ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ครับตอนนี้กำลังบุญน้องอาจอ่อน ชะตาอาจตกที่นั่งเพราะอาจมีดาวมฤตยูเล็ง จนกำบังเหียนชีวิตให้เเน่น เขาไม่ชอบเราเราต้องอดทนเเละเมตตาใส่ ยอมอ่อนแต่นอก เเค่เอาตัวให้รอด เพราะถ้าโดนบางทีถ้าดวงตกใครที่ไหนก็ช่วยไม่ได้จึงต้องเซพตัวเองก่อน อดทนให้มากพระพุทธเจ้าบำเพ็ญเป็นล้านชาติกว่าตรัสรู้เราเเค่เจอปัญหาอย่าหนีหรือท้อยิ้มไว้ อะไรที่ทำแล้วไม่สร้างความเสียหายกับเราและคนอื่นก็ทำไป แต่ถ้าจวนตัวเลี่ยงไม่ได้ก็ต้องทนคนที่ยิ่งใหญ่ได้ต้องยิ้มและอดทนให้เกินคน แม้คนเล็กๆๆอย่างเราก็ปรับใช้กับตัวเราได้อย่าท้ออย่าใจเสีย มีกำลังใจให้เข้มไว้ยึดหลวงพ่อเณร ยึดพระไว้เป็นสารนะ พี่เชื่อว่าเราต้องผ่านไปได้ จึงเชื่อมั่น อย่าคลอนเเคลนเเล้วน้องจะสำเร็จนะ :cool:

2. scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ URA ที่กระทู้ที่#2642 นะครับ ผมเสริมนิดนึง สวดมนต์ไหว้พระ อโหสิกรรมให้กับคนที่เค้าคิดร้ายคิดไม่ดีกับเรา จะได้ไม่ต้องมาจองเวรจองกรรมอาฆาตต่อกัน
    มันมีคำพูดที่เด็กสอนผมมาว่า "ไม่ว่าใครทำอะไรเรามาว่าเราแล้วเรามานั่งกลุ้มนั่งคิดและเครียดถามว่าอีกฝ่ายนึงเค้ามาเครียดกับเราหรือเปล่า ตัวเราเท่านั้นที่เป็น คนที่สบายไม่วิตกกังวลอะไรเลยไม่เครียด ไม่กลุ้มคือคนที่มุ่งกระทำเราเท่านั้น"
    ขอให้คิดซะว่ากรรมของคน ๆ นั้นเค้ายังมากอยู่ ถึงต้องมาทำกับเราแบบนี้

3. scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณ URA ที่กระทู้ที่#2642 นะครับ ผมเสริมนิดนึง สวดมนต์ไหว้พระ อโหสิกรรมให้กับคนที่เค้าคิดร้ายคิดไม่ดีกับเรา จะได้ไม่ต้องมาจองเวรจองกรรมอาฆาตต่อกัน
    มันมีคำพูดที่เด็กสอนผมมาว่า "ไม่ว่าใครทำอะไรเรามาว่าเราแล้วเรามานั่งกลุ้มนั่งคิดและเครียดถามว่าอีกฝ่ายนึงเค้ามาเครียดกับเราหรือเปล่า ตัวเราเท่านั้นที่เป็น คนที่สบายไม่วิตกกังวลอะไรเลยไม่เครียด ไม่กลุ้มคือคนที่มุ่งกระทำเราเท่านั้น"
    ขอให้คิดซะว่ากรรมของคน ๆ นั้นเค้ายังมากอยู่ ถึงต้องมาทำกับเราแบบนี้

4. scoopynoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษทีครับ มันเบิ้ลเฉยเลย อิ อิ คราวหลังจะไม่ให้พลาดแล้ว
    คุณชาญชิตครับ คุณทำงานราชการ คุณทำงานให้กับแผ่นดินนี้ คุณอย่าคิดมาก คุณทำในสิ่งที่ถูก เพราะคุณทำให้พ่ออยู่หัวของเรา

5. sunjiaa เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าไม่ตามน้ำนี่ ท่าจะลำบากคับ

แต่ตามน้ำนี่ ก็ลำบากใจอีก เพราะมันผิดจิง ๆ นั่นแหละ ผิดทั้งกฏหมาย ทำบาปบุญคุณโทษอีกตะหาก

