โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    อรุณสวัสครับ อิอิ
    ยังไม่นอนหรอครับ คุณ Chaiyawat หรือว่ารอดู จันทรคราส ครับ

2. chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    มิจฉาทิฏฐินี่แก้ไขอย่างไรได้บ้าง ผมมีปัญหาเรื่องนี้ครับ

1 เวลาผมนั่งโต๊ะทานข้าวบังเอิญมดตัวหนึ่งมันมาเกาะที่แขนตอนไหนไม่รู้ ผมก็เอียงมือขึ้นมดจะเดินหันหัวขึ้นเสมอ (สงสัยหันหัวลงแล้วมันจะหน้ามืด) ก็ล่อให้เดินถึงปลายนิ้วแล้วแตะนิ้วไว้ที่ขอบโต๊ะให้มันเดินรอดชีวิตไปไม่อยากเบียดเบียน

คืนหนึ่งเดินลงบันไดเลื่อนที่สถานีรถไฟฟ้ามีชายหญิงอยู่ข้างหน้า ชายก็บอกแฟนให้หลบให้เราเดิน เราไม่ได้เดินต่อไป เราเดินเล่นประสาเพลินๆ แต่เขาคิดว่ารีบมั้ง แล้วเขาก็ว่าเราว่าไม่เดินล่ะทีนี้ ซึ่งก็ทำให้เราถึงขั้นอยากอัดให้น่วมให้สะใจ
    กลับคนตัวใหญ่กว่าเรากลับคิดถึงขั้นทำร้าย ทำอย่างไรดีเหมือนมีทั้งจิตที่มันชอบอยากทำบุญแต่ก็มีจิตที่พร้อมจะทำลายล้างทุกอย่างเหมือนกัน หลายครั้งที่โกรธใครก็กลัวจะไปฆ่าเขา กลัวตัวเองจังทั้งที่อีกจิตก็ชอบทำบุญทำไมเป็นแบบนี้

3. chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

2 เคารพพระสงฆ์เชื่อในฤทธิ์ปาฏิหารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่บางครั้งเหมือนเจอพระหรืออาจารย์กรรมฐานที่ได้ทางนี้เหมือนมีจิตในใจเราที่ยังไม่ยอมเชื่อว่าเขาพูดจริงก่อน เหมือนจะคิดจะปรามาส ก็ต้องคอยเบรกในใจตัวเอง สะกดจิตตัวเอง

4. chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมทำงานอยู่เลยครับ(ช่วงนี้เข้างานกลางคืน) คืนนี้มีจันทรคราสหรือครับ ปกติไม่ค่อยได้ตามข่าวสารเท่าไรครับ จันทร์ยิ้มก็ไม่เคยดูของจริงครับ เคยได้ดูทีหลังในเว็บครับ แสดงว่าคืนนี้ต้องมีจันทรคราสที่ไม่ธรรมดาแน่คนถึงได้อยู่ดูกันหรือเปล่า

5. noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็น จันทรคราสเต็ม ดวง นาน 3 ชั่วโมงครับ ออกตอน ตี5 ก่า
    และจะสามารถมองเห็นทางช้างเผือกได้ด้วยครับ แต่เศร้าใจ เมฆฝนบังหมด
    เลยอดดูครับ อาศัยดูผ่านหน้าเวป ครับ
    SLOOH - Total Lunar Eclipse LIVE - June 15, 2011

6. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ก็กลางคืนพี่เค้าก็ช่วยคนที่มีปัญหางัยคะ อาจจะเป็นบางครั้งที่ถูกร้องขอ หรือบางครั้งที่พระท่านบอกไปช่วยเค้าหน่อยงัยคะ

7. chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

เช้าแล้วยังไม่เลิกงานเลยง่วงจัง เสียดายไม่ได้ดูท้องฟ้าอ่ะ มีใครเห็นทางช้างเผือกบ้างไหมครับ อยากรู้จังว่าจะเป็นแบบไหน

8. chaiyawat เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่านซ้ำหลายรอบกับเรื่องนี้ อืม ยากจัง

9. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม่! เรียกเราซะแก่เชียว จะเรียกดี ๆ ไม่ได้หรืองัยคะ น้องหนูทีโอ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ เฮ้อ! :'(

นี่แล้วถ้าโดนเค้าฟัน กายทิพย์ขาดหล่ะก็ลำบากเลยนะพี่จิ-โป รู้รสชาติของอาการกายทิพย์ขาดจริง ๆ ทรมานเหลือเกินนะ กายทิพย์ขาดเนี่ย

