นกุศลต่อคนรอบข้างก็เพียงพอต่อคำว่า "บำเพ็ญ" .

9. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพักนี้เวปเป็นไรไม่รู้ บางทีโพสต์ไม่ได้ บางทีโพสต์ทีเดียวกลายเป็น
    ขึ้นมาสองหน้าซ้ำกันก็มี

เหรียญหลวงปู่คำคนิงก็ดีทางด้านปาฏิหารย์ครับ เช่นเห็นนิมิตที่แปลกๆ
    เห็นสัตว์หรือเทพที่แปลกๆ ห้อยแล้วมีคนช่วยเหลือทางทิพย์
    ส่วนการบูชา ต้องเป็นดอกบัวสีม่วงเท่านั้น บูชาโดยเด็ดมาทีละสองดอก
    สำหรับเหรียญข้างบน เพราะเห็นเขาทำแบบนั้น เด็ดที่บานๆมาวางข้างๆ
    ดอกไม่ใหญ่มาก สีม่วงเล็กๆ
    มีเทพคล้ายแม่ชีในโบสต์คริสต์ ที่เอาผ้าสีขาวบางๆมาปิดหัวแล้วมือทั้ง
    สองยกตรงปลายทั้งสองข้าง ลอยไปมาคอยดูแล.

10. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1501206/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

hello4 จ๊ะเอ๋ กลับมาแล้วคะ...ศิลามณี เอาบุญเท่าแผ่นฟ้ามาฝากเพื่อนๆนะคะ..ง่วงนอนจัง..อยากนอนแต่ยังไม่นอนละ เดี๋ยวกลางคืนนอนไม่หลับ..เลยวิ่งเข้ามาทักกันก่อนนิ.......

ศิลามณี นอนหลับไม่สนิทเลยคะที่วัดนะ..หลับๆตื่นๆทั้ง 2 คืนเลย ไปทำอะไรบ้างนะเหรอ...ที่วัดมีทอดผ้าป่าคะ ได้เงินเข้าวัดตั้ง 2 ล้านเลยนะ แล้วตอนเย็นก็มีสวดมนต์พระปริต ..รอบเจดีย์ที่กำลังสร้างคะ ... โอ้โฮ เสียงนี่นะ ดังกระหึ่มทั่วฟ้า ทั่วหล้า เลยคะ..แล้วก็มีปล่อยโคมลอยถวายเป็นพุทธบูชา..200 ดวง

วันต่อมา.. (เมื่อวานนี้) ก็มีเททองหล่อพระพุทธรูป ตั้ง5องค์ หลังทำพิธีบรวสรวงเสร็จแล้วนะ ..ฝนก็ตกลงมา..ได้เทวะมนต์จากเทวดาเปียกชุ่มทั้งตัว..แช่มชื่นใจที่สุดเลย..ศิลามณี ว่าสนุกดีนะ ได้เล่นน้ำฝนด้วย ..ตกแวบเดียว..สักพักก็หยุดคะ

..ส่วนช่วงบ่ายก็มีพิธีเททองหล่อพระ..อันนี้..ร้อนที่สุดเลยคะ (ก็นั่งตากไอแดดนี่นา)..มันไม่มีที่ร่มๆแล้วนะคะ ก็เลยนั่งทั้งๆที่โดนแดนนี่แหละ.. หน้า และ แขนแดงเป็นกวนอูเลย..แสบด้วย..หลังๆเลยไม่ไหว เลยแอบหลบเข้าร่มดีกว่า..พอเสร็จพิธีก็เดินทางกลับเข้ากรุงเทพ ถึงที่พัก 5ทุ่ม..ตอนนี้ถึงบ้านแล้ว..

12. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณศิลามณี...คะรุทาก็ไปหล่อพระพุทธชินราชหน้าตัก 69 นิ้ว พระโมคัลลา พระสารีบุตรด้วยค่ะ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ
    คะรุทาฝันว่าตี่จู่เอ๊ยะแบบแดงๆเหาะมาหา มีไฟวิบๆวับๆด้วย แล้วมีผู้หญิงแต่งชุดจีนก้าวออกมาจากศาลนั้น มือคะรุทาถือดอกไม้ไว้ 2 ดอก เลยบอกเขาไปว่า
    ดอกไม้นี้ หนูไม่ได้เอามาไหว้ท่านนะหนูจะเอาไปถวายพระเจ้าตาก ท่านคงไม่โกรธหนูนะคะ เขาก็ยิ้มให้ ตกใจตื่นเช้าวันที่ 16 พ.คไม่ได้คิดซื้อล็อตเตอรี่เลยค่ะ แต่เดินทางร้านขายหวยหน้าห้าง เห็นใบหนึ่ง กระพริบๆเหมือนตี่จูเอี่ยเลย เลยหยิบมา เป็น 071 ค่ะ...เสียดายไม่แจ๊กพ็อต 42 ล้านแบบชาวอุดรผู้โชคดี

13. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับ............

14. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณศิลามณี...คะรุทาก็ไปหล่อพระพุทธชินราชหน้าตัก 69 นิ้ว พระโมคัลลา พระสารีบุตรด้วยค่ะ เอาบุญมาฝากทุกๆท่านด้วยค่ะ
    คะรุทาฝันว่าตี่จู่เอ๊ยะแบบแดงๆเหาะมาหา มีไฟวิบๆวับๆด้วย แล้วมีผู้หญิงแต่งชุดจีนก้าวออกมาจากศาลนั้น มือคะรุทาถือดอกไม้ไว้ 2 ดอก เลยบอกเขาไปว่า
    ดอกไม้นี้ หนูไม่ได้เอามาไหว้ท่านนะหนูจะเอาไปถวายพระเจ้าตาก ท่านคงไม่โกรธหนูนะคะ เขาก็ยิ้มให้ ตกใจตื่นเช้าวันที่ 16 พ.คไม่ได้คิดซื้อล็อตเตอรี่เลยค่ะ แต่เดินผ่านร้านขายหวยหน้าห้าง เห็นใบหนึ่ง กระพริบๆเหมือนตี่จูเอี่ยเลย เลยหยิบมา เป็น 071 ค่ะ...เสียดายไม่แจ๊กพ็อต 42 ล้านแบบชาวอุดรผู้โชคดี

15. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะครับ...................

16. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยนะคะ คุณคะระทา.. คุณainteerati มาพอดี สวัสดีคะ

สงสัยศิลามณี คงต้องแวบไปงีบแล้วละ..:z1เดี๋ยวเข้ามาคุยใหม่นะคะ

17. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอย่านอนกลางวันมากนะครับเดี๋ยวจะผอมเอา อิอิอิ

18. i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาครับ :cool:

19. i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาด้วยครับ :cool:

20. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ เขาว่ากันว่าแค่อนุโมทนาก็ได้บุญเหมือนๆกันแล้วค่ะ...