ใครพอทราบเกี่ยวกับพญาอนันตนาคราชบ้างไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พรสุนะโมโล, 16 พฤศจิกายน 2009.

1. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ คิดถึงครุฑน่ะสิ ฮิฮิ ถามได้

2. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

-*-ม่ะอยากคิดต่อ55555+แล้วจะมีคนมาบ่นได้อิอิ^^...โอ้ว่าน้องนางทางนูนเป็นเช่นไรใจพีทางนั้นคิดถึงคร่ำครวญทุกร่ำไปหาได้มีวันใดไม่ที่พี่จักมิคิดถึงเจ้าแต่ตัวพี่จำต้องจากเจ้าไปเพื่อมุ่งไปให้พ้นโลกีย์วิสัยพี่เบื่อแล้วพี่เมื่อยแล้วอยากจะเดินทางอันไกลขอน้องทั้ง2จงส่งใจมาเชียร์^^...อิอิ(ไอ้เราก็มีดีเหมือนกันนิอิอิเล่น2เลย55+)

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าส่งใจมาเชียร์ล่ะก็ดีใจด้วย แต่ถ้ามาทั้งตัวนี่ขอเพื่อนรับหน้าไปเลยนะ

4. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

5555+ใครจะสู้ครุฑรูปงามได้เล่า55+^^

5. Wenda

Wenda สมาชิกใหม่

รูปภาพท่านอนันตนาคราช

มีใครพอจะมีรูปท่านอนันตนาคราชไหมคะ ถ้ามีช่วยลงให้ดูทีนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

6. suphattra

suphattra สมาชิก

14 มิถุนายน 2011
    เเต่พญานาคบางท่านถ้าจำศีลเป็นเปลี่ยนมาเป็นสีขาวก็ได้ค่ะ

7. Wenda

ประวัติท่านอนันตะ

ขออนุญาติตอบในสิ่งที่มีผู้รู้เคยเล่าให้ฟังแล้วกันนะ

คำว่าอนันตะ แปลว่าไม่สิ้นสุด ท่านเกิดมาหลายภพเช่นกัน
    เคยเกิดเป็นพระลักษณ์ในรามเกียรติ์
    เคยเกิดเป็นท่านพลรามในมหากาพย์ภารตะ ฯลฯ
    เคยมีผู้รู้เล่าให้ฟังว่าในภพที่เกิดมาใต้บาดาลท่าน มีภรรยาเช่นกัน มีภรรยา3 คน เพราะความจำเป็น แต่ท่านรักอยู่คนเดียว แต่ภรรยาท่านคนนั้นเข้าใจท่านผิดจึงหนีมาเกิดมาเป็นมนุษย์มาหลายชาติแล้ว แต่ท่านก็ตามช่วยเหลือนางผู้นั้นอยู่เสมอๆ ผู้ที่จะติดต่อกับพญานาคได้ต้องเกิดจากสิ่งเหล่านี้คือ
    1) เคยเกิดเป็นพญานาคมาก่อน
    2) เคยมีบุญสัมพันธ์กัน จึงจะติดต่อกันได้

จริงๆแล้วคนเราก็เกิดมาหลายภพหลายชาตินะ อย่าไปยึดติดกับอดีตมากนัก ให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด อนาคตก็เป็นสิ่งที่มองไม่เห็นไม่แน่นอน ภพชาติในอดีตเป็นสิ่งที่เรากลับไปแก้ไขไม่ได้แล้ว แต่เราสามารถทำปัจจุบันให้ดีได้ หรือแก้ไขปัจจุบันนี้ได้เพื่อเป็นรากฐานที่ดีของอนาคตหรือภพหน้า

คุณรู้สึกอบอุ่นเมื่อได้ยินชื่อท่าน คุณก็อาจเป็นคนหนึ่งที่เคยมีบุญสัมพันธ์กับท่านก็ได้นะ อาจเป็นบริวาร หรือลูกหลานก็ได้ ขอให้โชคดีนะคะ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

8. Wenda

องค์อนันตนาคราชกับท่านพญานาควาสุกรี คนละองค์กันค่ะ

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาอ่าน...เอาความรู้ค่ะ

10. นักรบธรรม

นักรบธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2008

องค์นาคาธิบดดีทั้ง 9 พระองค์ (แต่ละเศียร) นั้นคือกษัตริย์แห่งเมืองบาดาลที่ปกครองวังนาคินทร์ต่างๆ ซึ่งแต่ละพระองค์เป็นพญานาคที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อยู่ในศีลในธรรมแล้วทั้งสิ้น
    องค์นาคาธิบดีทั้ง 9 พระองค์ (แต่ละเศียร) มีพระนามดังต่อไปนี้
    1.พญาอนันตนาคราช
    2.พญามุจลินท์นาคราช
    3.พญาภุชงค์นาคราช
    4.พญาศรีสุทโธนาคราช
    5.พญาศรีสัตตนาคราช
    6.พญาเพชรภัทรนาคราชหรือพญาเกล็ดแก้วนาคราช
    7.พญานาคดำแสนศิริจันทรานาคราช
    8.พญายัสมันนาคราช
    9.พญาครรตระศรีเทวานาคราช
    ที่มา :
    //[/QUOTE]

ตอนนี้อยู่ที่ห้องผมมี 3 ปู่ ตามตัวหนังสือสีแดง ครับ
    เจอกันเมื่อไรผมก็จะถูกถามตลอดว่า ยังปฏิบัติอยู่หรือเปล่า
    ให้ปฏิบัติต่อเนื่องเพราะหน้าที่ยังรออยู่
    ส่วนพี่ผมจะโดนสั่งให้ทำโน่น ทำนี่(ช่วยคนนะครับ)

11. mukmik

ตอนนี้อยู่ที่ห้องผมมี 3 ปู่ ตามตัวหนังสือสีแดง ครับ
    เจอกันเมื่อไรผมก็จะถูกถามตลอดว่า ยังปฏิบัติอยู่หรือเปล่า
    ให้ปฏิบัติต่อเนื่องเพราะหน้าที่ยังรออยู่
    ส่วนพี่ผมจะโดนสั่งให้ทำโน่น ทำนี่(ช่วยคนนะครับ)[/QUOTE]

โห...ดีจังเลยค่ะ

12. surapong chot

surapong chot เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2006
    สิ่งที่ผมจะเล่าต่อไปนี้ ผมได้จดไปถามมาให้คุณนะครับ...ไม่ใช่ผมเป็นคนตอบโจทย์ของคุณ...
    อนันตนาคราช วาสุกินาคราช และพระสมุทรกานดา(พระนางมนสาเทวี) เป็นพี่น้องกันครับ
    บิดาของท่านทั้งสาม คือ งูที่เป็นพระสอ(พญานาค)ที่คอพระอิศวร(ศิวะ) เป็นข้อมูลจาก...
    พระพันปีนิรันตะราย...
    พระสมุทรกานดา เป็นผู้ดูแล 7 คาบสมุทร...

พญาภุชงค์นาคราช เป็นราชาของพญานาคชั้น มหาตล ซึ่งเป็นบาดาล(ปาตาล) ชั้นที่ 5 จากรอบเขาพระสุเมรุ ของ มหานทีสีทันดร ซึ่งมีบาดาลทั้ง 7 มหาสมุทร
    ชั้นที่ 1. ชั้นฉตล มีผู้ครองครองคือ ท่านมหามายะ มีอายุประมาณ 10,000 ปี
    ชั้นที่ 2. ชั้นวิตล มีผู้ครอบครองคือ หาตุเถศวร มีอายุประมาณ 20,000 ปี
    ชั้นที่ 3. ชั้นสุตล มีผู้ครอบครองคือ ท้าวพะลี มีอายุประมาณ 30,000 ปี
    ชั้นที่ 4. ชั้นตลาตล มีผู้ครอบครองคือ มายะ อายุประมาณ 40,000 ปี
    ทั้ง 4 ชั้นนี้ จะมีพวกอสูรอาศัยอยู่ด้วย.
    ชั้นที่ 5. ชั้นมหาตล มีผู้ครอบครองคือ ภุชงค์นาคาราช อายุประมาณ 50,000 ปี จะเป็นนาคล้วนๆ ไม่มีเชื้อวงศ์อื่น เจือปน.
    ชั้นที่ 6. ชั้นรสาตล เป็นที่อยู่ของพวกแทตย์ และทานพ
    ชั้นที่ 7. ชั้นปางตาล มีผู้ครอบครองคือ วาสุกินาคราช อายุประมาณ 80,000 ปี

ท่านภุชงค์นาคราช เป็นเทวนาคา คือ เป็นเทพ+นาค ท่านมีอายุ 50,000ปี สามารถจะแปลงกายเป็นอะไรก็ได้ ท่านภุชงค์นาคราช เป็นโอรสของพระมหาฤาษีกัลสปะ แห่งเขา สิเมนทรา กับ พระนาง สุมัจตรา ท่านมีโอรส 2 องค์ พระราชธิดา 1 องค์
    พระมเหสีของท่าน คือ พระนางชลบุษปา
    พระโอรส คือ พระภูเชนทรา และพระคเณตรา
    พระธิดา คือ พระนางลดาวา

.........โดย...ปริตตาภา.........

ข้อความที่เล่ามานี้มิได้ลอกเลียนใครมาทั้งสิ้น หากไปตรงกับ ของท่านผู้ใดเราต้องขออภัยท่านมานะที่นี้ด้วย...และหากผิดพลาดประการใด เราต้องก็ต้องขออภัยอีกครั้ง...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  13. mukmik

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ ที่มีมาให้อ่านกันนะคะ

14. best_pd

best_pd เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    ข้อมูลแน่นมาก นับถือๆ ตรงกับคัมภีร์หลายๆเล่ม

15. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    สวัสดีคะ ขอเข้ามาเก็บความรู้ เพราะมีท่านๆหนึ่งกรุณาดูให้ว่าตัวเรามีพระนารายณ์และพระยาอนันตนาคราชคุ้มครองอยู่คะ

ขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะคะ^^

16. chandayot

chandayot เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2006
    พญาทาคท่านนี้จะได้เป็นพรพุทธเจ้าองค์ต่ิอไป โดยได้มาเกิดเป็นชีปะขาว ชื่อ หลวงปู่บุญเหลือ ที่ศาลาแก้วกู่ จ.หนองคาย ปัจจุบันท่านก็หาชีวิตไม่แล้ว แต่คุณความดียีงมีกล่าวขานกันยาวนาน

17. marty

marty เป็นที่รู้จักกันดี

พ่ออนันตนาคราช

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2013
  18. iKratAi

iKratAi เมื่อจิตสงบ "เรา" จะพบกัน

สวัสดีค่ะ

ค้นหาข้อมูลและเข้ามาอ่านกระทู้นี้โดยบังเอิญ และเพิ่งสมัครสมาชิกเพื่ออยากทราบรายละเอียดขององค์พ่ออนันตนาคราช และท่านพญาดำแสนสิริ เพื่อนๆ ท่านไหนมีข้อมูลเล่าสู่กันฟังด้วยนะคะ

..ภาพนี้ถ่ายได้ตอนไปกราบสักการะที่อุทยานพญานาค หลวงปู่สด ที่กบินทร์บุรี ปราจีนบุรีแล้วซึ่งก่อนไปท้องฟ้าหลัว อากาศดี ไม่มีแดด ไม่มีฝน และวันที่ไปแทบไม่มีคนเลยค่ะ ก่อนจะกลับก็ตั้งจิตอธิฐานจากนั้นบนท้องฟ้าก็ปรากฏก้อนเมฆขึ้นมาเป็นรูปนี้ หลังจากออกจากอุทยานก็เจอฝนกระหน่ำจนถึงกรุงเทพเลยค่ะ.. IMG_20171104_173100.jpg

19. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ปู่อนันตนาคราชสีอะไรคะ แต่ก่อนไม่ใช่ไม่เชื่อเรื่องพญานาคนะคะเชื่อแต่กลัวว่าจิตจะไปผูกพันธ์มากเกินไป เลยเป็นคนที่ไม่ค่อยสนใจเกี่ยวกับพญานาคน่ะค่ะ ตอนไปไหว้ปู่ใหญ่ปักธูปลงสัมผัสได้เห็นท่านยืนยิ้มให้แต่งกายเหมือนเจ้าเมืองสมัยก่อนแต่ไม่สนใจคิดในใจว่าของจริงหรือเปล่าน้อ ก็ นึกในใจว่าถ้าเป็นท่านจริงๆให้แสดงปาฏิหาริย์ให้หนูเห็นจึงจะเชื่อว่าเป็นปู่จริง พอดีไปถ่ายภาพตรงนั้นก็ติดรูปนี้มาพอดีน่ะค่ะ (ที่สะพานมิตรภาพไทยลาว มุกดาหาร) รูปโปรไฟล์ดิฉันน่ะคะ ตั้งแต่นั้นมาก็มีเรื่องเหลือเชื่อบ่อยๆ ค่ะ

20. อ้ายแก้วมาลูน

อ้ายแก้วมาลูน สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2018

อนันตนาคราช มีนามว่า "เตชะนาคราช" มีคู่ครองนามว่า "มหาอนันตนาคี วัชระมหานาคี" อนันตนาคราชเกิดขึ้นจากพระนารายณ์ ทรงเป็นที่ประทับและแท่นบรรทมให้กับองค์นารายณ์
    ลูกของอนันตนาคราชที่เกิดจากวัชระนาคี มี4องค์ นามว่า คิมหันต์นาคราช เหมันต์นาคราช วสันตนาคี และเพชรภัทรนาคราช
    อนันตนาคราชมีชายา 5 องค์
    และชายาองค์ที่5นี้ เป็นผู้ให้กำเนิด พญามุจลินน์นาคราช ที่แผ่พังพานให้พระบรมศาสดา ส่วนท้าววิรูปักษ์เป็นพระอนุชาขององค์อนันตนาคราช