ว่าแล้วก็เล่าให้ฟังซะเลย

ปกติแล้วที่บ้านทีโอ จะมีพญานาคท่านอาศัย บำเพ็ญอยู่ในบ่อน้ำมานานแล้ว
    แต่มีอยู่วันนึงอยู่ดี ๆ พี่จิ-โป ก็ถูกท่านพญานาคนั้นดึงไปที่บ้านทีโอ ท่านก็ทำให้ดู ท่านคาบกล้วยหนึ่งเครือ แต่ไม่ได้บอกรายละเอียด
    วันนั้นก็นึกสังหรณ์ใจ ก็เลยโทรหาพี่จิ-โป มีอะไรหรือเปล่าคะ เพราะมีเทพนิมิตมาบอกทีโอ พี่จิ-โป เลยบอกว่า ท่านพญานาคดึงพี่จิ-โป ไปปกติพี่จิ-โป เคยไปบ้านทีโอ (ทางจิตนะ) ก็ไม่เคยเห็นท่าน ได้แต่สังเกตว่ามีสายตาใครมองอยู่แต่ไม่ได้สนใจ จนวันนี้มาถึงบางอ้อ ว่ามีพญานาคท่านอาศัยอยู่บำเพ็ญอยู่ในบ่อมานานแล้ว แต่ท่อนล่างของท่านขาดหมด กายทิพย์ท่านขาด พี่จิ-โป เลยบอกว่า อาจจะต้องเอากล้วย 1 เครือถวายให้ท่านเพื่อต่อกายทิพย์ให้ท่าน ท่านคงถึงเวลาจะไปแล้ว พอดีช่วงนั้นที่หนองคาย มีการเคลื่อนย้ายพระพุทธรูปลงใต้บาดาลที่ท่านพญานาคอาศัยอยู่กัน

กว่าทีโอ จะหากล้วย 1 เครือได้ ก็วันนั้นแหล่ะที่บอกให้หาก็รีบหาให้ แต่เราเลือกมาก ให้ทั้งทีก็อยากจะถวายให้ท่านเครือสวย ๆ เลยเดินฉูยฉายที่บ้านซักพัก ก็เกิดอาการหนักขา ตอนแรกก็พอจะรู้แล้วว่าทำมัย พอซักพัก ช่วงบ่ายหลังจากกลับจากตลาดไม่ได้ซื้อกล้วยมา ก็เกิดอาการแน่นหน้าอกอย่างมาก เดินไม่ได้เลย แน่นไปหมด มันจะตายน่ะค่ะ (นี่อาการกายทิพย์ขาด เหมือนดวงจิตจะดับสลายแล้ว) ก็เลยหาได้ข้างบ้าน ให้น้องสะใภ้รีบไปยกมาให้แล้วให้ท่าน อาการที่เป็นก็หายไปเลยค่ะ จากนั้นท่านก็มาสอนทีโอ ให้ยกจิตขึ้นสู่อารมณ์

วันนั้นปลื้มปีติมาก ตกกลางคืนก็ฝันเห็นท่าน เป็นราชวงศ์องค์หนึ่ง เรานึกว่าท่านเป็นราชวงศ์แต่เปล่า ท่านบำเพ็ญทางจิตเป็นพระโพธิสัตว์ ท่านทำให้ดูว่า ที่กายทิพย์ท่านขาดเพราะตอนนั้นสมัยที่เป็นงู ท่านไปกินสุนัข กับไก่มั้งถ้าจำไม่ผิด ก็เลยถูกคนเค้าฟันกายท่านเลยขาด หลังจากนั้นมาท่านเลยไม่กินเนื้อสัตว์อีกเลย ท่านกินมังสะวิรัส แล้วท่านก็พาเราชมสวน และก็สอนอะไรหลายอย่างค่ะ

จากวันนั้นตอนนี้ไม่ทราบว่าท่านยังอยู่หรือเปล่าน่ะค่ะ

10. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ยากค่ะ เราต้องคิดดีอย่างที่พี่จิ-โป บอกตอนเรามีสติอยู่นี่ เพื่อฝึกจิตเราให้มีแต่กุศลจิตค่ะ เมื่อจิตเป็นกุศล ก็ย่อมเกิดภาพนิมิตดี ๆ ให้เราในช่วงเวลาที่ไม่มีกายแล้ว ทีโอเคยนะ ที่จิตคิดสงสัย มันก็จะไปหาคำตอบ ถ้าจิตมีโมหะ มันก็จะล่องลอยไร้จุดหมาย
    วันไหนยกจิตขึ้นสู่อารมณ์ได้ ก็จะมองเห็นสิ่งต่าง ๆ ได้นาน และสามารถบังคับได้

อยู่ที่การฝึกสติให้เข้มบวกกับการทำสมาธิ เพื่อให้อยู่ในอารมณ์ ปีติ สุข ได้นาน ๆ เพื่อฝึกการเจริญปัญญา เพื่อการปลงและปล่อยวางอารมณ์ที่ไม่ดีค่ะ จะได้ไม่ตกอบายภูมิ เวลาตายค่ะ