เห็นใจคับ

6. Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010

ตอนเสาร์ 5 พ.ศ. 2543 มีแบบนึงชื่อว่า "พระนิราศไพรี" นิราศ แปลว่าปราศจาก จึงหมายถึงปราศจากศัตรู (สบายเพราะไม่ต้องสู้รบตบมือ) แต่ไม่มีที่วัดแล้วต้องตามหาเอาเอง

แข็งมาเราแข็งตอบไปไม่มีประโยชน์ ควรใช้ของที่เป็นเมตตา อธิษฐานให้คนนั้นเกิดความเมตตาเรา เช่น แก้วหนุนดวง ขุนแผน ฯลฯ ของหลวงพ่อจริงๆแล้วใช้ได้ทุกชิ้นเพราะเมตตาเป็นพื้นอยู่แล้ว

ค่อยๆใช้ปัญญาพิจารณาแก้ปัญหาต่อไป ปัญหามีไว้ให้แก้ไม่ใช่มีไว้ให้ทุกข์ โลกธรรม 8 ถือซะว่าเรากำลังสร้างบารมีแล้ววันนึงเราอาจจะขอบคุณที่เราเจอเหตุการณ์ต่างๆ เราจึงแกร่งขึ้นมีตบะมากขึ้น

7. oto สมาชิกใหม่

22 สิงหาคม 2011
    เป็นกำลังใจให้คนของแผ่นดินไม่ตอ้งคิดมากตามนำ้เงินที่ได้มาเราไม่เอา เอาเงินทำบุญคือแผ่นดินครับคุณ ชาญชิต

8. pis_41 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    อ่านไปแล้วน่าเห็นใจ ยังไงร่วมด้วยช่วยกันอีก 1 ความคิดเห็นแล้วกันนะครับ

- เคยมีคนสอนผมว่า อย่าทำตัวเป็นหัว ค. คือเดี๋ยวก็แข็งเดี๋ยวก็อ่อน แต่ตัวผมก็คิดค้านอยู่ในใจว่า การทำตัวเป็นหัว ค. ดีออกจะตาย คือแข็งให้ถูกเวลา และอ่อนให้ถูกเวลา รวมทั้งใช้ให้ถูกเวลาด้วย เหอะๆ ถ้าแข็งหรืออ่อนอย่างเดียวคงลำบากแย่ ว่าไหมครับ เปรียบแล้วก็เหมือนกับทางสายกลางของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่แข็ง ไม่อ่อนเกินไป พอดีๆ

- สำหรับการเป็นคนแข็งยอมหักไม่ยอมงอ ในเรื่องที่ผิดต่อตัวเอง ผิดต่อคุณธรรมความดี ผิดต่อกฏหมายบ้านเมือง ไม่ใช่สิ่งที่ผิดอะไรเลย นับเป็นความโชคดีของหน่วยงาน และประเทศชาติ ที่ยังมีคนดีๆ แบบนี้อยู่

เพียงแต่เป็นธรรมดาของคนที่มีความโลภ ความหลงผิดในตัวตนของคนอยู่มากมาย เมื่อมีคนมาขัดผลประโยชน์ ไม่ยอมปฏิบัติตามที่ต้องการ ย่อมจะโดนโจมตีจากฝ่ายตรงกันข้ามอย่างแน่นอน

ซึ่งจากการเป็นคนยอมหักไม่ยอมงอ ก็เปรียบได้ดั่งการเอาไม้ซี่ไปงัดไม้ซุง ย่อมต้องแตกหักเป็นธรรมดา ฉันใดก็ฉันนั้น

- การจะต่อต้านให้เกิดผลนั้น ในขั้นแรกต้องตั้งสติพิจารณาให้เกิดปัญญา ต้องรู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งถึงจะชนะร้อยครั้ง ดังที่เขียนในตำราพิชัยสงครามของซุนวู

ยกตัวอย่างให้ฟัง 1 เรื่อง เช่นเดียวกับกการจับงูเห่า ถ้าเราประเมินกำลังว่าตัวเรานั้นเป็นผู้เชี่ยวชาญ ก็สามารถตรงเข้าจับงูได้ทุกส่วนด้วยความชำนาญ แต่หากเป็นเพียงเด็กฝึกหัดจะจับงู ก็ต้องรู้วิธีจับมีอุปกรณ์ มีไม้ในการกดหัวงูกันอาวุธของมัน หรือจะจับที่จุดอ่อนที่หางของมันแล้วชูขึ้น เขย่าๆงูก็ไม่สามารถกัดเราได้

