ใครปรารถนาอธิษฐานเกิดต่อเนื่องเลยบ้างครับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย แผ่บุญ, 1 สิงหาคม 2018.

1. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

ที่จริงการเกิดมันก็เป็นทุกข์จริงๆนั่นแหละครับ ปฏิเสธว่าไม่ทุกข์เลยมันก็ไม่ได้อีก แต่ยังไงมันก็ต้องเกิดต่ออยู่เรื่อยๆอีกเหมือนกัน ใครทำกรรมมัฏฐานจนรู้ว่าการเกิดมาแต่ละชาตินี้มันเป็นของกล้วยๆชิลๆบ้างครับ

ส่วนตัวยังรู้สึกว่าการเกิดมันก็เป็นทุกข์อยู่ครับ โดยเฉพาะชาตินี้ อะไรมันก็ติดขัดไม่ค่อยสมปรารถนาไปซะหมด รู้สึกมาโดยตลอดตั้งแต่มีสติรู้ตัวว่าเราชอบอะไร แต่ก็ยังไม่คิดจะหยุดเดินต่อครับ พยายามเกาะที่พึ่งที่ยึดจิตไว้ให้มากที่สุดตลอดทาง คิดไว้ว่าถ้าจบชาตินี้แล้วขอไปพักที่พรหมก่อนครับ รู้สึกว่าอยากไปพักที่นั่นมากเป็นพิเศษ(เคยอยู่มาแล้วเท่าไรก็ไม่รู้) แต่ก็ไม่รู้จะไปได้หรือป่าวครับ สมาธิก็ยังด็อกแด๊กเอาแน่เอานอนไม่ค่อยได้ ^^

2. แผ่บุญ

แผ่บุญ ชอบ~ศรัทธา 40 อสงไขย

เคยได้ยินคำพูดเหล่านี้กันหรือเปล่าครับ

"จะเกิดก็ได้ ไม่เกิดก็ได้
    จะเกิดกับคนตายก็ได้
    จะเกิดก่อนก็ได้
    จะเข้าท้องเลยก็ได้"

ใครถึงขั้นนี้บ้างครับ

3. Fallenz

Fallenz ○~พบแล้ว เจอแล้ว เสวนาแล้ว ที่เหลือแล้วแต่วาสนา~●

ผู้เป็นอิสระจากทุกสิ่งหรือคับ? :D