ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้ามีคน เอาพระนางพญา กรุวัดสระสี่เหลี่ยมมาให้ชม พร้อมคลิป การขุด ภาพถ่ายจากหนังสือพิมพ์ องค์ละ 1500 2 องค์ ถ้าเป็นเมื่อก่อนรีบคว้าแน่นอน แต่ตอนนี้มีหลวงปู่หมุนในใจเลยปฏิเสธไป ตกเย็นก็เลยมาฉลองศรัทธาเป็นเหรียญนารายณ์ทรงครุฑ เว็บจีอีกหนึ่งโป๊กแดง ก็คงหยุดแล้วครับมีให้ญาติครบแล้ว เดี๋ยวเป็นการโลภไม่ดีๆ

2. radien

radien เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสมัครเป็นญาติสักคนจังเลยครับ ยังไงญาติครบแล้วก็เคาะมาฝากน้องๆบ้างก็ได้นะครับพี่ อิอิอิ:cool:

3. romeo2003_61

romeo2003_61 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2010
    รบกวนสอบถามผู้รู้ อีกสักครั้งนะครับ ขอข้อมูลพระปิดตาของผมองค์นี้หน่อยครับ
    และคือเนื้ออะไรครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      416.4 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      417.2 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      404.6 KB
      เปิดดู:
      120
  4. เด็กวัดบ้านจาน

เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008

เนื้อว่าน108 ครับผม เลี่ยมใส่ขึ้นคอได้เลยครับ

5. เด็กวัดบ้านจาน

เด็กวัดบ้านจาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008

ยังไม่เจอครับ สำหรับของปลอม ยังสบายใจได้ครับ

พระปิดตาเนื้อผงกสินบูชาไฟของหลวงปู่สรวง หลวงปู่หมุนสร้างและเสก
    ปู่ของผมเองเคยมีประสบการณ์ ไปเจาะเลือดที่โรงพยาบาล นางพยาบาลนำเข็มมาเจาะที่แขนเจาะเท่าไหร่ก็เจาะไม่เข้า ด้วยปู่ผมกลัวเจ็บเลยอธิษฐานขอบารมีพระปิดตาให้ไม่เจ็บ แต่นางพยาบาลเจาะเท่าไหร่ก็เจาะไม่เข้า นางพยาบาลเลยบอกกับปู่ผมว่า ลุงมีอะไรดีนำออกมาวางด้านนอกก่อน เดี๋ยวขอเจาะเลือดไปตรวจนิดเดียว แป๊ปเดียวเสร็จจะได้ไม่เจ็บน่ะลุง นี่เจาะไป5จุดแล้วเนื้อช้ำเป็นจ้ำๆแดงเลยแต่ไม่เข้า ปู่ผมเอาพระปิดตาเนื้อผงกสินออกจากกระเป๋าเสื้อ ให้น้าผมถือให้ คราวนี้แหละเจาะง่ายเลือดเต็มหลอดเข็มฉีดยาเลยครับผม ปู่ผมอายุ83ปีแล้วครับผม ท่านเป็นคนเชื้อสายจีนไม่ศรัทธาอะไรง่ายๆ แต่เจอพุทธคุณของพระเครื่องของหลวงปู่ ทำให้ปู่ผมศรัทธาหลวงปู่หมุนจนหมดทั้งใจครับผม

เป็นไปตามอย่างที่หลวงปู่กล่าวไว้ ว่า
    ให้มีศรัทธาตั้งมั่น ไม่ไปว่าแม่เค้า ไม่ผิดลูกผิดเมียคนอื่น มีวัตถุมงคลของข้าไว้ แมลงวันบ่ได้กินเลือดดอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  6. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    หวัดดีพี่น้องศิษย์หลวงปู่หมุนทุกท่าน
    แชร์ประสบการณ์ใช้พระหลวงปู่หมุนหน่อนนะครับ(เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ) คือผมบูชาพระหลวงปู่หมุนมาสามสี่รุ่น และหมุนเวียนสลับบูชาขึ้นคอเป็นช่วงเวลามีพระกริ่งอุดปรอท พระแก้วมรกต และสมเด็จโนนผึ้ง จะสลับกันขึ้นคอแล้วแต่โอกาสนะครับ สำหรับพระแก้วมรกตนั้นสุดยอดครบทุกด้านครับบูชาแล้วรู้สึกถึงความร่มเย็นของจิตใจและเมตตาดีมากๆครับ ส่วนพระสมเด็จโนนผึ้งจะเด่นเมตตามหาลาภครับใช้แล้วคนรอบข้างรักทักทายมนุษยสัมพันดีเยี่ยม สุดท้ายพระกริ่งอุดปรอทครั้งแรกจะมึนๆหัว แน่นๆหน้าอก ซักสามสี่วันก็หาย และพอสลับใช้และนำมาบูชาขึ้นคออีกครั้งจะรู้สึกมึนๆ อาการเดิมจะมีอีกแต่แค่ 1-2 ชั่วโมงครับ พุทธคุณครบทุกด้านโดยเฉพาะด้านอำนาจบารมีจนรู้สึกคนรอบข้างยำเกรงครับทั้งนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

