โลกหลังความตาย-จักรวาล-บิ๊กแบง-เรื่องเล่าจากประสบการณ์ตายแล้วฟื้นของนาย Mellen T. Benedict

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 29 ตุลาคม 2010.

1. frank999

frank999 สมาชิกใหม่

10 กันยายน 2008
    แต่พอผมยิ่งโตขึ้น มันก็ยิ่งคุ้นกับโลกนี้ขึ้นเรื่อยๆ

จนลืมความรุ้สึกที่รับโลกถึงโลกนั้นไปแล้วคับ

ผมพูดเหมือนคนเพ้อ แต่มันเปนเรื่องจิงนะคับ

2. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

โดยส่วนตัวแล้ว..ถ้าผมกำลังอยู่ในสภาวะปกติหนะนะครับ
    หมายถึงถ้าผมไม่หงุดหงิด หรือเกิดความไม่สมดุลทางพลังงานอะไรซักอย่างขึ้นมา
    ผมก็จะไม่ค่อยสนใจที่จะมาตอบคำถาม หรือ แสดงความคิดเห็นเพื่อตอบกลับ
    กับผู้ที่เข้ามาโพสต์แสดงความคิดเห็นต่างๆไว้ในกระทู้สักเท่าไหร่

เพราะว่า..ในความรู้สึกของตัวเองแล้ว..ก็คือ..ข้อมูลพวกนี้ไม่ใช่ของผม
    และผมก็แค่แปลเขามา เพื่อแชร์ให้คนอื่นอ่านด้วยเท่านั้นเอง
    ดังนั้น ผมจึงไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเรื่องที่โพสต์ไปนี้

ดังนั้น ก็เลยไม่รู้จะไปพูดคุย หรือ แสดงความคิดเห็นอะไรกับใครเขามากนัก
    อะไรแบบนั้นหนะครับ

แต่ก็มีบ้างที่ผมจะแสดงความคิดเห็นร่วมด้วย แต่ส่วนใหญ่ผมชอบที่จะออกแนว
    สรุปตามความเข้าใจของตัวเอง เกี่ยวกับเนื้อหานั้นๆ ให้ผู้อ่าน อ่านเข้าใจง่ายขึ้น
    หรือเชื่อมโยงอะไรได้เร็วขึ้น อะไรแบบนั้น ก็พอมีอยู่ครับ

แต่ที่ผมออกมาพูดมากๆ หรือ แสดงออกอะไรที่มี ego เป็นส่วนประกอบเยอะๆนั่น
    ก็มีอยู่บ้างเป็นครั้งคราว..และส่วนใหญ่ ผมก็จะไม่กลับไปลบทิ้งด้วยนะครับ
    เพราะว่า คนอ่านก็จะได้รู้ว่าผมก็เป็นมนุษย์ขี้เหม็นคนหนึ่งนี่แหละ
    มี ego มีตัวมีตน และ มีความชั่วร้ายกองเป็นภูเขาเหล่ากาเหมือนๆกับคนอื่นๆนี่แหละ

เพราะฉะนั้นแล้ว จึงไม่มีเหตุผลอะไรที่จะต้องมานั่งชื่นชมผู้ส่งสาส์นมากนัก
    เพราะว่าผู้ส่งสาส์นหนะ ไม่ใช่เจ้าของสาส์น ไม่ใช่เจ้าของความรู้แต่อย่างใดเลย
    ดังนั้น ถ้าจะชื่นชม ก็ไปชื่นชมเนื้อความในสาส์นโน่น อะไรแบบนั้นหละครับ..

เกริ่นมาซะเยอะ..อันที่จริงแล้วอยากจะมาบอกว่า..ยังมีอีกวิธีหนึ่งนะ ที่ผมชอบใช้
    เพื่อ "แทนการแสดงความคิดเห็น" ตอบกลับใครบางคน หรือหลายคนก็ตาม
    นั่นก็คือ..การนำเอาเรื่องนั้นๆ ที่ใครกำลังถกเถียงกันอยู่นั่นแหละ มาแปลเพิ่ม
    แล้วก็โพสต์ให้อ่านเพิ่มเติมซะเลย..อะไรแบบนั้นหนะครับ

สุดท้าย..ประเด็นเรื่องว่าเนื้อหาในกระทู้นี้มันจะจริงหรือไม่จริงนั้น
    ผมเองก็ไม่รู้หรอกนะครับ และก็ไม่สามารถพิสูจน์อะไรให้ท่านได้ด้วย
    ไม่ว่าจะพิสูจนืว่า "มันไม่จริง" หรือว่า "มันจริง" ก็ตาม

แน่นอนว่าผมเองก็อยากจะรู้เหมือนกัน ดังนั้น เดี๋ยวผมจะเอาข้อความเก่า
    ของท่านเทพเมตาตรอนเรื่อง เกี่ยวกับกำเนิดของจักรวาล และอะไรแบบนั้น
    มาแปลให้อ่านนะครับ เพื่อทุกๆท่าน จะได้มีข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้มากขึ้น
    จะได้เอามาใช้เพื่อประกอบการตัดสินใจของท่าน เกี่ยวกับเนื้อหาในกระทู้นี้ด้วย

ว่ามันน่าจะ "จริง" หรือ "ไม่จริง"..อย่างไร??
    อดใจรออีกหน่อยนะครับ..
    .............................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2012
  3. jibakun

jibakun เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วรู้สึกถึงอะไร หลายอย่าง จริง ๆ ขอบคุณครับ
    :boo: