ใครมีประสบการณ์การบูชาแม่พระธรณี ขอเชิญมาแชร์ประสบการณ์ และ วิธีการบูชาด้วยค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย SpringDove, 7 กรกฎาคม 2013.

1. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีประสบการณ์การบูชา แม่พระธรณี ขอเชิญมาแชร์ประสบการณ์ และ วิธีการบูชาด้วยค่ะ

เนื่องจากต้องตัดสินใจในเรื่องที่อยู่อาศัย และ ที่ดินที่มีอยู่ แต่เนื่องกจากช่วงนี้เป็นช่วงขาลงด้านอสังหาฯ เกรงว่าจะมีอุปสรรค และขายไม่เท่าทุนที่ลงไป เลยอยากจะขอบารมีของแม่พระธรณีมาเมตตาในช่วงนี้บ้างค่ะ...ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ปล. ลองเสริชภายในเวปพลังจิตแล้วเจอหลายลิงค์มากค่ะ แต่น่าเสียดายหลังเปลี่ยนโดเมนแล้วลิ้งค์ไม่ทำงานแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2013
  2. mcwanne

mcwanne Active Member

คาถาของ หลวงปู่จันทร์ วัดป่าข่อย

คาถาขอให้แม่ธรณีช่วย

ถ้าจำไม่ทันก็จด คาถาขอให้แม่ธรณีช่วยท่านบอกว่า ต้องใช้ในกรณีที่จำเป็นจริง ๆ เพราะฉะนั้น...ถ้าหากยังพอดิ้นรนได้ไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็อย่าไปกวนท่าน

ก่อนว่าคาถาให้จุดธูป ๖ ดอก ปักกลางแจ้ง ขอให้แม่ธรณีช่วย คาถาเป็นภาษาไทยง่าย ๆ คาถาว่า "พระแม่ธรณีเจ้าแม่เอ๋ย บัดนี้แม่มาอยู่หรือยัง ?" เสร็จแล้วเราก็จัดแจง...เออเองเรียบร้อยเลยว่า "อยู่แล้ว" "โปรดมาช่วยคลายทุกข์ลูกบ้าง แม่สังขะตังโลกะวิทู" คาถามีอยู่แค่นี้ เสร็จแล้วจะให้ท่านช่วยเรื่องอะไรก็ว่าต่อไป

"พระธรณีเจ้าแม่เอ๋ย บัดนี้แม่มาอยู่หรือยัง โปรดได้มาช่วยคลายทุกข์ลูกบ้าง แม่สังขะตังโลกะวิทู" คาถามีอยู่แค่นี้ อยากจะให้ท่านช่วยอะไรก็บ่นไปสัก ๓ วัน ๓ คืนก็ได้ จุดธูป ๖ ดอกปักกลางแจ้งแล้วก็ลุยเลย คงไม่มีแม่ไหนยิ่งใหญ่กว่าแม่ธรณีอีกแล้ว ลูกทั้งโลกก็ต้องอาศัยอยู่บนอกท่าน

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนพฤษภาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

3. mcwanne

mcwanne Active Member

พระคาถาบูชา ตะกรุดพระแม่ธรณีมหาเศรษฐี

พระคาถาบูชา
    ตะกรุดพระแม่ธรณีมหาเศรษฐี
    ตั้งนะโม ๓ จบ
    ระฤกถึง พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ
    หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ หลวงปู่เนป่อง
    คุณบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ แล้วสรรเสริญด้วยบท
    “อิติปิโส ภะคะวา สะวาหะ อะระหัง สุคะโต สวาหะ” ๓ จบ
    หลังจากนั้นปลุกด้วยพระคาถา
    “ตัสสาเกษีสะโต ยะถาคงคา โสตังปะวัตตันติ
    มาระเสนา ปฏิฐาตุง อาสักโภนโต
    ปะลายิงสุ ปาริมานานุภาเวนะ มาระเสนาปะราชิตา
    ทิโสทิสัง ปะลายันติ วิทังเสนติ อะเสสะโต”
    หรือ
    “ปฐวี วิสุนทรี ปฐวี วิสุนทรา ปฐวี วินายิกา
    ปฐวี วิสารที ปฐวี วิสุนทรี
    สัพพะพุทธา สัพพะธัมมา สัพพะสังฆา
    พุทธะมันตรา อานิสังสะโย มาระเสนา
    ชัยโย ชัยยะ เต มังคะลัง
    สัพพะโรคันตะราโย วินัสสันตุ ภะวันตุเม”
    อย่างน้อย ๓ จบ(ถ้าจะให้ดีเลิศควรสวด ๒๑ จบ ตามกำลังของพระแม่ธรณี
    จะเป็นมงคลมาก) หากควบด้วย พระคาถาเงินล้าน ของหลวงพ่อวัดท่าซุง ก็จะเห็นผลไว
    โดย พระปลัดเผื่อน สุธมฺมสิริปญฺโญ วัดหนองบ้านเก่า อ.เมือง จ.กาญจนบุรี

4. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

โพ อะ วะ นิ ตะ ลา คาถาเรียกแม่ธรณีของหลวงพ่อกวย

5. SpringDove

ขอบพระคุณทั้งสองท่านมากค่ะ
    คุณโจพี่ไม่เคยเห็นบทนี้มาก่อนเลยค่ะ :cool::cool::cool:

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแชร์ตามที่ ผมใช้

หัวใจแม่ธรณี

เม กะ มุ อุ

คาถาเชิญ แม่ ธรณี

คล้ายๆกันกับข้างบน ( โพ อะ วะ นิ ตะ ละ ) ภาวนา ๗ ครั้ง ๙ ครั้งจนจิตมั่น

อธิษฐาน.......... ( ลงท้าย ) ถ้าแม่ไม่ช่วยลูกไม่มีใครช่วยลูกได้

ถ้ามาแนวเมตตา ต่อท้ายด้วย เมตตา คุณณัง อรหัง เมตตา

ทันทีที่ลงท้ายด้วย( ตา ) อธิฐาน หยิบดินตรงหน้า นิดหน่อยขึ้นมาโรยหัว แล้ว เดินทางไป ทำกิจการ ด้วยจิตมั่น ....สำเร็จทุกครั้ง

ขอให้โชคดีครับ

7. CheKuvara

เจ๊ลองดูในเว็บวัดหลวงพ่อนะ เป็นคาถาในตำราแก้วสารพัดนึกของหลวงพ่อ เป็นลายมือท่าน เค้าว่าท่านลงไว้ในปรกโพธิ์เก้า

สมัยก่อนช่วงวัยรุ่นต้นๆ ผมเคยไปคุยกะเสือเก่า เค้าก็สอนไว้ วิชาหยิบดินขึ้นหัว หรือฝากขวัญไว้กับแม่ธรณี เค้าว่าดีทางแคล้วคลาด

http://www.prommapanyo.com/smf/index.php?topic=1028.0

8. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะพี่นก แบบอีสานการไหว้พระแม่ธรณีคือปลงพาหวาน ถวาย 2 ชุดให้ท่านช่วยเรื่องของหาย (ไม่ต้องใส่กล้วย) ถวาย 4 ชุด ให้ท่านช่วยเรื่องซื้อขายที่ดิน ทำพาหวาน 4 ชุด (เปรียบการไหว้สี่ทิศ) ใน 1 ชุด จะมี ข้าวคลุกน้ำตาล 1 คำ หมากพลู 1 คำ ยาสูบ 1 ม้วน กล้วยสุก 1 คำ น้ำ 1 แก้ว การวางของไหว้ให้วางที่มุมใดของพื้นดินก็ได้ที่เดียวกัน ให้ไหว้ในตอนเช้า โดยหันหน้าไปทางทิศเหนือ จุดธูป 5 ดอก บอกกล่าวท่านค่ะ มีเคล็ดลับอีกเล็กน้อย สำหรับท่านที่ต้องการให้พื้นดินทำกินเจริญรุ่งเรือง เวลาวางของไห้ว ให้นำใบคูน ใบยอ มารองวางของไหว้ค่ะ ลองทำดูนะคะ ร่ำรวยๆจ้า (ถูกผิดอย่างไรขออภัยด้วยนะคะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2013
  9. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ศาสตร์ นี้ ไม่รู้ เลยครับ ขอ ตามอ่าน เก็บความรู้ ด้วยครับ***

10. SpringDove

ขอบพระคุณมากค่ะคุณพี ที่เมตตามาตอบให้ มีพี่ท่านหนึ่ง(ขอไม่เอ่ยนามเนื่องจากไม่ได้ขออนุญาต เจ้าของนาม แต่ขอบคุณมากค่ะ ) พีเอ็มมาบอกเหมือนกันค่ะว่าให้ถามคุณพี เพราะเห็นคุณพีเขียนในกระทู้บ้านเหรียญบินไประยะหนึ่งแล้ว...เดี๋ยวตามเข้าไปเรียนรู้ค่ะ อ้อ...ไม่ทราบว่าการจุดธูปสำคัุญไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ _/\_

11. SpringDove

ขอบคุณมากค่ะคุณโจ ศิษย์หลวงพ่อกวยอย่างแนวแน่น...เห็นลายมือหลวงพ่อแล้วขนลุกเหมือนกันค่ะ..ขอบคุณที่เอามาฝากป้านะคะ

12. SpringDove

ขอบคุณมากค่ะคุณลิน เห็นข้อความคุณลินแล้ว "คึดเฮาอิแมหลายเด้อ" -->"ปลงพาหวาน" นกเคยได้ยินคำนี้ค่ะคุณลิน แม่น่าจะเคยทำ แต่ไม่เคยได้ถามท่านเลยว่าคือการไหว้อะไร เดี๋ยวต้องชวนแม่คุยเรื่องนี้ซะแล้ว....ขอบคุณที่เอาวิธีการต่างๆ มาฝากค่ะ

13. SpringDove

การเปลี่ยนแปลงครั้งนี้ พวกเราอยากจะย้ายออกไปจากบริเวณของเมือง city limits zone เนื่องจากเหตุผลหลายๆ ประการ
    - อยากลดพื้นที่บริเวณบ้านใช้สอย ที่อยู่นี้เกินความจำเป็นสำหรับเราสองคน
    - อยากได้บริเวณภายนอกเพิ่มขึ้นเพื่อรองรับงานเสริมของพ่อบ้าน ที่ซื้อรถมาขายไป หรือ ซื้อมาซ่อม..แต่อยู่ในเมืองจะทำการเหล่านี้ลำบากเพราะสตาร์ทรถทิ้งไว้เกิน 15 นาทีก็ผิดกฏหมาย
    - อยากเพิ่มบริเวณปลูกผัก เลี้ยงไก่ไข่อะไรประมาณนี้ค่ะ ทุกวันนี้ทำอะไรมากไม่ได้ผิดไปหมด

เนื่องจากตนเองไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญในเรื่องพิธีรีตรองมากนัก ที่ผ่านมาก็ยอมรับว่าอยู่บ้านนี้มีปัญหา และ อุปสรรคเยอะพอสมควรกับบ้านหลังนี้ ปัญหาเพื่อนบ้าน ปัญหาเก็บเงินไม่อยู่ จำได้ว่าตั้งแต่มาอยู่บ้านหลังนี้แล้วเงินเข้าประตู แต่บินออกนอกหน้าต่างอย่างเร็วพลัน อีกอย่างพ่อบ้านอยู่บ้านนี้แล้วร้อนค่ะ มีแต่เรื่องอยากออก....แต่ตนเองจะชอบฝันว่าโดนเด็กปล้นอาหารในบ้านประจำค่ะ

เริ่มมาพิจารณาหลายๆ อย่างทำให้อยากมีการเปลี่ยนแปลงบ้าง หากเปลี่ยนที่ไม่ได้ ก็อยากเปลี่ยนมาแก้ที่ตัวเรา หรือ ขอขมา, การเคารพที่ทางดูว่าจะเป็นอย่างไร....การโยกย้ายคงใช้เวลาพอสมควร คงต้องขอพึ่งบารมีครูบาอาจารย์ด้วย ...ยังไงขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยค่ะ

14. CheKuvara

แหมะ คนอีสานกันหรอเนี่ย คุยๆอยู่นี่นึกว่าคนกรุงเทพ ฮ่าๆๆ เอารูปพระที่เรานับถือไปแขวนติดกะเสาบ้านบนหลังคาทุกเสาเลยพี่ แต่ว่าพี่แก่แล้วขยันปีนหน่อย พระเค้าเสกมาดี แขวนทุกเสา มันต้องดี เชื่อผม ฮ่าๆๆ

15. SpringDove

มาเรียนด้วยกันค่ะพี่รุ่ง นกเจอห้องเรียนห้องใหญ่ที่เต็มไปด้วยสาระความรู้แน่นเอี้ยด จากอาจารย์ที่รู้จริงด้วยค่ะพี่รุ่ง

16. SpringDove

บ้านที่นี่เค้าปิดเสาไว้ทุกต้นอ่ะคุณโจ เราจะไม่สามารถมองเห็นเสาเลยค่ะ เรากะเอาเป็นตำแหน่งที่เสาอยู่ได้ไหมค่ะ ปล. ป้ากลัวความสูง ให้คนใช้ (เค้าใช้เรานะ) ปีนดีกว่า

17. CheKuvara

เอาสะดวกว่านะพี่ ถ้่่าไม่ได้ก็ปิดมันทุกมุมบ้านเลย ของผมปีนไปบนฝ้า เอารูปมงคลชีวิตปิดกะมีผ้ายันต์ของพี่พี กะตะกรุดอีกมากมาย กำลังใจเต็ม ฮ่าๆๆ

18. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาแม่ธรณีรักษา

นโม ฯปฯ ๓ จบ

พระแม่ธรณีเจ้าเอ๋ยอยู่แล้วหรือยัง (อยู่แล้ว) พุทธัังโลกังกะวิทู พระเจ้าแสนอ้อมมาล้อมตัวกู สารพัดศัตรูวินาสสันติ

พระแม่ธรณีเจ้าเอ๋ยอยู่แล้วหรือยัง (อยู่แล้ว) ธัมมังโลกังกะวิทู พระเจ้าแสนอ้อมมาล้อมตัวกู สารพัดศัตรูวินาสสันติ

พระแม่ธรณีเจ้าเอ๋ยอยู่แล้วหรือยัง (อยู่แล้ว) สังฆังโลกังกะวิทู พระเจ้าแสนอ้อมมาล้อมตัวกู สารพัดศัตรูวินาสสันติ

ใช้ภาวนาทำน้ำมนต์ประพรมพืชผักต่าง ๆ อธิษฐานขอให้พระม่ธรณีปกปักรักษาจะรอดพ้นจากนก หนู แมลง และขโมยทั้งหลาย พืชผักผลไม้ข้าวกล้างอกงามดีไม่มีภัยรบกวน

หากเกิดทุกข์ร้อนเดือดเนื้อร้อนใจไม่ว่าเรื่องใด ๆ ก็ตาม เช่น หนี้สิน โพยภัย ข้าวของหาย ฯลฯ ให้จุดธูป ๕ ดอก หรือ ๙ ดอก ภาวนาคาถานี้แล้วบอกเล่าความทุกข์ร้อนหรือปัญหาต่าง ๆ ให้พระแม่ธรณีรับทราบและขอให้ท่านช่วยเหลือให้พ้นจากทุกข์นั้น ๆ ปักธูปลงกลางแจ้ง ไม่นานก็สำเร็จผล ขอโชคลาภค้าขายก็เช่นเดียวกัน

หากไม่อยู่บ้านออกไปธุระเกรงว่าจะมีภัย จุดธูปภาวนาคาถาบอกกล่าขอให้พระแม่ธรณีคุ้มครองรักษาสมบัติบ้านเรือนสิ่งของ จะปลอดภัยจากภัยทั้งปวงเช่น ไฟไหม้ โจรขโมย จะไม่สามารถแผ้วพานได้เลย เป็นศิริมงคลดีนักแล พิจารณาหาวิธีใช้เอาตามเหมาะสมเถิดดีทุกทางแล

19. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น้ำนมแม่ธรณี

◎"นะเมติ ๆ ๆ" เสียงของเราที่บริกรรมสวดคาถานี้
    หลวงปู่บอกว่าดังกังวาลถึงครูบาอาจารย์ที่พรหมโลก
    หมั่นสวด เสกของ บอก ขอพร ครูบาอาจารย์จะตามดูแลรักษา
    ดลบันดาลให้สมปารถนาทุกประการ.

ไฟล์ที่แนบมา:

20. SpringDove

รูปลพ กวย รุ่นนี้หลังแม่ธรณีใช่ไหมค่ะ งัั้นส่งมาแลก กับหัวดอกทิวลิปนะคะ 5555 พี่มีเหลือไม่กี่ภาพเอง..