มันจะจำได้เองว่าอารมณ์นี้ส่งไปสู่อบายภูมิ อารมณ์นี้ส่งไปสวรรค์ชั้นไหน

11. i3lack เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2011
    ต้องทำให้ชินสินะครับ :cool:

12. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะ...ถึงแม้เราจะรู้ตัวแค่ไหนว่าขณะนั้น ยกจิตเหนืออารมณ์ไม่ได้ เพราะบางครั้งมีวิบากกรรม ในเวทนาทางกายแรงเกินไป กำลังจิตเราอ่อน จึงต้องเสวยวิบากกรรมนั้นไป หากใช้วิธีฝึกด้วยกสิณ หรือวิธีที่เคยฝึกมาก่อน เพื่อยกระดับจิตขึ้น เหนือเวทนาทางกาย ก็จะทำให้ไม่ต้องไปรับวิบากกรรมในส่วนของเวทนาทางกายค่ะ เมื่อไม่ต้องรับวิบากกรรมในส่วนของเวทนาทางกาย จิตก็จะเป็นใหญ่ อยู่เหนืออารมณ์ได้ ก็จะทำให้ไม่ต้องสืบสันสติในส่วนของการรับกรรมเวทนาทางกายด้วย ก็จะมาสืบสันสติในส่วนการยกจิตเหนืออารมณ์แทน เมื่อฝึกยกจิตเหนืออารมณ์ได้นั้นจนสืบสันสติ มันก็จะตัดอาการทางกาย หรือเวทนาออกไปได้เอง ก็ไม่ต้องไปสู่อบายภูมิ เพราะเวทนาทางกายดึงรั้งไว้ค่ะ

13. noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

ถามพี่จิ-โป หน่อยครับ
    เมื่อคืนประมาณตี 3 กำลังจะนอนเพราะลูกน้อยตื่นก็เลยตื่นมาดูพอเสร็จแล้ว ก็นอนต่อ นอน
    ไปได้ซักพัก ก็ฝันว่าเรากำลังนอนอยู่และมีความรู้สึกว่าจะต้องเจออะไรซักอย่าง ในฝันนะครับ
    เหมือนฝันซ้อนฝันอ่ะ ตัวเราที่อยู่ในฝันก็นอนด้วย แล้วก็ลืมตาขึ้นมาดู ก็เห็นเด็ก 1 คน นอน
    อยู่ที่ปลายเท้า ก็ตกใจ ตัวเราในฝันก็เลยหลับตา แต่ผมก็คิดได้ว่าเรายังไม่ได้ตื่นนิ ตัวเรานอน
    อยู่แล้วเราจะเห็นได้ไง สักพักมีอาการเหมือน ผีอำ คือ ขยับตัวไม่ได้ ก็เลย ท่องพุธ-โธ
    ไปซักพักก็หายแล้ว ก็เลยท่องไปจนหลับ

อยากทราบว่าที่ผมเห็นนั้นเค้ามาให้เห็นจริง ๆ หรือเปล่าครับ บ้านที่อยู่นี้
    น้องสะใภ้เคยแท้งลูกในห้องน้ำครับ และไม่เคยทำบุญใส่บาตรให้เลย กับอีกคนที่เป็น
    ลูกคนที่ 2 ของผมที่เสียไปหรือเปล่า

14. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008
    วันนี้ทีโอธรรมออก แสดงว่าเมื่อคืนยกจิตออกได้ วันนี้เลยรู้ไปหมด
    นึกว่าจะแต่งกลอนเล่นไปวันๆ ยังงี้ค่อยน่าชื่นชมหน่อย

15. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

หากรับดาบไม่ได้ในขณะนั้น ถ้าเราไปด้วยกายทิพย์ กายทิพย์ก็จะมีแผลเหมือน
    ปกติแต่จะไม่มีเลือดออกครับ พอกายทิพย์เข้าร่างก็ร้าวไปทั้งแถบก็หายาแก้ปวด
    มานวดและกินยาตามปกติ แต่ถ้าเราแยกธาตุได้ก็แยกออกมาดูแล้วรวมเข้าใหม่
    ก็จะรักษากายทิพย์ได้จะหายเร็ว

ส่วนถ้าไปดูแบบใช้ฌาณ ถ้าโดนฟันก็ไม่เป็นไรเลยครับแต่เราทำร้ายเขาได้
    ฝ่ายเดียวเพราะมันจะเหมือนเรานั่งมองทีวีที่มีเรากำลังแสดงอยู่

ของที่อธิฐานจิตออกมาได้ก็มาตามกำลังจิตและถ้าพระเก่งอาคมก็จะเสกโน่นนี่
    ได้มากหน่อย แต่ของที่จะแจกจะให้เขาต้องเป็นบารมีเราเองเช่นข้าวสารใน
    กระบุงผมเหลือครึ่งเดียวคือแสดงว่าใช้เกือบหมด หรือบารมีน้อยไปหน่อย