- ปัจจัยที่จะนำสู่ชัยชนะคือ เราต้องรู้เหมือนเซียนในกระดานหมากรุก รู้ว่าจะโจมตีจุดไหน รู้การเคลื่อนไหวของฝ่ายตรงข้าม และรู้เวลาไหนสุกงอมควรทำการ หรือจะออมกำลังไว้ก่อน รวมทั้งต้องมีการวางแผนที่รอบคอบอีกด้วย

สำหรับในโลกยุคปัจจุบันนี้ เป็นโลกแห่งหลักเหตุและผล ต้องมีหลักฐานอ้างอิง หลักฐานต้องมีน้ำหนัก อาจเป็นเอกสาร คลิปเสียง คลิปวีดีโอ หรือะไรก็ตามที่สามารถเอาผิดอีกฝ่ายได้ แบบดิ้นไม่หลุด

สรุปความคิด
    - รู้เข้ารู้เรา แข็งอย่างเดียวไม่ได้ คิดจะสู้ต้องตีที่จุดอ่อน และรู้ว่าอะไรคือจุดแข็งของเรา หาข้อมูลให้ดี วางแผนให้ดี ทำการใหญ่ใจต้องนิ่ง รอบคอบ อย่าให้ศัตรูรู้ตัว เผยตัวเมื่อถึงเวลา ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือศัตรูที่มองไม่เห็น ทำการเมื่อพร้อม เมื่อเวลาสุกงอมเต็มที่

สำหรับวัตถุมงคลหลวงพ่อเณร
    - ผมแนะนำ แก้วหนุนดวงเนื้อปรอท เมตตามหานิยมใครๆก็เมตตา กันสิ่งไม่ดีต่างๆนานา แคล้วคาดปลอดภัย
    - เหรียญพยัคฆ์ปราบเซียน มหาอำนาจ ชนะทุกศึกทั้งศึกมนุษย์ศึกเทวดา อธิษฐานตั้งจิตให้นิ่งได้ผลแน่นอนครับ

- หนึ่งความคิดของผมเพียงมีความตั้งใจว่า อาจได้ช่วยเป็นส่วนหนึ่งในการแตกย่อยทางความคิดนะครับ ถูกใจ ตรงใจ ผิดใจ อย่างไรก็ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

- สุดท้ายคนมีสติ มีปัญญา คนคิดดีทำดี มีคุณธรรม มีพุทธคุณครูบาอาจารย์คุ้ม มีเทพเทวดาอวยพร ประสบผลสำเร็จทุกประการครับ เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ:cool:

9. Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดช้างผสมโขลงที่มาพร้อมกับรูปหลวงพ่อ กับ อันที่มาเดี่ยวๆ ไม่ทราบว่ามี ความต่างกันยังไงบ้างครับ

10. pis_41 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    จริงๆแล้วพุทธคุณก็เหมือนกันนั่นล่ะครับ แต่ๆ ตะกรุดช้างผสมโขลงแบบมีตะกรุดนั้นพิเศษตรงที่มีรูปหลวงพ่อ และเครือสาวหลงที่หลวงพ่อลงมือพันเองกับมือ เครือสาวหลงก็เป็นวัตถุอาถรรพ์ มีพลังด้านนั้นอยู่ในตัวตามชื่อของเขาเลย และยังมาบวกกับการปลุกเสกประจุพลังของหลวงพ่อลงไปอีก คิดดูแล้วกันนะครับ ว่าเป็นอย่างไร เครือสาวหลงๆๆๆ ฮิ้วๆ :cool:

11. Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าจากพระจอมเกล้าลาดกระบัง จะเดินทางไปที่วัดทำได้ยังไงบ้างครับ

12. Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

มาเส้นอ่อนนุชถึงแยกเขตประเวศ เลี้ยวซ้ายวิ่งมาทางสวนหลวง ร.9
    เลยสวนหลวงเจอสามแยกไฟแดงเลี้ยวซ้ายมาออกที่หน้า ม.ราม 2 ซึ่งจะเจอ
    สี่แยกที่เลี้ยวขวาไป ม.ราม2 เลั้ยวซ้ายไป สน.อุดมสุข ให้ตรงเข้าหมู่บ้านทุ่งเศรษฐีเ ข้ามสะพานไป 6 ซอยจะเห็นป้ายวัดอยู่ทางขวา

หรือวิ่งมาทางบางนาตราดก็ได้เข้าทางโลตัสบางนา
    ดูแผนที่ http://www.facebook.com/photo.php?fbid=139131312821783

13. Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

มีแบบที่เป็น รถประจำทาง รถไฟฟ้า หรือว่ารถตู้มั้ยครับ > <

14. Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

รถเมล์มาลงแยกประเวศ
    นั่งรถสองแถงจากแยกประเวศมาลงราม 2 (จะวิ่งถนนคู่ขนานวงแหวน)
    นั่งวินมอเตอร์ไซค์เข้ามาวัด

หรือ สาย 935
    :
    :
    :
    :
    :
    ก้าวขึ้นรถก็ 35 บาท ....แท็กซี่

15. Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ ผมว่า จะเข้าไปเก็บของดังต่อไปนี้
    1 สมเด็จพระเจ้าห้าพระองค์
    2 แก้วหนุนดวงเนื้อปรอท
    3 พญาเสือปรอท
    4 ขุนแผนไก่แก่
    5 ชมพูดูดทรัพย์
    6 พระสังข์เรียกเนื้อ
    7 ตะกรุดพระนกคุ้ม
    8 ตะกรุดช้างผสมโขลง
    9 ตะกรุดหนังกลองเพล

ไม่ทราบว่าในรายการมีอันไหนที่หมดจากวัดแล้วบ้างครับ แล้วก็ พี่ๆ มีอะไรจะแนะนำควรให้เก็บเพิ่มเติมอีกบ้างครับ

16. genotun เป็นที่รู้จักกันดี

หายไปนาน กลับมากระทู้คึกคักขึ้นเยอะเลยครับ มีสมาชิกท่านใหม่ ๆ เข้ามา ซึ่งต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ เพราะมาถูกแล้ว ของของหลวงพ่อใช้ได้จริง เห็นผลจริง เห็นผลง่ายไม่เนิ่นนาน

17. ura เป็นที่รู้จักกันดี

ให้เก็บสมเด็จญาณวินโย และพระผงเสือยิ้ม และตะกรุดพญากาเผือกเนื้อเงิน ตะกรุดมหาจักรพรรดิ พ่อจตุคามรามเทพ ผ้ายันต์ธรณีพลิกดวง เพิ่มปลัดน้อยด้วยก็ยิ่งดี ครับ :cool::cool::cool:

18. genotun เป็นที่รู้จักกันดี

ลองมอง พยัฆปราบเซียน, ล๊อกเก็ตหลังพระสีวลี และพระปิดตาองค์บูชาครับ เนื่องจากพยัคปราบเซียนถือเป็นของหลักชิ้นหนึ่งของหลวงพ่อที่นิยมมาก, ล๊อกเก็ตหลังพระสีวลี บ้านผมมีประสบการณ์พระสีวลีของหลวงพ่อโดยตรงสุดยอดมากครับ (มีเล่าในหน้าก่อน ๆ ), และพระปิดตาองค์บูชา องค์นี้ค้าขายดีครับ และได้มวลสารเพียบขนาดนั้นแต่ราคาไม่แพงเลยครับ

ที่ขอแนะนำเพิ่มเติมคือสวดมนต์ทุกวันครับ ของที่ใช้จะแรงเร็วขึ้นอีกเยอะเลยครับ คอนเฟริม์ :cool::cool::cool:

19. ura เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาเเล้วรึท่านน้อง น้องธรรมชัยเป็นไงบ้างหักโหมบ้างรึเปล่า เร่งมีหลานเลยก็ดีจะได้เอามาฝากเป็นลูกเป็นหลานศิษย์วัดทุ่งกัน ฮิอิ เพิ่มจำนวนลูกศิษย์ทางอ้อมเลย

20. ura เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนึ่งน้องก้เก่งจับงุเลี้ยงงูนะที่หัวน้องมีเป็นฝูงเลย ฮิฮิ รู้เธอรู้เรา เราต้องรักจัดหนัก ฮิฮิ ล้อเล่นนะ พี่หนึ่ง ช่วงนี้คิดหนักกลัวจะมีเป็นตัวเป็นตนเร็วๆๆนี้ เจอกันทุกวันชักใจอ่อน ทั้งๆๆที่ใจนึงก็ยังอยากสนุกไปเรื่อยๆๆ (หนูๆๆนี่เรตสิบเเปดบวกควรตามพ่อแม่มาอ่านด้วยนะ) แต่ก็มีความรับผิดชอบนะครับ มีศีลนะครับ ทั้งที่บางทีเกือบๆๆพลาดเกือบยุ่งเหมือนกัน ต้องเป็นตัวอย่างที่ดีให้น้องๆๆ