โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1155310/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007

อย่างนั้นแล้วอาการเหวี่ยงอยู่นี่ ก็เป็นทุกข์เหมือนกัน ถูกห่อหุ้มด้วยอาสวะกิเลส ที่หมุนอยู่วงนอก แต่ตรงกลางนั้น เป็นความเบาสบาย ตรงกลางนะคะ หนูลองปล่อยให้ที่หมุน ๆ นั้นเหวี่ยงอยู่ และสังเกต จะมีความสบาย อยู่ตรงลมหายใจตรงกลาง และจะเหมือนลอดออกไปที่ส่วนหัว ตรงกลางนั้นกำหนดความสบายไว้ตรงนั้น เสร็จแล้ว เมื่อเราเป็นหนึ่งเดียวกับตรงกลางนั้น ความชัดเจนในอารมณ์นั้นจึงจะค่อย ๆ ชัดขึ้นนะคะ ฉะนั้นตอนนี้หนูต้องดูอารมณ์ความสบายตรงนั้นให้ชัดขึ้นเท่านั้นเอง แต่ตอนนี้มันยังไม่ชัดมันจึงมีการเหวี่ยงอยู่ เขาเลยบอกว่า ยังไม่หลุดจากอาสวะกิเลสถูกมั้ยคะ

3. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับคุณ to2504การปฎิบัติที่ทำอยู่พอเล่าให้..เพื่ออเป็นประสบการณ์ได้ไหมครับ..

4. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

สบายดีไหมครับ...............

5. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ! โค้งกรอกยายชา เราเองก็อยู่ระยองนะ โค้งนั้นเกิดอุบัติเหตุเยอะ เพราะตรงนั้นไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่ และไม่มีจุดเด่นอะไรให้พอได้สังเกตเห็นว่าถ้าหลุดโค้งไปจะเจออะไร แล้วเป็นโค้งหักศอก ถ้าขับเร็วมากมีสิทธิ์หลุดวงโคจรได้ค่ะ ต้องขับช้า ๆ ช่วงนั้น คนระยองจะรู้กัน แต่ถ้าเป็นคนต่างจังหวัดอาจจะไม่รู้ เลยเกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก

6. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ค่ะ จากการปฏิบัติมานะคะ จะได้ความรู้จากคุณพี่จิ-โป เยอะมาก ก็กว่าจะผ่านแต่ละด่านมาได้ สาหัสเหมือนกัน เพราะเราเจอทุกข์มาเยอะมาก ๆ ไม่เคยคิดเลยว่าชีวิตนี้จะเจอทุกข์ขนาดนี้ ร่างกายเรานี้โดนผ่าตัดมาประมาณไม่ต่ำกว่า 5 ครั้ง ทุกครั้งที่ถูกผ่าตัด ก็เฉย ๆ นะ ครั้งแรกออกจะชอบด้วยซ้ำ ได้พบประสบการณ์ใหม่ ๆ แต่ว่านาน ๆ ไป ชักจะผ่าถี่ขึ้นจนรู้สึกว่าเอ๋ เราเป็นอะไรน้อ แต่ก็ไม่ถึงขนาดที่จะต้องหันหน้าเข้าหาธรรมะ เพื่อหาความจริงบางอย่างให้กับตัวเอง คือ หนทางพ้นทุกข์

7. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    คะรุทาก้อยู่ระยองค่ะ คนบ้านเดียวกัน เป็นกำลังใจให้คุณ to2504 ด้วยนะคะ
    กำลังใจที่เข้มแข็งจะผ่านไปได้ทุกเรื่องค่ะ

8. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

9. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

หม่ำๆๆๆ เพิ่งทานข้าวเช้าเมื่อกี้เองค่ะ งานยุ่งมากๆๆๆ

เมื่อกี้เน็ตหลุดเลยตอบช้าค่ะ เดี๋ยมาเม้าท์ใหม่นะคะ

10. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

แบ่งปัน

ต้องเริ่มจากท่านพ่อมาเยี่ยม แล้วคะรุทากลัวนึกว่า ผี เราต้องสวดมนต์สู้ผี<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ..<o:p></o:p>
    แต่ไม่รู้จะสวดอะไร ไว้ก่อนค่อยสวด ตี 2 -3 นอนไม่ได้เพราะเสียงสวดชินบัญชรจะดังมากๆๆๆมากจนหนวกหู เป็นอยู่ 3 คืน จึงพูดออกไปว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้หนูสวดถวายนะคะ รุ่งขึ้นเป็นวันพฤหัสพอดีไปซื้อพวงมาลัยกลมมา 1 พวง<o:p></o:p>
    น้อมถวายปู่โต จะสวด อ้าว สวดไงหวา.. เพราะไม่เคยสวดเลยในชีวิต หาหนังสือพระที่บ้านหน้าปกมีรูปปู่โตด้วย เอาตั้งไว้หน้าหิ้งพระ ( ตอนนั้นยังไม่ค่อยเป็นหิ้งเท่าไหร่หรอก) เปิดหนังสือ อ้าว ...เขาบอกให้หันหน้าไปวัดระฆัง อู้ย...ไม่รู้จะหันไปทางไหนไม่รู้จัก เอางี้ละกัน...ตั้งจิตนึกถึงท่าน แล้วบอกกับท่านว่า หลวงปู่ขา หนูจะสวดชินบัญชรถวายท่านนะคะ แต่หนูสวดไม่เป็นขอให้หนูสวดถูกต้องตามทำนองคลองธรรมนะคะ อย่าได้ผิดเพี้ยน แล้วก็เปิดหนังสือสวดถวายท่าน 3 วันเท่านั้น สวดได้เลยโดยไม่ต้องดูหนังสือแล้วก็สวดมาจนทุกวันนี้ค่ะ<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>

11. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษค่ะไม่รู้ไปกดโดนตรงไหนเข้า อักษรตัวใหญ่ไปค่ะ

12. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

โห เก่งนะครับผมบวชเป็นพรรษาท่องได้แต่ยถาไว้กินข้าวเวลานอกนั้นได้แต่นั่งสมาธิ จนท่องอะไรกับเขาก็ไม่ค่อยได้พูดแล้วรู้สึกอายตัวเอง...ครับ

13. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

แรกๆๆคะรุทานั่งสมาธิไม่ได้เลยค่ะ เพราะตัวจะหมุนๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วเอาหัวโขกพื้นเลยค่ะ หมุนจริงๆเพราะแฟนบอกว่าหลายรอบจนเขาต้องเอาที่นอนปิกนิกมารองไว้ให้ข้างหลัง เขากลัวหัวฟาดพื้นนะคะ สง กา สัย บาปเยอะมั้ง อิอิ
    แต่เป็นอยู่แค่วันเดียวแล้วก็หายค่ะ ก็ไม่ทราบว่าเพราะอะไรนะคะ

14. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ทานข้าวแล้วค่ะ พอดีไปอัดเสียงมาค่ะ
    ปกติเมื่อก่อนจะสวดมนต์เยอะมาก ๆ จนบางวันรู้สึกท้อเลย ส่วนคาถาพระชินบัญชรจำได้ขึ้นใจ สวดแค่ 1-2 ครั้งจำได้ขึ้นใจ ไม่ต้องดูตัวหนังสือเลย แต่ว่าเค้าไม่ให้สวดน่ะค่ะ จะมีบทสวดมนต์อยู่ประมาณ 2-3 บท ที่สวดครั้ง 2 ครั้งก็จำได้แล้ว

15. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ เอ๋! อยู่แถวไหนเอ่ย คุณคะรุทา ทีโอ อยู่บ้านฉางนะ แถว ๆ หลังเมรุเผาศพน่ะค่ะ 55

16. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้ยยยยย...*-*
    ทำไม เราอยู่แถวเมรุเหมียนกัลลลเลย...
    อยู่แถว วัดโขดค่ะ...ปล.ทำไม่ไม่ให้สวดชินบัญชร เพราะอะไรค่ะ

17. ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการปรับสมดุลย์ของร่างกาย หรือการปรับธาตุให้สมดุลย์ หรืออีกในหนึ่งคือการขับสิ่งไม่ดีออกไปเมื่อหมดก็จะกลับมาปกติครับ ส่วนใหญ่ผู้ที่ทำแบบนี้ได้มักมีผู้ค่อยช่วยเหลือหรือเฝ้ารักษา ถ้าคนปกติจะไม่มีอาการเกิดขึ้นจะเป็นแต่ว่าจิตไม่สงบงุดงิดเท่านั้นเองครับ

18. to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

เราเคยสวดตอนนั้นไม่ได้ดูอารมณ์ตัวเอง คือกำลังโมโห เสร็จแล้วก็รอให้อารมณ์มันหายโมโหก่อน แล้วไปสวด แต่จริง ๆ มันยังไม่หาย ยังครุกรุ่นอยู่ ในบทสวดนั้น คำแปล คุณคะรุทา ลองอ่านคำแปลดู เพราะพอสวดไปแล้ว จะมีวิญญานมาเกาะแกะ ตามส่วนต่าง ๆ ของร่างกายเราตอนนั้น เพราะอารมณ์โมโห ตอนที่เราสวดนั่นเอง เฮ้อ! เล่นเราเดี้ยงไปหลายวันเหมือนกัน วาระจิตของผู้สวดจะต้องดีทีเดียว สรุปแล้วเราเลยไม่สวดดีกว่า

19. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

อุ้ย..ขอโทษค่ะ...จขกท .มาตอบแล้ว.
    แฟนบอกว่าหมุนเหมือนงู แล้วทำมือข้างบนเหมือนงูด้วยค่ะ
    แต่..คะรุทาไม่ใช่สายพญานาคและไม่ได้บูชาด้วยค่ะ เหมือนงูได้ไง ไม่รู้ค่ะ

แต่หลังจากนั้น พระเจ้าตากสินมหาราชก็มาเยี่ยม องค์นี้แหละที่บอกใหห้คะรุทา หมั่นปฏิบัติ ท่านบอกว่า ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง กูไม่ถือ เพราะจิตมึงดี
    ท่านตรัสแบบนี้ค่ะ พระสุรเสียง ดุ แต่แฝงด้วยพระเมตตาค่ะ

20. คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะแบบนี้นี่เอง..คุณทีโอเลยไม่สวด คะรุทาชอบบทนี้มากและเป็นแรกที่สวด แต่ตอนนี้สวดหลายบทแล้วค่ะ และเพราะชินบัญชร นี้แหละที่ช่วยคะรุทาไว้เวลาที่มีวิญญาณมาคุยด้วย โดยปกติแล้วคะรุทาเป็นคนกลัวผีมากๆๆๆๆ เลยค่ะ
    แต่ชินบัญชร ทำให้จิตแข็งขึ้น เวลาฉุกเฉินทีไร สติแข็งทุกที แต่พอหายฉุกเฉิน
    เข่าอ่อน เดินไม่ได้เลยค่ะ ขางี้สั่นๆๆๆ
    ปล.คุณศิลามณีไปไหนน๊า..คิดถึงจั..ง misssssss