ผู้มีมิจฉาทิฐิที่อยู่ในฐานะที่ดีก็เช่นคนที่ตายตอนสำเร็จฌาณ ก็จะไปสู่ภพที่ดีๆ
    แต่ยังละกิเลสไม่หมดก็ยังมีรักโลภโกรธหลงบ้าง จึงเป็นเช่นพญานาคมิจฉา
    ทิฐิครับ ใช่อย่างที่พูดครับ ตอนจะตายก็กำหนดเอาแต่สิ่งดีๆด้วยอำนาจฌาณ
    สมาธิที่เคยฝึกจึงไปที่ดีๆครับ กิเลสมันก็ตามติดตัวตลอด

16. ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ศิลามณี ชอบนิทานของ คุณจิ-โป จังอ่านสนุกดี...อยากทราบต่อว่า แล้วจะช่วยมนุษย์ ที่อยู่บนนั้น..ให้เขามีงานมีการเข้า.. ทำมาค้าขึ้น มีเงินเก็บเงินถุง.สำหรับเลี้ยงชีพตน และ บริวาน..ได้ยังไงนะคะ พอจะมีอะไรที่ จะช่วยได้บ้างไหม...ถ้าเป็นสิ่งของที่มีอยู่ ... หากแบ่งได้จะแบ่งให้ ..

ศิลามณี มีรูปประกอบด้วย เดี๋ยวอ่านไม่สนุก นึกภาพไม่ออก...ไม่ใช่ข้าวที่เป็นสีทับทิม..แต่เป็นเม็ดพลอยสีต่างๆที่ผสมกับข้าวแทน..พอจะกล่อมแก่มไปได้กระมัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      951.9 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      749.3 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      788.2 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      716.5 KB
      เปิดดู:
      18
  17. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ปลงในส่วนของครอบครัวออกไป เพราะรู้สึกแล้วว่า หากเราไปเดือดร้อนแทนเค้า โดยที่เจ้าตัวเค้าไม่ได้เดือดร้อนอะไรเลย หรือเราอยากจะช่วยเค้าแต่เจ้าตัวไม่อยากให้ช่วย ก็ไม่มีประโยชน์อะไร ก็ต้องดูต่อไป หากมีปัญหาก็ค่อยแก้ อย่าคิดก่อนว่าปัญหาจะเกิดหรือตามมา ซึ่งจะทำให้เราเองเกิดความกังวลใจ ทำให้จิตมัวหมองและถูกบดบัง ทำให้เข้าไม่ถึงสภาวะธรรมค่ะ

18. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

มีลูกน้อยก็ทั้งกอดทั้งหอม พอมันโตขึ้นมาก็เริ่มเบื่อคงไม่หอมแล้วมั้ง
    เมื่อคืนผีพวกที่ไม่ดีจะมีพลังมากเป็นพิเศษ เลยโดนแบบนั้นครับเรื่องพวกเมื่อ
    คืนให้ผ่านไปทั้งหมดครับ เพราะมันดูยากเป็นคืนที่มารมีอำนาจสูงสุด มองไป
    ก็มืดจะเจาะเข้าไปดูก็จะตัวเปื้อนเปล่าๆ

ถ้าเห็นใหม่ค่อยดูนะครับ

19. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีที่เมื่อคืนไม่ได้นั่งสมาธิแค่นอนแล้วยกจิตขึ้นสู่อารมณ์แล้วก็หลับไป

วันนี้มีธรรมในหัวเยอะ เริ่มมองเห็นอะไรเป็นฉาก ๆ และ

20. จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านนี้มันขุมทรัพย์แท้ๆ มีของสะสมเยอะไปหมด แทนที่จะเอาหินให้เขาใยมิ
    ให้แก้วที่ใส่ข้าวใส่เพชรพลอยใว้ล่ะครับ อันนั้นถึงช่วยได้ หินจะเอาไปปาหัว
    ชาวบ้านรึยังไงไม่มีประโยชน์ แก้วใส่ข้าวน่ะดีกว่าช่วยคนให้มีฐานะขึ้นมาได้

ของผมมันข้าวสารอันหมายถึงไม่มียางเหนียวไม่กลับมาเกิดอีก(หวังว่า) ก็ผสม
    ทองคำ ทับทิมลงไปเหมือนในรูปน่ะล่ะครับมีอยู่ครึ่งกระบุงนึกว่าน้อยไปหน่อย
    มาเห็นใส่แก้วของคุณศิลามณีรู้สึกว่าตัวเองรวยกว่ามากมายหลายเท่าขึ้นมาเลย