7. xman1221

xman1221 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ตอนแรกผมคิดว่าจะเป็นทางโชคลาภอย่างเดียวนี้เป็นมหาอุตด้วย..สุโค่ยมากเลยพี่....

8. SAMRAN38

SAMRAN38 เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ห้อยเหรียญหลวงปู่อยู่ครับผม มีเหรียญหลังหนุมานเนื้อทองแดง กริ่งเสาร์ห้าเนื้อทองทิพย์ และปิดตาผงกสิณ
    มีเรื่องเล่านิดหน่อยครับผม คือปลายเดือนที่แล้วผมฝันเห็นหลวงปู่ครับ ฝันว่าหลวงปู่ประพรมน้ำมนต์ให้ แต่ไม่ได้พูดอะไรนะ
    ตอนเช้ามาผมมานึกทบทวนก็รู้สึกยินดีมาก หลวงปู่คงรับรู้ศรัทธาของเรา และมาอวยชัยให้พร อันนี้คิดเอาเอง เพราะผมสวดมนต์ตอนเช้าทุกวันและระลึกถึงพ่อแม่ครูอาจารย์ทั้งหลาย มีหลวงปู่หมุนเป็นต้น แม้ว่าไม่มีประสบการณ์อย่างอื่น แต่แค่ฝันเห็นหลวงปู่พรมน้ำมนต์ให้ก็อุ่นใจและเพิ่มศรัทธายิ่งๆขึ้นแล้วครับผม

9. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ได้มาวันี้ครับ.... พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล เสาร์ห้า...มหาเศรษฐี

พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล เสาร์ห้า...มหาเศรษฐี ..นวะโลหะครับ
    พระกริ่งสัมฤทธิ์ผล หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน เสาร์ห้า (เนื้อนวะ) สร้าง 1000 องค์ รุ่นนี้จัดพิธีพุทธาภิเษก 5 ครั้ง

รุ่นนี้จัดพิธีปลุกเสกเสาร์5 ซึ่งเป็นวันแข็ง โบราณจารญ์ท่านว่าปลุกเสกในวันนี้แล้ว วัตถุมงคลจะไม่มีวันเสื่อม โดยจัดพิธีพุทธาภิเษก 5 ครั้งดังนี้
    ครั้งที่ 1 ทำพิธีเททองหล่อพระรูปเหมือน,รูปหล่อพิมพ์เบ้าทุบ ครอบน้ำพุทธมนต์ รูปหล่อครึ่งซีกที่ติดข้างขันน้ำมนต์ หลวงปู่หมุนอธิษฐานจิตเดี่ยวและเป็นประธานเททองที่ วัดป่าหนองหล่ม สระแก้ว เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2543
    ครั้งที่ 2 ทำพิธีพุทธาภิเษกที่อุโบสถ วัดสุทัศน์ 16 มีนาคม 2543 โดยมีหลวงปู่ละมัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์ (อายุ 101 ปี),หลวงพ่อเพี้ยน วัดเกริ่นกฐิน ลพบุรี,หลวงปู่หลุย วัดราชโยธา,หลวงปู่ผล วัดโนนทอง ลพบุรี,หลวงพ่อจันทร์ วัดนางหนู หลวงพ่อสินธิ์ชัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์,หลวงพ่อถนอม คณะ 2 วัดสุทัศน์ฯ
    ในวันพิธีพุทธาภิเษกนั้นในเวลา 02.30 น.ของวันพิธีพุทธาภิเษกเสาร์๕
    ครั้งที่ 3 เสาร์ 5 วัดป่าหนองหล่ม วันที่ 8 เมษายน 2543 หลวงปู่หมุน เป็นประธานพิธีร่วมกับหลวงปู่กอง อายุ 102 ปี วัดสระมณฑล อยุธยา,หลวงปู่ละมัย วัดโพธิ์เย็น เพชรบูรณ์ อายุ 101 ปี หลวงพ่อสมจิตร(อิน) วัดบ้านด่าน ศิษย์เอกหลวงพ่อเอีย และ หลวงปู่สรวง เทวดาเล่นดิน พระเกจิอาจารย์ผู้อยู่เหนือกาลเวลา นักบุญแห่งบ้านละล่ม จังหวัดบุรีรัมย์ มาอธิษฐานจิตตั้งกสิณไฟ ปลุกเสกเดี่ยวก่อนในเวลาตี 3 กว่าเพื่อเป็นปฐมฤกษ์ แล้วท่านก็ได้กลับไปในเวลา 04.30โดยประมาณ เป็นที่ปลาบปลื้มแก่ผู้ที่อยู่ร่วมอยู่ในพิธีในขณะนั้น
    จากนั้นเมื่อถึงเวลาฤกษ์พิธีพุทธาภิเษก
    ล.ป.หมุน ก็ได้จุดเทียนชัยมงคลนำฤกษ์ และได้เริ่มกำหนดจิตอธิฐานปลุกเสกโดยในพิธีนี้ได้มีพระเกจิอาจารย์ร่วมในพิธีพุทธาภิเษก ทั้งสิ้น 4 ท่านโดยได้ประจำทิศทั้ง4ทิศ อันประกอบด้วย
    - ล.ป.หมุน วัดบ้านจาน โดยขณะนั้นท่านได้จำพรรษาอยู่ที่วัดป่าหนองหล่ม
    -ล.ป.ละมัย สำนักสวนสมุนไพร จ.เพชรบูรณ์ ผู้สำเร็จวิชาปรอท และโด่งดังมาก ในวิชาสมุนไพรและวิชาปรอท
    -ล.ป.กอง วัดสระมณฑล จ.อยุธยา พระเกจิผู้แตกฉานและสืบทอดวิชาทำตะกรุดและวัตถุมงคลต่างๆสายวิชา วัดประดู่ในทรงธรรม สำนักตักศิลา แห่งเมืองเก่าอยุธยา
    -ล.พ.สมจิตร วัดบ้านด่าน ศิษย์เอก ล.พ.เอีย วัดบ้านด่าน เทพเจ้าแห่งเมืองหน่อไม้ไผ่ตรง ผู้สืบทอดวทยาอาคมทุกๆด้านจากล.พ.เอีย จนหมดไส้หมดพุง
    ครั้งที่ 4 ที่วัดซับลำใย ในวันที่ 9 เมษายน 2543 ทำพิธีพุทธาภิเษก โดยหลวงปู่หมุน อธิษฐานปลุกเสาตั้งธาตุ หนุนธาตุ หมุนธาตุ ชักยันต์ ครอบมณฑลพิธีอย่างตั้งใจ
    ครั้งที่ 5 วัดสุทัศน์ฯ ในวันอาทิตย์ที่ 30 เมษายน เวลา 09.19 ที่อุโบสถวัดสุทัศน์ฯ

10. เอกะเจี๊ยบ

เอกะเจี๊ยบ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอประวัติปิดตาที่ออกวัดซับลำใยด้วยครับช่วยเล่าสู่กันฟังนิดครับเห็นไม่ค่อยพูดถึงกันเลยรอฟังอยู่ครับหรือท่านใดมีประสบการณ์มาบ้าง

11. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ผมก็บูชาครับ ด้านหน้าเป็นพระชัยเหล็กนำพี้รุ่น รวยทันใจ

ด้านหลังเป็นพระผงดวงเศรษฐี

ได้อธิษฐานขอโชคลาภจากหลวงปู่ตามคําเเนะนําของกระทู้คุณหนุ่มเมืองเเกลง

ตอนนี้กําไรค่าทองคําได้มามากๆๆเลยครับ

ขอกราบนมัสการเเทบเท้าครูอาจารย์ หลวงปู่หมุน ด้วยจิตศรัทธาครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2010
  12. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    ตอบพี่ เอกะเจี๊ยบ (พระปิดตา ชมพูนุช)

พระปิดตาชมพูนุช ออกวัดซับลำใย จ. ลพบุรี หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน ร่วมปลุกเสก เข้าพิธีเดียวรุ่น สมปรารถณา ปี43 อุดมวลสาร+เทียนชัยขนาดประมาณ 2 x 2 เซนติเมตร ราคาออกวัด 399 บาทครับ

13. Thantod

Thantod เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ผมได้ไปวัดป่าหนองหล่ม มาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา บรรยากาศภายในวัดร่มรื่นมาก ได้พูดคุยกับพระอาจารย์ขวัญและหลวงพี่บุญมี สอบถามถึงวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุน ปัจจุบันที่วัดป่าหนองหล่มจะมีเพียงพระผงเศรษฐีและพระปิดตารุ่นแรกและถุงเงินภุงทองเท่านั้นที่วางอยู่ในตู้กระจก และก็ได้พูดคุยถึงกฐินที่จะมีขึ้นของวัดป่าหนองหล่ม จึงขอเชิญชวนลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่หรือบุคคลที่มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญได้ที่ วัดป่าหนองหล่ม กันน่ะครับ จากชลบุรี (หนองมน ) ถึงวัดป่าหนองหล่มระยะทาง 207 กิโลเมตรครับ

14. เอกะเจี๊ยบ

เอกะเจี๊ยบ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณปืนนาป่าแต่ที่ได้มานั้นยังไม่ถึงราคาวัดเลยครับก้อเลยแปลกใจครับว่ามีอะรั้ยซับซ่อนหรือป่าว
    อยากทราบว่าปิดตาเสาร์ 5 กับปิดตารุ่นรวยทันใจต่างกันอย่างรั้ยครับ

15. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามผู้รู้หน่อยครับ พระปิดตาเนื้อผงกสินมีข้อสังเกตุอย่างไงครับว่าเป็นเนื้อผงกสิน

16. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ผมอยากรู้ว่าหลวงปู่หมุน ประคำ 18 เม็ด กับ ประคำ 19 เม็ด เกิดจากอะไรครับ

17. wallkhamm

wallkhamm สมาชิก

15 กันยายน 2010
    สมาชิกใหม่

นับถือหลวงปู่มากๆ ฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆด้วยครับ ..

18. Dhanainan

พระกริ่งแก้วมรกตราคาไปไกลหรือยังครับ ยังพอหาได้อยู่หรือไม่

19. Dhanainan

หลวงปู่สรวงพูดถึงภัยพิบัติ
    นำมาให้อ่านกันครับ หลายท่านเคยอ่านแล้วก็ขออภัย (ท่านที่ทราบประวัติน่าจะทราบดีว่าหลวงปู่ทรวง เป็นพระอริยะขั้นไหน(พระผู้เป็นอริยะ คือมีผู้ที่เป็นพระอริยะรับรอง เพราะเราท่านยังไม่บรรลุ ไม่สามารถบอกได้ว่าสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าท่านใดเป็นอริยะ แต่หลวงปู่ทรวงมีผู้รับรองแล้ว ลองค้นประวัติดูครับ) ร่างกายไม่มีแล้ว แต่จิต ยังอยู่ตลอด มีวัตถุมงคลหลวงปู่หมุน(พระอริยะ โดยมีพระอริยะรับรอง ค้นดูกระทู้ เก่าประมาณหน้าที่ 5-8 )ที่หลวงปู่สรวงมาเสกให้ด้วยนะครับ ลองอ่านกระทู้เก่าๆดู ขนาดท่านกำดิน มาเป่าๆยังครบด้วยพุทธคุณ แล้วมาเสกสัก 2 ชั่วโมงคิดต่อเองนะครับ)
    พระครูจันทธรรมานุโยค (ลมัย จันทโร)
    เจ้าอาวาสวัดโคกตาเขียว อ.สังขละ จ.สุรินทร์
    ซึ่งท่านได้เมตตาเล่าให้ทางนิตยสารลานโพธิ์ถึงเรื่อง ต่างๆ แต่ผมขอยกเรื่องที่ท่านเคยได้ยิน หลวงปู่สรวง พูดถึงเรื่องภัยพิบัติมาดังนี้ ลป.สรวง พูดถึงภัยพิบัติ พ.ศ. 2550 ถึง 2555 หางนาคกวาดน้ำให้โลกมาได้ครึ่งหนึ่งแล้ว กำลังจะกวาดน้ำขึ้นมาล้างโลก จะเกิดน้ำท่วมใหญ่ คนไม่ดีไม่มีศีลธรรมจะล้มตายมาก ส่วนคนดีมีศีลธรรม จะอยู่รอดปลอดภัยได้หลวงพ่อลมัย ได้ถาม หลวงปู่สรวง ว่าถ้าน้ำท่วมมากขนาดนั้นคนดีก็คงไม่รอดเหมือนกันจะให้ทำอย่างไร หลวงปู่สรวงบอก 'คาถาเป่าน้ำ' ให้ไม่ท่วมร่างกายแก่หลวงพ่อลมัยว่า
    "อุ้ม เกรอะ เกรอะ เกรอะ เตียงตึ๊ก เกรอะ ตึงได อุมสติสวาหะ"
    ต่อไปเป็นบทคัดลอกตอนที่ หลวงพ่อลมัย พูดถึงภัยพิบัติตามคำบอกเล่าจาก หลวงปู่สรวง<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

ถาม (ทีมงานลานโพธิ์) - หลวงปู่สรวง เคยสอนวิชาอะไรให้หลวงพ่อมั้ย ?
    ตอบ (หลวงพ่อลมัย) - เคยสอน แต่โยมจะได้มั้ย เคยสอนว่า ต่อไปนะ เผาของหลวงพ่อสามวันสามคืนไม่หมด พวกยา พวกอะไร หลวงพ่อให้ก็รับ เผาโยนใส่กองไฟ ให้อะไรก็รับ แล้วก็เผา ตอนหลวงพ่อมา มีคนมาถวายเสื้อ ถวายทรัพย์ เผาหมด เขาว่ายั่งงี้ ..
    ต่อไปนี้ พ.ศ. 2555 คนเก่งอยู่ในเมืองไทย อยู่ที่ไหนก็ตามแต่ มุมไหนก็แล้วแต่ พ่อ - แม่ - ญาติพี่น้อง ไม่ต้องสู้ จะตายหมดน้ำทะเลตีข้างล่างได้ครึ่งโลกแล้ว ไม่ใช่ครึ่งประเทศนะ ครึ่งโลกแล้ว มาบอกให้หยุดนะ ไม่ต้องอยากชนะกันให้ออกไป อย่ามีเวร อย่ามีกรรม
    ครั้งที่สองบอกอีก เป็นภาษาเขมรว่า ให้ออกก่อน
    "พวกที่ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ให้ออกไปก่อน นางนาคเป่าน้ำน้ำทะเลเต็มไปหมด"
    ให้มันไปแต่พวกนี้
    ประมาณสองชั่วโมงกว่าๆ กลับเข้ามาก็ตีท่วมภูเขา มีทั้งดินมีทั้งโคลน
    "พวกทำไม่ดีตายหมด" แกว่า...เทวดาตัดสินเอง เจ้ากรรมนายเวรตัดสินเอง หลวงพ่อไม่กลัว(ลป.สรวง) แล้วก็ไม่หนีด้วย หลวงพ่อนี่ในตัวสังขละ ท่านสร้างมาหลายวัดเหมือนกัน ไปอยู่ที่นั่นเขาเอาระเบิดเข้าไป สามปีมอบตัวกันหมด ที่ถนนดินแดงหลวงพ่อก็ไป

ถาม - ที่ หลวงปู่สรวง พูดหมายความว่ายังไง ?
    ตอบ - แปลว่า ไม่ต้องกลัว 2555 นางนาคเป่าน้ำ ท่วมทั้งน้ำทั้งดิน ตายวอดวาย คนที่ไม่ดีตายหมด คนดีไม่ตาย"คนดีมันเป็น ไม่ตายจะรอด"
    ท่านบอกให้คอยดู แต่มาเป่านี่มันปี 2547 - 2550 ไม่ใช่สึนามินะ นางนาคสิเป่า ปี 55 แถวเราน้ำไม่มี เขาว่านางนาคเอาขึ้นข้างบน สามวันสามคืนก็เป็นลูกเห็บ ลูกที่หนึ่ง ลูกที่สอง ถูกใครตายระเนระนาด อย่าให้ถึงขนาดนั้น "คนดีไม่ตาย"
    แกว่างั้นนะ ถ้า คนมีศีลห้าไม่ถูกไม่โดน ก็เรา ไม่ได้กบฎพระเจ้าอยู่หัว คนที่กบฎ คนที่อยากชนะ ผืนแผ่นดินนี้ตายแน่ จะยึดแผ่นดินเป็นหลักแค่นั้นแหละ ปีนี้(2555)นาคไม่ขึ้น ที่หนองคาย นาคไม่ขึ้น<o:p></o:p>

ขอขอบคุณบทความดีๆ จาก http://webboard.gg.in.th/<o:p></o:p>

20. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ราคาที่เห็นทั่วไปก็ประมาณ 4000 บาทครับ แต่อาจหายากสักหน่อย เพราะของที่ท่านสร้างไว้มีไม่มากครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้